A wannan takarda an yi sharhi game da sááyèn tsoron cutarwa a wasu al’adun Hausawa. Ta haka ne aka yi bayani dangane da sááyè da bori da cuta wajen Bahaushe tare da kawo misalan sááyè a mahangar ‘yanbori da kuma sááyèn tsoro a tsarin zamantakewar Hausawa ta yau da kullum.
Sááyèn Tsoron Cutarwa A Al’adun Hausawa
Dr. Nura Lawal
Department of Nigerian Languages
Bayero University, Kano
And
Dr. Yakubu Aliyu Gobir
Department of Nigerian Languages
Usmanu Danfodiyo University, Sokoto
08035605024
Tsakure
A wannan takarda an
yi magana ne dangane sááyè a mahangar bori. Daga cikin abubuwan da aka yi
tsokaci a kansu akwai; sááyè da bori, sannan kuma aka yi magana dangane da sááyèn
tsoro a mahangar ‘yanbori da kuma sááyèn tsoro na wasu cututtuka a mahangar
Hausawa. Haka kuma, a wannan takarda an yi
amfani da ra’in
Brown da Levinson
(1987)
mai suna Ra’in Ladabin Zance[1].
Wannan ra’i, da kuma ayyukan da suka biyo bayansa, sun tabbatar da sááyè
muhimmin ɓangare a cikin
al’adun al’umma, wato ta fannin cuɗanya domin
nuna ladabi da ɗa’a da kunya
da nisanta da kuma dangantaka. Har ila yau, waɗannan abubuwa (ladabi da ɗa’a da kunya) sanannu ne a al’adu da kuma
tunanin kowace al’umma. Hakan ta sa sááyè yake taka muhimmiyar rawa wajen cuɗanya tare da ƙoƙarin
inganta da kare mutuncin mutane. Wannan ra’i ya dace da yadda al’ada take
tafiya tare da hikimomin amfani da matanonin sááyè wajen cuɗanya da kuma aiwatar da wasu al’adunsu. Har
wa yau, an yi la’akari da wasu muhimman matakai na wannan ra’i da suka haɗa
da: ma’ana da asali da rukunin al’ada da kuma yanayi ko lakacin yin al’adar. Haka kuma, a wannan takarda, an lura cewa, yin sááyè a wannan siga yakan ƙara cusa aƙida da kuma yin imani da
wasu abubuwa.
A wannan takarda an gano, cewa wannan al’ada ta sááyèn tsoro, wasu Hausawa suna
amfani da ita a matsayin rigafi. Hakazalika, sááyèn tsoro, musamman a wajen
‘yanbori, yakan taimaka masu wajen samar da magunguna da kuma kyakkyawar alaƙa
da aljanu a yanayin aiwatar da ayyukansu na bori.
Muhimman
Kalmomi: sááyè,
bori, tsoro, cuta
1.0 Gabatarawa
Sááyè na ɗaya daga
cikin al’adun Huasawa masu cusa aƙida da
kuma inganta tarbiyya a tsakanin al’umma. Manasa da manazarta sun gudanar
bincike daban-daban, musamman a kan abin da ya shafi sááyè a bori da kuma
cututtuka. Daga cikin su akawi: Salim
(1978) da Bunza (1990, 2006) da Fermabdez
(2006) da Guo (2010) da
Gobir (2012) da Yahaya (2012, 2013) da Kuta
(2014) da Pour (2016) da Rushida (2016) da Rawso da (2018)
da sauransu, sun gudanar da bincike
dangane da sááyè da bori da cututtuka da magunguna, amma, waɗannan ayyuka ba su nazarin sááyè ba a
matsayin rigakafi ko tsoro ba. wannan dalili ya sa aka ga akwai buƙatar a cike wannan giɓi. Sááyè yana nufi ƙin
fadar wani abu da sunansa na asali, a maimakon haka sai a yi amfani da wata
kalma ko kalmomi waɗanda al’adar al’umma ta aminta da su da za su
iya bayyana wancan abin domin tsoro ko cusa aƙida ko
kyautata tarbiyyar al’umma (Lawal, 2019). Amma, Salim (1978:92) ya bayyana sááyè
shi ne ƙin kiran abu da sunnansa, ta hanyar sauwa, a
yi amfani da wasu kalmomi da suke da kusan ma’ana ɗaya da
shi, amma kuma aka ɗauka cewa su waɗannan
kalmomi an yarda da amfani da su a wannan waje. Shi kuma, Bori ba addini ba ne,
wata hidima ce da wasu ‘yan tsiraru ke yi wa iskoki tsakanin ƙarya
da gaskiya, har abin ya bi jikinsu da hankalinsu suka ɗabi’antu
da ɗabi’aɗaya da ake
iya rarrbe su da sauran wasu ba su ba (Bunza, 2016:37). Cutu tana nufin rauni
ko raɗaɗi tare da
wahala da mutum kan gamu da su a sanadiyar gazawar wata halitta a jiki ko kuma
damuwa a zuci (Adamu, 1998:35). Wannan takarda
ta yi sharhi ne a kan sááyèn tsoro, musamman wanda ya shafi ‘yanbori da wasu
cututtuka a al’adun Hausawa.
