Abstract: The aim of this study focuses on the traditional titles of slaves in Katagum. It is based on this aim that the research was presented in five chapters. The first two chapters focussed on general overview of the work and relevant literatures related to this research. Chapter three has taken broader look at the historical background of slevary in Hausaland. After the historical survey, the research narrowed to the slave-only traditional titles in Katagum. This has seen the research scrutinising indepthly all the issues surrounding slave- only traditional titles in Hausaland even before the emergence of Katagum. Similarly, the research has scrupulously found out the findings of the work. The research found out that some traditional titles have become extinct. Against this backdrop, traditional instutition have been recommended to establish a special traditional titles office that will handle the historical facts of the kingdom/emirate and other traditional title holders.
Tsakure
Ƙudirin wannan aiki tunkarar Sarautun
Bayi a ƙasar
Katagum. Bisa ga wannan ƙudirin an kasa binciken zuwa babuka
biyar. Goshin aikin ya tunkari gabatarwa da bitar ayyukan da suka gabace shi.
Kashi na uku na aikin ya yi dogon share fage a kan tarihin bauta a ƙasar Hausa. Bayan an yi wa tarihi turke
mai ma’ana sai aka dubi masarautar Katagum da sarautun bayi da ke ciki. Wannan
ya nuna an ƙoƙarin kakkeɓe duk wata ƙura a tarihi da al’ada da bautar take
ciki a ƙasar
Hausa gabanin a yi ƙasar Katagum dubi na nutsuwa. Binciken ya yi kwakkwara da
kammalawa wadda ta fito da ɗan
sakamakon bincike da aka yi. Tabbas an gano cewa wasu sarautun gargajiya a fada
sun soma ɓata. Don haka, tilas a farfaɗo ko ƙirƙiro wata sarauta cikin kowace masarauta
a ƙasar
Hausa da za ta kiyaye da tarihin sarautun masarautarta.
Sarautun Bayi A Ƙasar Katagum (1814- 2016) – KASHI NA 2
Muhammad Abubakar Zabi
muhammadabubakarzabi@gmail.com
08136844199
SADAUKARWA
Na sadaukar
da wannan aiki ga mahaifana, Malam Abubakar Wazirin Zabi da Malama Hauwa’u
Ahmad. Allah Ya ƙara
musu lafiya tare da imani, amin. Allah Ya saka musu da tarbiyar da suka yi
mana. Mun gode, Allah Ya biya.
GODIYA
Godiya
mafificiya ta tabbata ga Allah maɗaukakin
sarki, mamallakin sammai da ƙasai,
wanda Ya raya mu Ya kuma ba mu ikon kawowa wannan mataki. Tsira da amincin
Allah su ƙara
tabbata ga manzon tsira, Annabi Muhammadu (Sallahu Alaihi Wasalam).
Babu shakka, mutane da dama sun ba da gudummawa wajen
ganin wannan aiki ya kammala cikin nasara. Sai dai ambaton sunayensu duka ba zai
yi wuya ba, ko da kuma an ambata godiyar fatar baki ba za ta gamsar ba. Sai dai
addu‘ar Allah Ya saka wa dukkan wanɗanda suka taimaka da alheri.
Godiya ta musamman wadda ba za ta misaltu ba ga Malamina kuma
jagoran duba wannan aiki Farfesa Aliyu Muhammadu Bunza, wanda duk da ayyuka
masu dama da suke gabansa, amma ya kula ya kuma yi ta taimakawa wajen duba
aikin da kuma gyare-gyare ga wannan bincike. Kazalika, ya yi ta ba da
shawarwari masu dama tun daga farkon aikin har zuwa ƙarshensa. Ina roƙon Allah Ya
saka wa Malam da gidan Aljanna Fiddausi, amin.
Haka kuma, godiya marar misaltuwa ga Malamina kuma
jagoran duba wannan aiki na biyu wato Dr. Abdullahi Sarkin Gulbi shi ma ya yi
namijin ƙoƙari wajen ganin wannan aiki ya yi nasarar kammaluwa. Ba
don haɗin kan da ya bayar ba, da wannan aiki bai tsayu da ƙafafunsa ba. Da fatar Allah Ya saka wa Malam da gidan Aljanna
fiddausi, amin.
Ina miƙa godiyata
ta musamman ga malamina jagoran duba aikin na uku, Farfesa Y. Y Ibrahim na
Sashen Nazarin Addinin Musulunci (Islamic Studies Department), wanda da
taimakonsa aikin nan ya samu kai wannan mataki. Ina fatar Allah Ya saka wa Malam
da gidan Aljanna Fiddausi, amin.
Bayan haka, ina mai matuƙar bayyana jin daɗina da godiyata ga shugaban
Sashen Nazarin Harsunan Najeriya, Jami´ar Usmanu Ɗanfodiyo, Farfesa Atiku Ahmad Dunfawa, ina yi wa Malam
fatar Allah Ya saka masa da alheri. Ina godiya ga dukannin Malamaina na Sashen
Nazarin Harsunan Najeriya na Jami`ar Usmanu Ɗanfodiyo, Sakkwato. Waɗanda suka
haɗa da: Farfesa Ibrahim Makoshy, da Farfesa Abdullahi
Bayero Yahya, da Farfesa Haruna Abdullahi Birniwa, da Farfesa Ahmad Halliru
Amfani, da Farfesa Salisu Ahmad Yakasai, da Farfesa Abdulhamid Ɗantumbishi, da Dr. Bello Bala Usman, da Dr. Ibrahim
Sarkin Sudan, da Dr. Yakubu Aliyu Gobir, da Dr. Abdulbasir Ahmad Atuwo, da Dr.Yahya
Idris, da Dr. Umar Aliyu Bunza, da Dr. Nasiru Aminu Kalgo, da Malam Naziru Ibrahim
Abbas da Malam Sama’ila Umar da Malam Dano Balarabe Bunza da Malam Mustafa Muhammad
da Malam Musa Shehu. Abokanin karatuna ma sun taimaka da shawarwari da addu’a
na gode Allah Ya biya. Waɗanda ta hanyar basira da ilmi da kyakkyawar fahimtarsu na
samu nasarar kammala wannan karatu.
Ba zan manta da Hakiman ƙasar Katagum ba, musamman Hakimin Itas da Hakimin Gamawa
da Hakimin Sakuwa da Hakimin Gaɗau da kuma Hakimin Azare, da iyayen ƙasa na masarautar Katagum da kuma, Majalisar Masarautar
Katagum wajen ba ni lokaci na musamman domin tattaunawa da su. Na gode Allah Ya
saka da alheri, Amin. Gadiya ta musamman ga Sarkin Garinmu Alhaji Muhammadu
Abdulkadir Madakin Zabi wanda ya taimaka wajen ba ni shawarwari da ƙarfafa mun guiwa wajen ganin kammaluwar wannan bincike,
shi ma Allah Ya saka masa da alheri. Ina miƙa godiya ga Ma`aikatar ilimin Firamare ta Giyaɗe, Jihar Bauchi
da ta taimaka mun wajen ba ni damar tafiya wannan karatu. Allah Ya saka da
alheri.
Ba zan manta da abokaina ba, waɗanda suka
ba ni shawarwari tare da taimako na ƙara ƙarfin guiwa kan wannan karatu. Musamman irin su Malam
Abdullahi Zabi da Muhammad Abubakar (Khalifa) da Umar Barde da Alhaji Muhmood
Abba da Abduƙadir Namangi da Ibrahim Ɗanbaba da Ja’afar Bello da sauran Malaman da suke
Makarantar Firamare ta Baduware. Duk ina musu fatar Allah Ya saka da alheri.
