This article is published in the Tasambo Journal of Language, Literature, and Culture – Volume 1, Issue 1.
Alh.
Ibrahim Muhammad
(Danmadamin Birnin Magaji)
Fadar
Mai Martaba Sarkin Birnin Magaji (Dan Alin Birnin
Magaji), Zamfara, Nigeria
08149388452
Tsakure
A wannan takarda,
an tattauna matsayin makaÉ—i ko mawaÆ™i a cikin al’ummar Hausawa.
Sa’annan an yi Æ™oÆ™arin
waiwayen wasu daga cikin alƙaluman da
tarihi ya naÉ—e a fagen faÉ—akarwa kan amfanin zaman lafiya.
Tattaunawa kan misalan waƙoƙin
da aka kalato,
domin nuna tasirin waƙar baka wajen tabbatar
da zaman lafiya shi ne ƙashin bayan wannan takarda.
An kammala da bayyana ra’ayin mai wannan takarda.
1.0 Shimfida
Idan aka waiwayi tarihin yaÆ™e-yaÆ™en da suka wakana tsakanin al’ummun Æ™asar Hausa, za a iya
kallonsu ta fuskoki da dama, amma ma fi karÉ“uwa shi ne, domin a kara faÉ—in Æ™asa, a samu bayi da abinci, wata daula ta mamaye wata daular. Da wannan za a ga ko a wancan zamanin da ake irin waÉ—annan yaÆ™e-yaÆ™e ana jikkata al’ummar da ba su da Æ™arfi, wasu kuma a Æ™angi na bauta suke
mutuwa; hasali ma, jelar bauta kan bi zuri’arsu tsawon lokaci. Babu shakka
da wuya ka samu dan Arewacin Nijeriya yana alfahari ko bugun gaba da
cewa shi ko iyayensa bayi ne, sai ta
kama dole ne za a faÉ—a, kuma ya yi shiru
domin ƙyamar bautar.
Da wannan shimfidar za a kalli yadda ƙoƙarin gina
wani sashe na al’umma ke
cutar da wani sashe na al’umma. Kuma
da haka manyan dauloli na ƙasar Hausa ko ma a ce na Afirka suka ginu.
Wannan tsokaci ba zai manta da
yanayin da Nijeriya ta shiga ba, a lokacin yaÆ™in basasa a tsakanin shekarun 1967-1970 wanda ya jefa al’ummar yankuna
da dama cikin tagayyara na rashin abinci da salwantar rayuka da rashin kwanciyar
hankali. Duk wannan watayar ana son a lalabo
fahimtar waƙar baka na ƙasar Hausa
kan wannan yanayi da al’umma kan
shiga na jirkidiri, da tagayyara a lokuta na tashin hankali. Kafin a waiwayi
misalan tashin tashinar da suka gabata kan wannan yanayi,
yana da amfani a san ma’anar tashin
hankali, da kuma zaman lafiya.
2.0 Ma’anar Zaman Lafiya
Zaman lafiya shi ne rashin wanzuwar tashin hankali, ko yaƙi, ko rashin jituwar
da kan iya haifar da tarzoma a cikin
al’umma. Zaman lafiya kan tsaya matsayin aminci
da salama. Idan mai rubutu ya farga da kalmomin da aka zuba domin bayyana ma’anar zaman lafiya, za a fahimci
duk abin da ba zaman lafiya
ba, to shi ne tashin hankali. Inda kuma babu tashin hankali,
to hankalin yana kwance, zukata na jin daÉ—in tafiyar da al’amurransu na kowane fanni na rayuwa. Ƙarin fahimta a nan, shi zaman lafiya, ana iya fassara
shi da sha’awar mutum, ko mutane,
inda za a ga cewar idan buƙatun mutum
ko na jama’a sun samu
yadda suke so, to su kam sun samu zaman lafiya. (Misali Ma’aurata)
2.1 Ma’anar Rashin
Zaman Lafiya
Tashin hankali shi ne rashin zaman lafiya.
Ko rashin samun biyan buƙatun rayuwa saɓani, rikici da tashin hankali. Idan fari (rashin abinci) a dalilin
rashin ruwan sama, ko ƙafewar teku ko gulabe ya
faru, to sai jama’a su shiga tashin hankali saboda rashin abinci. Rashin abinci kan haifar da rashi na rayuwa. A lokacin cutar murar mashako 2019 (COVID-19) al’ummar da wannan cutar ta shafa, sun tagayyara saboda tashin hankali.
Al’umma kan kasance ko dai cikin kwanciyar
hankali (zaman jin daÉ—i),
ko kuma cikin rashin zaman lafiya, wato tashin
hankali.
3.0 Bitar Wasu Daga Tashin Tashina na Arewacin Nijeriya
A ƙaƙashin wannan taken an bibiyi
tarihin tashin tashinar da suka taɓa faruwa a Arewacin Nijeriya, da kuma tasirin
da wannan tashin tashinar
ta haifar ga al’umma wanda wannan
al’amari ba zai rasa nasaba
da halin da Arewacin Nijeriya yake ciki ba a yanzu. Alal
misali;
1.
