Kundin digiri na farko wanda aka gabatar a Sashen Koyar da Harsuna da Al’adu, Tsangayar Fasaha da Ilimi, Jami’ar Tarayya, Gusau don neman digiri na farko.
Birkila/Messin A Garin Kwatarkwashi (4)
NA
HIZBULLAHI ÆŠANLAMI
BABU NA UKU:
SANA’AR GINI A GARIN KWATARKWASHI
3.0 Gabatarwa
Wannan babi zai tattauna ne a kan babban jigon wannan
bincike wato sana’ar gini a garin kwatarkwashi. Inda a Æ™arÆ™ashinsa za a yi bayani game da
ma’anar gini da ire-iren gini da kuma bayanin birkila/magini, da bayanin ginin gargajiya
da na zamni. Sannan za a kuma tattauna a kan gini a garin kwatarkwashi, daga ƙarshe za a bayyana irin
gudunmuwar da birkila/magini ke bayarwa wajen bunƙasa kalmomin Hausa.
3.1 Ma’anar Gini
Gini sana’a ce ta sarrafa abubuwan da suka shafi Æ™asa kamar irin su yumÉ“u, taÉ“o da sauransu, su zama masu amfani ga al’umma. Kamar gina muhallin shiga
don barci, girke-girke ko ajiya da kuma gina mazubi kamar irin su tukunya, tulu
da sauransu (Tattaunawa da Dr. Sani
Aliyu Soba).
Wannan sana’a ta gini daÉ—aÉ—É—iyar sana’a ce. Asali mutane kan gina bukka ne ta hanyar amfani da
karan dawa, sannan kuma daga baya a yaɓe shi da ƙasa. Da aka sami ci gaba sai aka koma ana gina ɗaki da zallar tubalin ƙasa, (kama-kama) zuwa yin bulon ƙasa, sannan a gina ɗaki. (Ɗanbarno Sankalawa).
Dangane da ma’anar wannan kalma ta gini kuwa, akwai buÆ™atar a waiwayi yadda
masana suka bayyana ta:
A cikin “Longman Dictionary of Contemporary English”, an
bayyana ma’anar gini da cewa:
“Sura ce ko siga da ta
shafi gidaje , majami’o’i (coci) da kuma
kamfanoni, waÉ—anda ke É—auke da rufi da bangaye”.
Haka a cikin, “BBC English Dictionary”, an bayyana cewa
“Gini shi ne duk wani abu da ke kewaye da kai kuma wanda ya shafi rayuwarka.
Misali: wurin zamanka da al’ummar da ke tare da kai da kuma dukkan abin da ya
shafe ka”.
Gusau, G. U (2012) ya bayyana Gini da cewa “Gini sana’a
ce ta gyara ƙasa a mulmule ta ta zama tubali (Shi ne wanda ake cewa ƙungu a nan yankin
Zamfara) tare da ruwa da rauno ko cicciko (busashen ganyen ɗoruwa ko na kalgo) a kwaɓa ta har sai ta tsima ana yi ana zuba mata ruwa, har zuwa lokacin da ta yi
taushi, don gina ko samar da katanga ko muhalli gaba É—aya”.
Malam Namadi, a lacar aji kwas mai lamba (HL 224)
“Sana’o’in Hausawa” a kwalejin ilmi ta Maru, ya bayyana ma’anar Gini da cewa
“Gini wata irin fasaha ce ta sarrafa yumÉ“un Æ™asa da dutse da ruwa da haki domin tanadin muhallin zama ko na
ajiya ko na girki ko na ado da tarihi.
Aikin gini ba nan kaÉ—ai ya tsaya ba har ma da haÆ™ar rijiya da yi mata É—aurin baki da ginar salga duk ayyukan gini ne”.
3.2 Ire-iren Gini
Ire-iren gini guda uku
ne kamar haka: -
1-
Ginin muhalli
2-
Ginin Rijiya
3-
Ginin Tukwane
Ga bayaninsu kamar haka:
-
Ginin Muhalli: - Shi ne wanda ya shafi gina gida baki É—ayansa da dukkan nau’o’in É—akuna, tun daga É—akin kwana da É—akin hutu da É—akin girki, da É—akin karatu da sauransu.
To mene ne muhalli?
Soba, (2015) ya bayyana ma’anar kalmar daga asalinta da
cewa “Kalmar muhalli an aro ta ne daga harshen larabci wato “Al-Muhallu” ko
kuma “Muhalli”. Ma’anar wannan kalma
tana da faÉ—i a cikin luggar larabci don haka yin amfani da É—aya daga cikin waÉ—annan kalmomin guda biyu ya danganta ne da irin yadda suka fito a cikin
tsarin magana da harshen Larabci. Ya ci gaba da cewa “da Hausawa suka aro
wannan kalma ba su sauya mata wata siga ko tsari ba, wato yadda ta fito haka
suka bar ta suka ci gaba da amfani da ita, wato “Muhalli”.
