Wannan takarda na ɗauke da nazarin waƙar Sarkin Tudun Falale ta Sa’idu Faru. An yi amfani da Mazahabar Markisanci wajen wannan nazari.
Nazarin
Waƙar
Sarkin Tudun Falale Ta Sa’idu Faru Duba Cikin Mazahabar Markisanci
Sa’adu
Malam Auwal
Gabatarwa
Wannan aiki ne da ya shafi tarken waƙar baka ta Sa’idu Faru da ya yi wa ‘Sarkin Tudun Falale’
kwatanci/duba ga mazahabar Markisanci. Aikin ƙunshe yake da bayani kan tushen mazahabar, sassan nazarinta,
yaɗuwarta wurare daban-daban. Uwa-uba kuma an fito da manufofin
wannan mazahaba daki-daki an danganta su da abubuwan (maganganun) da ke cikin
waƙar Sarkin Tudun Falale, tare da taƙaitaccen fashin-baki kan wasu ɗaiɗaikun
misali, kamar yadda za a ga idan an shiga cikin aikin.
Tushe
Mazahabar Markisanci
Mazahabar Markisanci ta samo asali ne
daga tunanin wani Bajamushe mai rajin neman sauyi a sha’anin tattalin arziki da
zamantakewar al’umma da kuma siyasar duniya wato Karl Herreich Marɗ (1818-1883). Shi dai mafalsafi ne kuma masanin tattalin arziƙin ƙasashe na ƙarni na 19. Ya fito da wannan aƙidar ne a cikin wani littafinsa mai suna, The German Ideology
(1845). Ya kuma haɗu da wani Bafaranshe Freidrich Engels (1820-1895) a Paris a
shekarar 1844 da suka haɗa ra’ayoyinsu ga fito da matakan ko sharuɗan
Kwamisanci (da suka koma na Markisanci daga baya) wanda wannan ya samar da ƙungiyar ta duniya, kamar yadda suka rattaɓa
a cikin littafinsu mai suna, Communist Manifesto (1844). A cikinsa ne suka
tattauna kan yadda gwagwarmayar neman matsayi ko muƙami a cikin al’umma ke sanya rikici wanda idan ya ɗore
to sai a sami yin sauyi ga shugabancin al’umma. Daga nan sai talakawa su koma
su ke shugabanci ta hanyar kafa gwamnatin kowa da kowa (sake-ba-ƙaidi), da kame sufiri da hanyoyin samar da kayayyakin rayuwa
da aikin ƙwadago da
sauransu. Wannan ne ya bada ra’ayin da ke magana kan tattalin arziƙi da zamantakewa da shugabanci (siyasa) da tarihin al’umma da
kuma adabinta da ake kira da Markisanci (Dobie, 2009:87).
Duk da cewa aƙidar Markisanci ba ta ra’ayin adabi ba ce kawai da farko,
amma manufofin wasu ƙungiyoyinta an ɗora
su kan adabi. saboda haka, an sami wasu ƙungiyoyi
na matarkan adabi da suka fara amfani da hakan a Rasha a ƙarƙashin Joseph
Starlin, da suka nuna cewa Markisanci na samar da sababbin hanyoyi na fahimtar
adabi (Dobie 2009:87).
Haka kuma, a cikin littafinsa da ya
wallafa mai suna, Das Kapital (1867), Karl Marɗ
ya nuna cewa ana auna tarihi ne ta la’akari da yanayin tattalin arziki da irin
mallakar da mutane suke ciki-wato kamar yadda Ɗangambo (2008:2) dai ya nuna cewa adabi hoton rayuwa ne ko
madubi ne na haskaka rayuwar al’umma ta hanyar adabinta (Reflection) da irin
duniyar adabin.
Sassan
Nazari Na Mazahabar Markisanci
Mazahabar Markisanci ta tarken adabi
na lura da wasu muhimman sassan nazari guda huɗu
da suka ƙunshi irin halayen
rayuwar al’ummar kamar haka:
A) Ƙarfin tattalin arziƙin
al’umma (Economic Power) misali, kamar a littafin Kulɓa
Na Ɓarna ko Budurwar Zuciya, inda
Attajirai suke cin zarafin ‘yanmata, ‘ya’yan talakawa kuma su zauna lafiya.
B)
Rikicin neman matsayi a al’umma (class struggle)
Misali,
kamar a Kukan Kurciya, inda ake haɗuwa
(meeting) a je can; a je nan, a ƙulla
wannan a ƙulla wancan duk
don a samu mulki.