Rashin jituwa tsakanin ƙabilar Tibi da ke
Jihar Binuwai da takwarorinsu 'yan ƙabilar Jukun da ke Jihar Taraba, sanadiyyar ƙasar noma da muhalli
da kuma tsoron mamaya ya kawo É“arkewar
tashin hankalin da ya tilasta wa waɗannan ƙabilu guda biyu ɗaukar makamai domin gwabzawa a
tsakaninsu a cikin shekarar 1959. FaÉ—an ya sake afkuwa a cikin 1980 da 1990 da 2001.An yi
hasarar rayuka da dukiya mai tarin yawa. Joshua, (2016).
2.
Sanadiyar matsalar ƙabilanci da bambancin addini da
tattalin arziki da sha'anin siyasar mulki , Laftanal Kanal Odumegwu
Ojokwu ya jagoranci yankin Gabas
na Nijeriya wajen yaƙin basasa da Jamhuriyar
Tarayyar Nijeriya. Yaƙin
da aka soma ranar 6 ga watan Yuli na
shekarar 1967,
sai da aka kwashe shekara biyu da wata shida da sati É—aya
da kwana biyu ana fafatawa, kafin a kawo ƙarshensa
a ranar 15 ga watan Janairun shekarar 1970. Janar Yakubu Gowon ne ya jagoranci yaƙin daga gefen Jamhuriyar Tarayyar
Nijeriya. Shi ake kira da yaƙin Biafra ko yaƙin basasa na Nijeriya da ya laƙume rayuwar fiye da mutum miliyan ɗaya.
3.
Wani misalin
kuma shi ne,
wani tashin hankali da ya faru
a Jami'ar Ahmadu Bello ta Zariya,
ranar 17 ga watan Afrilu na shekarar
1978, wanda
aka
yi wa laƙabi da 'Ali Must Go'. Ƙungiyar ɗaliban Jami'ar a ƙarƙashin jagorancin Mista Segun
Okeowo ne ta fito domin nuna rashin amincewarta da ƙarin kuɗin
makaranta da aka yi a lokacin. Kanal Ahmadu Ali ne Ministan ilmi na Nijeriya a lokacin, shi ne dalilin da ya sa ake kiran wannan rikici da 'Ali Must Go '. ÆŠalibai 8 ne suka rasa
rayukansu da wasu Jama'ar gari.
4.
An samu rikici a garin Kafanchan a Jihar Kaduna a
shekarar 1987, wanda ya
faru ne sanadiyar rashin fahimta
tsakanin jama'ar da ke zaune a yankin (Hausawa da sauran ƙabilun da ke cikin masarautar Jema'a, mai hedikwata a garin
Kafanchan, Jihar Kaduna).
An yi hasarar rayukan mutane 19 da Otal
169 da Coci 152 da Masallatai 5.
5.
Rikicin addini na Muhammadu
Marwa da aka fi sani da suna 'Maitatsine' a Kano ya faru tsakanin 18 zuwa 29 ga watan Disamba na shekarar 1980. A wannan rikici Muhammadu
Marwa Maitatsine ne ya soma yaƙar gwamnati,
domin abin da ya kira 'rashin amincewa da ita'. An yi hasarar
rayuka kimanin 4, 500 bisa ga ƙididdigar
gawar da aka samu a wurin ajiye gawa na asibitoci a lokacin.
6.
Haka kuma,
an samu tashin
hankali a garin Funtua da kewaye a farko-farkon shekarar 1994, tsakanin al'ummar gari da wasu baƙin mutane da ake kyautata zaton gyauron mutanen Maitatsine ne . An yi hasarar rayuka masu yawa.
7.
Wannan bibiyar tarihin wasu
daga cikin tashin tashinar da suka faru a Arewacin Nijeriya sun faru ne sakamakon wasu dalilai na
rashin fahimta a tsakanin jama’a, ko kuma wasu
jama’a masu halayya ta rashin son zaman lafiya su zama kashin bayan
haddasa rashin fahimtar da zai kawo
tashin tashina. Ana iya kuma amfani da É“angaranci
na ƙabilanci, ko wata
matsala da ta faru al’umma suka koka amma ba a samu sauÆ™in
al’amari ba, wanda matsuwa kan sa su
yi fito-na-fito da junansu ko shugabanninsu,
ko kuma da hukuma.
4.0 Samfurin Waƙoƙin Zaman Lafiya
na Makaɗa da Mawaƙan Ƙasar Hausa
A ƙarƙashin wannan taken, an tsakuro samfurin
waÆ™oÆ™in da makaÉ—a da mawaÆ™a musamman waÉ—anda suka fito daga yankin Arewacin Nijeriya, suna kira ga jama’a kan amfanin
zaman lafiya. Misali
Mawaƙi: Alh. Musa
Ɗanƙwairo Maradun
JAGORA: Zama lahiya
shi ad da daÉ—i,
Allah yai muna tsari,
‘Y/AMSHI: Zama lahiya
shi ad da daÉ—i,
Allah yai muna tsari,
JAGORA: Babu ƙasa mai daɗin ƙasammu,
Gamu da gero gamu da dawa,
Gamu da maiwa gamu da wake,
Ga shinkahwa
ga masara,
‘Y/AMSHI: Akwai
hikima ta abinci,
Ƙasammu ko wane kasso, shi ka kai ta ci,
Zama lahiya shi ad da daÉ—i,
Allah yai muna tsari,
(Waƙar Zaman Lafiya ta Makaɗa Musa Ɗanƙwairo
Maradun)
MakaÉ—a Musa ÆŠanÆ™wairo yana ganin Allah ya wadata ‘yan
Nijeriya da abinci iri-iri, wannan wadata ta abinci ai ba abinda ya fi
hakan samun kwanciyar hankali, kamar mutum duk
abin da yake so
ya ci, zai noma ya
kawo a sarrafa a ci.
