Citation: Bunguɗu, U.H. (2021). Bara da wasu waƙoƙin bara a ƙasar Hausa. Ahmadu Bello University Press Limited.
Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bunguɗu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
Barkwanci
“Barkwanci
zantuttuka ne na raha da wasu mutane waɗanda Allah ya hore wa iya raha da magana da bandariya ke wa jama’a”. Ɗangambo, (1984:50).
A bisa bayanin da ya gabata ana
iya cewa barkwanci na nufin kawo wasu zantuttuka saɓanin yadda aka san su a cikin labari ta yadda mai ji ko
gani ya yi mamaki har wani lokaci ya ƙyalƙyace da dariya. Mabarata kan yi amfani da irin wannan a
cikin waƙarsu idan suna bara. Misali:
Kura ta ga Ɗan bara ɗan almajiri,
Bari in bika ɗan bara in shawo gari,
Tahiyata da taki
ba ta zama ɗai da ɗai,
Ni roƙo nikai ga mata ‘yan arziki,
Ke ƙwace ki
kai ga mata ba su ba ki ba,
(Daudun bara)
A cikin wannan waƙa akwai barkwanci, domin a cikin firar da ta gudana
tsakanin daudun bara da kura maganganu ne na barkwance masu nuna ƙyama ga wasu halaye na kura waɗan da suka hana daudu yarda da ya abuce ta.
A wata waƙar ta “Ɗan na
birgi-birgi” ana cewa:
Jagora: Ɗan na burge – burge,
Amshi: Burge
Jagora: Ga Inna ta
yi baƙi,
Amshi: Burge,
Jagora: Baƙin da ba su ƙoshi,
Amshi: Burge,
(Burge)
A ɗa na shida da na bakwai akwai barkwanci, wato kalamai
masu rikitar da tunanin mai sauraro masu nuna ga wani da abinci kaɗan ba ya isarsa har yana iya cinye
ƙaiƙayin dame
talatin kafin wataƙila ya ƙoshi. Ko dabba da aka sani da ci ba ta iya cinye abin da
shi yake ci kuma babu tabbacin ya ƙoshi don ya ci
shi.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.