Kundin Binciken Neman Digirin Farko (B.A Hausa) Wanda Aka Gabatar A Sashen Harsuna Da Al’adu Jami’ar Tarayya Gusau.
Nazari Kan
Jawabin Kama Aiki Na Zaɓaɓɓun Gwamnonin Jihar Zamfara Daga Shekara Ta 2007 Zuwa 2019
(5)
NA
NASIRU HASSAN
BABI NA HUƊU
4.0 GABATARWA
YANAYIN
SALAILAN JAWABIN KAMA AIKI NA GWAMNONIN JIHAR ZAMFARA
Jawabin kama
aikin da zaɓaɓɓun Gwamnoni
ke yi, al’amari ne mai matuƙar muhimmanci
ga al’umma, domin a wannan jawabin ne zaɓaɓɓen yakan fito
da tsare-tsare da gwamnatinsa za ta sa gaba domin jin daɗin al’ummar
da zai mulka. Saboda haka wajen gabatar da jawabi irin wannan gwamnoni kan yi
amfani da salailai daban-daban domin jawo hankalin jama’a su yarda da abin da
suke faɗa ko suka ƙudurta
yi zuwa ga al’umma. Saboda haka ne ma wannan babi zai mai da hankali kan salo
da siyasa da lafuzzan yan siyasa ta yadda suke sarrafa harshe. Sai kuma nazari
kan jawabin kama aiki na zaɓaɓɓun gwamnonin
jihar Zamfara daga shekara ta 2007 zuwa ta 2019.
4.1 MA’ANAR SALO
Salo muhimmin
abu ne a rayuwar al’umma, musamman dangane da maganganun siyasa. Wannan ne ya
sa aka kawo shi a cikin wannan aiki na jawabin kama aiki na zaɓaɓɓun gwamnonin
jahar Zamfara, salo na taka muhimmiyar rawa a ɓangarorin
rayuwar ɗan – adam.
Ɗantumbishi,
(2005 da 2007) ya ce, salo na taka muhimmiyar rawa a ɓangarorin
harshe da waƙa da kuma al’ada. Saboda haka, tun da akwai
shi a harshe, kuma ya kamata a duba shi, domin fayyace muhimmancinsa a wannan
aiki na siyasa. Salo shi ne hanyar gudanarwa wato mai jawo hankali ya tara shi
gu ɗaya.
Yahaya
(2001); ya kira salo da cewa “Shi ne asirin waƙa. Waɗannan bayanai
na nuna mana cewa salo na da muhimmanci ga waƙa da kuma
magana. Salo na taka rawa a dukkan harkikin rayuwa. Wannan ne ya sa aka ga ya
dace a duba salo da alaƙarsa a siyasa. Saboda
haka ‘yan siyasa na amfani da salo ne domin isar da saƙonninsu na
siyasa.
4.2 SALO DA
SIYASA
Jawabin kama
aiki na gwamnoni wani fage ne a cikin da’irar siyasa, wanda ke zaman kansa. Duk
lokacin da masana suka zo bayani kan siyasa a ɓangaren
jawabai, yana da salo na musamman. Masana da manazarta da masu bincike kan
siyasa, na lura da jawaban ‘yan siyasa.
Salon magana
ga ‘yan siyasa na taka rawa wajen isar da saƙonni ga
jama’a. Wato dabaru na iya tsara zanttuka na jawo hankalin mutane ta yadda za
su fahimci manufar da mutum ke ɗauke da shi, domin samun goyon baya.
Yin haka ga ‘yan siyasa shi ke ba su dammar samun tafiyar da mulkinsu, ta salon
da suke ganin ya dace.
Siyasa ta ƙunshi
maganganu da lafuzza domin neman amincewar jama’a. Wannan dalili ya sa ake
samun salo na musamman wajen gudanar da wasu harkoki na siyasa, kamar wajen
kamfe. Jam’iyyun siyasa kan shirya kamfe, domin samun damar yi wa jama’a
bayanai kan manufarsu da ayyukan da suke da niyyar yi masu. Saboda haka, suke
samun lokaci na yi wa jama’a bayanai ta hanyar tallata ‘yan takararsu tare da
yin suka ga jamiyyun da suke adawa da su. Wannan ɓangare shi ne
ke nuna gogewa da basira da hikima da ‘yan takara ke da ita. Jangebe (2015).