Mawaƙi: Mammalon Shata
JAGORA: ‘Yan Nijeriya,
mu shirya zaman Nijeriya, mu ji daÉ—i,
JAGORA: Inji Gwamnonin ƙasa,
mu shirya zaman Nijeriya, ya yi daidai,
JAGORA: Kowa
Allah ya ba,
A bishi a zauna lafiya, A yi komai,
JAGORA: Talakkawa nai kira,
Ku bar cika ‘yan zantuttukan mu na banza,
(Waƙar Zaman Lafiya ta Mammalon Shata)
Mammalon Shata ya yi kira ga talakawa da su bar duk wasu kalamai da za su
kawo tashin tashina a cikin al’umma. Shugaba zaÉ“in Allah
ne, duk wanda ya zama shugaba, sai a goya masa baya. Wannan shi ne zaman
lafiya.
Mawaƙi: Dr. Mamman Shata Katsina
JAGORA: Ay zama
lafiya,
‘Yan Nijeriya.
‘Y/AMSHI: Ay zama
lafiya,
‘Yan Nijeriya.
JAGORA: ‘Ya’yan Yarabawa
Hatta Ibo,
Hausawa ku
da Barebari,
Hillani
hay ya zuwa Tibi,
Ay zaman lafiya,
Shi ne yaf fi kyau.
JAGORA: Manya da yara
ƙanana duka,
Mata da maza kun ji, Mun gargaÉ—i,
Ay zaman lafiya, Shi ne ya fi kyau,
JAGORA: A bar yin
tunani,
Ana waiga baya,
Komi ya zo anka ce ya wuce,
Dangi ku bar son kuna tuntuna shi,
Zaman lafiya
shi ne ya fi kyau.
Waƙoƙi uku (3) da aka zuba a sama ta Alhaji Musa Ɗanƙwairo Maradun,
da Mammalon Shata, da kuma Alhaji Mamman Shata Katsina duk an samar
da su ne bisa kiran da Shugaban Ƙasar tarayyar
Nijeriya ya yi na cewa, su ma makaɗa da mawaƙa su tashi su ba da tasu gudummawa wajen
ganin Nijeriya ta samu zaman lafiya. An
yi waÉ—annan waÆ™oÆ™i a tsakanin shekarun 1970 zuwa 1975 a lokacin da aka gama yaÆ™in basasar Nijeriya, wanda haÉ—in al’ummar
Nijeriya shi ne abu na farko da gwamnati ta sa a gaba.
Mawaƙi: Alhaji
Shehu Ajilo ÆŠanguzuri
JAGORA: Allah wahidun,
ka taimaki
‘yan Nijeriya,
Ƙasarmu ta zauna lafiya,
Baki É—aya.
JAGORA: Babangida ya yo É—amara,
Sani Abacha ya yo É—amara,
Domin haÉ—a kan
Nijeriya, baki É—aya.
JAGORA: Wanne bambanci a kai,
Har Yarabawa, har izuwa Ibo,
Ku zo mu taru muzauna lafiya baki É—aya.
JAGORA: Babu zama gun mai kiÉ—a,
don sojoji sun É—ammara, hatta kwastan sun É—ammara,
Ga ‘yansanda na É—ammara,
Imagireshin sun yo É—ammara,
Har Nebi sun yo É—ammara.
Domin haÉ—a kan Nijeriya,
Baki É—aya.
Mawaƙi: Dr. Adamu Ɗanmaraya Jos
JAGORA: Barebari Fulani,
Manyan abokan fa wasa,
Wasanku ba zage-zage,
Wasanku ba doke-doke,
Sai dai ƙoƙarin zumunta.
Barebari Fulani,
A cikinku wa ah hwa
babba,
Idan da babba,
Wallahi yau ga ni ga ku,
Sai ku faÉ—i a yanzu,
MawaÆ™i: Alhaji Musa ÆŠanba’u Gidan Buwai
JAGORA: ‘Yan Nijeriya
‘Yan uwa
mu yi ƙoƙari,
Mu zan haÉ—a kammu,
Mu kama hanyar gaskiya.
JAGORA: Kifi da kada,
Da kwaÉ—o da tsari dorina,
Halittassu daban-daban,
Amman in mun tuna
‘Y/AMSHI: Dug
gidansu,
Yana ruwa,
‘yan Nijeriya,
‘Yan uwa muyi Æ™oÆ™ari,
Mu zan haÉ—a kammu,
Mun kama
hanyag gaskiya,
JAGORA: Ina Yarabawa,
Ina Nuhwawa,
Ina Jama’ar Ibo,
Had da ku jama’at Tibi,
‘Y/AMSHI: Dum mu taru,
Mu je gaba dai,
Mu koma‘yan’uwa,
‘yan Nijeriya,
‘Yan uwa
mu yi ƙoƙari,
Mu zan haÉ—a kammu,
Mu kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Kun gani Nijeriya,
Mai yawan faɗin ƙasa,
Al-adummu daban-daban,
Addinnanmu daban-daban,
Allah mai ƙaddarowa,
A kowane al-amar,
‘Y/AMSHI: Shi yaƙƙaddaro,
Munka zamni wuri É—aya,
Kuma Æ™asanmu tana É—aya, ‘yan Nijeriya,
‘Yan uwa mu yi Æ™oÆ™ari,
Mu zan
haÉ—a kammu,
Mun kama
hanyag gaskiya.
