Citation: Bunguɗu, U.H. (2021). Bara da wasu waƙoƙin bara a ƙasar Hausa. Ahmadu Bello University Press Limited.
Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bunguɗu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
Mutuntarwa
Mutuntarwa tana nufin Mawaƙi ya ɗauki wata
halayya ko ɗabi’a
ta mutum ya saka wa wani abu da ba mutum ba kamar dabba ko tsauni ko ƙwaro da sauransu, kuma ya kasance wannan halayyayr ko ɗabi’ar mutum ne kawainaka san shi
da ita. To amma wani lokacin abin yakan zama akasin haka, Ɗangambo (2007:45). Misali:
“Kura ta ga ɗan bara ɗan almajiri,
Bari in bi ka ɗan bara ko in
san gari,
Tafiyata da taki ba ta zama ɗai da ɗai,
Ke ƙwace kikai ga mata ba su ba ki ba,
Ni roƙo nikai ga mata ‘yan arziki,
(Ya Tabaraka ya Rabbana)
A layi na biyu na waƙar da ta gabata an nuna almajiri yana zance da kura, ya faɗi ta faɗi. Ta ce za ta bi shi su shiga gari amma ya ce a’a, ya kuma gaya mata dalilansa na ƙiyawa. A nan an nuna kura na magana tamkar yadda mutum ke yi kuma tana fahimta maganar mutum idan ya yi. Yin magana da fahimtar ma’anar da ke ƙunshe cikin zance duka ɗabi’u da halaye ne na mutum amma aka ɗora su ga kura wadda take dabba. To a nan an mutuntar da kura, wato an saka mata halaye da ɗabi’u irin na mutum.
A wani
misalin daga wata waƙar cewa ake:
Kogon kura na shiga,
Ko na damisa na shiga,
Sai tat taso man tsaye,
Sai nic ce wa zaki ci,
Sai tac ce mai magani,
Sai na baɗe ta da magani,
Kahin a jima ban gan ta ba.
(Karatun Magani)
A wannan waƙar mai suna karatun magani da almajiran ke bara da ita akwai mutuntarwa. An nuna mai shiga kogo ya haɗu da damisa har sun yi sa-in sa da juna. Wannan ka ce- na ce da ya shiga tsakani damisa da mai ɗibar magani halayya ce da aka san mutane da ita, amma sai ga shi ga damisa. To ke nan an mutuntar da damisa an ce tana magana yadda mutum yake yi.
Duk da yake salon jinsantarwa
kashi uku ne kamar yadda bayani ya gabata, kashi ɗaya ne kawi aka iya samo misalansa daga cikin waƙoƙin bara da na
sami kaiwa gare su. Sauran kasusuwan biyu, wato dabbantarwa da abantarwa ba a
sami misalansu ba.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.