1.1 Hanyoyin Gudanar da Bincike
A
wannan bincike an yi amfani da hanyoyi guda biyu wajen tattaro bayanai da kuma
matanonin sayen ‘yan bori. Waɗannan hanyoyi su ne; Ginshiƙan hanyoyi da kuma sauran
hanyoyi. Gishiƙan
hanyoyi su ne tattaunawa da ‘yan bori kai-tsaye da kuma ziyartar wasu wuraren
gudanar da bori ko bikin ‘yan bori ko a yayin bayar ko samar da magana. Hanyar lura
ta kai-tsaye (obserɓation) a wannan bincike an yi amfani da hanyar nazari ta lura kai-tsaye domin
kauce wa zato ko shakku ko shaci-faɗi a kan sayen ‘yan bori. Sannan kuma an
tattauna da wasu masana harkokin tsafe-tsafen al’adu a wasu sana’o’in Hausawa,
kamar abin da ya shafi maita da noma. Sauran hanyoyi kuwa su ne bitar ko
nazartar wasu ayyukan magabata, kamar littattafai da maƙalau da kuma
kundayen bincike. Haka kuma,
an tattauna da wasu masana da manazarta, musamman masu bibiyar al’adun Hausawa
da suka danganci bori.
2.0 Sááyèn
Tsoro a Mahangar ‘Yanbori da Matsafa
Ma’ana: Bori wata
dabarar warkarwa ce da bokaye suka yi fice da ita. Da Musulunci ya bayyana a ƙasar
Hausa ya tarar da ‘yan bori ne jagororin al’umma. Da aka rinjaye su, suka miƙa
wuya karkace. Kasancewarsu cikin summa kafaru summa amanu sai bori da
Musulunci suka cakuɗe wuri ɗaya Musuluncin, sai bori ya koma barbarar
yanyawa. Taho-mu-gaman aƙidojin
addinin Musulunci da aƙidojin bori ya sa da
wuya a tantance kama da wane ba wane ba ne. Bori ba addini ba ne, wata hidima
ce da wasu ‘yan tsiraru ke yi wa iskoki tsakanin ƙarya da
gaskiya, har abin ya bi jikinsu da hankalinsu suka ɗabi’antu da ɗabi’aɗaya
da ake iya rarrabe su da sauran wasu ba su ba (Bunza, 2016:37).
Tsafi yana nufin bin
wasu hanyoyi na gargajiya musamman yi wa iskoki hidima da yanka da bauta domin
biyan wata buƙata ko samun wani amfani ko tunkuɗe wata cuta. Hidima a nan, tana nufin yi musu
wasu ayyuka ko taimaka musu da abinci ko wasu abubuwa (Bunza, 2006:35). Shi
kuma, Gobir (2013:370) yana ganin cewa ‘yanbori suna cikin nau’i na bokaye a ƙasar
Hausa, domin duk wani ƙasurgumin boka daga
bori ya fara. ‘Yanbori su suka fi hulɗa
da Iskoki, musamman miyagu masu haddasa ciwon hauka da sauran rashin lafiya.
Hanyoyin bayar da magungunansu su ne ta fuskar wasan bori da girka.
Asali/Dalili: ‘Yanbori da
Matsafa kan yi sááyèn wasu sunaye, musamman na aljanu domin girmamawa da kuma
camfi a yanayi na tsoron kar su cutar da su, ko kuma, domin neman biyan buƙata
da waɗannan aljanu da sukan
sáyà sunayensu. Da kuma dalili na nisanta kai da cutarwa da kuma dantankar
aljanun da magani da kuma waraka.
