Ticker

6/recent/ticker-posts

Tasirin Sana’ar Sayar da Ruwa a Garin Kwatarkwashi

Muƙalar da aka gabatar a ajin ALH 400 (Seminar), a Sashen Harsuna da Al’adu, Jami’ar Tarayya, Gusau, Jahar Zamfara, Nijeriya, (Disamba 2022 - Janairu, 2023).

Nasiru Lawali

Tarho: 07065701663

Imel: nasirulawali10@gmail.com 

Tsakure

Wannan muƙala mai taken “Tasirin Sana’ar Sayar Da Ruwa A Garin Kwatarkwashi” muƙala ce wadda ta binciko  yadda wannan sana’a take da matuƙar tasiri wajen samar da tsaftataccen ruwan sha a cikin garin Kwatarkwashi musamman gida-gida da unguwanni sauran lunguna da saƙo ta kuma bayyana yadda wannan sana’a take da tasiri ga mutanen garin Kwatarkwashi wajen samar da ayyukan yi ga maza musamman matasa da yara da manyan maza. Idan aka nutsa sosai da sosai a cikin wannan takardar, za a ga yadda muƙalar ta bayyana irin rawar da yara ‘ƴan mata ke takawa wajen gudanar da wannan sana’a.

1.0 Gabatarwa

Wannan muƙala mai taken “ Tasirin  Sana’ar Sayar da Ruwa A garin Kwatarkashi” za a gudanar da bincike ne domin a gano  tasirin da sana’ar sayar da ruwa ke yi ga masu yinta a cikin garin Kwatarkwashi. Haka kuma, za a binciko tare da taskace yadda sana’ar take gudana tun tsowan zamanin da ya shuɗe mai tsawo har ya zuwa yau. Hakazalika, za a yi tsokaci a kan alfanun da wannan sana’ar take samarwa ga masu yinta da kuma sauran al’ummar garin Kwatarkwashi tare da bayyana irin rawar da sana’ar take takawa wurin kawo cigaba da kuma raya ƙasar garin Kwatarkwashi da al’ummarta.

1.1. Maƙasudin Bincike

Manufar yin wannan bincike ita ce a yi ƙoƙarin fito da abubuwa da dama domin a nuna wa al'umma wani abu sabo wanda ba a sani ba, ko kuma an san shi amma ba a fito da shi a fagen ilimi ba, domin a ƙara samun haske da fahimtar wannan sana’ar ta sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi.

Bugu da ƙari, daga cikin manufar wannan bincike akwai fito  da wannan sana’a ta sayar da ruwa a sarari musamman a ɓangaren ilimi domin a nazarci wannan sana’a a ilmance tare da taskace ta.

1.2 Ra’in Bincike

A yayin gudanar da wannan bincike, an ɗora shi ne a bisa ra’in da ya shafi ayyukan gargajiya. Wato an ɗora ra’in wannan bincike a bisa mazhabar gargajiya da kuma zahiranci kasancewar ana sa ran su ne suka fi dacewa da wannan nazari.

 

1.3 Dabarun Bincike

A lokacin da aka zo nazarin wannan bincike, an bi wasu dabaru na manazarta da magabata da dama waɗanda suka gabaci wannan muƙala domin samun makamar wannan aiki. Kaɗan daga cikin dabarun wannan bincike akwai nazartar maƙalun da suka gabaci wannan takarda, da ziyartar ɗakunan karatu, da tambayoyi da kuma neman shawarwarin magabata waɗanta suka rigayemu a irin wannan aiki. Domin tabbatar da ingancisa tare da samun nasarar kammaluwarsa.

2.0 Ma’anar Sana’a

Yahaya, (1992) ya ce, " Sana'a hanya ce ta amfani da azanci da hikima da sarrafa albarkatu da ni'imomin da ɗan'Adam ya mallaka domin buƙatunsa na yau-da-kullum".

  Zarruƙ, (1987) ya bayyana ma'anar sana'a da cewa, " Wata aba ce da mutum ke yi domin samun abin masarufi wajen gudanar da harkokin rayuwa na yau-da-kullum".

  Zabarina, (1987) ya ce, " Sana'a wata aba ce da mutum yake yi domin samun abin masarufi wajen gudanar da harkokin rayuwa na yau-da-kullum".

   Ɗangambo, (2004) ya bayyana cewa, " Sana'a hanya ce ta sarrafa ɗimbin albarkatun ƙasa da dabbobi da abubuwan da ke hannun ɗan'adam da nufin juya shi ya zama abin buƙata don samun abin rufa ma kai asiri.