Bayan haka, godiya ta musamman ga abokan karatuna na
wannan jami`a ta Usmanu Ɗanfodiyo
Sakkwato. Irin su Ahmad Garba Aliyu da Jibrin Yusuf da Alhaji Musa Abdulrahaman
da Malam Imam Abdullahi da Hajiya Zara‘u da Shamsudeen Isma’il da ma sauran waɗanda ban
ambaci sunayensu ba. Duk ina musu fatar Allah Ya sa mu haɗa wannan
karatu lafiya, Ya sanya mana albarka a cikinsa.
Daga ƙarshe, ina
miƙa godiyata ga mahaifana Malam Abubakar Wazirin Zabi da Hauwa’u
Ahmad. Sannan da matata Maijidda Bello da ‘Yayana Khadiji Muhammad Jaɓɓello. da Salmanu Muhammad Jaɓɓello da Al’amin Muhammad Jaɓɓello da Ibrahim Muhammad Jaɓɓello duk ina musu fatar Allah Ya saka musu da alheri
amin.
BABI
NA BIYU
BITAR
AYYUKAN DA SUKA GABATA
2.1 Shinfiɗa
Duk lokacin da za a gudanar da wani bincike na ilimi yana da
kyau a yi ƙoƙarin bitar ayyukan magabata, musamman masu alaƙa da aikin da ake son aiwatarwa. Kamar yadda Hausawa ke cewa
“waiwaye adon tafiya”. Yin hakan zai taimaka wajen hana maimaita wasu ayyukan
da aka riga aka yi. A wannan bitar, an yi bayani a kan littattafai da aka duba
na matakai daban-daban, waɗanda
suka haɗa da
wallafaffun lattatafai da kudayen digiri na uku da na biyu da na farko, daga ƙarshe aka duba maƙalu
da aka gabatar a tarukan ƙara wa juna sani. Ga tsarin bitar kamar
haka:
2.2 Rukunin Kundayen Bincike
A wannan sashi za a yi nazarin kundayen
bincike na matakin digiri na uku da na biyu da na ɗaya masu dangantaka da wannan aiki ta
kusa ko ta nesa, kamar haka:
2.2.1
Kundayen Digirin Na uku PhD
Adeleye, (1971), a cikin digirinsa na
uku ya yi bayanin Jahadin Shehu da gwaggwarmar da ya yi ta yadda Daular
Usmaniyya ta kafu. Da jahadin gobir da Katsina da Kano da Daura Da masarautun
Gwambe da Bauchi da Adamawa da Masarautar Gwandu da yadda ya tsara yadda za a
tafiyar da Daular Usmaniyya. Ya kuma, kawo bayanin kasuwanci da yarjejeniya da
aka yi Da Turawa da Masarautar Gwandu da sokoto a 1885- 94. Ya kawo rugujewar
Daular Usmaniyya da kuma sulhun tsakanin Gwamna Lugard da Sokoto. Daga ƙarshe ya kawo yadda hijirar Sarkin Musulmi Attahiru ta
kasance. Shi wannan aikin zuwan sa Ya zama ƙaren haske ga wannan aikin.
Abubakar, (1974), a kundinsa na neman
digiri na uku a Jami’ar Ahmadu Bello Zariya mai taken “The Establishment and
Development of Emirate Government in Bauchi 1805 – 1903”, malamin ya yi bayani
kan lardin Bauchi da al’ummominta, da kuma hanyoyin rayuwara al’ummar, da
siyasa a ƙarni na 18 a lardin Bauchi. Sannan ya
yi bayanin maƙwabtaka tsakanin Bauchi da Jukun da
Borno da kuma ƙasar Hausa da tsarin sarautun wasu ƙabilun Burmawa da Warjawa da Kirfi da Bununu (Jarawa) da
Angasawa (Kabwir) da sauransu. Ya gabatar da bayanai kan Fulani da yanayin
zamantakewarsu a wannan lardin (Bauchi), abubuwan da suka shafi tsarin al’adu
da siyasa da kuma tattalin arziki, da kuma Bauchi a lokacin sarautar Yakubun
Bauchi. Masanin ya yi bayanin irin tsarin mulki a ƙarƙashin addinin Musulunci. Wannan babban
kundin ya taimaka wa nawa aikin, domin ya taɓo maganar sarauta a ƙasar Bauchi shi kuma wannan aikin a wani ɓangare na Bauchi ne ake gudanar da shi.
Domin samun wannan aikin ya taimakawa aikin wajen saka shi hanya. Sai dai
bincikensa bai kawo wani bayani a kan sarautun bayi ba.
Adamu (1974), a cikin digirinsa mai
suna The
Hausa Factor in West African History ya kawo yanayin ƙaurace-ƙaurace da Hausawa ‘yan kasuwa masu sana’o’in hannu suka yi
zuwa sassa daban-dabam na Afrika ta Yamma. A irin wannan hali ne mu’amalarsu da zamantakewarsu
da ƙabilu daban-daban ya faru. Wannan shi ya sa
al’adun Hausawa suka rikiɗa, wasu kuma suka sami mazauni a wasu
al’ummomi, musamman abubuwan da suka shafi sutura da gine-gine da abinci da
makamantansu. Wannan digirin ya yi wannan aiki jagora wajen gabatar da na shi aikin
musamman a ɓangaren zamantakewar ƙasar Hausa.
Nadama (1977), a cikin digirinsa mai
suna “The rise and Collapse Of a Hausa Social And
political History Of Zamfara.” ya kawo yanayin yadda ƙasar take da tarihin ƙasar da Sarakunan ƙasar da kuma tattalin arzikinsu. Ya
kawo ƙaurace-ƙauracinsu da ‘yan kasuwa masu sana’o’in hannu suka yi
zuwa sassa daban-dabam da wasu makwabtansu. A irin wannan hali ne ya kawo yadda
Daular Zamfara ta faɗi. da yaƙe –yaƙe Zamfara. Wanda daga ƙarshe ya kawo jeren sarakunan ƙasar Zamfara. Zuwan wannan aiki ya
taimaka ainu domin ya zama wa aikin jagora wajen gabatar da na shi aikin
musamman a ɓangaren zamantakewar ƙasar Hausa.
Ibrahim, (1979), a cikin kundinsa na
uku wanda ya kira da suna “Oral Arts and The Socioalisation process: A
Socio-folkloric Perpective of Limitation From Childhood To Adult Hausa
Community Life, volume 1.” Ya kawo bayani sosai na abin da ya shafi tsarin
sarautar sarakunan gargajiya na Hausa. Ya kuma kawo tsarin iyali. Haka kuma ya
bayyana hanyoyin da ake zaɓar sarki, da waɗanda suke riƙe da sarautar gargajiya da inda suke iko. Misali irin su
Galadima da Madaki da Wambai da Turaki da Barade da Sarkin Dawaki da sauransu.
Ba shakka, wannan aiki nasa ya bani haske da sanin makamar aiki. Suna da alaƙa da wannan domin ya taɓo sarauta da ‘yan majalisar sarki. Ni
kuwa zan yi magana ne a kan sarautun Bayi a ƙasar Katagum, wanda wasu daga cikin yan majalisar sarki suna
daga cikin masu riƙe da sarautun bayi ne. Aikin nasa ya
banbanta da wannan domin ko da wajen da ake bincike ya bambanta. Shi yana yin
sa ne a kan al’ummar Hausawa baki ɗaya, ni kuma ina yi a kan sarautun Bayi
ne.