JAGORA: Kam mu
yadda da ‘yan baranda,
Da ‘yan zambar ciki,
Masu son su haÉ—a mu É“anna,
Su koma tsallake.
‘Y/AMSHI: Idan ta
rikkice,
Su buƙata ta biya,
‘yan Nijeriya,
‘Yan uwa
muyi ƙoƙari,
Mu zan haÉ—a kanmu,
Mu kama hanyag gaskiya.
Mawaƙi Shehu Ajilo da
Alhaji Adamu ÆŠanmaraya Jos da
Alhaji Musa ÆŠanba’u
Gidan Buwai sun bi sahun su Alhaji Musa Ɗanƙwairo
wajen kiran al’umma, da a
fahimci babu Æ™asar da za ta ci gaba, al’ummarta su samu bunÆ™asa, sai in akwai zaman lafiya da
ƙaunar juna.
5.0 Tattaunawa
Kusan kowace al’umma tana da tarihi.
Ko da al’ummar
nan ba su iya tuna asalin tarihin
kafuwarsu, to suna iya yin kintaci-faÉ—i ko
labarin kunne-ya-girmi-Kaka. Ta
kowace fuska za a bi ko ta nazarin harshe ko ta nazarin al’adun mutane, ko ta
yanayin muhallin da jama’a suke zama, ko siyasar jama’a, idan dai za a bi diddigin tarihin
duk wata al’umma da ke da al’adu a matsayin
hanyar tafiyar da rayuwarsu, to lallai sai a lalubi ƙumshiyar adabinsu
na baka, wanda waƙoƙin baka suna daga ciki. Waƙoƙin baka, da maganganun
hikima da azanci na kowace al’umma, su ne rumbun tarihin wannan al’umma. Idan za a bi diddigin tarihin
yadda al’ummar Hausawa
suka rayu tsawon
zamunna, to lallai
sai an haɗa da adabinsu na baka, musamman waƙoƙin baka.
Misali Yaƙe-yaƙen da suka wanzu
kafin kafuwar manyan daulolin ƙasar Hausa, za a tarar mawaƙan baka sun taka mhimmiyar rawa wajen zuwa filin daga na yaƙi su gwarzanta mayaka.
Haka manyan sarakuna
musamman waɗanda suka mulki daulolin ƙasar Hausa (Kabi da Zamfara)
duk suna da fitattun mawaƙa.
Fitattun mawaÆ™an zuri’arsu
sun rike waƙar baka
har zuwa wannan zamani. A wannan
shimfiÉ—a an
ga cewa tun wajen kafuwar al’umma mawaÆ™i yana da
nasa gurbin da babu mai
iya mayewa sai dai shi kansa ko
waninsa mawaƙi (mai
gadonsa ko mai haye). Bayan kafuwar al’ummar Hausawa,
mawaƙi ya samu
matsayin malami16 mai
wayar da kan jama’a idan kowane al’amari za
a wanzar, sai mawaƙi ya
tallatar da wannan al’amari ga
jama’a. Kowane
fanni na rayuwar al’umma za a tarar
mawaÆ™i kan shiga wannan gonar ya waÆ™e wannan al’amari, ya
karÉ“u ga jama’a.
Da wannan aka samu rukunnan mawaƙan baka da
rubutattu masu yin waƙoƙi da jigogi
mabambanta17
Mawaƙa
tsofaffin hannu, da na zamani sun yi iyakan ƙoƙarinsu (a
lokutta daban-daban) wajen kiran
jama’ar Nijeriya baki É—aya kan su zauna lafiya. A Æ™unshiyar waÆ™oÆ™in kamar
yadda aka gani a sama, matanin wasu daga cikin waƙoƙi ne masu ɗauke da
addu’o’i da kiraye-kiraye ga jama’a
ta sigogi da salailai masu ban sha’awa, da jigon
zaman lafiya tsakanin ƙabilun
Nijeriya masu bambancin al’adu da addinai. WaÆ™oÆ™in sun yi
tasiri ƙwarai a
wancan zamani, yanzu kuma sun zama abin
sauraro da misalai. Fashin baƙin hakan yana biye a ƙarƙashin naɗewa.
Tasirin da waɗannan waƙoƙi suka yi
an gan shi a cikin waÆ™ar Alhaji Musa ÆŠanÆ™wairo (WaÆ™ar ‘Yan
Arewa Godiya dai mukai, Allah ya maimaita mana ga Jihar Arewa mai halin girma) inda ya nuna cewa
Gwamnatin Arewa ta Marigayi Sardaunan
Sakkwato, Sir. Ahmadu Bello ta kawo ayyukan
ci gaba a wasu yankuna na Arewacin Nijeriya. Misali a Sakkwato an yi Kamfanin Siminti,
akwai Kamfanin gyaran motoci na Abdallah a Gusau, a garin Kano an kafa Kamfanoni na yin kwanon
rufin gidaje da kwanonin cin abinci kuma a Kanon ake yin alewar lemu. Wannan ya nuna cewa mawaÆ™a suna gabatar da buÆ™atocin jama’arsu ga sarakuna da masu mulki. MawaÆ™an kuma su
ke tunatar da sarakuna da masu mulki
na zamani a kan su cika alÆ™awuran da suka É—auka na yi ma jama’a aiki. Idan aka samar da
waɗannan ayyukan to sai mawaƙan su koma
su sanar a waƙe irin hidimar da sarakuna da masu mulkin
suka yi kamar yadda waƙar ta nuna.
