Al’amarin tafiyar da shugabanci a tsarin siyasa yana buƙatar mutane masu ƙwazo da himma da sadaukar da kai da kuma kishin ƙasa. Samun irin waɗannan mutane ya danganta ga yadda aka tashi tsaye wajen wayar da kan al’umma domin su shiga, tare da zaɓen jam’iyyar da mutane masu manufofin gina ƙasa. Dalilin haka ya sa wannan takarda za ta tattauna a kan rawar da marubuta waƙoƙin siyasa suke takawa wajen yin amfani da salon sifantawa, da kamantawa, da alamtawa da mutuntawa da dabbantarwa da abuntarwa da kuma karin magana a cikin waƙoƙinsu, domin su faɗakar da jama’a dangane da zaɓen mutane masu mutunci da amana domin a kafa mulkin adalci da gina ƙasa a Nijeriya.
Salo A Cikin
Rubutattun Waƙoƙin Siyasa: Gimshiƙin Kafa Mulkin Adalci
A Dimoƙuradiyya
ALIYU RABI’U ƊANGULBI
GSM NO. 07032567689
E-mail: aliyurabiu83@gmail.cim
1.0 GABATARWA
A duk lokacin da aka
yi maganar salo, mutane za su riƙa tunane daban-daban
a kan abin da ake nufi da salo. A mahangar marubuta waƙoƙin siyasa, salo wata
dabara ce ta jawo hankalin al’umma ga su mai da hankali wajen iya zaɓen mutanen da suka
dace. Dan haka ne ya sa marubutan sukan yi amfani da salo
daban-daban kamar siffantawa da kamantawa, da alamtawa da mutuntawa da abuntarwa
da dabbantarwa da karin magana da
sauransu domin jawo hankalin jama’a su zaɓi mutane na gari masu gaskiya da riƙon amana don a kafa
mulkin adalci a ƙasa.
1.1 MA’ANAR SALO
Za a iya ba da
ma’anar salo ba da ma’anar salo ba tare da ya kawo kalmar dubara ba. Babu shakka
salo abu ne mai sauƙin bayyanawa, idan aka dubi yadda masana daban-daban suka
yi tsokaci a kan ma’anarsa.
Bisa ga bayanin Ulman
(1973:133) da Turner (1973) nazarin salo abu ne da ke cin gashin kansa kamar yadda
nazarin ilimin harshe yake cin gashin kansa, wato nazarin salo yana da
sashe-sashe kamar yadda nazarin ilimin harshe yake da shi.
Dangambo (1981) yana
ganin cewa salo wani abu ne da ya ƙunshi zaɓi cikin rubutu. Kuma
ya nuna cewa salo wani ƙari ne na daraja a cikin rubutu ko furuci, wanda ba lalle
ba ne a same shi cikin kowane rubutu ko furuci. Ya ƙara da cewa, salo ya
shafi kauce ma daidaitacciyar ƙa’ida a cikin kowane fanni na ilimi.
Har wa yau ya ƙara da cewa, salo
harshen wani mutum ne, wato salon Audu yana iya bambanta da na Tanko. Mukhtar (1987).
A taƙaice dai salo wata
dabara ce wadda kowane marubuci ke amfani da ita wajen sarrafa harshensa cikin
rubuta ko furuci da ya shafi nazarin harshe ko adabi. Idan aka dubi yadda
marubuta waƙoƙin siyasa suke amfani da salon sarrafa harshe cikin rubutattun
waƙoƙinsu sai a fahimci
cewa, bayanan da suka gabata game da ma’anar salo, sun yi daidai da yadda
marubuta waƙoƙin Hausa suke amfani da salo wajen sarrafa harshensu
cikin irin hikima da baiwar da Allah ya yi masu ta isar da saƙonsu a rubuce cikin
waƙe.
Saboda haka a fagen nazarin waƙa salo wani muhimmin abu ne da ke
fitar da ƙimar waƙa a idanun masu sauraro ko masu
karatu. Kuma ya jawo ra’ayinsu zuwa ga karɓar abin da ake so su karɓa ko yarda da shi
hannu biyu. Haka kuma shi ne ke sadar da mawaƙi da masu saurare ko
karatun waƙarsa.