4.2.1 SALO DA
LAFUZZAN SIYASA
Magana ta ƙunshi
fitar da sautuka ta hanyar amfani da kalmomi cikin tsari da wannan harshe ya
aminta da shi. Muhimman abubuwa sun haɗa da zaɓen kalmomin
da suka dace, da kuma amfani da su inda ya dace. A wannan lokaci mai magana shi ne wakilin jam’iyyarsa,
idan ya nuna bajinta a yi karuruwa, ko a dara a mayar da martani.
Ana buƙatar
zaɓen kalmomi waɗanda ke iya
jan hankalin mutane. A yanayin jawabi irin wannan na ba da damar yin amfani da
gaɓɓan jiki wajen
ƙara bayani kamar amfani da hannaye ko kai ko
ido da sauransu. Harshe na taka muhimmiyar rawa wajen jawabin siyasa, saboda
haka, akwai buƙatar ƙwarewa sosai
ga harshen da ake amfani da shi wajen gabatar da jawabi (Jangebe 2015).
Dole ne mai
gabatar da jawabi ya taɓɓatar ya san abin da wannan jamaa suke buƙata.
Kamar duba ɓangaren
sana’a, noma, ilimi, lafiya, hanyoyi da makamantansu, wannan shi zai jawo
hankalin mutane nan take, domin ɗan adam na son a damu da abin da ya
dame shi. Wannan ya nuna cewa dole a yi amfani da hankali domin fahimtar inda
ake, domin kar a yi tuya a manta da albasa. Duk abubuwan da ɗan siyasa zai
faɗa, idan ya
manta da buƙatar al’umma, za su ɗauke shi
sauna, kuma su ƙyamace shi.
Duk da cewa
jawabi ko lafazi ake magana a kai, a irin waɗannan wurare
sutura na da tasiri, domin ita ma na ba da saƙo dangane da
mutum. Wannan ya nuna cewa salo na da alaƙa da abubuwa
da yawa. Don wani shigar da ka yi ita za ta bashi sha’awa kafin lafazinka.
(Jangebe 2015).
4.2.2 SALO DA
SARRAFA HARSHE
Idan muka
dubi ma’anar salo za mu ga cewa mutane da yawa sun yi ta tofa albarkacin
bakinsu dangane da ma’anar salo, domin kuwa idan muna son mu fito da ire-iren
salon da muke da su a cikin magana ko a rubuce, to yana da kyau a yi ƙoƙarin
fitowa da ma’anar salo don a fahimci inda aka dosa.
Nazari ya
nuna cewa, salo shi ne hanyoyi ko dabarun isar da saƙo. Za a iya
fassara salo kamar haka, (Jangebe 2015). Salo wani abu ne da ya ƙunshi
zaɓi cikin
rubutu ko furuci. Wannan yana nufin amfani da wata kalma ko lafazi ko yanayi ko
hanya ko tunani a maimakon wani zaɓin da duk mutum ya yi wajen isar da saƙon
da yake so ya isar zai yi tasiri ga wanda ake isar da saƙon gare shi.
Salo ƙari ne na daraja a cikin rubutu ko furuci. A
bisa wannan ma’ana ana iya cewa ba lalle ba ne a sami salo cikin kowane irin
rubutu ko furuci ba.
Haka ma salo
iri- iri ne, akwai miƙaƙƙen
salo; wato salo ne kai tsaye, mai sauƙin ganewa da
isar da saƙo. Salo mai armashi mai karsashi, shi ne
salon da ya gamsar ta hanyar karsashi ko ƙaƙale
da burgewa. Raggon salo; shine mai kashe jiki kuma marar gamsarwa. Tsohon salo
da sabon salo; shi ne wanda ake amfani da tsofaffin hanyoyi ko sababbi don isar
da saƙo. Yana iya zama mai gamsarwa ko akasin haka.
Akwai salo mai sarƙaƙiya
ko mai tsauri, shi ne mai wahalar ganewa saboda tsarin saƙar manufofi
ko tsauraran kalmomi.
Nazari bai
tsaya nan ba, sai da ya sake duba salon nazari a matsayin sarrafa harshe da
dabara ta jawo hankali ta amfani da salon sarrafa harshe. Shi ya sa ake amfani
da kalmomin Larabci da Turanci da Fulatanci da sauransu domin nuna ƙwarewa
da ƙawata jawabinsa ga masu sauraro ko karantawa.
Salon adabi
shi ne adon harshe wanda ake samu cikin rubutattun waƙoƙi
ko na baka. Irin waɗannan dabaru suna faruwa cikin waƙoƙi
ko jawabi. Adon harshe kuma ya shafi azancin magana. Irin wannan ya haɗa da kirari
da ƙarangiya ko gagara-gwari da habaici da Karin
magana da sauransu (Jangebe 2015).