Sharhin
Rukunin Al’ada: A sakamakon waɗannan dalilai
ne ‘yanbori da matsafa kan kiyaye wannan al’ada ta sááyè. Misali, Farar aljan
suna sakaya sunanta da Dogowa. Ta lura da siffarta,
wato tana da tsawo da kwarjini a wajensu.
Haka kuma, masu
tsafin noma suna sakaya sunan Bagiro/Magiro da sááyèn Baba, sannan
masu tsafi suna yi masa kirari da ‘Bagiro ka fi ƙarfin girka
sai dai tsafi’. Saboda girmamawa da kuma irin dangantakar da ke tsakaninsu da
kuma neman biyan buƙatunsu. Har wa yau,
suna sakaya tsamiya da Gunki, a dalili yadda a da,
an mayar da tsamiya wajen yin wasu al’adu,
musmman da suke da nasaba da tsafi.
Mushe kuma, suna ɓoye sunansa da Dagui, idan za a
yi tsafi da shi, saboda neman dace da kuma lura ko tunanin cewa,
mushe shi ma yana tattare da aljanu ko iskoki ko kuma suna da butaƙa
da shi ko wani abu daga gare shi. Wannan lokaci kuma mayu da matsafa suna ganin
cewa aljanu ne ko iskoki suka shanye jinin wannan abu, shi ya sa ya zama mushe.
Haka zalika, sááyèn
sunan aljanu a wajen ‘Yanbori mafi shahara shi ne Suwa, wato ‘Yanbori
ba su ambaton yawanci sunaye da aka yi sááyèn sunan aljanu da su, saboda
tsananin girmamawa da biyayya ga aljanun sai dai su sakaya sunan da Suwa.
Suna haka ne domin kauce wa yin suɓul-da-baka,
su ambaci sunan da zai ɓata masu rai,
har ya kai ga sun yi ɓarna ko su yi
fushi da su, ta yadda idan suka buƙaci su biya
masu wata buƙata su ƙi. Saboda
haka, da zarar an ambaci suwa duk wanda ya yarda da su ya san su wane ne
ake magana a kansu.
Har ila yau, ‘yanbori
sukan yi sááyè ga wasu aljanu, musamman Musulmai, tare lura da masu sarauta ko
muƙami a cikin aljanun da suke hulɗa da su. Misali, ‘yanbori suna sakaya sunan
Ibrahim da Sarkin Rafi, sun samar da wannan sááyèn
ne ta la’akari da cewa shi Sarkin aljanu ne, musamman masu zama a rafi ko ruwa.
Sannan kuma, Usman da suke sakaya shi da Wanzami, suna sakaya shi
da wanzami ne saboda shi alƙali ne, shi
ke yi musu shari’a. Haka kuma, a yayin yin bori idan ana so a yi wa aljanu
shari’a to, mai hawa wanzami shi ake kira ya hau bori domin alƙalin
ya zo. Akwai kuma, Dikko wanda suke yi wa sááyè da Mairuga, shi
ma Sarkin Fulani ne. Sai kuma, Yakubu da suke yi wa sááyè da Sarkin
Fulani ko Harɗo.
Haka zalika, akwai
Aliyu da suke yi wa sááyè da Malam Alhaji, dalili
kuwa shi ne, shi malami ne sannan kuma, ya je aikin Haji. Haka kuma, ‘yanbori
sun yi imanin cewa kullum da shi ake yin jam’in sallar asuba a Makka. Akwai
kuma, sarki Zurƙallaini da suke sááyèn sunansa da Sarki
da Ƙaho, wanda shi ma
sarki ne. Adamu da suke yin sááyènsa da Maiwada ko almajiri
ko Namalam. Wanda shi ma almajirin Malam Alhaji ne. Sannan
akwai Ali da ake sááyènsa da Kunnau saboda fushi. Sai kuma Idris da suke sayawa
da Maigizo da Muhammadu suna saya shi da Ɗangaladima. Bello kuma, ana
saya shi da Uda su kuma, Haruna da Musa ana saya su da Nawaila.