Waɗannan hanyoyi da dabaru
da ake magana a kansu sun shafi yadda mawaƙi ya yi amfani da
harshen da yake yin waƙarsa cikinsa. Kuma wannan salo ya haɗa da yadda mawaƙi ya tunƙa tunanensa, da yadda
ya gabatar da baitocin waƙarsa kan takarda. Duk abinda ya shafi azanci ta fuskar
yadda mawaƙi ya sassaƙa kalmomi cikin waƙa domin ya jawo
hankalin masu saurare don su ƙara sauraren waƙarsa, ko mai karatu
ya karanta waƙarsa kuma ya fahimci saƙon da take ɗauke da shi, to shi
ne ake kira salo Dangulbi (2003).
Da wannan ɗan taƙaitaccen bayani na ga
ya dace in karkata akalar takardar tawa zuwa ga yadda marubuta waƙoƙin siyasa suke amfani
da salo a cikin waƙoƙinsu domin su jawo hankalin ‘yan siyasa da sauran jama’a
zuwa ga zaɓen mutane/ shugabanni
nagari masu gaskiya da riƙon amana. Sannan haka zai kawo sauyi mai ma’ana a cikin
siyasar wannan zamani da ake ƙishir ruwar adilan shugabanni domin
samun cigaban dimokuraɗiyya a Najeriya.
2.0 IRE-IREN SALO A
CIKIN WAƘOƘIN SIYASA
Akwai salailai daban-
daban a cikin waƙoƙin siyasa da suka haɗa da siffantawa da kamantawa da alamtawa, da
mutuntawa, da abuntawa da dabbantarwa da kuma karin magana. Za a ɗauki waɗannan salailai ɗaya bayan daya, domin
a ga yadda marubuta waƙoƙin siyasa ke sarrafa harshensu wajen yin amfani da salo
cikin waƙoƙinsu don jawo hankalin jama’a su fahimci irin mutanen da
suka cancanta a zaɓa a lokacin jefa ƙuri’a domin a samar
da shuwagabanni nagari.
2.1 SIFANTARWA CIKIN
WAƘOƘIN SIYASA
Sifantawa na nufin kawo
hoton abu kusa ga jama’a domin su fahimci yadda abun yake ƙarara. Yahya (1997). Ya
bayyana sifantawa a cikin waƙoƙin siyasa da cewa wani
salo ne da marubuta waƙoƙin ke amfani da shi domin su bayyana abu ko mutum ta
yadda jama’a za su fahimce shi. Wannan salo ne da ke kawo hoton abu kusa ga
jama’a domin ya fahimtar da mai karatu ko mai sauraren waƙa ga abin da yake so
ya sani. Salon sifantawa hoto ne cikin bayani da kalmomi suka kawo tare da
ma’anoninsu. Wato wasu surori ne da mawaƙi ya saka cikin waƙarsa, kuma kowace sura
da mawaƙi ya ba abu ko mutum cikin waƙarsa za ta dace da
ma’anar abin da yake son ya ce game da wannan abu ko mutum. Misali a cikin waƙarsa ta jam’iyyar P.D.P,
Shu’aibu Yar Medi Ƙaraye, Kano yana cewa:
Ga ƙwaryar zuma ko da an
wanke ba a zuddawa
Malam Shugaba Ibrahim
in kun kasa ganewa
Malam Assalamu –
Alaikum ya kayar da udawa
Al’ummar Malumfashi
ta katse Malam mazanmu da mata
A wannan baitin ya
sifanta jam’iyyar P.D.P da wani ɗanta da ƙwaryar zuma, kowa ya san
cewa ƙwaryar zuma cike take da zaƙi wadda ko da an
wanke ta ruwan nan ba za a zubar da su ba saboda zaƙinsu. Mawaƙin yana son ya nuna
wa jama’a irin muhimmancin da jam’iyyar P.D.P da ɗanta suke da shi a cikin tafiyar
siyasa ta lokacin da yake waƙar, wato Malam Ibrahim Lawal Assalamu
Alaikum da jam’iyyar P.D.P suke da shi a ƙaramar hukumar Malumfashi
wato ya sifanta jam’iyyar P.D.P da Malam Ibrahim Lawal Assalamu Alaikum da ƙwaryar zuma saboda
irin halayensu da kuma gudummawar da yake bayarwa ga tafiyar Jam’iyyarsa ta P.D.P
a karamar hukumar mulki ta Malumfashi, jihar Katsina a lokacin da ya riƙe kujerar shugaban ƙaramar hukumar Malumfashi.