Dangane da waɗannan
ma’anoni a iya cewa salon sarrafa harshe hanya ce da mutum kan zaɓa wajen
sarrafa harshe cikin wani yanayi da manufa ta daban, ta yin amfani da kalmomi
masu jawo hankali tare da burgewa da kuma nuna gwanintar harshe. Don haka, za a
iya fahimtar cewa sarrafa harshe na wanzuwa ta fuskar rubutu, wato yadda mutum
zai zaɓi wasu
kalmomi na gwaninta da burgewa ta la’akari da wau kalmomi da amfani da karin
magana ko salon magana da kamantawa da kinaya da mutuntarwa da kuma kambamawa;
haka ma duk waɗannan yanayin
sarrafa harshe a cikin rubutu sukan zo da kuma adabin baka.
4.3 NAZARIN
JAWABIN KAMA AIKI NA ZAƁAƁƁEN GWAMNAN A 2007.
JAWABIN
GWAMNA MAHMUD ALIYU SHINKAFI
“Da sunan
Allah mai rahama mai jinƙai, tsira da
aminci su tabbata ga Manzon Allah Annabi Muhammad (SAW). Ina fara wannan jawabin da godiya ga Allah maɗaukakin sarki
da ya nuna mana wannan rana mai cike da tarihi, wato lokacin karɓar mulkin
Jihar nan, inda aka samu tarihin da ba’a taɓa samu ba a
siyasar ƙasar nan, inda aka samu gwamna mai barin gado
ya miƙa wa mataimakinsa mulki.
Ina ƙara
miƙa godiyata ga al’ummar jahar Zamfara da kuka
bamu goyon baya ganin mun samu nasara ta hanyar jefa mana ƙuri’unku a
jam’iyyarmu ta ANPP, inda aka zaɓi dukan ‘yan takararmu a kowane
mataki.
Ya ku masu
girma mahalarta wannan taro goyon bayan da kuka ba gwamnatin da ta gabata. Ina
fatar ku ci gaba da bani shi domin kawo ayyukan raya ƙasa da na haɓaka tattalin
arzikin wannan jiha. Zamu ci gaba da shirye-shiryen tsohuwar gwamnati ta
“Alhaji Ahmad Sani Yariman Bakura” tare da fito da wasu sababbi kamar inganta
noma duba da irin gudummuwar da yake bayarwa wajen haɓaka tattalin
arziki.
Zamu ba da
kulawa ta musamman a ɓangaren ilimi wajen gina ajijuwa da ɗakunan karatu
a firamare da sakandare. Haka ma zamu yi ƙoƙarin
gina jami’a mallakin Jiha. A ɓangaren kiwon lafiya, za mu inganta
asibitoci tare da samar da ƙwararrun
likitoci da samar da magunguna domin ba da kyakkyawar kulawa ga al’ummar wannan
jiha.
Haka kuma za
mu gyara dukan hanyoyin wannan jiha tare da gina sababbi. Haka ma za mu inganta
tare da samar da ruwan sha a karkara da birane, musamman a Gusau babban birnin
Jiha.
Mun yi tanadi
na musamman don inganta rayuwar mata da samari (matasa). Don haka, ina kira da
ku bamu goyon baya domin samun nasarar shirin.
Ina tabbatar
wa da iyayenmu sarakuna cewa; wannan gwamnati za ta yi aiki da ku, tare da karɓar shawarwarinku.
Haka ma za mu taimaka wa ‘Yan kasuwa domin inganta kasuwanci a wannan jiha.
Daga ƙarshe,
ina ƙara godewa Allah da ya nuna mana wannan
lokaci mai albarka. Haka ma ina ƙara miƙa
godiyata ga dattijan wannan jam’iyya tamu mai albarka da ɗaukacin
al’umar jihar Zamfara”.
SHARHI
Manufar
wannan jawabi shi ne, ƙulla dangantaka
tsakanin gwamna “Mahmuda Aliyu Shinkafi” da kuma al’ummar jihar Zamfara, tare
da gabatar masu shirye-shiryen da aka tanada domin su da nufin amincewarsu da
goyon bayansu zuwa ga gwamnati.
Shi dai
wannan jawabi an gabatar da shi ne a ranar 29, ga watan Mayu, 2007. Bayan karɓar rantsuwa
da gwamna “Mamuda Aliyu Shinkafi” ya yi.
TSARI
An tsara
wannan jawabi a zube kuma ya zo ne a gaɓa – gaɓa da nufin
isar da saƙon gwamnati zuwa ga al’ummar jihar Zamfara.
