Alhaji Garba Dan Ammani

     Citation: Bungudu, H. U. (2023). Zaɓaɓɓun waƙoƙin mawaƙan baka na noma. Ahmadu Bello University Press Ltd.

    Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:

    Dr. Haruna Umar Bungudu
    (Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
    Email: harunaumarbungudu@gmail.com
    Phone: 08065429369

    Waƙoƙin Noma

    Alhaji Garba Ɗan Ammani

     

    G/Waƙa: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

    .  ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya gama tashi Garba Ɗan Ammani,

    : Sannan ya wuce yag gyara gonar rago.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Abu ya wuce yan nome gonar rago.

      ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Af tashi mu tai gonar Abu Ammani.

      ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Garba mu tai gona Abu Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ga manyan aiki Abu Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Mai mulkin aiki Abu Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Funtuwa birni zani in kwan biyu,

    : In ga aiki Garba Ɗan’ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: In je in ga gonag Garba Ɗan’ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: In zai tafi gona bas hi neman rago.

      ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya wuce wargi Garba Ɗan’ammani,

    : Sai aiki Garba Ɗan’ammani,

    : In zai tafi gona ba shi neman rago.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora:  In zai tafi gona bas hi neman rago.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya wuce karta Garba Ɗan Ammani.x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Ba shi dara kigo Abu Ammani.x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: ‘Yag gonakka tsurut gefen hanya,

    : .Kak ka gasag Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: ‘Yag gonakka tsurut gefen hanya,

    : .Bari gasag Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Bari gasag Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Don‘Yar ekakka dubu da ka samu,

    : Bari gasag Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Don Ekakka dubu biyu Mamman,

    : Bari gasar Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Sai ko Hamada garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Shi gonatai Gaeba sai ka gani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Sunan gonag Garba Sai ka gani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Babu misali babu komai ciki,

    : Sunan gonag Garba Sai ka gani.

    ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Babu misali ban faɗa ma ƙwarai,

    : Gonatai Garba sai ka gani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora:  Taho ka ga gonag garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Uban lissafi Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Amman.

     

    Jagora: Sai ko Hamada Garba Ɗan ammani.x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Ina dogar ga Garba Ɗan ammani ,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ina Ɗan Ƙaura Garba Ɗan Ammani,

    : Jikan Ƙaura Garba Ɗan Ammani.x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Jikan Ƙaura Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Sannu da aiki Farba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Babban baƙo Garba Ɗan Ammani.x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Amman.x2

     

    Jagora: Sarkin Kukkuri Ummaru,

    : Ya san gonag Garba Ɗan’ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Sarki mai Kukkuri Ummaru,

    : Ya san gonag Garba Ɗan Ammano,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Shi Ali Kotoko na kai shi,

    : Ya san gonag Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya san gonatai Garba Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Tauraron ‘ya’ya Abu Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya gama aikinai Abu Ammani,

    : Ya koma nome gonar rago,x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Ya taimaki wancan Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

    Jagora: Kuma agaji wancan Garba  Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Komi zakai Garba Ɗan Ammani,

    : Yadda da Allah garba Ɗan ammani.x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Ka yadda da Allah Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Tauraron ‘ya’ya Garba Ɗan Ammani, x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Ina Ɗan Ƙaura Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Abu jikan Ƙaura Garba  Ɗan Ammani.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Yana nan Funtuwa Garba Ɗan Ammani,x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Da aiki kowane yat taho,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ko hwadawan Garba Ɗan Ammani,

    : Shirye da aiki kowane yat taho.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ko da ‘ya’tan  Garba Ɗan Ammani,

    : Shirye da aiki kowane yat taho.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Mu nan makaɗanai Garba Ɗan Ammani,

    : Shirye da aiki kowane yat taho.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ko da barwan  Garba Ɗan Ammani,

    : Shirye da aiki kowane yat taho.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ko malamman  Garba Ɗan Ammani,

    : Shirye da aiki kowane yat taho.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: In gode Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Tauraron ‘ya’ya  Garba Ɗan Ammani,x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Yara ku kimtsa don abu ya iso,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Manoma kui sabra[1] don aiki,

    ; Yara ku kimtsa don Abu ya iso.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2

     

    Jagora: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Lebura ‘yan aiki gonatai,

    : Tashi ku shirya don Abu ya iso.

    ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Tashi ku shirya don Abu ya iso.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

    Jagora: Ɗan kwadago[2] mai noma a gonar abu,

    : Yara ku shirya don Abu ya iso.

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ku tashi ku kama don Abu ya iso,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya san noma garba Ɗan ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Don ko karatun aiki yai Abu Ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Ya san noma Garba Ɗan ammani,

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.

     

    Jagora: Karatun aiki yai Abu Ammani,x2

     ‘Y/ Amshi: Sannu da aiki Garba Ɗan Ammani.x2



    [1]  Gonakinsu na noma waɗanda ba a sami gyaeawa ba.

    [2]  Mutumen da ake ɗauka a say a yi aiki don a biya shi.

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.