Shi kuma Aminu Ibrahim
Ɗandago
Kano a cikin waƙarsa ta jam’iyyar A.P.P, ya siffanta jam’iyyar da uwa ta
gari mai tausayin ‘ya‘yanta wadda ta rungumi dukkansu ba tare da bambanci ba.
Ga abin da yake cewa:
A masu muradi a
jingine tamu waje ɗaya,
Jan gora sai uwar da
taz zam mai juriya
Ga ta da hali da ba
tunanen ‘yan danniya
Mai naira hat-talakka
duka za a ci moriya
Don haka fito a tsaida
tamu a Nierjiya
Malamin ya siffanta
jam’iyyar A.P.P da uwa da ke jure wa jidalin ‘yayanta, wannan kuma salo ne da
ke jawo hankalin ‘yan siyasa da masu sauraron waƙar cewa duk wanda ya
shiga jam’iyyar A.P.P ko yake da niyyar shiga, to kada ya ji wani shakku domin ita
uwa ce da ke da juriya ga irin ƙalubalen da ka iya fuskantar ta. Don
haka kowa ya fito don a tsai da jam’iyyar don ta yi mulkin Nijeriya.
2.2 SALON KAMANTAWA CIKIN WAƘOƘIN SIYASA
Kamantawa wani salo
ne a cikin rubutattun waƙoƙin siyasa inda marubuci zai faɗi cewa abu kaza kamar
abu kaza yake; ko abu kaza ya fi abu kaza; ko a ce abu kaza bai kai abu kaza
ba. Dangane da bayanin da ke sama za mu iya kasa salon kamantawa ya zuwa gida
uku kamar haka; kamancen daidaito, da kamancen fifiko da kuma kamancen kasawa
(Yahaya 1997).
2.2.1 KAMANCEN
DAIDAITO;
A wannan ɓangare za a kamanta
wani abu dai dai da wani; wanda inda za a ce abu kaza ya yi dai-dai da wani
abu, misali Shu’aibu Yar Medi yana cewa:
Ga Mamun na Baffa
Zubairu gida lambarka sun taru
Ga Malam Balarabe
Bello a PDP mun ƙaru
Duk mai son ƙasa ya taho a yi PDP
a gyara ƙasata
Malam Mamun na Baffa
Zubairu da Malam Balarabe Bello mutane ne da suke da kwarjini da daraja a idon
mutane, saboda haka ne ya sa marubucin waƙar ya kamanta su da
daraja daidai da junansu, saboda irin gudummuwar da suke bayarwa wajen cigaban
jam’iyyar PDP. Don haka ne mawaƙin ya kamanta su a fagen bunƙasa jam’iyyar da kuma
kashe dukiyarsu domin jawo ra’ayin ‘yan Jam’iyyar su zaɓi shugabanni na gari.
Har wa yau ya ƙara da cewa:
Duk
mai son a shinfiɗa ƙyaƙƙyawan mulkin farar
hula,
Ɗorarre da ba a zuwa ayi wasoso kamar galla
Tilas
ne mu tashi mu ja ɗamara yak u farar
hulla
Duk
mai son ƙasa ya shigo inuwar lema mazammu da mata.
Mawaƙin ya kamanta
jam’iyyar PDP da galla, wato wata ruwan darɓa ce wadda ta yi kama da ruwan zuma, wadda zaƙinta ya yi daidai da
zaƙin
zuma yayin da aka lasa shi. Don haka duk shugabannin da za’a zaɓa a mulkin ƙasa dole ne su zama
masu dangana, ba waɗanda zasu tafi su yi
wasoson dukiyar ƙasa ba kamar yadda ake wasoson ruwan galla.
Salon kamance abu ne
da marubuta waƙoƙin siyasa sukafi yin amfani da shi domin su nuna wa
jama’a irin dangantaka ta ƙwarai da ‘yan siyasa suke da ita ga
duk wata jam’iyya da ke da manufa ta gina ƙasa.
“Sai Malam Bala Mansa mai alheri kamar kaka
Shi ma ya shigo
tafiyar P.D.P don a gyara ƙasata
Marubucin waƙar ya kamanta irin
kyautar da Bala Ibrahim Birnin Kudu (Bala Mansa) yake yi dai-dai da kaka wato
lokacin da amfanin gona ya kai kawo ya wadata, ba mai nema ga wani, domin kowa
ya noma nasa.