Saboda haka, jawabin a tsare yake, kowane batu na bin ɗan uwansa.
Wato an tsara shi daki – daki ba wai kara zube ba, wato an yi shi bisa tsari
mai kyau mai jan hankali da ba da nishaɗi ga mai sauraro.
SARRAFA
HARSHE
Sarrafa
harshe ya danganci irin yadda mai jawabi ya yi amfani da kalmomi da jimloli,
wato jerantuwarsu a wannan jawabin mai girma gwamna ya yi amfani da sauƙaƙan
kalmomi da jimloli da salale daban-daban masu sauƙin fahimta ga
kowane mai sauraro.
SALO
Abubuwan da
aka nazarta a ƙarƙashin salo
wanda kuma daga kansa ake yanke hukunci a ce salon jawabin ya ƙayatar
ya yi armashi ko kuma ragon salo ne. Wannan ya haɗa da nazarin
kalmomi da mai jawabi ya yi amfani da su wajen gina jawabin da kuma adon magana
kamar Karin magana, maganganun hikima da tsarin gina jimloli a jawabin. Jawabin
ya ƙunshi salele kamar haka:
Mai jawabin
ya fara da salon buɗewa inda ya yi yabo ga Allah da salati ga
Annabi Muhammad (SAW) inda yake cewa:
“Da sunan Allah mai
rahama mai jinƙai, Tsira da aminci
su tabbata ga Manzon Tsira Annabi Muhammad (SAW)”
SALON TUNATARWA / GODIYA
Ya yi amfani da tunatarwa ga al’ummar jiha da
ƙasa cewa ba a taɓa samun
wannan tarihi ba sai Zamfara.
“Ba a taɓa samun
wannan tarihi ba a siyasar ƙasar nan,
inda gwamna mai barin gado ya miƙa mulki ga
mataimakinsa ba”
Ya ƙara godewa
al’ummar jiha, inda ya ce.
“Ina ƙara
godewa al’ummar jihar Zamfara da kuka bamu goyon baya domin samun nasara ta
hanyar jefa mana ƙuri’unku a
Tutar Jam’iyyar ANPP”
Ya fito da ragon salo a jawabinsa inda ya ce,
“Zamu cigaba da
shirye-hiryen tsohuwar gwamnati, tare da fito da sabbi”
A nan yana nufin zasu yi ƙoƙarin
gina Jami’a mallakin jaha, da inganta samar da ruwan sha a babbar birnin Jiha,
kamar yanda tsohuwar gwamnati ta ƙudurta amma
ta kasa. Wannan ragon salo ne
SALON KIRA DA BA DA GOYON BAYA
Mai jawabin ya yi amfani da salon kira da
neman goyon baya inda ya ce:
“Ya ku masu girma
mahalarta wannan taro, goyon bayan da kuka ba gwamnatin da ta gabata, ina fatar
ku cigaba da bamu shi domin cigaba da ayyukan raya ƙasa da haɓaka tattalin
arzikin jiha”
SALON TABBATARWA
Ya tabbatar wa da al’ummar Zamfara da ɗorewa ga
ayyukan ci gaba inda ya ce:
“Zamu cigaba da
shirye-shiryen tsohuwar gwamnati, tare da fito da wasu sababbi kamar inganta
noma, hanyoyi, ruwan sha, kiyon lafiya, ilimi da sauransu.
Haka ma, ya ƙara fito da
wannan tabbaci a gaɓar ƙarshe na
jawabin inda ya tabbatar wa mata da samari da sarakuna da kuma ‘yan kasuwa:
“Mun yi tanadi na
musamman don inganta rayuwar mata da samari. Haka ma ina ƙara
tabbatarwa sarakuna cewa zamu yi aiki da su da kuma karɓar shawarwarinsu.
Haka ma zamu taimakawa ‘yan kasuwa domin ganin an inganta kasuwanci a wannan
jiha”
Idan aka dubi tsarin wannan jawabin za a ga
cewa jawabi ne da aka gabatar kai tsaye daga gwamna “Mahmuda Aliyu Shinkafi”
zuwa ga al’ummar jihar Zamfara. Jawabin ya ƙunshi gaisuwa
da godiya da jan hankali da kuma tabbaci. Kuma an yi amfani da kalmomi da suka
dace a jawabin. Haka ma Jawabin bai taɓo zantukan da suka
shafi adon harshe ba. Kamar Karin magana, habaici da sauransu. Wannan ba zai
rasa nasaba da cewa gwamnati ce ta gida ma’ana mai gida ne ya miƙa
wa yaronsa ragwamar mulki.