A ɓangaren mata aljanu kuma, akwai A’isha da
suke sakayawa da Masoshiya ko Bobuwa. Saboda a
fagen bori masu wannan Iskan, idan suka
hau bori jikinsu yana yin ƙaiƙayi
ne. Maimuna da suke sayawa da Inna ta gida ko Inna Doguwa,
wanda hannunta ɗaya kuma ƙafarta
ɗaya. Wannan dalili ne
ya sa idan ta kama mutum hannunsa ɗaya ko ƙafarsa
ɗaya ko duk suke
shanyewa. Sai kuma, Fatima da suke sakayawa da Baƙar Doguwa
ita hannunta ɗaya kuma ƙafarta
ɗaya, sannan kuma, duk
mai ita idan za ta ba shi magani sai dai ya yi amfani da baƙaƙen
abubuwa kamar baƙar kaza ko baƙar akuya ko
baƙin zane. Haka kuma, akwai Asma’u da Hauwa da
Rakiya da Adama da ake sááyènsu da Barahaza, kuma an ce ‘yan gida
ɗaya ne.Yawanci aljanu
arna, suna yin sááyènsu da Masu Magani, amma Sarkin aljanu arna
suna saya shi da Ɗankawu, sai kuma Duna
na ƙarƙashin ƙasa da na ƙarƙashi ruwa.
Lokaci/Yanayi:
‘Yanbori
da matsafa kan aiwatar da wannan al’ada ne a yayin gudanar da ayyukansu
tun daga lokacin da mutum ya shiga wannan harka ta bori ko tsafi, har zuwa
lokacin da ya daina ko zuwa ƙarshen
rayuwarsa. Bahaushe a tunaninsa ya fito da wasu laƙabi da
dalilan waɗannan laƙabi
da Hausawa suke yi wa aljanu, musamman ‘Yanbori da Matsafa kamar haka:
i)
Kayehi: ‘Yanbori da masu
matsafi, su ne suka fi amfani da wannan laƙabi. Kayehi
na nufin buwayayye, mai yin aikin tafi-da-hankali da ɓatar da hankali da wayon mai sauraro ko ɗan kallo da kuma saɓa wa al’adar da aka sani ta yau da kullum.
Daga cikin dalilan da ya sa ake yi wa aljanu ko iskoki wannan laƙabi
Kayehi akwai; tashi sama, da sauri, da ƙarfinsu, da
buwayar ɗan’adam da suka yi,
da sauransu (Gobir, 2012:87).
ii)
‘Yangabsa/ ‘Yanjangarai: ‘Yanbori da
matsafa sun yi imanin cewa babban mazauni kuma babban birnin da aljanu ko
iskoki suke zaune shi ne birnin Jangarai[2],
kuma wannan birnin yana can Gabas mai nisa. Jangarai shi ne babban garin aljanu
ko iskokin duniyar nan gaba ɗaya. Dalili
wannan laƙabi na ‘Yangabas/’Yanjangarai shi ne
tsoro, wato kauce wa saɓa wa aljanun
domin kar su ƙiya wa ‘yanbori da matsafa wasu buƙatu
da suke nema a wajensu (Gobir, 2012:89).
iii)
Ƙwanƙwamai: Ana yi musu wannan
laƙabi na ƙwanƙwamai
ne saboda cikin ƙwanƙwamin ƙwaƙwalwa
suke shiga su gigita mai hankali. Sannan kuma, ana yi musu wannan sááyè na
ƙwanƙwamai, musamman waɗanda aka gada daga wajen iyaye, musamman
mahaifi (Bunza, 2012:3).
iv)
Ajiya: Wani lokaci Hausawa
sukan yi wa aljanu laƙabi da ajiya,
musamman idan suna son alaƙanta su da
wuraren da suke zama ko ake samun su (Gobir, 2012:89).
v)
Mutanen Ɓoye/Mutanen
Kogo:
A al’adu da adabin tarihin Hausawa ta fuskar riwayar bokayen ƙasar
Hausa, lokacin da Annabi Adamu (A.S) ya haifi ‘ya’ya, Allah ya nemi ya zo da su
wani wuri a gan su. Gabanin ya isa wurin ya zaɓe masu kyau mata da maza ya ɓoye cikin kogon tsamiya ko kuka, ya isa da
sauran ya nuna. Da ya dawo ya ɗauki waɗanda ya ɓoye a kogon sai ya tarar sun zama iskoki. Don
haka ake ce musu Mutanen Ɓoye ko
Mutanen Kogo (Gobir,
2012:88).