6.0 NaÉ—ewa
NaÉ—e tabarmar wannan tattaunawa za ta É—auki wani salo
ba na bitar abin da aka bayyana a
cikin wannan maƙala ba, sai
dai bayyana ra’ayin mai nazari
a cikin ƙunshiyar wannan maƙala. Mawaƙa na da, da na yanzu sun taka rawar gani kuma
suna kan takawa wajen ilmantar da al’umma.
Ana iya cewa kowane al’amari ba ya samun karÉ“uwa sai da
mawaƙa. Amma kuma
wani abin ban haushi na daga É“angaren al’ummar Hausawa ta yanzu, duk wani abin da mawaÆ™i zai faÉ—i, ko da
kuwa na faÉ—akarwa
kan shiga haÉ—ari ne, sai ka ga an yi biris da lafuzansa na hikima an kuma afka ga haÉ—arin.
Misali, duk kiran da su ÆŠanÆ™wairo da ÆŠanba’u suka yi, cikin lafuzzan hikima da zayyanawa, amma bai
hana al’ummar Hausawa da na Fulani suka afka cikin halin da suke ciki yanzu ba. Idan nusarwar da ÆŠanmaraya Jos ya yi wa Barebari da Fulani
cewar manyan abokan wasa ne tsawon daÉ—ewa, ga
auratayya ta shiga tsakaninsu har an mayar da su ƙabila ɗaya a
matsayin Hausa-Fulani, shin me ya kawo muguwar tsana a yanzu har suka fara yi wa juna duka da zage-zage?
Kasancewata ma’aikacin nemowa da watsa
labarai, ya saka na tsinci wasu bayanai a kan wannan sana’a tawa na ikirarin da Hausa-Fulani ke yi na cewar sun sha Arkanai (kaskanci da wulakanci da
Zalunci) a hanun wasu ƙabilu na
Arewacin Nijeriya, kamar Hausawa da Birom da Tibi da Kanuri tsawon lokacin da har aka ƙure haƙurinsu. Da tura ta
kai bango, sai suka fara kai ƙarar cin zarafin da ake yi masu ga magabata a hukumomi, duk da haka sai
shari’a ta yi musu yankan ciki da
yankan baya, da haka nan suka sake É—aukar
matakin a mutu duk. Wato yanzu za su É—auki fansa.
Kafin in kakkaɓe tarbarmar da na naɗo, ina son
in bayyana irin koken da Hausa-Fulani suke yi:
i.
Gwamnatoci ba su kula da lamurran jin daɗin talakawa ta fuskar biyan buƙatun rayuwa
ii.
Jami’an tsaro kan tare iyalan Hausawa a
hanyarsu ta zuwa kasuwa, ko wurin buki ko dai wata hanya su wulaƙanta su, kuma su ƙwace wasu daga cikin dukiyoyinsu
iii.
An karɓe burtalolin da Hausa-Fulani suke kiwon dabbobinsu; an mayar da waɗannan burtalolin gidaje da gonaki
ko wajen wasu hidimomin rayuwa18
iv.
Akwai ‘yan leken asiri masu É—auko sirrin talakawa ko wasu
al’ummu zuwa ga shugabannin da suke da mugun nufi kan talakawa
WaÉ—annan koke-koke suna daga cikin abin da ya sa Nijeriya ta Arewa take cikin halin da take ciki a yanzu, wanda wannan yanayi ya fi Æ™arfin muryar mawaÆ™i wajen faÉ—akarwa. Babu wani amo da zai tashi sama, na waÆ™a da zai sa shugabanni su yi wa waÉ—annan al’umma
adalci. Dalilin cewa hakan shi ne,
babu waƙoƙin da za a
maimaita ko a samar, da suka fi waÉ—anda
mawaƙanmu na baka da rubutattu suka samar, amma aka
kasance a halin da ake a yanzu. Masu mulki ba su sauraren kiran mawaƙi, haka nan talakawa da matasa sun mayar da mawaƙi abin samar da kiɗa da waƙa domin nishaɗantarwa. Abin ya zama tamkar a sha ruwa a koma wasa.
Manazarta
Ado, A.
(2019). Ra’o’in Bincike Kan Al’adun
Hausawa.
Government Printing Press, Katsina.
Birnin Magaji, I.M (2018). “Duniyar MakaÉ—an Fada Jiya da Yau.” A Cikin Taguwa Multi- Disciplinary
Journal of Humanities Katsina: Umaru Musa ‘Yar’aduwa University, Katsina.
Birnin-Magaji, I. M. (2020).
“Ƙasar Zamfara
a Bakin MakaÉ—an Baka, 1900-2000”, MaÆ™alar da Aka Gabatar a Taron Æ™ara wa Juna Ilmi kan
Daular Zamfara, Wanda Tsangayar Fasaha
ta Jami’ar Usumanu
Danfodiyo ta Shirya a ranakun
27-29 ga Fabrairu.
Birnin Magaji,
I. M
(2020). “MakaÉ—a Ibrahim NarambaÉ—a A Fadojin
Ƙasar Hausa” Takardar da aka gabatar a taron Ƙasa da Ƙasa Kan MakaÉ—a Ibrahim NarambaÉ—a Tubali, A Jami’ar Bayero Kano Ranar 15-17 ga
Watan Satumba ,2019.