Daga ƙarshe ya rufe
jawabinsa da ƙara godiya ga Allah maɗaukakin Sarki
da dattijan jam’iyya da kuma al’ummar jihar Zamfara.
4.4 NAZARIN JAWABIN KAMA AIKI NA ZAƁAƁƁEN GWAMNA A 2011.
JAWABIN GWAMNA ABDUL-AZIZ YARI
ABUBAKAR
MANUFA DA TSARI
Shi wannan jawabi, jawabi ne zuwa ga al’ummar
jiahar Zamfara bayan da ya sha rantsuwar kama aiki a shekarar 2011. Wato gwamna
Abdul-Aziz Yari Abubakar. A ranar 29 ga watan Mayu, 2011 ne aka rantsar da zaɓaɓɓen gwamnan
inda ya fara da cewa:
“Ina matuƙar
godiya ga Allah maɗaukakin Sarki da kuma
godiya ga Shuwagabannin Jam’iyya, musamman jagora Alh. Ahmad Sani Yariman
Bakura, ina ƙara godewa al’ummar
Jihar Zamfara da kuka fito ƙwanku da ƙwarƙwatarku
kuka zaɓe ni a wannan
matsayi da nake kai a yau. Wannan babu ko shakka nasara ce tamu baki ɗaya. Bayan
haka, ina kira ga waɗanda suka sha ƙasa
a wannan tafiya (‘Yan adawa) da su zo mu haɗa hannu waje ɗaya domin cigaban
wannan jiha tamu baki ɗaya ta kowane fanni.
Dukaninmu Zamfarawa ne, babu abin da ya fi mana Jiharmu. Don haka, dole mu haɗa kanmu domin
ba za mu bari ‘ya’yanmu da jikokinmu su lalace kan siyasa ba”
Da wannan shimfiɗa mai aika saƙo
ya kulla dangantaka tsakanin gwamna Abdul-Aziz Yari da kuma al’ummar Jihar
Zafmara ta amfani da kafar jawabin, kuma dangantakar mai fa’ida. Wannan
dangantaka ce ta tanadar wa wannan jawabi hurumi cikin manufa ta sadarwa.
Dangane da jerantuwar jigo kuwa madosar ita ce Abdul-Aziz Yari da Al’ummar
jihar Zamfara halin da jihar Zamfara take ciki. Saboda haka, ga jerantuwar
jigon jawabin kamar haka.
a. Tabbacin
dangantakarsa a matsayin ɗan Zamfara
b. Maƙasudin
Jawabin na nuna irin yadda tattalin arzikin Jihar ya taɓarɓare.
c. Abubuwan lura
da jan hankali
d. Rashin iya
shugabanci, tattare da matsalar talauci da tsaro da almubazziranci.
JAN HANKALI DA SARRAFA HARSHE
Tsokaci cikin ma’anar wannan jawabi yana da
fa’ida, domin ta haka ne gaskiyar bayanan da suka bijiro a cikin jawabin za su
share fagen fahimtar saƙonnin da ke ƙunshe
a jawabin.
“Na yi matuƙar
nuna damuwata dangane da ayukan wasu ‘yan siyasa a jihar nan, siyasa wani tsari
ne na aikin al’umma, haka ya ja ra’ayina ga shiga siyasa, domin yi wa al’umma
aikin cigaban rayuwarsu a jiha da ƙasa baki ɗaya. Ina kuma
nuna damuwata dangane da yadda aka kwashe shekaru, duk da ɗimbin
albarkatun da Allah ya hore wa jihar nan bai amfani talakawa ba kasancewar noma
shi ne abin tinƙahonmu, amman babu
isasshen taki babu iraruwa, babu bashin da ake ba manoma domin samar da
isasshen abinci a jiha”.
Waɗannan batutuwa da suka gabata suna ɗauke da
bayanai na aiwatarwa wato jimloli masu ƙarfafawa da
mutuntawa. Da farko dai an ƙarfafa
jimlolin rashin iya mulki, ko shugabanci yana tattare da wasu ɗimbin
matsaloli. Don haka, rashin iya shugabanci yana ɗamfare da ɗimbin
matsaloli a wannan jaha.