vi)
Mutantani: Saboda tarayyar da
suke yi da mutane a harkokin rayuwa ta yau da kullum duk da cewa, mutane ba sa
ganin su, amma su suna ganin mutane. An ciro sunan daga mutum ya koma mutantani,
wato kamar mutum amma ba mutum ba. Ke nan, sun yi kama da mutane amma ba mutane
ba ne. Wato kamar yadda Bahaushe yake yin mutum-mutumi ya kafe shi a tsaye
a gonarsa, don korar tsuntsaye masu yi musu
ɓarna.
vii) Masu abu: Wannan
sunan yana nuna isa ne ga iskoki a kan komai suka sa gaba za su yi, za su iya
yin shi kamar ƙyaftawar gira, yadda suke son a gan shi kai tsaye
ko nan take, wato sha yanzu magani yanzu.Wa zai iya yin wannan, ai sai masu
abu (Gobir, 2012:88).
viii)
Maleka: su kuma, waɗannan aljanu ne da ke zaune a dokar daji, ba
su shigowa gari cikin mutane (Gobir,
2012:87).
3.0 Sááyèn Wasu Cututtuka a Mahangar Camfi
Ma’ana: Cuta tana
nufin rauni da raɗaɗi tare da wahala da mutum kan gamu da su a
sanadiyyar gazawar wata halitta a jiki ko kuma damuwa a zuci (Adamu, 1998:35).
Cuta wata damuwa ce da ta shiga jikin ɗan’adam
don raunana lafiyarsa. Ko kuma ta shafi zuciyarsa ta fuskar buƙatocinsa
na jin daɗi ko ɗaukaka darajarsa da sunansa (Bunza,
1990:132).
Shi kuma, Sallau
(2000:101) ya bayyana cuta na nufin shiga cikin wani yanayi na rashin jin daɗi, ko halin da kan sa damuwa ga mai rai, ko
wani ɓangaren jiki ya sami
nakasa, ko hankali ya taɓu, wanda a
wani lokaci irin wannan yanayi ko halin da aka shiga kan yi sanadiyar mutuwa ga
wanda ya shiga irin wannan yanayin ko halin.
Asali/Dalili:
Bahaushe
ya samar da wannan al’ada ne a tunaninsa na nisanta kai
da kamuwa da cuta, a bisa imani na camfi.
Sharhi
Rukunin Al’ada: Akwai wasu cututtuka da a tunanin Bahaushe faɗar sunayen waɗannan cututtuka tsirara za su iya kama mutum
har ma su gama da shi. Wannan dalili ne ya sa da yawa daga cikin wasu
cututtukan ƙasar Hausa suna da sakayen yadda ake
fuskantar furta sunayensu da aka sani na asali. Misali, Bahaushe yakan sakaya
sunan cutar Kuturta da Zafi da kuma cutar hauka da Rashin
lafiya ko taɓin hankali
ko ciwon gamo. Haka kuma, ana sakaya Amai da harsawa
da kuma Zawayi da Gudawa. Haka zalika, akan sakaya cututtukan da
suka shafi aljanu da cuta ko ciwon Iska da sauransu.
Bahaushe kan sakaya
cutar kuturta da zafi, ta la’akari da yanayi halaye da ɗabi’u na kuturu, wato a bisa al’ada Kuturu
mutum mai zafi ta fuskar yanayi na mu’amalla da mutane, Kutura mutum ne
mai sauri fushi. A bisa imani na camfin Bahaushe idan mutum ya cika faɗar sunan cutar kuturta kai-tsááyè to, zai iya
kamuwa da wannan cuta ta kuturta. Hakan ta sa Bahaushe ya kauce wa faɗar sunan cutar kuturta tsirara.
Har ila yau, Bahaushe
yana sakaya sunan cutar hauka da rashin lafiya ko taɓin hankali,
saboda camfinsa na cewar faɗar cutar
hauka tsirara zai sa mutum ya kamu da cutar. A wannan dalili sai Bahaushe ya
lura da yanayi wanda ya kamu da cutar hauka, wato yana aikata abubuwa na rashin
hankali da tunani. Ke nan Bahaushe ya lura da cewa duk wanda ya kamu da wannan
cuta ta hauka, to hankalinsa ya taɓo, wato babu hankali ko aikata ayyuka
na hankali tare da mai wannan cuta.