C)
Abubuwa na zahiri da na ɓoye
(na lahira) material and spiritual life).
Misali,
kamar a Ruwan Bagaja ko Iliya Ɗan
Maiƙarfi, inda ake bayyana abubuwa na haɗari
da na mamaki. Wasu sukan zama na zahiri wasu ko na ɓoye
(aljannu, mala’iku ko mutane masu ban mamaki).
D) Aikin
Fusaha da adabi da aƙidoji (Art,
Literature and Ideology)
Misali,
kamar a littafin wasan kwaikwayo na wasan Wasan Marafa, inda aka yi ta kawo
abubuwan da suka shafi kiwon lafiya.
Yaɗuwar
Mazahabar Markisanci
Mazahabar Markisanci ta samo sunanta
ne daga wanda ya ƙirƙiro tunanin ko aƙidar,
shi ne Karl Henriech Marɗ (1818-1883) kuma an ƙirƙiro ta ne a
shekarar 1845.
Waɗanda
suka ƙirƙiro ta su ne shugabanta na farko Karl Henriech Marɗ da abokinsa Fredrich Engels da George Lucaks da Lous
Althusser da Anthonio Gramsci da Joseph Stalin (Macey, 1965:240).
Wannan mazahaba ta yaɗu
daga Jamus zuwa Ingila a ƙarƙashin Reymond William da Terry Eagleton (Klarer, 2004:251).
Ta isa Amurka ta hanyar Lentrichia da Fredrich Jamerson da Marɗ Hockeimer. Ta isa Frankfurt ta hannun Theordo Adorno da
Harbert Mercuse. Sannan ta yaɗu zuwa wasu ƙasashen duniya bayan yaƙin
duniya na biyu, musamman lokacin da wasu al’ummomi ke da’awar sauyi a ƙasashensu ta hanyar adabinsu.
Manufofin
Mazahabar Markisanci
Wasu
daga cikin manufofin wannan mazahaba su ne:
1.
Tana duba sha’anin wasu rukunonin jama’a da ake danne su ko
ake ware su ko ake ɗora masu wani nauyin da bai dace ba, kamar Wariyar Launin
Fata, ko Tauye ‘Yancin Mata ko Mulkin Mallaka ko Halin Baƙar Fatar Amurka ko Ƙyamar
‘Yan Luwaɗu da ‘Yan Madigo da sauransu.
A
nan, sai dai a fito da rukunonin jama’a da ake danne su ko ake ware su idan aka
kwatanta da abubuwan da ke cikin waƙar
‘Sarkin Tudun Falale’ ta Sa’idu Faru. Ga misalin hakan daga cikin waƙar:
“Zaki mai zama ga hilin
Allah ga shi ga hili,
To wak ka san ya far
mashi,
Kafin maza su shirya
Mamman na Ali ya shirya,
Sun yi ɓaɓɓakar
dutsi,
Sun yi gyangyaɗar
dutsi,
Sun san ba su iya miƙai hannuwansu sun gaza,
Na Abdu ko da ƙarfin Allah kana shiga gidan”.
A
nan ana bayyana yadda masu mulki suke nuna ƙarfa-ƙarfa wajen mulki ko a ƙi
ko a so, sai sun yi abin da ransu yake so.
2.
Tana gano sababbin hanyoyin fahimtar dangantaka tsakanin
tattalin arziki da adabi da dukkan abubuwan da al’ada take samarwa.
A
nan kuma za a zaƙulo wasu wurare da
suke da alaƙa da wannan ƙauli wato dangantakar tattalin arziƙi tsakanin adabi da dukkan abubuwan da al’ada ta ƙunsa. Ga misali daga cikin waƙar, inda Sa’idu Faru yake cewa:
“Mai fada ɗan
Iyya,
Ga Sarkin kiɗanku
ya daka
Na zo a ba mu doki wani
suntube abin sukwa”.
A nan idan muka lura, kiɗa
da doki na sukwa da aka ambata a cikin wannan waƙa dukkansu abubuwa ne da suka shafi al’ada.
Sai
kuma inda yake cewa:
“Duk Sarkin da ka ga yai ɗinkin
dagumi da karhuna
Indai ana ‘kiɗan
tauri’ yaj jiya shiga yakai,
Duk sarkin da ka sayo fata
ka gani cikin gardawa suna ta gardama,
In ana rawar dunu yaj
jiya shiga yakai.