2.1 Rabe-Raben Sana'a.

Masana sun rarraba sana'o'in Hausawa zuwa manyan gidaje biyu kamar haka;

A. Sana'o'in Hausawa na gargajiya

B. Sana'o'in Hausawa na zamani.    

Haka kuma, Ɗangambo, A. (1984). Junaidu da ‘Ƴar’aduwa (2002). Zarruk, Alhassan (1987) sun ce: a gargajiyance dai, Bahaushe yana da sana’o’i da dama waɗanda yawansu zai yi wahalar ƙididdigewa. Daga cikin irin waɗannan sana’o’i akwai manya da kuma ƙanana. Bugu da ƙari, masana sun rarraba waɗannan sana’o’in zuwa rukuni-rukuni har guda uku kamar haka:

1. Sana’o’in maza

2. Sana’o’in mata

3. Sana’o’in haɗaka ko gamayya ko kuma na tarayya.

Mafi yawancin sana'o'in Hausawa na gargajiya jinsin maza ne suka kasa suka tsare a wajen aiwarta da sana'o'in. Amma a wajen sana'o'in Hausawa na zamani, abin ba haka yake ba domin kuwa akwai waɗanda kowa ke yi, wato na tarayya.

3.0 Sana’ar Ruwa a Garin Kwatarkwashi

Sana’ar sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi sana’a ce kamar kowace sana’a ce ta hannu wadda ake gudanar da ita ta hanyoyi da dama ko kuma hanyoyi daban-daban kama daga daɗaɗɗiyar hanya zuwa hanyoyin zamani.

          Sana’ar sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi ta kasu kamar haka:

a. Sayar da ruwa ta daɗaɗɗiyar hanya ( gargajiya).

b. Sayar da ruwa ta sabuwar hanya (zamani).

3.1 Masu Sana’ar Ruwa a Garin Kwatarkwashi

 Masu sana’ar ruwa a garin Kwatarkwashi sun haɗa da maza da mata. A ɓangaren maza, sana’ar ta ƙunshi manya, matasa tsofaffi da kuma yara masu aure da marasa aure. A ɓangaren mata kuwa, sana’ar ta haɗa da matasa da yara ne kawai. Domin kuwa ba kasafai ake samun manyan mata suna yin wannan sana’ar ba musamman matan aure da zawarawa. Bugu da ƙari, yara ‘yanmata su suka fi yin wannan sana’ar musamman waɗanda ba su ida cimma munzali ba.

wannan hanyar ta ƙunshi sayar da ruwa hanyar amfani da abubuwan da suka shafi tulu,kwalla, guga ko wasaki, ko kuma amfani da garewani mai yagiya ko igiya tare da sanda  a ɗauka a kafaɗa a ɗauko ruwa domin sayarwa. Dukkan waɗannan hanyoyi ne da akan yi amfani da su domin a sayar da ruwa a wancan lokacin da ya shuɗe duk da yake har yanzu a kan yi amfani da wasu daga cikin hanyoyin a wannan zamanin kamar a wajen sayar da ruwa ta hanyar ɗibar ruwan da guga ko wasaki a jawo daga cikin rijiya domin sayarwa.

          A zamanance, ana sayar da ruwa ta hanyoyi a dama. Waɗannan hanyoyin kuwa sun  ƙunshi sayar da ruwa ta yin amfani da matallatan zamani da kuma yadda zamani ya bayar da dama domin aiwatar da sana’ar a cikin garin Kwatarkwashi kamar ta yin amfani da rijiyar burtsatse ta hannu tare da haɗa ta da injin domin a zuƙo ruwan a fitar da su zuwa ga mai baro ya sayar wa al’umma kamar yadda za a gani a zahiri a nan;

Sana'ar Sayar da Ruwa

Sana'ar Sayar da Ruwa

3.2 Tasirin Sana’ar Sayar Da Ruwa A Garin Kwatarkwashi.

          Wannan sana’ar ta sayar da ruwa a cikin garin Kwatarkwashi tana da ɗimbin tasiri mai yawa domin ko babu komai dai mun san cewa babu wata halitta a doron ƙasa wadda za ta iya rayuwa ba tare da ruwa ba. Domin ko Bature ya ce; “ water is life” haka kuma a cikin alkur’ani Allah maɗaukakin sarki yana cewa; “ mun sanya rayuwar kowace halitta a kan ruwa”.  Kaɗan daga cikin tasirin sana’ar sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi sun haɗa da:

          1. Alfanu ta hanyar addinin musulunci.

          2. Alfanu ta ɓangaren  zamantakewa.

          3. Ana samun ɓangaren  tattalin arziki.

          4. Alfanu ta sashen kiwon lafiyar al’umma.

          5. Sana’ar tana hana mutane zaman banza da yawon banza a gari.

          6. Sana’ar tana sa a samu abin rufawa kai asiri.

          7. Sana’ar tana hana  abinda ba naka ba ya tsone maka ido.

          8. Sana’ar tana hana yawaitar ɓarayi.

          9. Sana’ar tana haifar da zumunci mai ƙarfi a tsakanin al’ummar Hausawa da

              Waninsu.

          10. Sana’ar ana haifar da auratayya.

1. Alfanu ta hanyar Addinin Musulunci:

Sanadiyyar wannan sana’a ta haifar da taimakawa zuwa ga al’ummar da ke zaune a garin Kwatarkwashi ta samar da tsaftattun ruwan sha , ibada, abinci, wanka, wanki duk a kyauta ‘fisabilillahi’.

