𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu
Alaikum. Malam, don Allaah wai menene illar macen da ba ta da abokan mu’amala
sai mata kawai. Ba ta son wata mu’amala ta haɗa
ta da namiji ko ta soyayya ce?
Ba Ta Son Wata
Mu’amala Ta Haɗa Ta Da Namiji Ko Ta Soyayya Ce
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa'alaikumus Salam
warahmatullahi Wabarkatuh
A asali da ma
ai abin da ya kamaci mace ke nan ta zama mai mayar da harkokinta da mu’amalarta
da ’yan uwanta mata kawai. Ta yi magana da wasa da raha da cin abinci da ciniki
da sauran harkoki dai da su. Wannan daidai ne, ban san wata magana da ta ƙyamatar
da hakan ba.
Allaahumma!
Sai dai ko in abokan hulɗa
ko harkar ba matan kirki ba ne, ko kuma idan suna da shirin ƙulla
waɗansu ayyukan
assha ne da ba su dace da koyarwar Addini ba.
وَتَعَاوَنُوا۟ عَلَى ٱلۡبِرِّ وَٱلتَّقۡوَىٰۖ وَلَا تَعَاوَنُوا۟ عَلَى ٱلۡإِثۡمِ وَٱلۡعُدۡوَ ٰنِۚ وَٱتَّقُوا۟ ٱللَّهَۖ إِنَّ ٱللَّهَ شَدِیدُ ٱلۡعِقَابِ
Kuma ku
taimaki juna a kan alheri da taqawa, kuma kar ku taimaki juna a kan zunubi da ƙetare
haddi, kuma ku ji tsoron Allaah. Haƙiƙa Allaah mai tsananin uƙuba
ne. (Surah Al-Maa’idah:
2)
Amma idan abin
ya koma ga harkar soyayyar aure ce, to ai abu ne sananne cewa: Ita mace ba ta
aure sai da namiji. Ko da kuma an ga cewa ba ta son mu’amala ta haɗa ta da wani namiji, haka
nan dai za a janyo hankalinta har ta fahimci cewa: Abin da Allaah ya tsara
kenan watau: Mace ta yi aure da namiji, kamar yadda Surah An-Nisaa’i: 23 ta
bayyana
حُرِّمَتْ عَلَيْكُمْ أُمَّهَاتُكُمْ وَبَنَاتُكُمْ وَأَخَوَاتُكُمْ وَعَمَّاتُكُمْ وَخَالَاتُكُمْ وَبَنَاتُ الْأَخِ وَبَنَاتُ الْأُخْتِ وَأُمَّهَاتُكُمُ اللَّاتِي أَرْضَعْنَكُمْ وَأَخَوَاتُكُمْ مِنَ الرَّضَاعَةِ وَأُمَّهَاتُ نِسَائِكُمْ وَرَبَائِبُكُمُ اللَّاتِي فِي حُجُورِكُمْ مِنْ نِسَائِكُمُ اللَّاتِي دَخَلْتُمْ بِهِنَّ فَإِنْ لَمْ تَكُونُوا دَخَلْتُمْ بِهِنَّ فَلَا جُنَاحَ عَلَيْكُمْ وَحَلَائِلُ أَبْنَائِكُمُ الَّذِينَ مِنْ أَصْلَابِكُمْ وَأَنْ تَجْمَعُوا بَيْنَ الْأُخْتَيْنِ إِلَّا مَا قَدْ سَلَفَ ۗ إِنَّ اللَّهَ
كَانَ غَفُورًا رَحِيمًا ٣٢
An haramta
muku uwãyenku, da ´yã´yanku, da ´yan´uwanku mãtã, da goggonninku, da innoninku,
da ´yã´yan ɗan´uwa,
da ´ya´yan ´yar´uwa, da uwãyenku waɗanan
da suka shãyar da ku mãma, da ´yan´uwanku mãtã na shan mãma, da uwãyen mãtanku,
da agõlolinku waɗanda
suke cikin ɗãkunanku
daga mãtanku, waɗanda
kuka yi duhũli da su, kuma idan ba ku yi duhũli da sũ ba, to, bãbu laifi a
kanku, da mãtan ´yã´yanku waɗanda,
suke daga tsatsonku, kuma kada ku haɗa
tsakanin ´yan´uwa biyu mãtã, fãce abin da ya shige. Lalle ne, Allah Yã kasance
Mai gãfara ne Mai jin ƙai. (sūratun
Nisá'i : 23)
Mu’amalar da
take kai wa ga saduwa a tsakanin mace da mace (maɗigo)
kuwa babbar haram ce, kamar yadda na tsakanin namiji da namiji (luwaɗi) take zama haram ita
ma.
Don haka
wajibi ne a yi nesa da duk abin da zai kai musulmi ga faɗawa a cikin wannan alfashar. Kamar dai yadda
ake haramta mu’amalar da ke kai wa ga hakan a tsakanin mace da namiji kafin
aure, haka kuma ake haramtawa a bayan aure a tsakanin waɗanda babu ƙullin aure na Sunnah a tsakaninsu. Allaah
ya kiyaye.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh
Muhammad Abdullaah Assalafiy
Zauren
Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance Damu...
ƘARIN BAYANI
TAMBAYA: Assalamu Alaikum. Malam,
mene ne hukuncin mace da take kyamar mu’amala da maza kwata-kwata, har ta kai
ga cewa dukkan abokan hira da hulɗarta
mata ne kawai? Shin akwai wata illa ta fuskar shari’a idan mace ta ƙi
amincewa da kowace irin alaƙa da maza, har ma da batun soyayya da nufin aure, sakamakon
wannan zaɓi nata?