Augie, (1984), ya yi bayani ƙasar Gobir da Sarautun ƙasar kafin ƙarni na sha bakwai da yadda suke
gudanar da harƙoƙinsu da irin matsalolin da suka fuskanta. Haka kuma ya nuna
irin zamantakewar mutanen ke yi a Rima Basin a ƙarni na sha bakwai. Ya kuam, yi bayani siyasar su a wancan
lokaci. Ya ƙara da bayanin irin yunƙuri Gobir na samar wa kanta abubuwa da dama. Ya ci gaba da
kawo abubuwa da ya kawo faɗuwar Daular Gobir da Zamfara a 1735-
1757. Ya kuma, kawo yanayin garin Alkalawa da abubuwan da suka kasance. Wannan
aikin zuwansa zai taimaki wannan aiki sosai
Gaya, (2012), a cikin kundi digiri na
uku wanda ya gabatar a jami’ar Bayero Kano mai suna: “Tasirin Siyasa a
Masarautun Gargajiya Musamman a Masarautar Sakkwato da Katsina da Kano da Daura
Daga (1960-2010)”. Shi wannan kundi ya yi bayanin sarautun gargajiya da
muhimman al’adunsu ya kuma kawo yadda sarautun gargajiya suke a gwamnatin
siyasa da kuma jirwayen mulkin siyasa a al’adun sarauta. Dangantakar wannan
bincike da wannan shi ne, yana magana a kan masarautu inda a wannan ake maganar
sarauta ne. Don haka, wannan aikin zai zama wa wannan aiki a matsayin jagora da
ɗora shi a kan hanya. Domin shi yana magana ne a kan tasirin
siyasa a masarautun gargajya na Katsina da Kano da Daura da Sakkwato alhali a
wannan kuwa, yana magana ne a kan Sarautaun Bayi a Ƙasar Katagum.
2.2.2 Kundayen Digirin MA
A ɓangaren kundayen digiri na biyu (MA) na
samu ayyukan manazarta da dama da suka gudanar. Don haka, za a yi “waiwaye adon
tafiya” kamar yadda Hausawa ke faɗi . Daga cikin ayyukan akwai:
Adamu, (1968), ya yi bayani a kan faɗuwar Daular Hausa. Duba zuwa ga Daular Yawuri
a ƙarni na sha tara. Ya kawo yanayin ƙasar da arzikin da Allah ya ba ta, sannan ya kawo ƙasar Yawuri kafin ƙarni na sha tara yadda ta rayu da yadda
ta aiwatar da lamuran Daular ta ta. Ya kuma, kawo labarin Hausa bakwai da Banza
bakwai. Ya ci gaba da kawo yadda Yawuri take a ƙarni na sha tara, kama daga yanayin al’ummarta da yadda bayi
suke da kuma yadda suke samu kuɗi. Baya ga haka, kuma ya yi bayanin
tsarin Gwamnatin wato, tsarin sarki da yan majalisarsa da hakimansa da
sauransu. Ya kawo dalilan faɗuwar Daular Yawuri da yaƙe-yaƙenta. Da kuma lokacin da Turawa suka zo
a1890-1904. Wannan aiki yana magana ne a kan ƙasar Yawuri, shi wa binciken da aka aiwatar yana bayani ne
akan sarautun Bayi aƙasar Katagum. Don haka, zuwan sa yana
da matuƙar muhimmanci ga aikin.
Alƙali, (1969), ya
rubuta kundin digirinsa na uku mai taken “A Hausa community in crisis, Kebbi in
nineteenth century” a Jami’ar Amadu Bello Zariya. A cikin kundin nasa ya bi
diddigin tarihin kafuwar Kebbi da irin bajintarta da kuma rawar da sarakunanta
suka taka. Alƙali
ya bi tarihin Kebbi ne da bajintar da sarakunanta suka nuna, shi kuma wannan
binciken ya yi magana ne a kan ire-iren sarautun bayi na masarautar Katagum.
Ganin cewa aikin ya sami bambancin da wannan, shi ya sa aka sami damar ci gaba
da gudanuwa wannan binciken.
Ibrahim, (1979), a cikin kundinsa na
uku wanda ya kira da suna “Oral Arta and The Socioalisation process: A
Socio-folkloric Perpective of Limitation From Childhood To Adult Hausa
Community Life, volume 1.” Ya kawo bayani sosai na abin da ya shafi tsarin
sarautar Sarakunan gargajiya na Hausa. Ya kuma kawo tsarin iyali. Haka kuma ya
bayyana hanyoyin da ake zaɓar sarki, da waɗanda suke riƙe da sarautar gargajiya da inda suke iko. Misali irinsu
Galadima da Madaki da Wambai da Turaki da Barade da Sarkin Dawaki da sauransu.
Ba shakka wannan aiki nasa ya bani haske da sanin makamar aiki. Suna da alaƙa da nawa domin ya taɓo sarauta da yan majalisar sarki. Ni
kuwa zan yi Magana ne a kan sarautun Bayi a ƙasar Katagum, wanda wasu daga cikin yan majalisar sarki suna
daga cikin masu riƙe da sarautun Bayi ne, ya kuma ambata a
cikin aikin nasa. Aikin nasa ya banbanta da nawa domin ko da wajen da ake
bincike ya banbanta. Shi yana yin sa ne a kan al’ummar Hausawa baki ɗaya, ni kuma ina yi a kan sarautun Bayi
ne.
Muhammad, (1991), bincikensa na neman
digiri na biyu a Jami’ar Bayero Kano, mai taken, “Tasirin Zuwan Turawa kan
Sarautun Gargajiya na Ƙasar Hausa: Tsokaci Kan Sarautar Kano”.
Ya yi bayanin ƙasashen Hausa kafin zuwan Turawa da
tasirin Musulunci bisa tsarin sarautar ƙasar Hausa da tsarin mulkin wasu daga cikin Daulolin ƙasar Hausa kafin zuwan Bature, kamar Zariya da Bauchi da
Katsina da Daura da Gobir da kuma ƙasar Kano kafin zuwan Turawa, da kuma
masarautar Kano da tsarin mulkinta, da zuwan Turawa ƙasar Hausa kamar Turawan bincike da ‘Yan Kasuwa da Turawan
Mishan da Turawan Mulkin Mallaka. Sannan ya yi bayanin tasirin zuwan Taruwa kan
sarauta da sarakuna a ƙarƙashin mulkin Turawa. Wannan aikin ya taimaka wa wannan
bincike sosai zuwansa.
Maradun, (1992), a cikin kundin
digirinsa na biyu mai suna “Sarautun Gargajiya a Ƙasar Hausa: Nazarin Muƙaman Sarautar Gargajiya a Sakkwato”. Wannan ya kawo bayanin
sarauta a ƙasar Hausa, ya kuma taɓo wani abu da ya shafi muƙaman sarautar gargajiya a ƙasar Hausa da tasirin muƙaman sarauta a Daura da Katsina daYawuri. Alaƙar wannan aikin da wannan shi ne samun wasu bayanai da suka
shafi muƙaman sarauta wanda yake yana ɗaya daga cikin abin da za a yi bayani a
wannan aiki. Aikinsa ba ya da hurumin da za a hana ci gaba da wannan aikin.
Domin ni ina magana ne a kan muƙaman sarautun Bayi a ƙasar Katagum, wanda shi kuma ya haɗa dukkan muƙaman saratun ƙasar Hausa.
