Citation: Bunguɗu, U.H. (2021). Bara da wasu waƙoƙin bara a ƙasar Hausa. Ahmadu Bello University Press Limited.
Domin samun cikakken littafi, a tuntuɓi:
Dr. Haruna Umar Bunguɗu
(Sarkin Gobir Na Bunguɗu)
Email: harunaumarbungudu@gmail.com
Phone: 08065429369
4.8.4 Nishaɗantarwa/Raha
Farin
ciki da raha ga al’da kan sa ɗan Adam ya yi kyauta ciki har
da sadaka. Sanin haka ne ya sa mabarata ke amfani da waƙoƙi wajen domin a wani lokaci su
shigar da nishaɗi da raha ga zukatan waɗanda suke yi wa bara da zimmar su zaburar da su sa
ba su sadaka. Misali:
“Ya Allahu Ya
Tabaraka ya Rabbana,
Kura ta ga Ɗan bara ɗan almajiri,
Bari in bika ɗan bara in shawo gari,
Tahiyata da taki
ba ta zama ɗai da ɗai,
Ni roƙo ni kai ga mata ‘yan arziki,
Ke ƙwace ki kai ga mata ba su ba ki ba,
A ɗebo da kaɗan-kaɗan a ba
ɗan almajiri,
Inna in ba ki ba
ni ba inai maki kukan gada,
‘Yaaaa meeeee.
Wannan waƙar na nuna irin dangantakar kura da mata don tsoron ta suke yi don haka ne almajirin kan kawo ta ya kuma nuna irin rashin jituwar da ke a tsakaninsa da kurar, duk lokacin da mata suka ji wannan rashin jituwar sukan sami nishaɗi har su yi wa almajirin sadaka.
A wata
waƙar kuma almajirai suna raha don su samar da nishaɗi ga jama’a:
To bismilla Rabbana
Zani karatun magani
Ko na ciki ko na haihuwa,
Ko na korar kishiya
Kogon kura na shiga
Ko na damisa na shiga
Sai tat taso man tsaye
Sai nic ce wa zaki ci
Sai tac ce mai magani,
Sai na baɗe ta da magani
Kahin a jima ban gan ta ba
In na baki kar ki sha
In kin sha kin tsimbire.
Babu ruwana na tahi
O! Allah na magani,
Ƙuli-ƙuli na magani,
Kowac ce bai magani,
Ya tambayi ‘yan tafasa ya ji,
To Allah mai magani.
(Karatun Magani)
A wannan
waƙar da almajirai ke amfani da ita wajen bara akwai raha domin almajirai ne
ke yin waƙar waɗanda ‘yan shekara shida ne zuwa
goma sha huɗu, ita ma wannan an nuna kura
kamar waƙar da ta gabata da kuma wani babban abu mai saurin jan hankalin mata wato
kishiya. Dubi yadda yake bayar da maganin a waƙar tasa, “abin dariya wai yara
sun tsinci haƙori”, sai ka ce boka? Wannan rahar tana nishaɗantarwa kuma mafi yawan lokaci sai masu saurare sun ƙyalƙyace da dariya idan sun ji almajiri yana wannan waƙar daga baya sai su ba shi
sadaka. Bugu da ƙari a lokacin da waɗannan almajiran suke wannan waƙar da wasu irinta kamar lantika
inna lantika suna rangaji tare da marairaicewa ko ɓata fuska ko harara duk dai don su bayar da dariya ga jama’a har sai an
ba su sadaka sannan sai su ƙara gaba.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.