Duk da kasancewar akwai ƙa’idojin rubuta Hausa da Gwamnati ta aminta a yi amfani da su, akan samu bambace-bambance wajen yadda wasu ke rubuta Hausa, musamman a fagen haɗa wasu kalmomi da raba su. Ga kuma kullun safiya harshen sai daɗa bunƙasa yake ta hanyar sababbin kalmomin Turanci da ke shiga cikin harshen Hausa ba kama hannun yaro. Don a hanzarta shawo kan waɗannan matsalolin da ke barazana ga rubutun Hausar boko, sai wani ɗan Majalisar Wakilai ta Jahar Arewa da ke Kaduna, da ke wakiltar Lardin Bauchi mai suna Malam Bawa Bulkacuwa ya gabatar da shawarar cewa, “ya kamata a ba Mai Girma Gwamna shawarar a kafa wata hukuma da za a kira Hukumar Harshen Hausa.”
Gwamnatin
ta karɓi
kiran, ta kuma kafa hukumar da aka kira da suna “Hausa Language Board” wato
Hukumar Harshen Hausa, a shekarar 1955 domin daidaita ƙa’idojin rubutun Hausa. Hukumar ta yi ƙoƙarin
tace kalmomin da harshen Hausa ya aro daga wasu harsuna kamar Larabci da
Turanci. Ta kuma gudanar da wasu ayyukan da suka taimaka wajen kyautatuwar
rubutun harshen Hausa.
Hukumar
ta ɗauki
ma’aikata da dama, shahararru daga cikinsu sun haɗa da
Alhaji Isa Kaita da Alhaji Aliyu Makaman Bida da Alhaji Tukur Sarkin Yawuri da
Alhaji Abubakar Imam da Mr. C. Sanderson da Alhaji Abubakar Dokaji da Alhaji
Abdulmalik Mani da Malam Maigari Yusuf da Mr. J. W. Court a matsayin sakataren
hukumar.
Daga
cikin ayyukan da hukumar ta aiwatar sun haɗa
da:
1. Tabbatar da littafin ƙa’idojin rubutun Hausa mai suna, Rules For Hausa Spelling,
tare da yi masa wasu gyare-gyaren da suka shafi haɗa
kalmomi da raba su. Misali, a
riƙa raba lamirin mutum da na lokaci kamar
a irin waɗannan jumlolin:
a)
Abin da su ke so ba Abin da suke so ba
b)
Sa’ar da ya ke zuwa ba Sa’ar da yake zuwa ba.
Kalmomi
irin su saboda da kalmomin jama’u irin su koyaushe da kowane
da ko’ina sun raba su kamar haka:
a)
Ko yaushe ba koyaushe ba
b)
Ko wane ba kowane ba
c)
Ko ina ba ko’ina ba
d)
Sabo da ba saboda ba
Haka
sun zartar da hukuncin harrufa za su daina sajewa a cikin kalmomi irin waɗannan:
a)
duk da haka ba dud da haka ba
b)
ya fitar da mu ba ya
fitad da mu ba
Kamar
yadda Kirk-Green (1964 p. 194)
ya nuna. An ma buga gyare-gyaren da hukumar ta aiwatar game da ƙa’idojin rubuta Hausa a Mujallar
Gwamnatin Jahar Arewa, wato Northern Nigeria Gazette, Northern Reginal Notice
No.31 ta ranar 22 ga watan Janairu, shekarar 1957, kamar yadda Yahaya, (1988 p. 129)
ya bayyana.
1.
An cimma matsayar yin amfani da wasu kalmomin
bayanin nahawun Hausa kamar:
·
Ismi ya koma suna
·
Fi’ili ya koma abin
da za a yi
2.
An tsara littafi wanda ya ƙunshi jerin kalmomin da harshen Hausa ya
ara fiye da ɗari biyu da hamsin (250) waɗanda
aka kira da suna Alphabetical List of Words Impoted into Hausa. Kamfanin
ɗab’i
mai suna: Baraka Press ta buga a shekarar 1958, kamar yadda Yahaya (1988 p. 129) ya nuna.
3. An tsara littafin keɓaɓɓun
kalmomin Hausa, da aka kira da suna Glosseries of Technical Terms.
Wannan littafin yana ɗauke da kalmomi dubu ɗaya
da ɗari ɗaya
(1100) da suka danganci keɓaɓɓun
kalmomin da ake amfani da su a sassan ma’aikatu daban-daban.
Wannan
ba ƙaramar gudummawa ba ce ga harshen Hausa
da su kansu al’ummar Hausa.
Domin
irin wannan rawar da Turawa suka taka ta taimaka gaya wajen taskace tarihi da
fasahohin magabatanmu tare da ƙara
wa harshen Hausa ƙima
a idon duniya, har al’ummomi daban-daban sun duƙufa
a fagen nazarinsa.
Dr. Adamu Rabi'u Bakura
Department of Languages and Cultures
Federal University Gusau, Zamfara State, Nigeria
08064893336
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.