Bello, (2003), a kundinsa na digiri na
biyu a Jami’ar Bayero, Kano, mai taken “Tasirin Tsarin Sarautar Gargajiya ta
Hausawa a kan Masarautar Ilorin”. Marubucin ya fito da ma’anar sarauta da kuma
tsarin sarautar Hausawa ta gargajiya. Sannan ya yi bayanin sarauta a garin Ilorin,
ya kawo tarihin garin Ilorin da asali da kafuwar masarautar Ilori. Ya yi
bayanin tasirin tsarin wasu sarautu na gargajiya na Hausawa a kan masarautar
Ilorin, kamar yanayin zaɓen sabon sarki da zaman fada da
gaisuwar fada da ire-irenta a fadojin ƙasar Hausa da sauransu. Wannan bincike
ya yi kama da wannan binciken, ta ɓangaren tsarin sarautu, sai dai shi ya
fi shafar sarautun Bayi ne a ƙasar Katagum, shi kuma Tasirin Sarautar
Gargajiya ta Hausawa a kan Masarautar Ilorin.
Sale, (2006), ya yi bincike a kudinsa
na neman digiri na biyu a Jami’ar Bayero, Kano, mai taken “Nazari a Kan
Sarautar Shamaki da Ɗanrimi a Masarautar Kano”. Marubucin ya
yi bayani a kan matsayi da tasirin sarautar Shamaki da Ɗanrimi a masarautar Kano da irin ayyukansu a fada, da
tarihin sarautun biyu. Shi ma wannan aiki yana da ‘yar alaƙa da nawa amma ta fuskar ayyukan masu sarautun, sai dai
aikin sa bai kawo sauran saratun bayin ba Shamaki da Ɗanrimi kawai ya kawo.
Abubakar, (2008), a kundinsa na neman
digiri na biyu a Jamai’ar Bayero, Kano, mai taken “Sarautar Sallama da Ta
Sarkin Hatsi a Fadar Kano”. Wannan bincike ya ƙunshi sarautu biyu ne; wato ta Sallama da ta Sarkin Hatsi a
kuma masarauta ɗaya. Wannan aikin ya so ya yi kama da
wannan binciken ta fuskar Sallama domin wannan sarauta ita ma tana daga cikin
sarautun bayi ne. A ya yin da wannan bincike yake magana a kan sarautun bayi na
ƙasar Katagum.
Tsoho, (2013), a cikin aikinta mai
taken “Kirarin Mata A Fadar Sakkwato” malamar ta yi ƙoƙarin kawo ma’anar kirari da rabe-rabensa
da tarihin Daular Usmaniyya, da kuma matsayin kirarin mata a ƙasar Sakkwato. Haka kuma, kirarin wasu fittatun mata a ƙasar Sakkwato. Wannan aiki zai taimakawa wannan aikin, domin
suna da ‘yar nasaba, saboda ta kawo matsayin mata a masarautar, wanda akwai
mata bayi da suke cikin masarautu. Kawai abin da ya bambanta wannan aikin da na
ta shi ne ita tana magana kan kirarin mata a fadar sarkin Musulmi ne, wannan
kuma ana magana ne a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum.
Waziri, (2013), a cikin aikinsa mai
taken “Tasirin Sarautun Hausawa a kan na Ƙabilun Kare- kare da Sayawa”. Malamin ya kawo ma’anar
sarauta da asalin sarauta da ƙabilun kare-kare da Sayawa da tsarin
Sarautunsu da kuma tasirin Sarautar Hausawa a kan na ƙabilun kare- kare da Sayawa. Wannan aikin kwarai yana da alaƙa da wannan aikin ta ɓangaren sarauta. Wanda bambanci kuwa
shi ne, shi tasirin sarautar yake magana, aikin kuma wani ɓangare na sarauta yake magana wato,
sarautar bayi a ƙasar Katagum.
Argungu, (2017), a cikin aikinsa mai
taken Tsarin Sauye-sauyen mulki ga Sarauta a ƙasar Kabin Argungu, (1803-2010) ya yi ƙoƙarin taɓo sarauta a ƙasar Hausa da kuma sarautun kabi ga mizanin kabawa, yadda ya
yi bayani a kan yan majalisar sarki da kunduɗa da Magajin Gari da Galadima da Dikko
da kokani da kuma ayyukan yan majalisar da kuma manyan Sarautu da Ƙanana a masarautar kabi. Wannan aiki yana da alaƙa da nawa ta fuska manya sarautu da Ƙanana, domin a ciki za a iya samu sarautun Bayi a ciki, don
haka zai taimaka ainun. Sai dai aikin na shi ba zai hana gudanar da nawa aikin
ba, saboda ni ina Magana a kan Sarautun bayi a ƙasar katagum, shi kuma yana Magana a kan masarautar kabin
Argungu.
2.2.3 Kundayen Digiri Na Farko
A wannan sashin za a duba ayyukan
kundaye digiri na farko, don a yi ‘yar Shimfiɗa a wannan aikin. Duk da cewa kundin
digiri na ɗaya ba bincike ne da ake zurfafa bincike a kansa ba, amma
kasancewar aikin ya kai ga gano wasu ayyukan da aka yi na digirin farko waɗanda suka taɓa zuciyar aikin da ake son aiwatar wa.
Wannan ne ya sa aka ɗauko su domin yin bitar su, kamar yadda
za a gani nan gaba:
Usman, (1985), A cikin kundinsa na ɗaya mai suna “Fadanci a Ƙasar Hausa”. Malamin ya kawo bayanai masu gamsarwa game da
abin da ya shafi fadanci in da ya yi tsokaci kan mene ne fadanci? Asalinsa da
su wane ne fadawa? Da abin da ya shafi hulɗar da ke wanzuwa tsakanin sarki da
talawa da fadawa. Haka kuma ya ambaci matsayin fadanci a yanzu da canje-canje
da aka samu. Wannan aiki ya taimaka mini ƙwarai domin ya sani ga hanya ga dukkan abin da ya shafi
fadanci ba ni fargaba. Alaƙar aikinsa da nawa shi ne fadanci abu
ne wanda ya shafi sarauta, kuma fadanci akwai wasu daga cikin masu riƙe da sarautun bayi suke ciki. Dole ne idan da sarauta da
fadanci. Sai dai wannan aiki ya taƙaita ga fadanci ne kawai, ni kuwa ina
magana ne a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum.
Isma’il, (1986), a cikin kundin
digirinsa na farko a jami’ar Bayero Kano mai taken “Tsarin Sarautun Gargajiya
jiya da yau”. Wannan ɗalibi ya ɗan yi ƙoƙari na kawo bayanin da ya shafi ma’anar
sarauta da asalin sarauta, tasirin sarautu ga rayuwar al’ummar Hausawa. Ya kuma
ɗan taɓo wani abu da ya shafi tsarin sarauta
da ire-iren ayyukan sarakuna. Wannan aikin nasa na da yar alaƙa da nawa domin yana Magana a kan sarauta da ayyukan sarakuna.
Aikin nasa bai ci karo da nawa ba, domin ni ina rubutu ne a kan “Sarautun Bayi
a ƙasar Katagum”. Sai dai zai taimakawa
nawa aikin wajen kai wa ga gaci.
Muhammad, (1987), ya rubuta kundin
digirinsa na farko mai taken “Tasirin Sarautar Hausawa bisa Ƙabilu Urawa da Kamukawa a ƙasar Kwangwama ta Jahar Neja” ya nuna irin tasirin da muƙaman sarautun Hausawa suka yi a kan ƙabilu biyu. Wato aikin na Muhammadu ya yi Magana ne kan
sarautun Hausawa da wasu ƙabilu na ƙasar Neja. A inda wannan aikin kuma yake Magana a kan muƙaman Sarautun ƙasar katagum, ƙasar Katagum ɗin ma an yi tsokaci ne kan Sarautun
Bayi kawai. Don haka wannan binciken ya sami dalilin da ya dogara da shi wajen
yiwuwar ci gabansa.