In ya ga an yi damun
garin da za a ba su su sha,
Shi ka fara cewa “bari in
jiya akwai suga”.
A cikin waɗannan baitoci an yi
maganar ‘ɗinkin dagumi da karuna’ (tufafin Hausawa), kiɗan
tauri da dunu (kaɗe-kaɗen Hausawa) da kuma damun fura (abincin Hausawa) kai tsaye
dukkansu abubuwa ne da suka shafi al’ada, kuma sun bayyana a cikin wannan adabi
(waƙa).
3.
Tana duba rikice-rikice na neman iko da na matsayi a cikin
al’umma tare da tantance al’umma da tarihinta, musamman tarihin wasu abubuwa da
suka shafi matsayi a cikinta
Kasancewar
wannan waƙar baka ce ta
sarauta, wato an yi waƙar ne a wani
basarake (Sarkin Tudun Falale) don haka ba za a rasa wasu ‘yan rikice-rikice ba
yayin da zai hau ko yake kan mulki. Ga dai wasu baitoci daga cikin waƙar:
Inda
Sa’idu Farun yake cewa:
“Macijiya da Kunkuru,
Shawara guda sukai,
Da Bushiya da Beguwa,
Shawara guda sukai,
Da Kurciya da Hasbiya,
Shawara guda sukai,
Zoloƙuwa da Tinjimi
Shawara guda sukai
Duk babu wanda yazo Haji
babu mai nufar zuwa”.
A
nan ana fito da yadda magada suke rarrabuwa tawaga-tawaga don neman mulki.
Sai
kuma inda yake cewa:
“Mai dama ya yi tunanin a
naɗa shi mai garin Tudu,
Ya zo ina kiɗan
Sarki,
Kai Hakimin Sarki duniya
garai take,
Duk abin da ya amsa can
ka ce ya sayi kuɗe”.
A
nan kuma ana yin habaici ne ga waɗanda
suke yin rikicin neman mulki tare da sarki.
Sai
kuma inda yake cewa:
“Ɗan aruguma ya faffaɗa
maka Muhammadu,
Ko wurin Uwaye mata kuna
ya tsattsere,
Ɗan
marar abin wuya,
Ɗan
karuwa duk ɓaci kaj jiya da kai muke’.
A
nan ma ana zagin wani abokin hamayya ne cikin waɗanda
aka ɗan taɓa rikici da su wajen gwagwarmayar neman mulki.
4.
Tana bayyana irin rikicin tattalin arziki da na mulki da
zamantakewar al’umma tsakanin masu mulki da waɗana
ake mulka (Talakawa), tare da la’akari da yadda adabi ke fito da rayuwar
al’umma ta gwagwarmayar neman matsayi da riƙe
shi a tsakanin rukunonin jama’a a cikin al’umma.
A
nan ma za a zaƙulo wasu wuraren
da suke da alaƙa da wannan batu
daga cikin waƙar kamar haka,
inda mawaƙin yake cewa:
“Ka riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu,
Sansanin gidan mai Saje
shirinka ya yi kyau,
Sarkin Tudun Falale
gogarman Magaji Umaru Ummaru,
Ba yau ba ko mazan jiya
sun san kana da martaba”.
A
nan ana bayyana gwagwarmayar neman matsayi ne da riƙe shi a tattalin rukunonin jama’a. Wato tun kafin ya karɓi
mulki an san shi ba ƙaramin mutum ba
ne. Tana amfani da fusahar fiɗar adabi mai ƙunshe da batun aƙidoji
da fito da ma’anar shugabanci a cikin al’umma, da fito da yadda taurarin
littafi ke mu’amula a tsakaninsu ta la’akari da tattalin arziƙinsu da yadda suke neman matsayin a al’umma.
Kasancewar wannan matani na adabi da
ake nazari ba littafi ba ne, wato waƙa
ce ta baka. Babu wasu taurari da za a iya bayyanawa, sai dai a fito da inda aka
ambaci wasu mutane kamar wanda aka yi wa waƙar
da kuma wanda aka ba shi saƙo
a cikin waƙar. Misali, inda
mawaƙin yake cewa:
“Kafin maza su shirya Mamman na Ali ya shirya,
Ko da dai shirin Allah ai shirin Muhammadu,
Na zo na ishe ‘yan Sarki na zaɓi
guda”.