Ta fuskar ma’ana kuwa
kalmar “Muhalli” da harshen Larabci tana nufin “Bagire” ko wuri.
Soba (2015) ya ruwaito Sa’ad (1981) yana kallon muhalli a
matsayin tsare-tsaren da magina ke yi a ƙasar Hausa da kuma irin ƙyale-ƙyalen na nuna ƙwarewa wajen fagen samun muhalli, da
kuma hanyoyin nuna gwaninta ta wajen Æ™irÆ™ira da amfani da ma’adinai da wasu
al’adu don hana É“acin muhalli, haka kuma da amfani da
wani sihiri, don kare martaba da samar da wurin zama (muhalli) a Æ™asar Hausa”.
A wurin wannan nau’in
gini na muhalli, ana gina gidaje da É—akuna musamman na hutu da na girke-girke da na karatu da sauransu.
3.2.2 Ginin Rijiya
Gini ne da ake yi bayan an haƙa rame, mutanen da ke haƙa ramen nan ana kiransu da
“Bulkacima” ko “Daudu”. Su ma ada can ana yi musu sarauta, amma tasirin
zamananci ya sa duk an bar yin waÉ—annan naÉ—e-naÉ—e.
Idan an tashi ginin
rijiya, dole ne a tanadi itacen ɗauri, da gugar yasa, da katafsa (wani tsawo ne wanda ake tufƙawa da igiya), sannan
maginin ya shiga ciki ya fara É—oro gininsa har ya yo sama. Idan an gama ginin akan shafe bakinm rijiyar da laka mai É—auri.
Yanzu da zamani ya zo da simulti (cement) ake shafewa da
simulti (cement), sai kuma a ɗaura kwarkwaso (ita ce mai shacin inda igiya za ta riƙa gudana.
3.2.3 Ginin Tukane
Ginin tukane kamar yadda sunan ya nuna, sana’a ce da masu
ita ke gina kayayyakin amfanin gida da suka haÉ—a da tukunya ,
randa, buta, tulu, kasko, asusu da
suaran abubuwan da suka yi kama da haÆ™a. Ana gudanar da wannan sana’ar ce da Æ™asa (taÉ“o) sannan a gasa ta da wuta. Ga matakan fara wannan gini
na tukane kamar haka:
(1)
Da farko za a fara haƙar ƙasar,
(2)
Sannan sai a kwaɓa ta
(3)
Sannan kuma sai a gina
tukunya da sauran abubuwan da ake son ginawa
(4)
Sannan a barta ta sha
iska
(5)
Sannan kuma a gasa ta da
wuta, wurin gasawa ya bambanta; wasu kan yi wani gini su zagaye a matsayin
wurin gasa tukwane, a yayin da wasu kan yi amfani da rame wurin gasawar.
(6)
Sannan daga ƙarshe a gyara ta.
Wannan sana’a ta ginin tukwane ba kasafai ake yinta da
damina ba, sana’a ce ta rani.
3.3 Birkila/ Magini
Kalmar Birkila asalinta ba kalmar Hausa ba ce,
ararriyar kalma ce daga harshen Ingilishi, wato “brick- layer”. A harshen Ingilishi
tana nufin magini. Sai Hausawa suka aro ta suka yi mata kwaskwarima ta yadda za
ta dace da kalmominsu, da kuma sauÆ™in faÉ—i a gare su. Da haka ne suke kiranta “birnika”.
A cikin Longman Dictionary of Contemporary English, an
bayyana Birkila (magini) da cewa “Shi ne wanda aikinsa shi ne ginin gidaje da
ofisoshi (Offices) da kuma kamfanoni da sauransu”.
Magini (Birkila) muhimmin mutum ne a cikin jama’a har ma
ana naɗa sarki a cikinsu da suaran muƙamai na sarautu, wanda
ya shafi ita sana’ar ginin.
Magini a gargajiyance sun kasu kashi biyu, wato akwai
maginin Sarakuna da na Talakawa. Maginin sarakuna shi ne maginin da ke gini
irin barzar birni da ƙofofin shiga birane da sorayen gidajen sarautu da rufin guga da soraye irin waɗanda ake yi gidajen sarauta. Shi kuwa, maginin Talakawa
shi ne mai gini irin na talakawa kamar kudandan, rufewa, dabi ko yaɓen kara da sauransu.
Amma ta fuskar nazari da tasirin zamananci a iya cewa
yanzu magini iri biyu (2) ne. Akwai:
a-
Maginin Gargajiya
b-
Maginin Zamani
3.4 Maginin Gargajiya
Magini ne tilo, magina kuma jam’in masu sana’ar gini.