Zungeru, (1993), A kundinsa na digiri
na farko Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo Sakkwato, mai taken “Sarautun
Gargajiya da Gudummawar da Suke Bayarwa a Ƙasar Hausa”, ya dubi tushen sarauta a ƙasar Hausa da tsarin sarautar gargajiya a ƙasar Hausa Waziri da Galadiman Gari da Magajin Gari da
Turaki da Madawaki da Barde da Ɗanmasani da Sarkin Yaƙi da sauransu. Manazarcin ya yi bayanin gudummawar sarakunan
gargajiya ga al’ummar Hausawa ta hanyar jagoranci wajen ibada da taimaka wa
talakawa wajen shari’a da taimaka wa hukuma wajen tara kuɗin shiga da taimakawa wajen bayar da
shawara. Wannan kundi shi ma ya taimaka min musamman kan abin da ya shafi
muhimmanci da gudummawar da sarakuna ke bayarwa ga al’umma da kuma irin tsarin
sarautu.
Sarkin Gulbi, (2000), ya yi nasa
bincike ne a kan “Sarautun Gargajiya a Ƙasar Gummi Jiya da Yau”. Binciken ya nuna asalin sarauta da
muhimmancinta da ire-iren sarauta a al’ummar Hausawa da kuma fito da yadda
sarautun gargajiya da sauye-sauyen zamani. Ya kuma kawo tarihin ƙasar Gummi da jeren masarautu a ƙasar Gummi suke a da can da kuma yanzu, tare da yin la’akari
da irin sauye-sauyen da aka samu ta fuskar canjin zamani. Ganin cewa yana
magana kan sarauta, ni ma ina magana kan sarauta, amma na bayi a ƙasar Katagum, ita ce alaƙar aikinsa da nawa. Shi kuma ya yi aikinsa a kan Masarautar
Gummi wannan kuwa, a kan masarautar Katagum. Don haka, wannan aikin yana da
muhimmanci a gun wannan aikin, domin zai iya zama masa jagora.
Mode, (2010), A kundinsa mai taken
“Sarauta da Muƙamai a Ƙasar Hausa: Nazari a Kan Fadar Sarkin Musulmi”, wanda ya
gabatar don neman digiri na farko a Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo Sakkwato. Ya yi tsokaci a kan ma’anar sarauta da
muhimmacinta a ƙasar Hausa, da tasirin sarautar
gargajiya a ƙasar Hausa. Wannan bincike yana da alaƙa da wannan ta fuskar tsarin sarauta, sai dai ba a kan
sarautun bayi ya aza shi ba.
Sale, (2012), Ya yi rubutunsa a kan,
“Matsayin Jakadiya a Al’adun Masarautar Katagum”. Ya kawo sarauta da Sarakunan Katagum
da hanyoyin Zamantakewa. Da kuma wace ce Jakadiya da ayyukanta. Wannan yana da
matuƙar muhimmanci a wajen wannan bincike
domin baya ga a masarauta ɗaya suke, kuma jakadiya tana daga cikin
waɗanda ake son bincike. Sai dai shi wannan bincike gaba ɗaya yana magana ne a kan sarautun bayi
gaba ɗaya na ƙasar Katagum ne.
2.3 Maƙalu
Daga cikin maƙalu kuwa, binciken ya ci karo da wasu
muhimman maƙalu wallafaffu da waɗanda ba a wallafa ba masu alaƙa da kuma amfani ga wannan bincike, kamar haka:
2.3.1 Wallafaffun
Maƙalu
Daga cikin wallafaffun maƙalu kuwa, binciken ya ci karo da wasu muhimmai
masu alaƙa da ciyar da wannan bincike gaba, kamar su:
Smith, (1957), ya yi bayani ne a kan
bambance bambance ɗabi’un al’umma da matsayin Bayi. Sannan
ya yi bayani a kan dangantaka da matsayi da matsayin yara da kuma, mata. Sai ya
duba masu mulki da waɗanda ake mulka. Daga ƙarshe ya duba tsarin sana’o’in Hausawa. Wannan aikin ya taɓo wani ɓangare daga cikin wannan bincike, wato
maganar bautar, sai dai bambanci kawai shi wannan bincike yana magana ne akan
sarautun Bayi aƙasar Katagum.
Usman, (1972), ya kula da rubutun da
aka yi a kan Katsina a baya, an fi mayar da hankali kan abin da ya shafi yaƙi da wasu abubuwa na dabam. Wanda shi kuma ya kula an bar ɓangaren tattalin arziki da al’ada da
kuma ƙaurace - ƙaurace al’ummar. Wannan aikin yana Magana ne a kan tattalin
arziki da al’adun al’umma. Don haka, samun wannan aiki zai taimaka wa wannan
bincike
Hammani, (1975), ya yi bayani game Adar
da kuma Sokoto dangantakar su da Hausa. Yadda ya ɗan yi bayani dangane Adar da kuma
Hausawa a taƙaice. Haka kuma ya yi bayani dangane da
siyasarsu da addinin Adar a 1804, ya ci gaba da bayani Adar da Touareg a
lokacin Jihadi, da bayanin yaƙin sarkin Adar Hamidin 1804- 1809. Haka
kuma ya kawo nasarar da Adar suka samu akan Jelani a faɗan Gawakuke. Daga ƙarshe kuma ya kawo lokaci da Zamani ya yi mulki a1867- 1900.
Wannan aikin samun sag a wannan bincike taimako ne ainu, domin zai ƙarfafa masa guiwa sosai.
Kafinhausa, (1997), “Kirarin Sarakuna
da na Garuruwa” a cikin mujallar Harsunan
Nijeriya, Malamin ya yi ƙoƙarin yin bayani kan kirari da kalmomin da suka yi kama da
shi, da take da waƙa da yabo da Tumasanci da kirarin
sarakuna ya kuma kawo muhimmanci kirari sarakuna da kuma kirarin garuruwa kamar
kano da Katagum da Gusau da Zariya da wasu da dama. Zuwa wannan aikin zai
taimaka wa wannan aikin ƙwarai da gaske.
Magaji, da wasu (2003), a cikin
Takardarsu mai taken “Gudumuwar sarakuna wajen Haɗa kan Al’umma”. Marubutan sun yi
bayanai mai gamsarwa kan abin da ya shafi sarauta da wasu canje-canje da suka
auku ga ayyukan sarakuna. Ba shakka, za a amfana da waɗannan bayanai na sarauta da wasu
ayyukan sarakuna wannan ita ce alaƙar da ke akwai da wannan aiki, kuma ba
za ta hana wa aiki ci gaba da wannan ba, da yake ana magana ne a kan sarautun
bayi a ƙasar Katagum.
Ɗanmaigoro, (2013), a cikin littafin Ruwan Bagaja in Perspectives
Eight Decades of Hausa Master piece in prose (1933-2013) mai taken
“Karamcin Sarakuna a Cikin Littafin Ruwan Bagaja”. Ya nuna yadda sarakuna suke
da halin karamci. Daga ƙarshe ya nuna halin sarakuna na yin
karamci a cikin littafin Ruwan Bagaja. Wannan aikin saduwa da shi ya taimaka wa
wannan aikin sosai.