Haka kuma, akwai wasu
dabbobi da ƙwari da Hausawa kan sakaya sunansu, su kira
su da wani suna, don tsoron camfinsu da ke cewa, idan ka ambaci sunansu, to za su
zo su cuta wa wanda ya faɗi sunan. Misalan waɗannan dabbobi ko ƙwari su ne: Maciji
ana saya masa sunan Igiyar ƙasa. Ita kuma kunama aka sakaya mata suna
a ce Maiƙari. Zaki a sakaya masa sunan Kare ko Manyan dawa. Kura kuma
ana kiran ta Karen daji ko Yaya ta daji. Damisa kuma a kira ta Mussar
daji, da sauransu.
Lokaci/Yanayi:
Hausawa
suna aiwatar da wannan al’ada ne tun daga haihuwa
har zuwa mutuwu. Haka kuam, har a yau, suna
aiwatar da wannan al’ada ta sááyè duk da
irin tasirin addinin Musulunci da zamananci da Bahaushe ya tasirintu da su.
4.0 Kammalawa
A wannan takarda an
yi sharhi game da sááyèn tsoron cutarwa a wasu al’adun Hausawa. Ta haka ne aka
yi bayani dangane da sááyè da bori da cuta wajen Bahaushe tare da kawo misalan sááyè
a mahangar ‘yanbori da kuma sááyèn tsoro a tsarin zamantakewar Hausawa ta yau
da kullum. Haka kuma, an lura Hausawa suna aiwatar da sááyèn tsoro ne domin
kauce wa cutarwa ko kuma domin samun biyan buƙata, musamman
daga aljanu ko iskoki a yayin gudanar da wasu al’adu na musamman. An lura yin sááyè a wannan
siga yakan kare cusa aƙida da kuma yin imani da wasu abubuwa. A wannan takarda an
gano, cewa wannan al’ada ta sááyèn tsoro wasu Hausawa suna amfani da ita a
matsayin rigafi. Hakazalika, sááyèn tsoro, musamman a wajen ‘yanbori yakan
taimaka masu wajen samar da magunguna da kuma kyakkyawar alaƙa
da aljanu a yaniyin aiwatar da ayyukansu na bori. Har yau, an gano sááyèn tsoro
wata hanya ce ta cusa ƙa’ida
da kuma tarbiyya a tsarin al’adun Hausawa, musamman a mahangar
camfi.
MANAZARTA
Brown, P. & Levinson,
S. (1987). Politeness: Some Universals in Language Usage. Cambridge: University Press.
Bunza, A.M. (1990). Hayaƙi fid da na
Kogo: Nazarin Siddabaru da sihirin Hausawa. Kundin Digiri na Biyu (M.A Thesis).
Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Kano: Jami’ar Bayero.
Bunza, A.M.(2006). Gadon Feɗe Al’ada. Lagos:Tiwal
publishers.
Fermandez, E.C. (2006). The Language
of Death: Euphemism and Conceptual Metaphorization in Victorian Obituaries. SKY
Journal of Linguistics. Vol 19.
Gobir, Y.A. (2012). Tasirin
Iskoki ga Cutuka da Magungunan Hausawa. Kundin Digiri na uku (Ph.D Thesis).
Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Sokoto: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
Gobir, Y. A. (2013). Najasa
a Mahaɗin Maganin Iska. In Harsunan Nijeriya Volume XXIII, Special Edition. Kano:
Centre for the Study of Nigerian Languages, Bayero University.
Zariya: Ahmadu Bello University
Press.
Guo, Ƙ. (2010). Cultural Difference in Chinese and English Euphemisms. In Cross-Cultural
Communication vol.6 (4). P.135-141.ISSN:1923-6700. Canadian: Academy of Oriental and
Occidental Culture. Htt://citeseerx.ist.psu.edu
Kuta, H.M. (2014).
Kwatantacin Borin Hausawa da na Gbagyi. Kundin Digiri na Biyu (M.A.Thesis).
Sashen Harsunan Afirka da Al’adu, Zariya:Jami’ar Ahmadu Bello.