2.2.2 KAMANCEN FIFIKO
Shi kuma wannan bangare ya bayyana irin
fifikon da mawaƙi ke bayyanawa da cewa abu kaza ya fi kaza. A nan ma za a
ga cewa kalmomi irin su fi, zarce, wuce, furce, zara, kan zamo kamar gadar da
ke haɗa abubuwa biyu mabanbamta
inda har ake gane cewa darajar ɗaya ta fi ta ɗaya. Muhammadu Ɗan Musa ya kawo irin
wannan kamancen fifiko a cikin waƙarsa. Inda ya fifita
mace bisa ga sauran mazaje. Misali a cikin waƙarsa ta jami’iyyar A.P.P
mawaƙin ya kamanta, Hajiya Naja’atu Muhammad da Zakanya a cikin
dabbobi inda ita Naja’atu ya ce ta fi mazan Kano a fagen siyasa; misali:
Ga jirgin zuwa Bahrul
Aswad Tekun gabas waccan
B azan hau ƙwami ya kife ba da ni
‘yar ƙorama kui can,
PDP na ke so jam’iyya
ba na cikin waccan
Duk mai son ƙasa ya fito a yi PDP
mazammu da mata
Idan aka kamanta
jirgin ruwa da ake fito da shi a teku babu shakka, ba za’a kamanta shi ba da ƙwamiba, ƙwami yana nufin ƙwale ƙwale da ake amfani da
shi a ƙananan ƙoramu ko gulabe. Don haka Jam’iyyar
PDP babbar Jam’iyya ce da ta yi wa sauran jam’iyyu zarra, don haka shigar ta ya
fi shigar wasu jam’iyyu da ba su kai girmanta ba. Da yake ƙara jaddada darajar
PDP da irin girmanta a ƙasa, sai ya kawo kamancen cewa faɗin rana ya fi tafin
hannu, don haka idan ta bayyana to tafin hannu baya kare ta. Ga abin da ya ke
cewa:
In rana ta bayyana
tafin hannu baya kare ta,
Ta haske gabanta da baya da ƙarfi ba a maida ta,
PDP ƙasa duka yau kowa ya
karɓi tsarinta
PDP muke so don a yi alheri mazanmu
da mata
Salon kamance abu ne
da marubuta waƙoƙin siyasa suka fi yin amfani da shi domin su nuna fifikon
daraja ko arziki na wasu fitattun ‘yan jam’iyya, bisa ga wasu ‘ya’yan wata
jam’iyya. Misali Shu’aibu Zakari Yar Medi ya yi amfnai da irin wannan salo inda
ya haɗa Shaho da ‘ya‘yan
kwai ya kuma haɗa jaki da sauran
dabbobi. Malamin ya nuna irin fifikon da ke akwai tsakanin Shaho da sauran
tsuntsaye, ko duk wani da aka same shi ta hanyar saka kwai. Misali yana cewa:
Shaho yai jawabi don
haka duk ɗan kwai ya saurara
Jaki yai kiran ‘ya’yan
dabbobi sun shigo saura
In ga al’umma sun zo
talakawa sai mu saurara,
Ga Dallatu ga Rimi ga
Lawal Kaita ku sa su gaba
P.D.P ƙasa duka mun amsa don
a gyara ƙasa
Irin wannan salo na
fifiko wani salo ne na kamance da mawaƙan siyasa suka fi yin
amfani da shi domin su nuna fifikon daraja ko muƙami ko arziki na wasu
fitattun ‘ya‘yan jam’iyyarsu. Don haka wannan mawaƙin ya yi amfani da
wasu mutane daga cikin jam’iyyar P.D.P inda ya nuna fifikon da suke da shi a
cikin jam’iyya. Mawaƙin ya nuna fifikon waɗannan yayan jam’iyya bisa ga sauran ‘ya’yan
jam’iyyar, kamar yadda ya kamanta shaho da sauran tsuntsaye ko ‘ya’yan ƙwai.