Mashi, (2013), Ya yi rubutunsa a cikin
taɓarɓarewar al’adun Hausawa. Mai taken,
“Al’adun Hausawa a Tsarin Sarautar Gargajiya a Yau”. Inda ya yi duba a kan wasu
daga cikin al’adun da sarautar gargajiya ta kafu a kansu. Sai kuma ya waiwaiyi
tsarin sarautar gargajiya a ƙasar Hausa da matsayin sarauta
gargajiya a ƙasar Hausa, haka kuma ya yi nazarin
abubuwan da suka taimaka waje taɓarɓarewar kyawawan al’adun sarauta a ƙasar Hausa. Tare da duba irin gudumuwar da sarautar
gargajiya ta bayar wajen gina da kare al’adun Hausawa kyawawa. Daga ƙarshe ya yi tsokaci yadda ya kawo irin matsalolin da suke
fuskanta daga wajeje da dama kamar, gwamnati da sauran jama’a. Wannan aikin
yana da alaƙa da wannan aikin da aka yi niyyar
aiwatarwa domin ya taɓo wani ɓangare daga cikin binciken wato,
sarautar gargajiya. Sai dai shi yana magana ne a kan sarautar gaba ɗayanta, wannan aikin a kan sarautun
bayi a ƙasar Katagum kawai yake magana. Ba shi
ne damuwar wannan bincike ba, don haka ganin wannan ya ba mu damar ci gaba da
bincike.
Isa, (2014) a cikin Garkuwar Adabin Hausa, Mai taken “Rumbun
Kalmomin Sarauta da Amfaninsu Ga Al’umma”, Malamar ta yi bayanin masarauta da
irin rawar da take takawa ga al’umma, da irin kalmomin sarauta, da kalmomin da
ake amfani da su a masarauta. Wannan aiki lallai zai taimakawa wannan aikin
domin duk suna magana ne a kan sarauta da irin rawar da sarautar take takawa. A
inda suka sha bamban shi ne, ita tana magana ne a kan rumbun kalmomin sarauta
da amfaninsu ga al’umma, a wannan aikin kuwa, magana ne a kan sarautar bayi a ƙasar Katagum.
Gobir, (2016), A cikin rubutunsa, mai
taken “Gobir” Wani Jigo A Ƙasar Hausa: Waiwayon Tarihi da Diddigin
Masarautaun Gobir”. Malamin ya yi bayanin taƙaitaccen tarihin abubuwan da suka shahara a tarihin
Gobirawa, yadda ya dubi tarihin ƙasar Gobir a taƙaice, da yaƙe-yaƙensu. Ya yi bayanin Sarauta a daular Gobir. Tare da kuma
kawo irin kalmar Sarkin Gobir ana kiran wasu sarakuna da masarautu da ita.
Wannan aiki lallai zai taimaka wa wannan aikin domin duk suna magana ne a kan
sarauta da masarauta da irin rawar da sarautar take takawa. A inda suka sha
bamban shi ne, shi yana magan ne a kan Gobir wani jigo a ƙasar Hausa: Bin diddigin masarautar Gobir; wannan aikin yana
magana ne a kan sarautar bayi a ƙasar Katagum.
Sarkin Gulbi, (2016), A cikin maƙalarsa, Mai taken “Dabarun Tsaro a Ƙasar Hausa: bin Diddiginsu a Masarautar Gummi”. Malamin ya
yi bayanin taƙaitaccen tarihin ƙasar Hausa da taƙaitaccen tarihin ƙasar tare da bayanin kafuwar garin Gummi. Ya yi bayanin
kofofin tsaro a garin Gummi ya kuma kawo jeren sarakunan masarautar. Ma’anar
tsaro da rabe-rabensa, sannan ya kawo dabarun tsaro a masarautar. Da ƙarshe ya kawo sarautun bayi da sarautun fitattun sana’o’in
gargajiya da irin rawar da suke takawa ga al’umma; da irin gudumuwar da suke
bayarwa a masarautar ta fuskar tsaro. Wannan aiki lallai zai taimaka wa nawa
aikin domin duk suna magana ne a kan sarauta da irin rawar da sarautar take
takawa. A inda suka sha bamban shi ne, shi yana magana ne a kan dabarun tsaro a
ƙasar Hausa: bin diddiginsu a masarautar
Gummi, wannan aikin yana magana ne a kan Sarautar bayi a ƙasar Katagum.
Bunza, (2017), A cikin maƙalarsa, Mai taken “Slave In Hausa cultural Perceptives”.
Malamin ya yi bayanin game da sunan bawa namiji da kuma baiwa mace a taƙaitace. Haka kuma, ya kawo sunan bawa kafin zuwan Turawa ƙasar Hausa da kuma bayan zuwansu. Da rabe-raben sunayen bawa
a al’ada. da yadda ake samun bawa a ƙasar Hausa. Haka ya ci gaba da kawo yaƙe-yaƙen ƙasar Hausa a taƙaice. Ya yi bayanin yadda ake kamo
fusunonin yaƙi da yadda ake musu a ƙasar Hausa. Da ƙarshe ya kawo yadda al’adar Bahaushe
take ganin bauta. Wannan aiki lallai zai taimaka wa nawa aikin domin duk suna
magana ne a kan bauta da irin rawar da bayi ke takawa. A inda suka sha bamban shi
ne, shi yana magana ne a kan bautar tsagwaronta a mahangar al’adar Bahaushe,
wannan aikin yana magana ne a kan Sarautar bayi a ƙasar Katagum
2.4 Rukunin Wallafaffun Littattafai
Dangane da wannan bincike akwai masana
da manazarta da ɗalibai da suka gudanar da bincike a
fannin sarautun gargajiya na Hausawa, sai dai binciken da aka yi ba a samu
wanda kai tsaye ya yi bayani a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum ba. Wasu daga cikin ayyukan da suka gabata sun
haɗa da:
Hari, (1932), Sokoto Provincial Gazzeeteer. Wannan aiki yana ɗauke da bayanai masu muhimmanci ga
wannan bincike, domin ya kawo bayanin ‘yan majalisar ƙasar Kabi da kuma tarihin asalin kowace sarauta da kuma
aikin sarakunan majalisar. Aikin Haris ya taƙaita ne ga masarautar Kabin Argungu. Alaƙarsa da wannan aiki shi ne, kawai ya kawo batun ‘yan
majalisar masarautar Kabin Argungu domin a cikin ‘yan majalisar ana samun
sarautun bayi, don haka zai taimaka ainun.
Mani, (1966), a cikin littafinsa mai
suna Zuwan
Turawa Nijeriya ta Arewa, ya yi bayanin zuwan Turawa Nijeriya ta Arewa da irin yaƙe-yaƙen da suka yi da sarakunan ƙasar Hausa da ma sauran ƙabilu a ƙasar Bauchi da Borno. Littafin yana
magana ne a kan zuwan Turawa, ni ko wannan aiki ya shafi tsarin sarautun Bayi
ne.
Adamu (1978), a cikin liittafi mai suna
The
Hausa Factor in West African History ya kawo yanayin ƙaurace-ƙaurace da Hausawa ‘yan kasuwa masu sana’o’in hannu suka yi
zuwa sassa daban-dabam na Afrika ta Yamma. A irin wannan hali ne mu’amalarsu da zamantakewarsu
da ƙabilu daban-daban ya faru. Wannan shi ya sa
al’adun Hausawa suka rikiɗa, wasu kuma suka sami mazauni a wasu
al’ummomi, musamman abubuwan da suka shafi sutura da gine-gine da abinci da
makamantansu. Wannan littafi ya yi wa wannan aiki jagora wajen gabatar da na shi aikin
musamman a ɓangaren zamantakewar ƙasar Hausa.
Usman, (1981), ya kawo bayani dangane
da ƙasar Katsina. Ya yi bayani lokacin
gargajiyanci da jagoranci irin na gargaijya a jiya. Sannan ya yi bayani Katsina
kafin shigowar Musulunci da shigowar Musulunci ƙasar Katsina. Haka kuma, ya yi bayani jihadin shehu. Ya kawo
bayani dangane da tsarin zamantakewar jama’a da tattalin arziki. Daga ƙarshe ya kawo yadda suka koma tsarin sarauta da yadda koma
tsarin masarauta. Wannan aiki zuwansa zai taimaka sosai domin ya taɓo zamantakewar al’umma, shi ma wannan
bincike ana gudanar da shi ne bisa wani ɓangare na zamantakewar al’umma.