Saboda haka maginin gargajiya shi ne ko su ne maginan da ke gini irin na
gargajiya ta amfani da ƙasa da ruwa da rauno domin samar da
nau’o’in abubuwan da ake ginawa kamar irin su gina gida gaba É—aya ko katanga ko shigifa ko tsangaya ko É—akin hayi ko jiro da kudandan da sauransu.
Maginan gargajiya suna da matuÆ™ar muhimmanci a wurin jama’a, saboda muhimmancinsu har sarautu suke
da su a cikin tsarin aikinsu. A kan sami sarkin magina da waziri da Garkuwa da
Dallatun magina da sauran ire-irensu. Haka kuma kowanensu yana da matsayi ga
al’umma (Soba, 2015).
A É“angaren tattaunawa da aka yi da wani magini (birkila) ya Æ™ara da cewa “mutum ba ya
fara gini ba tare da ya sami albarka ko tabarruki daga sarki ba. Ƙarfin da irin waɗannan Sarakai ke da shi, yana da yawa, wanda kan iya
hana wani yin wani aiki da ya shafi gini
a garin in har ya saÉ“a masu ko ba ya biyayya. Sukan yi amfani da siddabaru wajen wannan sana’ar
tasu ta gini a ƙasar Hausa. Tattaunawa da Musa Danbarno Sankalawa (2019).
A fannin wasu al’adu kuwa, kamar Bukukuwa, bincike ya
nuna cewa, maginan gargajiya ba su da wasu bukukuwa da suke yi kamar
takwarorinsu irin su maƙera, Mahauta, da Wanzamai. A duk lokacin da wani abin murna da farin ciki
ya samu, sai dai su yi wasu abubuwa irin nasu masu kama da biki wajen taron aikin
gini kamar na gayya. Alal-misali, a lokacin da magina suka taru a wajen wani
aikin gayya, sukan yi amfani da wannan dama don munana wa abokin hamayya ta
hanyar yi masa kurciya ya bar gari ko a jefe shi da rashin lafiya.
Magina suna da makaÉ—ansu na ganga, waÉ—anda suke yi masu kiÉ—i da kirari ta yadda ba za su nuna gajiya ba ko kasala a wajen aikin gayya.
To a wannan loakcin ne m,a magini ko magina ke nuna wata gwaninta ta caɓe ƙasa, wadda abokan aikinsu za su riƙa jefa masu ba ƙyaƙƙyabtawa, ba tare da wata
ta faÉ—i ba. Haka kuma ana samun wasu daga
cikinsu masu ƙarfin asiri, su harari gini ko katanga ko bango ya faɗi ƙasa.
3.5 Maginin Zamani
Maginin zamani tilo ke nan, Jam’insa kuwa shi ne maginan
zamani wato (Jam’in masu aikin ginin zamani). Maginin zamani shi ne maginin da
ke amfani da tsarin gini na zamni ta hanyar amfani da ƙonannen bulo na simulti (cement) da
suaran kayayyakin amfani, waɗanda zamani ya zo da su kamar irin wuƙa da zare da batin da lebur (leɓel) da saurnasu.
Hausawa kan ce “Zamani riga”. Ga al’ada dukkan al’umma tana
tafiya ne da ci gaba. Don haka ne yasa al’umma, Hausawa sukan karÉ“i waÉ—ansu canje-canje da suka zamanto alheri gare su. Saboda haka Hausawa ma ba
a bar su a baya ba wajen canja salon gine-ginensu.
Babu shakka maginin zamani ya samu ne a ƙasar Hausa sakamakon
zuwan Turawan Mulkin Mallaka ta hanyar shigowa da baƙin abubuwa kamar irin su simulti (cement). Daga wannan lokacin aka
sami sauyawar tsarin gine-gine da su kansu maginan.
Soba, (2015) ya ruwaito Malam Umar Muhammad JaÉ“É“i na sashen tarihi a jami’ar Usman ÆŠanfodiyo, Sokoto a kundin bincikensa
(1991) shafi na 144, yana cewa “ÆŠaya daga cikin abin da ya
kawo sauyawar gine-ginen (muhallin) Hausawa daga na gargajiya zuwa na
zamani shi ne: Turawan mulkin mallaka sun yi amfani da maginanmu na ƙasar Hausa wajen gina
musu makarantu da Ofisoshi da ma gidaje, duk da cewa su suke samar da
kayayyakin gine-ginen, amma kuma ƙasa ta kasance muhimmi wajen aikin muhallin nasu, ko da
yake ana amfani da ita ta hanyoyi daban-daban. Duk da cewa suna haÉ—e ta da kayayyakin gine-gine irin na zamani.