A nan an bayyana sunan wanda aka yi waƙar, wato ‘Mamman Na Ali’ ko ‘Muhammadu’.
Sai
kuma inda yake cewa:
“Maifada Ɗan
Iyya,
Ga Sarkin kiɗanku ya daka,
Na zo a ba mu doki wani suntuɓe
abin sukwa”.
A
nan an ambaci wani daga cikin ‘yan majalisar sarki ne.
Sai kuma inda ake ambaton sunan
sarautar shi Muhammadu, inda mawaƙin
yake cewa:
“Sarkin Tudun Falale gogarman Magaji Ummaru,
Ba yau ba ko mazan jiya sun san kana da martaba”.
Tana fito da yadda ake feɗe
matanin adabi don fayyace irin ra’ayoyin da ke cikinsa, ta hanyar tarken
matani, saboda keɓaɓɓun kalmomin tarken da jigon falsafarsa da sauransu.
A nan za a iya cewa, jigon wannan waƙa shi ne ‘yabo’ domin a cikinta ana zuga sarki nekuma ana
kambama shi. Ga wasu gunduwowi da za su tabbatar da hakan, daga cikin waƙar kamar haka:
“Ka riƙa da gaskiya
Muhammadun Muhammadu,
Ba yau ba ko mazan jiya sun san kana da martaba,
Sarkin Tudun Falale gogarman Magaji Ummaru”.
A nan mun ga yadda ake yabonsa wajen
riƙon gaskiya, har ma ake danganta shi
da magabata masu gaskiya ma’abota mulki.
Sai
kuma inda ake cewa:
“Zaki mai zama da ƙarfin
Allah ga su ga hili,
To wak ka son ya far mishi,
Kafin maza su shirya Mamman na Ali ya shirya”.
A nan ana koɗa
shi ne ta hanyar fifita jarumtakarsa a kan sauran masu neman mulki, cewa ya fi ƙarfinsu.
Sai
kuma inda ake cewa:
“Dogon sarki yana da ban sha’awa,
Ran da ak ka zo taro ya hi kyau da riguna,
Duk wanda ag gajere a aje shi gun rabon dawo”.
A nan kuma ana yaba shi ne ta hanyar
fitowa da siffarsa ƙarara kamar yadda
aka ce ce shi dogo ne.
A taƙaice dai waɗannan abubuwa da aka zaƙulo daga cikin waƙar
Sarkin Tudun Falale ta Sa’idu Faru sun yi daidai da abubuwan da wannan mazahaba
ta Markisanci take dubawa. Dukkanin manufar da aka bayyana, sai a ga akwai wasu
batutuwa masu alaƙa ko dangantaka da
su a cikin waƙar, kamar dai
yadda aka yi ta bayyana su a cikin wannan aiki.
Madogara
Gusau, S.M. (2015) Mazhabobin Ra’i Da Tarke A Adabi Da Al’adu
Na Hausa, Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero, Kano.
Sadi, S.A. (1979) “Tsokaci Kan Hanyoyin Nazarin Adabin Baka
Na Hausa”. Kano, BUK.
Zulyadaini, B. (2000). Nazarin Waƙar Baka. Gaskiya Corporation ltd, Zaria.
RATAYE
Waƙar
Sarkin Tudun Falale
Ta
Sa’idu Faru
Ka riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammad
Sansanin gidan mai Saje
Shirinka ya yi kyau
Sarkin Tudun Falale
gogarman Magaji Ummaru
Ba yau ba ko mazan jiya
sun san kana da martaba.
Ba yau ba ko mazan jiya
Sun san kana da martaba.
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu
Mai farin gidan mai Saje
shirinka ya yi kyau.
Mai fada Ɗan’iyya,
Ga Sarkin Kiɗanku
ya taka,
Mai fada Ɗan’iyya,
Ga Sarkin Kiɗanku
ya taka,
Ya zo a ba mu doki wani
sassaɓe abin sukwa
Ya zo a ba mu doki wani
sassaɓe abin sukwa.
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu
Zaki mai zama da ƙarfin Allah ga su ga hili,
To wak ka san ya far
mashi
Kafin maza su shirya
Mamman na Ali ya shirya,
Kafin maza su shirya
Mamman na Ali ya shirya,
Kada dai shirin Allah ai
ashshirin Muhammadu,
Ko da dai shirin Allah
aishiri Muhammadu.