Alhassan da wasu (1982), a littafinsu
mai suna Zaman
Hausawa, sun
kawo bayani a kan ƙasar Hausa da yanayinta da sana’o’inta
da al’adunta da albarkatun ƙasa da magungunan gargajiya na Hausawa
da tsarin sarautu da maƙamai da tsarin sarautun gargajiya, da hakimai
da dagatai, da wasanni da bukukuwan Hausawa. Wannan littafi yana da ɗan alaƙa da wannan aiki ta ɓangaren shugabanci ne kawai, amma
bambancinsu kuma, shi wannan aikin a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum ake aiwatar da shi.
Gusau, (1992), a cikin littafinsa
“Sarautar Matawalle da Tarihin Matawallen
Gusau Alhaji Muhammad Lawal Mande”. Ya yi bayanin abin da ake nufi da
matawalle da asalin sarautar Matawalle da ayyukan Matawalle a wasu garuruwa da
tarihin Matawalle. Wannan littafi zai taimaka ainun domin sarautar Matawalle
tana cikin sarautun fada. Ta hanyar nazarin littafi an gano yana da alaƙa ta fuskar sarauta. Abin da ya bambanta wannan bincike da
littafin shi ne, yana magana a kan Matawalle ne, shi kuma. Wannan bincike yana
magana kan sarautun bayi a ƙasar Katagum.
Isa, (2000), a cikin littafinsa mai suna Tarihin
Garin Azare; ya kawo yadda aka kafa garin Azare da kuma masarautar Katagum.
Sannan ya kawo jerin sarakunan Azare da Unguwowin da suke Azare, da yanayin
garin jiya da yau. Daga ƙarshe, sai ya kawo ma’aikatun hukuma da
suke ƙasar Azare. Wannan aiki yana da alaƙa ta kusa da nawa aikin, domin ya gutsuro wasu abubuwan da
binciken ya buƙata. Bambancin aikin da wannan shi ne,
yana magana a kan Azare ƙasar ne kawai, shi kuma wannan aikin
yana magana a kan Sarautun bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
Waya, (2000), A cikin rubtunta mai
taken Kano da Masautarta Jiya da Yau,
ta kasa littafin zuwa babi-babi har biyar. Babi na ɗaya ta yi bayanin wanzuwar mutanen Kano
da kafuwar masarauta a Kano. Wato ta bi tarihin Kano sosai. A babi na biyu
kuma, ta yi bayanin Masarautun Kano da tsarinsu. Haka ta kuma taɓo tarihin Fulani a tsarin Masarautar
Kano; sai ta waiwayi wasu Sarautun da suke fadar Kano, kamar sarautar Uwar Soro
da ta bayi da sauransu. Daga ƙarshe kuma ta kawo wasu al’adun da ake
aiwatarwa. Wannan littafi yana da matuƙar muhimmanci ga wannan bincike. kuma yana
da ɗan alaƙa da wannan aikin wajen da aka taɓo tsarin sarautu da sauran muƙaman da suke fada. Sai dai, shi wannan littafi yana magana
ne a kan Kano da masarautarta a da da yanzu. Wannan bincike kuma yana magana ne
a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum.
Sami, (2004), A cikin littafinsa mai
suna: Hausa
Traditional Titles; ya yi nazarin irin bambance-bambancen da ake samu a
tsakanin masarautun ƙasar Hausa ta fuskar sunayen sarautu,
ya kuma fito da sarautun bayi da na ‘ya’yan sarauta da na sana’o’i a fili.
Wannan aiki yana da alaƙa makusanciya da wannan aikin, domin ya
gutsuro wasu daga cikin ire-iren sarautun gargajiya. Bambamcin aikin da wannan
shi ne, yana magana a kan sarautun ƙasar Hausa, shi kuma wannan aikin yana
magana a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
Sale, (2004), Ya rubuta littafi mai
suna: Bicentenary of The Sokoto Caliphate
1804- 2004 (Jawabin Cika Shekaru Metan da Kafa Daular Usmaniyya). A cikin
littafin an nuna bayanin mai martaba Sarkin Katagum lokacin da yake ziyarar ƙasarsa, an kuma karanto tarihin ƙasar da manya- manya sarakunanta da irin gwargwarmaya da
suka sha a zamanin baya. Wannan aikin ya taimaka wa wannan aikin ainun, domin
ana magana ne a kan ƙasar Katagum da wasu sarautun ƙasar.
Khalil, (2006), A cikin littafinsa mai
suna: Bayi a gidan da Dabo (Tarihin
Shamakin Kano Inuwa Ɗan Sarkin Zage Da sauran Manyan Bayin
Sarki). A cikin littafin ya kawo tarihin Sarakunan Fulani da kuma, bayanin
bauta a Musulunci. Sannan ya kawo bayanin bayin sarki, tarihin manyan bayin
sarki da ayyukansu. Daga ƙarshe ya yi bayanin Maikano Zagi da
Shamaki da Ɗanrimi da Sallama. Haka ya ci gaba da
kawo bayanai masu gamsarwa; wanda duk sauran bayani ne a kan taƙaitaccen tarihin manya Bayin sarki, bayan Sarkin Kano Sunusi
ya dawo da sarautun a shekarar 1959. Da tarihin Shamakin Kano Inuwa Ɗan Sarkin Zage Maidoki, da Ɗabi’u da halayen shamakin Kano daga ƙarshe kuma ya kawo bayanin bayi a gidan Dabo. Wannan aikin
ya yi matuƙar taimakawa wannan aikin, domin suna
da alaƙa ta ƙud da ƙud kawai abin da ya bambanta da wannan
shi ne farfajiyar da kuma wadda ake maganar a kansa.
Hussaini, (2008), Marubucin ya yi
rubutunsa a littafi mai suna: Gwarzayen
Masarautar Kano, wanda ya raba littafin zuwa babi-babi har babi goma sha
biyu. Kowane babi yana ɗauki da sarauta biyar. Misalin babin
farko ya yi bayanin Wazirin Kano da Galadiman Kano da Madakin Kano da Wamban
Kano da Walin Kano. Kowane yakan ɗauko tarihin sarautar daga lokacin da
ta fara har zuwa lokacin da aka rubuta littafin. Da kuma yadda sarautar ta samu
asali. Misali, aron sarautar aka yi daga wata masarautar ko kuma daga nan aka
fara ta, duk marubucin sai da ya yi bayani. Wannan aikin yana da alaƙa da nawa domin ya taɓo wasu daga cikin sarautun da aikin
yake son yin bincike a kai, sai dai ta yadda aikin namu ya samu bambanci; shi
ne, shi yana maganar gwarzayen Masarautar Kano ne ni kuma ina magana ne a kan
Sarautar Bayi a ƙasar Katagum. Wannan shi ya ba da
hujjar ci gaba da wannan binciken.
Torankawa, (2008), a cikin rubutunsa
mai suna Kyakkyawar Safiya: Tarihi Da
Rayuwar Maigirma Sarkin Kabin Yabo Alhaji (Dr.) Muhammadu Maiturare Na II
ya kawo masarautar Yabo da tarihin garin Yabo da kafuwarsa, ya kuma kawo
ma’anar sarauta da sarakunan Yabo tare da sauran sarakunan ƙasar Yabo. Wannan aikin yana da alaƙa da nawa domin yana magana a kan masarauta ne kawai, abin
da ya bambanta wannan aiki da wannan aiki shi ne, yana magana kan tarihin
masarauta gaba ɗaya shi kuma wannan aikin a kan
sarautun bayi a ƙasar Katagum ya taƙaita.