3.6 Gini a Garin
Kwatarkwashi
Kamar yadda aka bayyana a baya da cewa Gini sana’a ce ta
gyara ƙasa a mulmule ta ta zama tubali (shi ne wanda ake cewa Ƙakgo/Ƙungu) tare da ruwa da
rauno ko cici (shicci) ko busasshen ganyen ɗoruwa ko na kalgo a kwaɓa ta har ta tsima ana yi ana zuba ruwa, har zuwa
lokacin da ta yi taushi, don samar da
katanga ko É—aki, ko muhalli gaba É—aya. (Gusau, G.U. 2012).
Dangane da yadda gine-gine suke a garin kwatarkwashi a
tattaunawata da Malam Musa ÆŠanbarno da Malam Abdullahi Maikano Kurah (magina) da Dr.
Sani Aliyu Soba (Malami a kwalejin kimiya da Æ™ere-Æ™ere ta ‘yan mata Gusau) duk sun
tabbatar da cewa yadda ake gini a kwatarkwashi haka ake yinsa a faɗin ƙasar Hausa, sai dai ta ɓangaren ambaton/ kiran kayan aiki su suka bambanta daga
wuri zuwa wuri. A cewar Malam Musa ÆŠanbarno ya tafi aikin gini a jihar Kabi da Katsina da
Gujungu da ke cikin Jihar Jigawa duk tsarin yadda ake fara gini É—aya ne”.
Duk da haka, ga yadda gini a garin kwatarkwashi da ma ƙasar Hausa baki ɗaya yake.
“Da farko dai, idan mutum yana so a gina masa gida, sai ya
biÉ—i kayan aiki, kamar irin su: Galma,
tuluna, Gatari da kuma sunhuna. Sa’annan sai a nemi wani tudu ko kangon gida a
buge a tara ƙasar a ɗebo ruwa a yi gurbi a cikin ƙasar, a zuba a kwaɓe ta da galma ko garma a tubaleta duka, sai a zo cikin
tabki a sari ƙasa mai danƙo da ɓurji, a riƙa kwasowa ana tsibe ta tsibi-tsibi
inda za a yi gida. Sannan sai a kwaɓe ƙasar nan a bar ta ta tsima kwana biyu. Ran nan fa sai a je a kirawo magina
su zo su shata gida su yi fasali mai kyau. Daga nan sai su gina harsashi su
jera tubula uku-uku ko huÉ—u-huÉ—u gwargwadon yadda ake nufi da
kabrin bangon. Haka za a jera tubulan, sannan sai a riƙa yaɓa ƙasa ɗanya a bisan tubalin; da haka ana yin ɗori-ɗori har gini ya tashi a girka ɗakuna da zauruka. Idan gini ya isa ɗaura ƙofa a ɗaura, idan ya isa ɗaura tagogi a ɗaura. Daga nan idan an kai tsawonsa sai a sawo azara a zo a ɗaura, sannan sai a sawo tsabgi a zo a aza bisa azaru a yi
rufi. Daɗa sai rawani, sai ciko da ɓarɓar kiya, sai a ɗaura a azurarai ko indararo a shafe da katsi.
3.7 GUDUNMUWAR MAGINI
(BIRKILA) WAJEN BUNƘASA KALMOMIN HAUSA
Kamar yadda aka ambata a baya da cewa magini (Birkila)
iri biyu (2) ne: Akwai maginin gargajiya da na zamani, kowanensu ya ba da
gudunmuwa matuƙa wajen bunƙasa kalmomin Hausa. Ga jerin kalmomin ƙarƙashin kowane rukuni.
a) Maginan gargajiya
a ƙarƙashin maginan gargajiya, akwai
kalmomi kamar haka: -
1. Fatalwar ƙasa 11.
Kwalhoci ko ÆŠorawa ko Makuba
2. Ƙasa ko laka 12. Madaɓi
3. Sabuwar ƙasa 13. Kirinya
4. Yumɓu 14.
Bale
5. Jigawa 15.
Zanaki
6. Ƙasar Fadama 16. Batako ko bataye
7. Tulu 17.
Tsamne ko Tsane
8. Tsawwa 18.
Bawa
9. Azara 19.
Taskira
10. Jiniya ko boto 20.
Adudu d.ss.
b) Maginan zamani
Maginan zamni su ma sun taimaka ƙwarai wajen bunƙasa kalmomin wannan harshe (Hausa).
Ga wasu daga cikin kalmomin kamar haka: -
1.
Bulo (Block) 11. Burush (Brush)
2.
Wuƙa 12.
Haɓa
3.
Batin 13.
Fuska
4.
Zare 14.
Tsalkiya
5.
Lebur (leɓel) 15.
Fulo (flow)
6.
Fulan (plan) 16.
Filista (plister)
7.
Sikwaya (sƙuare) 17. Kwandishin
(Condition)
8.
Tukunya ko mai hanya 18. Kankare (Concrete)
9.
Shayina (Shinner) 19. ‘Yan 2000
10. Rok (Rock) 20.
Kwas d.ss
3.8 NaÉ—ewa
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.