2. Alfanu ta fuskar Zamantakewa:

Ta fuskar zamantakewa kuwa al’umma suna amfani da ruwa daga wannan masana’anta domin zubawa itatuwan da aka shuka da dabbobi da tsirrai musamman masu noman rani, da masu ɗiba domin aikin gina ko gini ko masu gidajen biredi dake makwabtaka da wannan masana’antar da makarantu da dai sauransu.

3. Alfanu ta ɓangaren Tattalin Arziki:

Alfanun wannan sana’ar ta sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi ga masu ɗauka da baro ko masu mota ya wuce tunanin mai ƙaramin tunani saboda sana’a ce wadda take ɗauke da ɗimbin rufin asiri idan har aka jure. Ta sanadiyyar wannan sana’a ta sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi ni ke ɗaukar nauyin karatuna. Hakazalika, wannan sana’a ta ba ni damar saka yarana shida (6) a makarantu daban-daban waɗanda nake biyawa kuɗin karatunsu a ƙarshen kowane zangon karatu. Har ila yau, wannan masana’antar tana tallafawa wurin gudanar da al’amurran gida na yau da kullum abin sai dai mu ce wuyar aiki ba a fara ba.

4. Alfanu ta sashen kiwon Lafiya

Wannan masana’antar ta sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi ta samar da cigaba wurin amfani da tsaftattaccen ruwan sha da sauran nau’in lalurorin da ake amfani da ruwa domin su, wannan ya haifar da samun sauƙin cututtuka irin su kwalara wato cutar amai da gudawa, da zazzaɓin cizon sauro da masassarar taifod wato cuta mai rarake kayan cikin mutum da cutar fitsarin jini da dai sauran cututtukan da ake iya ɗauka ta hanyar amfani da gurɓataccen ruwan sha.

4.1 Sakamakon Bincike

A yayin da aka kawo ƙarshen wannan bincike, an samu nasarar gano abubuwa da dama. Kaɗan daga cikinsu akwai:

1. An gano cewa sana’ar sayar da ruwa garin Kwatarkwashi tana da tasiri sosai ga maza da mata manya da yara domin samun abin rufawa kai asiri.

2. An lura da cewa sana’ar tana ƙara samar da tattalin arziki ga al’ummar garin Kwatarkwashi dama waninsu domin samun saukin rayuwa.

3. An gano cewa sana’ar maza da mata kowa kan yi ta ba kamar yadda aka sani ba a lokutan da suka gabata.

4. An lura da cewa sana’ar ta ƙara ɗaukar wani sabon zomon salo, domin yanzu ta kai har an zamanantar da ita ta hanyar yin amfani injina wurin yin sana’ar da kuma amfani da man fetur wanda a can da ba a san hakanan ba.

4.2 Kammalawa

Wannan bincike ya yi bayanin abubawa da dama kama daga tarihin garin Kwatarkwashi, da ma’anar sana’a da ire-iren sana’o’in Hausa. Hakazalika, bincikn ya tattauna akan masu sana’ar sayar da ruwa a garin Kwatarkwashi ta hanyoyi mabambata kama daga daɗaɗɗiyar hanyar gargajiya zuwa sabuwar hanyar zamani.

          Har ila yau bincike ya samu bayyana tasirin sana’ar sayar da ruwa  garin Kwatarkwashi. A ƙarshe kuma, an bayyana sakamakon wannan bincike tare da taƙaitaccen bayanin kammalawa.

 

 

 

 

 

Manazarta:

Ɗangambo A. (1984). Rabe-Raben Adabin Hausa da Muhimmancin sa

              ga Rayuwa Hausawa. Kano: Maɗaba’ar Kamfanin ‘Triumph’

              Gidan Sa’adu Zungur.

Junaidu I. da ‘Yar’Aduwa T.M. (2002). Harshe da Adabin Hausa a

                  Kammale Don Manyan Makarantun Sakandire. Ibadan-

                  Nigeria. Spectrum Books Limited, Ring Road.

Madabo, M.H. (1979. “ Ciniki da Sana’o’i a Ƙasar Hausa”. Lagos: thomasa

          Nelson Nigeria Limited.

Tukur, A. (2020. “Rukunin Hausar Masu Sana’ar Waya a Garin Gusau”.

          Kudin Bincike na neman Digirin Farko (BA)Hausa a Sashen Nazarin

          Harsuna da Al’adu. Jami’ar Tarayya Gusau.

 

Yahaya, I.Y, da wasu  (1992).  Darussan Hausa Don Manyan

               Makarantun Sakandare. Littafi na biyu. Ibadan: University press 

              Plc.Ibadan-Nigeria.

Zarruƙ  da wasu, (1986). Sabuwar Hanyar Nazarin Hausa Don Ƙananan

                 Makarantun Sakandire. Littafi na Biyu. Ibadan-Nigeria.

                 University Press P.L.C.

Zarruƙ  da wasu, (1987). Sabuwar Hanyar Nazarin Hausa Don Ƙananan

                 Makarantun Sakandire. Littafi na Biyu. Ibadan-Nigeria.

                 University Press P.L.C.

 

Zurmi, Y.S (2010). Matakin Nazarin Hausa Don Ƙananan Makarantun

                 Sakandare. ( Babu maɗaba’a).

Post a Comment

0 Comments