Wadata, (2009), a cikin rubutunsa mai
suna Tarihin Kafuwar Masarautar Katagum,
ya bi tarihin ƙasar tun daga farko har zuwa yau. Ya
kuma kawo tarihin daular Usmaniyya da asalin mutanen Katagum da gwagwarmayar
rayuwar Malam Ibrahim Zaki; da kuma sarakunan Katagum bayan Ibrahim Zaki. Da yaƙe-yaƙen masarautar da sarautun da sarakunan
suka ƙirƙira. Wannan littafi suna da ɗan alaƙa ta kusa da wannan aikin, domin yana bayyana tarihin
masarautar Katagum ne. Wannan aikin shi ma ana aiwatar da shi ne a masarautar.
Bambanci na da shi kawai shi tarihin masarautar ya ɗauka wannan aikin shi kuma an gina shi
ne a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum.
Zuru, (2011), a cikin littafinsa mai suna Bayanin
Sarautun Gargajiya Na Fada; ya yi bayani akan abin da ake nufi da sarki da
sarauta, da kuma me ake nufi da fada, da yadda tsarin ɗiyan fada suke da tsarin dogarai. Sai
ya duba yadda ake hawan Sallah da hawan daushe, da yadda ake yin su. Daga ƙarshe sai ya kawo sarautun da ake samu a ƙasar Hausa da ayyukansa a fadodin ƙasar. Wannan aiki yana da alaƙa makusanciya da nawa aikin, domin ya gutsuro wasu daga
cikin ire-iren sarautun gargajiya da wannan aiki yake bayani a kansu. Bambancin
aikin da wannan shi ne, yana magana a kan sarautun ƙasar Hausa ne, shi kuma wannan aikin yana magana a kan
sarautun bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
Azare, (2012), a cikin littafinsa mai
suna Central Primary School, Azare: The
Premier School In Katagum Emirate; ya kawo bayani game da yanayin ƙasar Katagum, da kuma yadda aka kafa masarautar Katagum, da
yadda makaratun boko a masarautar Katagum. Sai ya duba yadda aka kafa
makarantar Central Primary School da tarihin ta. Wannan aiki yana da alaƙa makusanciya da nawa aikin, domin ya gutsuro wani abu da ya
shafi masarautar Katagum. Bambancin aikin da wannan shi ne, yana magana a kan tarihin
masarauta, shi kuma wannan aikin yana magana a kan sarautu bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
Aliyu, (2013), a cikin littafinsa mai suna Masarautar
Katagum da kewaye; Ya kawo tarihin Malam Zaki Da sarakunan ƙasar Katagum, sannan ya kawo me ake nufi da sarki da
sarauta, da kuma me ake nufi da fada, da yadda tsarin Hakiman Katagum suke da
yadda ake naɗa su. Ya kawo sarautun ɗiyan fada da yadda suke da tsarin
dogarai. Daga ƙarshe sai ya kawo yadda ƙasar Katagum take. Wannan aiki yana da alaƙa makusanciya da nawa aikin, domin ya gutsuro wasu daga
cikin ire-iren sarautun gargajiya da muke da su, kuma farfajiya ɗaya ne da wannana bincike. Bambancin
binciken da wannan shi ne, yana magana a kan Masarautar Katagum da Kewaye ne,
shi kuma wannan aikin yana magana a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
Barnoma, (2013), a cikin littafinsa mai
suna Gaɗau In Brief, Katagum Emirate: Itas/Gaɗau Local Government Area, Bauchi State; ya kawo yanayin ƙasar Itas/Gaɗau, da kuma wajen da Turawa suka zauna,
daga na sai ya kawo jeren sarakunan ƙasar Itas. Sai ya duba masarautar
Katagum yadda take jiya da yau. Daga ƙarshe sai ya kawo sarakunan masarautar.
Wannan aiki yana da alaƙa makusanciya da nawa aikin, domin ya
taɓo maganar masarautar Katagum, bambancin aikin da wannan shi
ne, yana magana a kan Msarautar Katagum da kuma ƙasar Itas/Gaɗau, shi kuma wannan aikin yana magana a
kan sarautu bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
Sale, (2016), a cikin littafinsa mai
suna Tarihin Asalin Sarautar Waziri A
Katagum; ya kawo tarihin asalin sarautar Waziri, da kuma salsalan Justice
Muhammad Dahiru Sale dangantakarsa da gidan Wazircin Katagum tare da salsalar
halifancin gidan Wali Ɗanmasani. Sai ya duba dangantakar
Dahiru Saleh da gidan sarautar Katagum. Daga bisani ya duba salsalar Halifancin
gidan Wali Ɗanmasani; daga ƙarshe sai ya kawo dangantakar gidan Gwani Muhammadu da fadar
Shehun Borno Alkanemi. Wannan aiki yana da alaƙa makusanciya da nawa aikin, domin ya taɓo wata sarautar daga masarautar Katagum
wato, Waziri. Bambancin aikin da wannan shi ne, yana magana a kan Tarihin
asalin sarautar Waziri a Katagum, shi kuma wannan aikin yana magana a kan
sarautu bayi a ƙasar Katagum ne kawai.
2.5 Hujjar ci Gaba da Bincike
Masu iya magana ke cewa, ‘Sassabe
mafarin aiki’. Haka abin yake a fagen rayuwa. Duk wani aiki dole ya kasance
yana da alƙibla, don haka, babu wani aiki da zai
kasance ingantacce face yana da cikkakiyar hujjar yin shi. Akwai buƙatar a samu dalilin bincike kan sarautun bayi, to amma
cikakken bayani zai zo a nan gaba, musamman idan aka yi la’akari da mafi yawan
ayyukan da suka gabata sun fi mayar da hankali kan tasirin al’adun Hausawa da
tarihin ƙasar da bayani a kan sarauta, amma ba
kan sarautun bayi ba, musamman a ƙasar Katagum. Don haka, akwai hujjoji
da dama da suka sa manazarci yin wannan bincike kamar haka:
Fito
da ƙasar Katagum fili don a san tarihinta
da irin tsarin sarautunta. Wata hujjar gudanar da wannan bincike shi ne, a
tsakanin sarautun gama gari da na ’Ya’yan sarki da na bayi sun cuɗanya ta yadda in ba an yi nazari an
fito da su dalla-dalla ba, ba za a iya bambance su ba. Duk irin nazari da
bincike da aka yi a Jami’o’i da manyan makarantu, ba a ci karo da wani aiki da
aka yi a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum ba, musamman abin da ya
shafi sarautunsu, hakan ya ba ni ƙarfin guiwa ƙwarai da gaske na aiwatar da wannan aiki.
2.6 Naɗewa
Wannan babi da ya gabata ya ƙunshi muhimman abubuwa da dama, kamar shimfiɗar gabatar da babin mai ɗauke da bitar ayyukan da suka gabata
wanda ya shafi littatafai da kundayen digiri na uku da na biyu da na farko da
kuma maƙalu. Daga ƙarshe kuma binciken ya duba abun da ya ba shi damar ci gaba
da bincike. Ta la’akari da aka yi nazarin ko bitar ayyukan da suka gabata ya
tabbatar wa da binciken damar ci gaba da yin aikin, domin ba a samu wani aiki
wanda suka yi dai dai ba ko canjaras da wannan bincike ba. Don haka, nazarin
zai ginu a kan sarautun bayi a ƙasar Katagum.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.