Dangane da amfani da salo da sarrafa harshe
kuwa, ana iya ganin ƙarfin amfani da
harshe kamar yadda ya bijiro a jawabinsa, inda ya yi amfani da takaici da baƙin
ciki, sannan ya yi ƙoƙarin
canja tsarin shugabancin jihar Zamfara da siyasarta da ma tattalin arzikinta
baki ɗaya
“Za mu maida hankali
ganin an dawo da ɗaliban da suka bar makarantunsu
a sanadiyar rashin biya masu kuɗaɗen makaranta
tare da basu ilimi kyautata a faɗin jihar nan. Haka ma
za mu jawo masana’antu da masu hannu da shuni da su saka jari a wannan jiha
domin cigaban tattalin arziki a wannan jiha, Wannan gwamnati ba za ta ɗauki sakaci
da almubazziranci da dukiyar jama’a ba.
Gwamnatin da ta
gabata ta bar ɗimbin bashin biliyoyin kuɗi kama daga
na bankuna zuwa na ‘yan kwangila wanda ya kawo sanadin taɓarɓarewar
tattalin arzikin jiha.
Daga ƙarshe,
ina kira ga al’umma da ku bamu goyon baya domin fito da wannan jiha halin da
take ciki”.
Daga abin da ya gabata na jan hankali da
sarrafa harshe, jawabin ya ƙara fito da
waɗannan
abubuwa:
·
Rashin iya shugabanci
·
Matsalolin talauci da tsaro da almubazziranci
sun dabaibaye jihar Zamfara
·
Abin takaici da baƙin ciki
·
Alamurran siyasa da tattalin arziki da
zamantakewa sun dagule.
SALO
Mai jawabin ya yi amfani da salale
daban-daban.
SALON BUƊEWA
Ya yi amfani da salon buɗewa da fara
godiya ga Allah inda ya ce:
“Ina matuƙar
godiya ga Allah maɗaukakin sarki……
SALON JAN HANKALI
Ya yi amfani da salon jan hankali kamar haka
“Na yi matuƙar
damuwa dangane da ayukan wasu ‘yan siyasa a jihar nan……..
SALON KASAWA
Ya yi amfani da salon kasawa inda ya ce;
“Ina matuƙar
nuna damuwa ta kasancewar noma shi ne tinƙahonmu, amma
babu isasshen taki……
SALON TABBACI
Ya yi amfani da wannan salo na tabbaci inda
ya ce;
“Za mu maida hankali
ganin an dawo da dalibban da suka bar makarantunsu a sanadiyar rashin biya masu
kuɗaɗen
makaranta……”
SALON BAN TSORO
Ya yi amfani da salon ban tsoro inda ya ce;
“Wannan gwamnati ba
za ta ɗauki sakaci
da almubazziranci da dukiyar jama’a ba”.
Daga ƙarshe, abin
da ya gabata a wannan jawabi nazari ne na harshe a jawabin gwamna Abdul-Aziz
Yari Abubakar da ya yi na kama aiki a shekarar 2011. Salon sarrafa harshe tare
da jawabi ko batu na jan hakali da tausayi ya sa aka fahimci manufar jawabin a
mahallin gabatarwa da shi.
4.5 NAZARIN JAWABIN KAMA AIKI NA ZAƁAƁƁEN GWAMNA A 2019,
JAWABIN GWAMNA BELLO MUHAMMAD MATAWALLEN
MARADUN
Ina godiya ga Allah Subhanahu wata’ala da ya
nuna mana wannan rana da na zama gwamnan Zamfara.
Yau rana ce mai cike da tarihi gare ni da
jam’iyyata ta PDP wanda ba a taɓa samu ba a tsawon shekara ashirin
(20) ana gudanar da mulkin wannan jiha.
Jama’ar Zamfara zaɓe ya ƙare
don haka, mu aje duk wani bambancin siyasa mu haɗu mu ciyar da
jiharmu gaba. Alhamdulillahi! Yau ni ne Gwamnan Zamfara don haka zan yi aiki da
kowa domin gudanar da mulki a wannan jiha insha Allah!
Ina sane da ƙalubalen da
jihar nan take fuskanta, jama’ar Zamfara na buƙatar gwamnati
da za ta kula da matsalar tsaro da ke addabarsu. Zamu yi duk mai yiwuwa domin
kawo ƙarshen matsalar tsaro a faɗin jihar nan.
Zamu tabbatar an samu tsaro da kwanciyar hankali a wannan jiha.
Jihar Zamfara ta yi ƙaurin suna a ƙasar
nan da duniya wajen ayukan yan bindiga da masu garkuwa da mutane don karɓar kuɗin fansa.
Zamu shawo kan matsalolin cikin lokaci da yardar Allah. Don haka, ina kira ga
‘yan bindiga da su miƙa makamansu, su
rungumi zaman lafiya. Haka ma ina kira ga ‘yan sa kai da su kauce wa ayyukan da
suka saɓawa doka,
saboda gwamnati ba za ta lamunci kisan al’ummar da basu ji basu gani ba. Za a
yi doka duk wanda aka samu da ta’addnci zai fuskanci hukuncin kisa.