Birnin Magaji, I. M. (2020).
“Sauye-Sauye na Ci Gaba ga Manyan Masarautun Jihar Zamfara1900-2000 (The Transformation of Emirates in Zamfara State).
(1900- 2000).” MaÆ™alar da Aka Shirya Domin Bugawa a Mujallar da ake Shiryawa
Shekera-Shekara a Tsangayar Fasaha da Ilmin Addinin Musulunci ta Jami’ar
Usumanu Danfodiyo, Sakkwato.
CNHN (2006). Ƙamusun Hausa na Jami’ar Bayero Kano, Ahmadu Bello University Press,
Zaria.
Chafe, K. (2016). “Jihar Zamfara: Tarihinta
da Ƙalubalenta da Ribatarta a Tarayyar Nijeriya” MaÆ™alar da aka Gabatar a Taron da Gwamnatin Zamfara
ta Shirya na Cikar Jihar Zamfara
Shekarau Ashirin da Kafawa wanda
aka Gudanar a watan
Oktoba 2016, a Gusau, Jihar Zamfara.
Danjuma, M.S. (1982). “Gudummuwar WaÆ™oÆ™i ga Rayuwar
Bahaushe” Takardar da ya Gabatar a Sashen Harsunan
Nijeriya, Jami’ar Bayero Kano.
Gusau, S. (1984). “Nazarin ZaÉ“aÉ“É“un WaÆ™oÆ™in Baka na
Hausa”
Cyclostyled Edition, Department of Nigerian Languages, Bayero University, Kano.
Gusau, S.M. (1988). WaÆ™oÆ™in MakaÉ—an Fada: Sigoginsu da Yanaye-yanayensu. Kundin Digiri na Uku, Jami’ar Bayero, Kano
Gusau, S. (1996). Makaɗa da Mawaƙan Hausa, Bench Mark Publishers, Kano.
Gusau, S. (2014).
Waƙar Baka Bahaushiya, Bayero University, Kano Inaugural Lecture no 14.
Gusau, S. M. (2019).
Diwanin WaÆ™oÆ™in Baka Juzu’i na HuÉ—u Wasu WaÆ™oÆ™in Alhaji Musa ÆŠanÆ™wairo Maradun (1909-1991)., Century Research and Publishers, Kano
Infakul Maisuri: Taƙaitaccen Tarihin
Ƙasashen Tukururu
na Sarkin Musulmi
Muhammadu Bello, Fassarar Sidi Sayudi
da Jean Boyd, (1974). Longman, (2003). Active Study Dictionary, Edinburg Gate.
Sani, A. R. (2019). “Nazarin
Salo a Cikin Wasu WaÆ™oÆ™in Musa ÆŠanÆ™wairo Maradun”, Kundin Digiri na
Biyu, Jami’ar Usmanu Danfodiyo,
Sakkwato
Tambuwal, I. (2002). “The Facinating Emirates of Zamfara State, Matani kan Tarihin Masarautun Zamfara” da ke Jiran Dab’i.
A Publication of Zamfara State Council of Chiefs.
Ratayen
Samfurin Waƙoƙin Zaman Lafiya
Daga Makaɗa da Mawaƙan Ƙasar Hausa
Mawaƙi: Alh. Musa
Ɗanƙwairo Maradun
JAGORA: Zama lahiya shi ad
da daÉ—i,
Allah yai muna
tsari.
‘Y/AMSHI: Zama lahiya shi ad
da daÉ—i
Allah yai muna
tsari.
JAGORA: Ku tashi mu bak kwana,
‘Yan Arewa ban da, Sake mui ta yin shiri.
‘Y/AMSHI: Zama lahiya shi ad
da daÉ—i,
Allah yai muna
tsari.
JAGORA: Ba mai kashe wuta,
In ban da ruwa.
‘Y/AMSHI: Kowa ya É—amri aniya,
Zama
lahiya shi ad da daÉ—i ,
Allah Yai muna tsari.
JAGORA: Ilmi da
hankali,
Da sanin Allah ga ‘yan Arewa
tun hwarko.
‘Y/AMSHI: An sammu da haka
zama
lahiya shi ad da daÉ—i
Allah yai muna tsari.
JAGORA: Babu ƙasa mai daɗin ƙasammu
gamu da gero,
Gamu da dawa gamu da maiwa
gamu da wake
ga shinkahwa ga masara.
‘Y/AMSHI: Akwai hikima ta abinci
ƙasammu ko wane kasso
shi ka kai ta ci
zama
lahiya shi ad da daÉ—i Allah yai muna tsari
JAGORA: Nijeriya abinmu na gado ne
zama tare ba bambanci tun asalinta
‘Y/AMSHI: Zama lahiya shi ad
da daÉ—i
Allah yai muna
tsari
JAGORA: Rijiyoyi da
famfo da fitila
‘Y/AMSHI: Duka gwamnati ta shira muna
Zaman
lahiya shi ad da daÉ—i Allah yai muna tsari
JAGORA: Gadojin motoci da Silma da hotal
‘Y/AMSHI: Gwamnati ta shira muna
Zama lahiya shi ad da daÉ—i
Mawaƙi: Mammalon Shata
JAGORA: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i
JAGORA: Inji Gwamnonin ƙasa
Mu shirya
zaman Nijeriya ya yi daidai.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya mu shirya zaman Nijeriya mu bi juna.