AMSA: Wa'alaikumus Salam wa
Rahmatullahi wa Barakatuh.
A asasin koyarwar Musulunci,
mutuncin mace yana cikin kiyaye kanta da kuma taƙaita mu’amalarta da maza waɗanda
ba muharramanta ba. Kasancewar mace tana jin daɗin
zama da sauran ’yan uwanta mata don yin hira, kasuwanci, ko neman ilimi, wannan
abu ne abin yabo muddin ana yin hakan ne a cikin iyakokin alheri. Shari’a ba ta
tursasa wa mace lallai sai tana da abokan mu’amala maza ba a rayuwar yau da
kullum. To sai dai kuma, wannan keɓancewar
tana iya zama illa idan har ta kai ga mace tana ƙin abin da Allah ya halatta mata na aure,
ko kuma idan zaman nata da mata ya zama silar ƙulla wasu ayyuka na saɓon Allah. Allah Maɗaukakin Sarki ya yi kira ga
muminai da su taimaki juna kawai a kan ayyukan kwarai:
وَتَعَاوَنُوا۟ عَلَى ٱلۡبِرِّ وَٱلتَّقۡوَىٰۖ
وَلَا تَعَاوَنُوا۟ عَلَى ٱلۡإِثۡمِ وَٱلۡعُدۡوَ ٰنِۚ وَٱتَّقُوا۟
ٱللَّهَۖ إِنَّ ٱللَّهَ شَدِیدُ ٱلۡعِقَابِ
“Kuma ku
taimaki juna a kan alheri da taƙawa, kuma kada ku taimaki juna a kan
zunubi da ƙetare
haddi. Kuma ku ji tsoron Allah, lalle Allah Mai tsananin uƙuba
ne.” (Suratul Ma'idah:
2)
Idan kuma wannan yanayi na kyamar
maza ya shafi batun aure, to hakan ya saɓa
wa dabi’ar da Allah ya halacci mutane a kai. Aure tsakanin mace da namiji wani
tsari ne na Ubangiji wanda yake tabbatar da dorewar zuria da kuma kiyaye
mutuncin ɗan Adam.
Manzon Allah (SAW) ya ƙarfafa matasa maza da mata a kan yin aure domin shi ne mafi
kiyaye gani da farji. Rashin son mu’amala
da maza har ta kai ga ƙin aure babban kuskure ne, domin Allah ya fayyace matan da
suka haramta wa namiji, wanda hakan ke nuna cewa waninsu halas ne ga juna ta
hanyar shari'a:
حُرِّمَتْ عَلَيْكُمْ أُمَّهَاتُكُمْ وَبَنَاتُكُمْ
وَأَخَوَاتُكُمْ وَعَمَّاتُكُمْ وَخَالَاتُكُمْ وَبَنَاتُ الْأَخِ وَبَنَاتُ الْأُخْتِ
وَأُمَّهَاتُكُمُ اللَّاتِي أَرْضَعْنَكُمْ وَأَخَوَاتُكُمْ مِنَ الرَّضَاعَةِ وَأُمَّهَاتُ
نِسَائِكُمْ وَرَبَائِبُكُمُ اللَّاتِي فِي حُجُورِكُمْ مِنْ نِسَائِكُمُ اللَّاتِي
دَخَلْتُمْ بِهِنَّ فَإِنْ لَمْ تَكُونُوا دَخَلْتُمْ بِهِنَّ فَلَا جُنَاحَ عَلَيْكُمْ
وَحَلَائِلُ أَبْنَائِكُمُ الَّذِينَ مِنْ أَصْلَابِكُمْ وَأَنْ تَجْمَعُوا بَيْنَ
الْأُخْتَيْنِ إِلَّا مَا قَدْ سَلَفَ ۗ إِنَّ اللَّهَ كَانَ غَفُورًا رَحِيمًا
“An haramta
muku uwayenku, da ’ya’yanku, da ’yan’uwanku mata, da goggonninku, da innoninku,
da ’ya’yan ɗan’uwa, da
’ya’yan ’yar’uwa, da uwayenku waɗanda
suka shayar da ku, da ’yan’uwanku mata na shan mama, da uwayen matanku, da
agololinku waɗanda
suke cikin ɗakunanku
daga matanku waɗanda
kuka yi duhuli da su... Lalle Allah Ya kasance Mai gafara, Mai jin ƙai.” (Suratun Nisa’i: 23)
Bugu da ƙari, akwai babban haɗari idan mace ta takaita
mu’amalarta ga mata kawai har hakan ya kaita ga kyamar maza, domin hakan na iya
zama ƙofar
sheɗan wajen jefa ta
cikin alfasha irin ta maɗigo
(lesbianism). Wannan aiki ne na la’ana wanda ya yi kama da luwaɗi, kuma dukkaninsu manyan
zunubai ne da Musulunci ya yi Allah wadai da su. Manzon Allah (SAW) ya tsine wa
mata masu kwaikwayon maza da maza masu kwaikwayon mata. Saboda haka, mace ya
kamata ta tafi a kan tafarki madaidaici: ta kiyaye mutuncinta ta hanyar kauce
wa mu’amala da maza maras amfani, amma kuma kada ta ƙi abin da Allah ya shar’anta mata na soyayya da
zaman takewar aure da namiji.
Wallahu A'alam.
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.