Na zo na ishe ‘yan Sarki
naz zaɓi guda,
Komai za mu yi da shi mu
kai,
Na zo na ishe ‘yan Sarki
naz zaɓi guda,
Komai za mu yi da shi mu
kai,
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu,
Mai farin gidan Mai Saje
Shirinka ya yi kyau,
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu.
Zaki mai zama ga hilin
Allah ga shi ga hili,
To wak ka san ya far
mashi,
Kafin maza su shirya
Mamman na Ali ya shirya.
Sun dai yi ɓaɓɓakar
dutsi,
Sun yi gyangyaɗar
dutsi,
Sun ga ba su iya miƙai hannuwansu sun gaza,
Na Audu ko da ƙarfin Allah kana shiga gidan.
Sun dai yi ɓaɓɓakar
dutsi,
Sun yi gyangyaɗar
dutsi,
Sun san ba su iya miƙai hannuwansu sun gaza,
Na Audu ko da ƙarfin Allah kana shiga gidan,
Na Abdu ko da ƙarfin Allah kana shiga gidan.
Icce mai kama da ƙota,
Haka naj ji gun
Badakkare,
Icce mai kama da ƙota,
Haka naj ji gun
Badakkare,
Dogon Sarki yana da
ban-sha’awa,
Ran da akka zo taro ya hi
kyau da riguna,
Duk wanda ag gajere a aje
shi gun rabon dawo.
Dogon Sarki yana da
ban-sha’awa,
Ran da ak ka zo taro ya
hi kyau da riguna,
Duk wanda ag gajere a aje
shi gun rabon dawo.
Shi kai ma wanga dunƙule,
Shi kai ma wanga dunƙule,
Aw wurin da mata ciki,
Har tsumin gada ya kai,
An dai wurin da mata
ciki,
Har tsumin gada ya kai.
Kwato kokuwa akwai mu
raba,
Ɗan
aruguma ya faffaɗa maka Muhammadu
Ko wurin Uwaye mata kuna
ya tsattsere
Ɗan
marar abin wuya,
Ɗan
Karuwa duk ɓaci kaj jiya da kai muke,
Ɗan
Karuwa duk ɓaci kaj jiya da kai muke.
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu,
Sansanin gidan mai Saje
shirinka ya yi kyau.
Mai fada Ɗan Iyya,
Ga Sarkin kiɗanku
ya daka,
Na zo a ba mu doki wani
suntuɓe abin sukwa.
Macijiya da Kunkuru,
Shawara guda sukai
Da Bushiya da Beguwa,
Shawara guda sukai
Da Kurciya da Hasbiya,
Shawara guda sukai
Zoƙoƙuwa da Tinjimi
Shawara guda sukai
Duk babu wanda yaz zo
Haji babu mai nutar zuwa,
Duk babu wanda yaz zo
Haji babu mai nufar zuwa,
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu.
Mamman duk randa kay yi
Sarki,
Rannan da ranmu can ƙasa,
Muhammadu duk randa kay
yi tsarki,
Ran nan da ranmu can ƙasa
Mai damma ya yi tunanin a
naɗa shi mai garin Tudu,
Ya zo ina kiɗan
Sarki,
Kai Hakimin Sarki duniya
garai take,
Duk abin da ya amsa can
ka ce ya sayi kuɓe
Ka riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu
Sannu ɗan
gidan Mai Saje shirinka ya yi kyau.
Sarkin Tudun Falale
gogarman Magaji Ummaru,
Ba yau ba ko mazan jiya
sun san kana da martaba,
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu,
Sannu ɗan
gidan mai Saje shirinka ya yi kyau.
Duk sarkin da ka ga yai ɗinkin
dajumi da kar guna
In dai ana kiɗan
tauri yaj jiya shiga yakai,
Duk sarkin da ka sayo
fata ka gani cikin gardawa suna ta gardama
In ana rawar dunu yaj jiya
shiga yakai
In ya ga an yi damun
garin da za a ba su su sha
Shi ya fara cewa “bari in
jiya akwai suga”,
Ya riƙa da gaskiya Muhammadun Muhammadu,
Sansanin gidan mai Saje
shirinka ya yi kyau.
Mai Fada Ɗan Iyya
Ga Sarkin kiɗandu
ya daka
Na zo a ba ni doki wani
suntuɓe abin sukwa.
Na zo a ba mu doki wani
suntuɓu abin sukwa.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.