JAGORA: Har wakilai na kira mu shirya zaman Nijeriya
mu bi juna.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
JAGORA: Kowa Allah ya ba,
A bi shi a zauna lafiya a yi komai.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
mu shirya zaman Nijeriya mu jidaÉ—i
JAGORA: Kuma kowane É“angare,
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu jidaÉ—i
JAGORA: Manyan Maluma
Mu shirya zaman Nijeriya
mu bi juna.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
JAGORA: Talakkawa nai kira
Ku bar cika
‘yan zantuttukan mu na banza.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
JAGORA: Yarbawa nai kira
Ku tashi mu zauna
Lafiya ya fi daidai.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
JAGORA: Jama’ar Ibo
nai kira
Ku taru mu zauna Lafiya
mu bi juna.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
JAGORA: Kuma Gambari nai kira
Ku taru mu zauna Lafiya mu ji daidai.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
JAGORA: Yau na Barno ina kira
Ku shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
Mu shirya zaman Nijeriya mu ji daÉ—i.
Mawaƙi: Dr. Mamman Shata Katsina
JAGORA: Ay zama lafiya
‘Yan Nijeriya.
‘Y/AMSHI: Ay zama lafiya
‘Yan Nijeriya.
JAGORA: Don Zama lafiya
Shi ne yaffi kyau.
‘Y/AMSHI: Ay zama lafiya
‘Yan Nijeriya.
JAGORA: ‘Ya’yan Yarabawa
Hatta Ibo
Hausawa ku da Barebari Hillani hay ya zuwa Tibi
Ay zaman lafiya
Shi ne yaf fi kyau.
‘Y/AMSHI: Ay zama lafiya
‘Yan Nijeriya.
JAGORA: Manya da yara ƙanana duka
Mata da maza kun ji mun gargadi
Ay zaman lafiya shi ne ya fi kyau
‘Y/AMSHI: Ay zaman lafiya
‘Yan Nijeriya
JAGORA: A bar yin tunani
Ana waiga baya
Komi ya zo anka ce ya wuce,
Dangi ku bar son kuna tuntuna,
Shi zaman
lafiya shi ne ya fi kyau.
‘Y/AMSHI: Ay zaman lafiya
‘Yan Nijeriya
Mawaƙi: Alh. Shehu Ajilo Ɗanguzuri
JAGORA: Allah wahidun,
Ka taimaki ‘yan Nijeriya
Ƙasarmu ta zauna lafiya baki ɗaya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Rokon Allah nikai
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Don ƙasarmu ta zauna lafiya baki ɗaya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: kun yi kiÉ—an Nijeriya
Ga waƙar nijeriya
inji Ajilo Shehu
ƙanen Lawai
Don ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya
JAGORA: Malamai na addu’a
Har Kiristoci na addu’a don Æ™asarmu ta
zauna lafiya baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Babangida ya yo damara
Sani Abacha
ya yo É—amara domin haÉ—a kan
Nijeriya baki É—aya.
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya.
JAGORA: Wanne bambaci a kai
Har Yarabawa
har izuwa Ibo
Ku zo mu taru mu zauna lafiya baki É—aya.
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya
JAGORA: Wanne bambaci a kai
Ina Yarbawa har Ibo
Ku zo mu taru mu zauna lafiya
baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Babu zama gun mai kiÉ—a
Don sojoji sun É—ammara
Hatta
kwastan sun ÆŠammara
Ga ‘yansanda na É—ammara
Imagirashin sun yo É—ammara
Har nebi sun yo É—ammara
Domin haÉ—a kan
Nijeriya baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya
JAGORA: Rokon Allah nikai WaÆ™ar ga du’a’i zan haÉ—a
Allah ka taimaki ‘yan Nijeriya don Æ™asarmu ta zauna lafiya baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya
JAGORA: Kai nima
hanyar kiÉ—a
Dole in godewa haliku
Tun da ya ba ni fasahar
tambura
Har ma na yi wa Nijeriya
addu’armu mu
Ta zauna lafiya baki
É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Rokon Allah nikai
Dare ko
rana zan daÉ—a
Allah ka taimaki
‘yan Nijeriya
Don ƙasarmu mu
zauna lafiya baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki ‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Yara komai akai
in nai addu’a hanyar
kiÉ—a zuljalalu
ka taimaki
‘Yan Nijeriya don Æ™asarmu ta
zauna lafiya
baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya
JAGORA: A daina bambanci
duka yara
Idan Yarabawa
sun zaka
Inyamurai ma in sun
hallara
To Hausawa gara mu
hallara
Mu je mu tattauna mu yi shawara
Don ƙasarmu ta zauna lafiya
lafiya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Inda duf fitina
take
Ya Allah ka tsare Nijeriya baki É—aya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: In da duf fiitina take
Zuljalalu tsare Nijeriya
don ƙasarmu ta zauna lafiya baki ɗaya
‘Y/AMSHI: Allah Wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya
JAGORA: Kai Ado in ji tambura
Isah Liman inji tambura
Kai Basiru Bashar kui man kiÉ—a
Addu’ar da na wa Nijeriya
Don ƙasarmu ta zauna lafiya baki ɗaya
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
JAGORA: Gadar gayan shi ke
kira
Da ya kira ni in yi kiÉ—a
Ya ce Ajilo
Shehu ƙanen Lawai
Idan
kana busa waƙar zamani
Mi
za ka ce ma ‘yan
Nijeriya baki É—aya?