2.2.3 KAMANCE KASAWA
Idan aka dubi
kamantawa ta wannan hauji sai a ga cewa babu shakka marubuta su na taka muhimmiyar
rawa wajen yin amfani da salo domin su tallata yayan Jam’iyya da kuma ita kanta
jam’iyyar da suke yi wa waƙa domin ta sami karɓuwa ga mutanen ƙasa. Don haka a
wannan nau’in salon kamance kasawa ne akan ce abu kaza ya kasa abu kaza ko kuwa
bai kai kaza ba. Mafi yawan kalmomin da ake nuna irin wannan salo masu kore
samuwa ne (Yahaya 1997). Wato kalmar “Ba” ta zo kafin da kuma bayan kalmar
samuwa. Misali Shu’aibu Yar Medii yana cewa a cikin waƙarsa ta P.D.P.
Mai son ratsa teku ka hau jirgi domin ya fidda
ka,
In ko ka ƙi sai ka nutse a ciki
ƙarshe a manta ka
Ɗan Nijeriya ka bi
jam’iyya mai baka haƙƙinka
Duk mai son ƙasa ya shigo inuwar
lema mazammu da mata.
Mawaƙin ya kamanta
jam’iyyar PDP da jirgi da cewa ita kaɗaice za ta fitar da mutum idan ya zo ƙetare teku. Idan kuwa
ya shiga wata jam’iyya ba ita ba, to kamar ya shiga ƙwale ƙwale ne wanda ba zai
iya ratsa teku ba. A ƙarshe yana iya nutsewa a ruwa ya halaka ya halaka duk
wanda ya ke cikinsa. Haka kuma duk jam’iyyar da ba PDP ba tana kasa kai ‘ya’yan
ta ga samun nasarar kafa mulki. Don haka sauran jam’iyyu darajarsu ba takai ta
jam’iyyar PDP ba a fagen yawan jama’a da kuma karɓuwa a ƙasa baki ɗaya.
2.3 SALON ALAMTAWA
Salon alamtawa wani
salo ne da ya yi kama da kinaya har ma wani lokaci ba a iya bambanta su.
Alamtawa da kinaya dukkansu suna sifanta mutum ko wani abu ta hanyar amfani da
kalmomin da ba sunansa ba. Salon alamtawa yana amfani da wani sashi na mutum ko
wani abu domin wannan sashi ya wakilci mutumin ko abin. Misali Musa Baban Bege Giɗaɗawa Sakkwato a cikin
waƙarsa
ta P.D.P yana alamta asibiti da ɗakin shan magani; Misali yana cewa:
Ɗaki a gina na shan
magani
Ƙauyukka gami da birni
A ce musu ungo ga
magani
A raba shi ga sansani-sansani
Haka ne fatarmu yan
jam’iyyar P.D.P
A cikin wannan baiti
maimakon mawaƙin ya fito fili ya ambaci cewa an gina asibiti, sai kawai
ya alamta asibiti da ɗakin shan magani
domin ya ƙara fayyace ma waɗanda ba su san asibiti ba da sunan ɗakin shan magani.
Har wa yau ita
alamtawa tana amfani da wata kalma wadda ko bayan ma’anarta ta zahiri an ɗora mata wata magana
tsayayya, idan aka ɗauki kalmomi irin su,
kujera, goɓe, ɗakin magani da
sauransu, za a taras cewa kowace kalma daga cikinsu tana wakiltar wani suna ne.
Misali idan mawaƙi ya ce a ba shi kujera, yana nufin a biya masa Makka,
haka yake ga kalmar gobe wadda ko bayan ma’anarta ta ranar da za ta biyo yau,
to tana nufin ranar lahira kenan. Shi ma ɗakin shan magani yana nufin asibiti. Don haka
salon alamtawa yana amfani da kalmar da mawaƙi ya kawo cikin waƙarsa domin ta tsaya a
madadin wani mutum ko wani abu da yake magana a kansa cikin waƙar.
Marubuta waƙoƙin siyasa na Hausa
suna amfani da irin wannan salon alamtawa domin su ƙara fito da ma’anar
waƙarsu
a fili da kuma fayyace jigon da suka gina waƙar a kansa. Misali, Shu’aibu
‘Yar Medi a cikin waƙarsa ta jam’iyyar P.D.P har wa yau yana cewa:
Ɓauna saniyar sake mai
‘yar laya ba ya nuna ki
Balle yai tunanen
kamawa tilas ya ƙyale ki
Tauraro turakin
Adamawa ya zan abin ɗoki
Ga Bamanga ga Atiku
kwashe kayan ɗan jaki
P.D.P akwai Jibril Farfesa
masu gyara ƙasata.