An san jihar Zamfara da noma, abin damuwa ne
idan aka yi la’akari da sunan da ta yi a ƙasa da duniya
baki ɗaya. Don
haka, zamu farfaɗo da noma ta
hanyar tallafawa manoma da inganta noman zamani na (ZACAREP). Zamu ba da kulawa
ta musamman ga Dam ɗin bakalolri domin haɓaka noman rani
don samar da isassen abinci a jiha.
Ilimi gishirin zaman duniya, don haka, za mu
bunƙasa ilimi wajen ganin duk yaranmu sun shiga
makaranta. Haka ma za mu biya kuɗin jarabawar da tsohuwar gwamnati ta
kasa biya, zamu fito da tsarin bayar da ilimi kyauta a faɗin jihar nan,
zamu dawo da biyan kuɗaɗen tallafi ga ɗalibanmu
(Schoolarship) da ke karatu a manyan makarantun ƙasar nan.
Za mu tallafa wa harkokin kiwon lafiya a
karkara da birane. Haka ma ɓangaren ruwan sha za mu tabbatar ana
samar a isassun ruwan sha kuma masu tsafta a karkara da birane.
Zamu fito da hanyoyi don samar da gine-gine
musamman a babban birnin jihar, mun lura da cewa an barmu baya duk shekarun da
aka ɗauka ana
gudanar da mulkin dimokaraɗiya a wannan jiha.
Gwamnati za ta gina hanyoyi domin ganin an yi
amfani da albarkatun ƙasar da Allah ya hore
mana don kakkaɓe talauci da
samar da walwala a faɗin jihar nan, tare da kula da ‘yan gudun
hijira da suka bar muhallansu sanadiyar rashin tsaro a yankunan su.
Kafin kammala jawabina sai na yi godiya ga
jama’ar Zamfara, bisa goyon bayan da kuka bamu har muka samu nasara a
jam’iyyarmu ta PDP. Ina godiya ga duk wanda ya ba da gudummuwarsa da goyon baya
wajen samun nasararmu.
Daga ƙarshe, ina
addu’a ga Allah subhananu Wata’ala da ya bamu damina mai albarka da yabanya mai
yawa amin”.
SHARHI
Manufar wannan jawabi shi ne ƙulla
dangantaka tsakanin mai jawabi da mai sauraro, wato gwamna Bello Muhammad
Matawalle da kuma al’ummar Jihar Zamfara, tare da gabatar masu da manfofi da
shirye-shiryen da aka tanada domin cigabansu da nufin amincewarsu da goyon
bayansu zuwa ga Gwmanati.
Wannan Jawabi, Jawabi ne da aka gabatar da
shi a filin baje koli da ke Gusau babban birnin jihar Zamfara a ranar 29, ga
watan Mayu, 2019. Bayan karɓar rantsuwar kama aiki da gwamna Bello
Muhammad Matawalle” ya yi.
TSARI
An tsara jawabin ne bisa tsari na gaba ɗaya (zube).
Haka kuma jawabi ne aka tsara gaɓa-gaɓa da nufin
isar da saƙon gwamnati zuwa ga al’ummar Jihar Zamfara.
Don haka, jawabin a tsare yake kowane batu na bin wani. Wato tsarin daki-daki
ba wai kara zube ba. Wato an yi shi bisa tsari, mai kyau mai jan hankali da ban
tausayi da ma nishaɗi.
SARRAFA HARSHE
Sarrafa shi ne yadda mai jawabi ya yi amfani
da kalmomi da jimloli, wato jerantuwarsu. A wannan jawabin mai girma gwamna ya
yi amfani da sauƙaƙan kalmomi da
jimloli da salele daban-daban domin sauƙin fahimta ga
masu sauraro tare da jan hankali da nishaɗi.
SALO
Abubuwan da aka nazarta a ƙarƙashin
salo wanda kuma daga kansa ne ake yanke hukunci a ce salon jawabin ya ƙayatar.
Wannan ya haɗa da nazarin
kalmomi da mai jawabi ya yi amfani da su wajen gina jawabinsa da kuma adon
magana kamar Karin magana, maganganun hikima da tsarin ginin jimloli a jawabin.
Za’a iya duba salele a ƙarƙashin
jawabin kamar haka.