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya.
JAGORA: Ni kuwa Shehu na ce masa
To Muhammadu in maganar kiÉ—a kai ni
Alhaji ba shakka ba ne
Da ka ce ni kaÉ—an ka ji addu’a
Addu’ar da na wa Nijeriya
Na
haɗa ta da roƙon haliku baki ɗaya.
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
ka taimaki
‘yan Nijeriya
ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya.
JAGORA: In Yarabawa na kira
Ku Yarbawa
kui mana
Addu’a don Æ™asarmu ta Zauna lafiya baki É—aya.
‘Y/AMSHI: Allah wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya.
JAGORA: Ƙabilar Ibo na kira
Sai na ce Ibo kui muna
Addu’a don
ƙasarmu ta zauna lafiya baki ɗaya.
‘Y/AMSHI: Allah Wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki
É—aya.
JAGORA: ‘Yan yara komi
a kai
Ku ba ni kiÉ—an Nijeriya
Don ƙasarmu ta zauna lafiya baki ɗaya.
‘Y/AMSHI: Allah Wahidun
Ka taimaki
‘yan Nijeriya
Ƙasammu ta zauna lafiya baki ɗaya
Mawaƙi: Dr. Adamu Dan Maraya Jos
JAGORA: Barebari Fulani
Manyan abokan
fa wasa.
Wasan ku ba zagezage
Wasan ku ba doke doke
Sai dai ko ƙarin zumunta.
Kun kashe gobara
nono Fulfulde sun ba ni kyauta
Kanuri Allah iya
nan.
Kashe
gobara doki Kanuri kun gadi kyauta
Fulfulde kun gadi kyauta.
Barebari Fulani a cikinku wa ah hwa babba
idan da babba wallahi yau gani ga ku sai ku faÉ—i a yanzu.
Kanuri
sun ba ni kyauta
Fulfulde sun ba ni kyauta
Manyan abokan fa wasa.
Na sauka
Barno
Kanuri
malan sun ba ni doki
Sun ba ni Makka da kuÉ—in kashewa.
Na sauka Yola Fulfulde
Malan sun ba ni shanu
Sun
ba ni Makka da kuÉ—in É“atarwa
Dukan ku kun ba ni kyauta.
Barebari Fulani
A cikinku
wa ah hwa babba
Idan da babba nan a cikin fa taro
Wallahi
yau gani ga ku.
MawaÆ™i: Alhaji Musa Danba’u Gidan
Buwai
JAGORA: ‘Yan Nijeriya
‘yan uwa mu yi Æ™oÆ™ari
Mu zan haÉ—a kammu
M#un kama hanyar
gaskiya.
‘Y/AMSHI: ‘Yan Nijeriya
‘Yan uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyar gaskiya
JAGORA: Gyara mai sama
Allah kai ke da mu
‘Y/AMSHI: Ka taimaki Nijeriya
Kandami babban
ƙasa
‘Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyar gaskiya.
JAGORA: Gyara mai sama
Allah kai ke da mu
‘Y/AMSHI: Ka taimaki Nijeriya
kandami babban ƙasa
‘Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyar gaskiya.
JAGORA: Kifi da kada
Da kwaÉ—o da tsari dorina halittas su daban-daban
Amman in mun tuna
‘Y/AMSHI: Dug gidansu
Yana ruwa
‘Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Kifi da kada
Da kwaÉ—o da tsari dorina Halittas su daban-daban
Amman in mun tuna
‘Y/AMSHI: Dug gidansu yana ruwa
‘Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Ina Yarabawa
Ina
Nuhwawa Ina Jama’ar Ibo
Had da ku jama’at
Tibi
‘Y/AMSHI: Dum mu taru
Mu je gaba dai
Mu koma yan uwa
‘Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
mun kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Ina Yarabawa
Ina
Nuhwawa Ina Jama’ar Ibo
Had da ku jama’at
Tibi
‘Y/AMSHI: Dum mu taru
Mu je gaba dai
Mu koma yan uwa
Yan
Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
mun kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Kun gani Nijeriya
Mai yawan faɗin ƙasa
Al’adummu daban-daban
Addinanmu
daban-daban
Allah mai ƙaddarowa
A kowane
al-amar
‘Y/AMSHI: Shi yaÆ™ Æ™addaro
Munka
zauni wuri ɗaya kuma ƙasanmu tana ɗaya
Yan
Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
mun kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Kam mu yadda da ‘yan baranda
da ‘yan zambar
ciki
masu son su haÉ—a mu banna
su koma tsallake.
‘Y/AMSHI: Idan ta rikkice
Su buƙata ta biya
‘Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyag gaskiya.
JAGORA: Albarkak ƙasa
ba kamar
Nijeriya akwai zinari da fetur cikin
Nijeriya
‘Y/AMSHI: Akwai koko
GyaÉ—a, auduga na nan
ciki
JAGORA: Masana’antu da dama
Cikin
Nijeriya akwai kamfunna
Da dama cikin Nijeriya
‘Y/AMSHI: Saboda hakan ga
Mu ba mu jin ƙyashin wani
Yan Nijeriya
‘Yan’uwa mu yi Æ™oÆ™ari mu zan haÉ—a kammu
Mun kama hanyag gaskiya.
DOI: https://dx.doi.org/10.36349/tjllc.2022.v01i01.023
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.