A nan mawaƙin ya yi amfani da
kalmomin “Tauraro” da kuma “ɗan jaki” domin ya nuna wa jama’a matsayin wani mutum da
ya wakilci jama’a masu haiba da kwarjini a idon mutane. Ita kuma kalmar “ɗan jaki” tana
wakiltar ƙasƙantattun mutane waɗanda ba su da wani amfani ga jama’a illa a ɗora masu kaya kamar
yadda jaki yake a cikin dabbobi.
Wato mutumin da ba ya
sawa ba ya hanawa a cikin al’umma, shi mawaƙin yake nufi da ɗan jaki, shi kuwa
“Tauraro” yana nufin sanannen mutum wanda jama’a suke cin amfaninsa da kuma
alfahari da samun irinsa a cikin al’umma, musamman a cikin jam’iyyar siyasa.
Har wa yau akwai wani
misali da mawaƙin ya kawo inda ya alamta jam’iyyar P.D.P da “ruwan sanyi”
wadda ke wakiltar kalmar “zaman lafiya”. Dukkan al’amari na duniya akwai buƙatar a sami zaman
lafiya kafin a aiwatar da shi. Ta hanyar zaman lafiya ne arizikin ƙasa da ilimi da
walwalar jama’a ke bunƙasa. Saboda haka a tunanen mawaƙin babu abin da ya fi
“ruwa” lafiya. A kan haka ne ya alamta jam’iyyar PDP da “ruwan sanyi” wato
jam’iyya ce ta zaman lafiya da take bai wa kowane ɗan Nijeriya haƙƙinsa ba tare da nuna
zalunci ko fifikon ƙarfi ba. Misali mawaƙin yana cewa:
Zan je in ga Dallatun
Fika Malam mun yi dafifi
P.D.P ruwan sha mai
sanyi lokacin zafi,
Mai tsarki ka sha, ka
yi wanka ba a nuna fin ƙarfi
Duk mai son ƙasa ya shigo inuwar
lema a gyara ƙasata
A cikin wannan baiti
mawaƙin ya alamta P.D.P da ruwan sanyi da ake buƙatar a same su a
lokacin da tsananin zafi ya addabi mutane. Ma’ana ko da jam’iyyar P.D.P ta kafu
a ƙasar
nan, tana da manufar samar da zaman lafiya domin ƙasar nan ta cigaba.
Don haka Malamin ya alamta ta da ruwan sanyi domin ta zo a lokacin da ake buƙatar jam’iyya da za ta
iya ceto talakawan ƙasar nan daga uƙubar da suke ciki. Samun
nasarar ceto ƙasar nan daga halin ni-‘yasu da take ciki ba zai yiwu ba
face an sami mutane ƙwararru masu ilimi da kuma kishin ƙasa. Don haka ne
jam’iyyar P.D.P ta rungumo Dalatun Fika, wato Malam Adamu Chiroma wanda ya taka
rawa wajen tafiyar da jam’iyyar PDP tun farkon kafuwarta. Bayan da aka yi
nasarar cin zaɓe a shekarar 1999,
sai Shugaban ƙasa Olesegun Obasanjo ya naɗa shi a matsayin ministan aikin gona,
haka dai ya ƙarawa jam’iyyar kwarjini, inda har mawaƙin ya alamta
jam’iyyar da ruwan sanyi wanda ake sha domin a ji sanyi. Irin wannan gogewa da ƙwarewa da wannan
mutum yake da su ya sa jam’iyyar P.D.P ta riƙa shi a matsayin
babban jigo a cikinta.
Shi kuma Turakin Adamawa
Atiku Abubakar wani ƙusa ne a cikin jam’iyyar P.D.P wanda har ya zama Mataimakin
shugaban ƙasa a ƙarƙashin wannan
jam’iyya. To da kasancewar irin waɗannan manyan mutane ƙwararru a sha’anin
mulki da harkokin duniya shi ya sa mawaƙin ya alamta
jam’iyyarsa da cewa ruwan sha ne mai sanyi lokacin zafi. Kuma ya ƙara da cewa ana sha a
kuma yi wanka saboda samun sauƙin rayuwa.