SALON BUƊEWA
Mai jawabin ya yi amfani da salon buɗewa inda ya
fara da cewa
“Ina godiya ga Allah
subhanahu wata’ala da ya nuna mana wannan rana da na zama gwamnan Zamfara”
SALON TUNATARWA DA NEMAN HAƊA
KAI
A wannan salon mai jawabin ya yi amfani da
tunatarwa da neman haɗa kai inda ya tunatar da al’ummar jihar
Zamfara cewa zaɓe ya ƙare
inda ya ce:
“Jama’ar Zamfara zaɓe ya ƙare,
don haka, mu aje duk wani bambancin siyasa, mu haɗu mu ciyar da
jiharmu gaba”
SALON JAN HANKALI DA SARRAFA HARSHE
Tsokaci cikin ma’anar sassan jawabin yana da
fa’ida don ta haka ne gaskiyar bayanan da suka biyo cikin jawabin za su share
fagen fahimtar saƙonnin da ke ƙunshe a jawabin,
kasancewar shi ne abin da ya addabe al’ummar jihar Zamfara a wannan lokacin.
Saboda haka ne ma ya yi amfani da salon jan hankali da harshe inda yake cewa:
“Ina sane da ƙalubalen
da jahar nan ke fuskanta, jama’ar Zamfara na buƙatar gwamnati
da za ta kula da matsalar tsaro da ke addabarsu”
A nan ya jawo hankalin al’ummar Zamfara zuwa
ga abin da suke jira ya fito daga bakin gwamnan da matakin da zai ɗauka game da
lamarin. Ya ci gaba da cewa:
“Zamu yi duk
mai yiwuwa domin kawo ƙarshen
matsalar tsaro a faɗin jihar nan. Za mu
tabbatar an samu tsaro da kwanciyar hankali a wannan jiha. Jihar Zamfara ta yi ƙaurin
suna a ƙasar nan da duniya wajen ayyukan ‘yan
bindiga da masu garkuwa da jama’a don neman kuɗaɗen fansa”
Waɗannan batutuwa da suka gabata, suna ɗauke da
bayanai na aiwatarwa wato jimloli masu ƙarfafa juna.
Da farko an ƙarfafa jumlolin rashin tsaro da ya addabi wannan
jiha, tare da rashin kulawar gwamnatin da ta gabata.
Dangane da amfani da salo da sarrafa harshe
ana iya ganin ƙarfin amfani da harshe kamar yadda ya biyo a
jawabin, inda ya nuna takaici da baƙin ciki na
rashin tsaro, sannan ya yi ƙoƙarin
dawo da martabar Zamfara ta fannin tsaro da siyasa da kuma tattalin arziki.
SALON DAMUWA DA TABBATARWA
A nan ya yi amfani da salon tabbatarwa inda
ya tabbatar wa manoma da ɗaliban ilimi da ɓangaren kiwon
lafiya da ruwan sha da ma gine-gine tabbacin walwalarsu da jin daɗinsu inda ya
ce:
“An san jihar Zamfara
da noma, abin damuwa ne idan aka yi la’akari da sunan da ta yi a ƙasa
da duniya. Don haka, zamu farfaɗo da noma da ilimi da
sha’anin samar da ruwan sha da kiwon lafiya da gine-ginen hanyoyi don amfanin
al’ummarmu”
SALON KASAWA
Mai jawabin ya yi amfani da salon kasawa,
inda ya nuna kasawar tsohuwar gwamnati musamman ta fannin ilimi inda ya ce:
“Za mu biya kuɗin jarabawar
da tsohuwar gwamnati ta kasa biya”
SALON GODIYA
Ya yi amfani da salon godiya a jawabin inda
ya ce:
“Kafin kammala
jawabin sai na yi godiya ga jama’ar Zamfara bisa goyon bayan da kuka bamu har
muka samu nasara a jam’iyyarmu ta PDP
SALON RUFEWA
Ya yi amfani da salon rufewa inda ya ce;
“Daga ƙarshe,
ina godoya ga Allah subhanahu wa’atala…..”
Idan aka dubi wannan jawabi za a ga cewa,
Jawabi ne da aka yi cikin damuwa da baƙin ciki duba
da abin da ke faruwa na rashin tsaro a jihar Zafmara.
4.6 KAMMALAWA
A taƙaice, wannan
babi na huɗu, shi ne
jigon wannan aikin ko nazari gaba ɗaya, inda ya yi bayani ne kan
Gabatarwa da ma’anar salo da siyasa da lafuzzan siyasa da sarrafa harshe da
kuma kacokam nazarin jawabin kama aiki na Zaɓaɓɓun Gwamnonin
Jihar Zamfara daga shekara ta 2007 zuwa 2019, sai kuma kammalawa.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.