Lawal,
N. (2019). Nazarin Sááyèn a Tunanin Bahaushe Jiya da Yau. Kundin Digiri na Uku
(Ph.D Thesis) Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.
Pour, B.S. (2016). A Study Of Euphemisms
From the Perspectives of Cultural Translation and Linguistics. In Translation Journal.vol.14 (4) (online)
Available at http://transtionjournal.net/journal/54euphemisms.htm
Rawson, H. (1981). A
Dictionary of Euphemisms and Other Doubletalk. New York: Crown Publishers,
Inc.
Rusdiah (2016). Code-Switching
Servers a Euphemism. In Intertional Journal of
Social Science and Research (IJSR). vol.5 (1). ISSN:2319-7064. (online) Available at www.ijsr,net
Sallau,
B.A. (2010). Wanzanci da Muhimmancinsa ga Rayuwar Hausawa. Kaduna: M.A.
Najiu Professioinal Printers.
Yahaya, N. (2012). Euphemism Expressions for Death in Hausa
Language. In Amfani, A.H. da Alhassan, B.S.Y. da Malumfashi, A.I. da Tsoho,
M.Y. da Amin, M.L. da Abdullahi, B. (Editoci). In champion of Hausa cikin Hausa
a festchrift in honour of Ɗalhatu Muhammad. Zaria: Sashen Koyar da
Harsunan Nijeriya da Afrika, Jami’ar Ahmadu Bello. Zaria: Ahmadu Bello University Press.
Yahaya, N. (2013). Sááyèn Suna a Ƙasar Hausa : Jiya da Yau Taɓarɓarewar Al’adun Hausawa. Zaria: Ahmadu Bello University Presss
Limited.
Mutanen Aka Tattuana
da su
Lamba |
Suna |
Shekar |
Matsayi |
Wuri |
Rana |
1 |
Alhaji Ali
Ya’u |
80 |
Sarkin
Borin Kano |
Gidansa a
Aisami, Cikin Birnin Kano |
02-12-2018 |
2 |
Abubakar Ɗandada |
59 |
Mai Bori |
Bakin
Kasuwa, Ɗanmusa, Ƙaramar Hukumar
Ɗanmusa, Jihar Katsina |
03-01-2019 |
3 |
Yahaya
Maye |
50 |
Sarkin Mayun Ɗanmusa |
Bakin
Kasuwa, Ɗanmusa, Ƙaramar Hukumar
Ɗanmusa, Jihar Katsina |
03-01-2019 |
4 |
Alhaji
Bawa Babban Kada |
65 |
Sarkin Noman Jihar
Katsina |
Ugunwar Babban Kada
Ƙaramar Hukumar Safana, Jihar Katsina |
04-01-2019 |
[1] Politeness Theory.
[2] Hausawa
sun yi imani cewa, Jangarai can ne babbar alƙaryar kowace irin iska da take a doron duniyar nan. Dangane
da nahiyar da wannan alƙarya ko birni
yake kuwa, ya haifar da jayayya, domin akwai hasashen daban-daban. Akwai
hasashen cewa, birnin na Kudu da ƙasar Kano,
kusa da garin da ake kira Bawda, kuma bakin ƙofar garin na Bawda, akwai wani ƙaton iccen kuka da rijiya. Wasu kuma, na hasashen cewa,
birnin na kusa da Argungu, can yammacin ƙasar
Hausa (Kabi). Wasu kuma, na da’awar cewa, sunan wannan birni sunansa Ƙwanƙwambilo ba
Jangarai ba, kuma yana can ƙasar Gobir ta
jihar Sakkwato da wani sashen na ƙasar Nijar.
Haka kuma, Hausawa sun yi imani cewa, ba wani bil’adama da ya taɓa zuwa
wannan birni na iskoki, inda suke gudanar da harkokinsu na yau da kullum, kamar
yadda mutane ke yi. Duk abubuwan da mutane suke da su, aljannu ma suna da su a
can, kamar kasuwa da masallatai da sarakunan mulki da sauran al’amuran al’ada.
Haka kuma, a cikin wannan birni akwai zauruka goma sha biyu (12) kuma kowane
zaure yana cike da aljannu fiye da dubu biyar da ɗari
biyu da sittin(5260) (Gobir, 2012: 126-128).
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.