2.4 MUTUNTAWA
Salon mutuntawa shi
ne inda ake ɗaukar darajar mutum a
bai wa dabba ko wani abu maras rai. Ga al’ada ta halitta, mutum aka sani da yin
magana da dariya da kuma duk wani aiki na hankali da ɗan Adam zai iya yi da
hannu ko da baki. Ita kuma dabba ba za ta iya yin magana ko aiki da hankali da
mutum zai iya yi ba. Amma an san dabba da wasu ɗabi’u da suka haɗa da kuka, da nishi
da gurnani da bodowa, da kuma yin ishara ga wani abu da take buƙata (abinci). Saboda
haka za a iya cewa dabba kaza ta ce kaza, to a irin wannan hali da aka danganta
dabba da ɗabi’u irin na ɗan Adam, to an
mutumta ta ke nan tun da an ba ta muƙamin yin magana ko
aiki irin na ɗan Adam.
Yin amfani da salon
mutuntawa wani salo ne da marubuta waƙoƙin siyasa suke yi a cikin
waƙoƙinsu domin su naƙasa ko muzanta wani ɗan siyasa ko ɗan adawa na wata
jam’iyyar adawa. Misali a cikin waƙarsa ta Jam’iyyar
APP, Muhammadu Ɗan Musa ya yi amfani da irin wannan salo inda yake cewa;
Jan biri na gane
nufinka,
Da ca nake mai son
jama’a ne
Ashe kiranka kiran
jama’a ne
Ja’irin aka ba ka Minister
Sai ka karɓa ka mance na baya
Wannan baiti ya haɗu da lalurar waƙa wadda ta hana ta
samu tsayayyen amsa- amo da ke tabbatar da matsayinta na rubutattar waƙa. Sai dai hakan bai
hana saƙon da ake nufin isarwa ga jama’a ya cimma nasara ba.
Malamin ya kawo wata daraja da ɗan Adam aka fi sani da ita, wato darajar hankali da yin
magana da kuma riƙa muƙami. Malamin ya yi amfani da kalmomi
da ɗan Adam kawai aka
sani da aiwatar da su kamar “kira” son jama’a” “karɓa” da muƙamin Minister”.
Marubucin ya bayyana yadda dabba ke magana inda take magana da baki har ta kira
jama’a domin su amince mata. Wannan wata darja ce da ta kebanta ga ɗan Adam. Haka kuma riƙa wani muƙami don a shugabanci
jama’a aiki ne na ɗan Adam mai hankali,
to amma sai ga shi an bai wa biri wanda ya ke dabba ce. Danganta dabba da irin
waɗannan halaye mutuntawa
ne ga biri (dabba).
Haka shi ma Malam
Shu’aibu ‘Yar Medi a cikin waƙarsa ta P.D.P ya mutunta tsuntsu inda
ya ba shi muƙamin mutum mai sanya sutura da kamala irin ta ɗan Adam. Misali yana
cewa:
Hankaka ina ɗamarar da ka ɗaura sakarai kwance,
Mai bunu a gindi idan
ka ji a ne gobara kauce
Ka sayar yadda duk ka
sayo amsar matar ɓarawo ce
Wannan lokacin na
mutanen kirki ne mazanmu da mata.
An san hankaka
tsuntsu ce, amma an ba ta daraja ta ɗan Adam inda mawaƙin ya ba ta aikin ɗaura ɗamara. “Ɗamara” wata rigar
laya ce da mayaƙa ke amfani da ita domin neman kariya daga harbin kibiya
ko wani makami da abokan gaba ke amfani da shi. A nan Malamin ya mutunta
hankaka (tsuntsu) inda ya ba ta aikin ɗaura ɗamara kamar mutum.
Har wa yau Malamin
bai tsaya ga mutunta dabbobi da tsuntsaye ba, a’a har ma da ita kanta jam’iyyar
da yake yi wa waƙa. Ya nuna cewa jam’iyyar P.D.P mace ce kyakkyawa mai
fara’a da ɗa’a da kuma girmama
baƙi
idan ka ziyarce ta. Don haka a duk lokacin da ta sami baƙo za ta yi maraba da
shi ta kuma tarbe shi tana murna tana yi masa lale marhaba. Wannan hali ne na ɗan Adam wajen karrama
baƙo.
Amma saboda mawaƙin ya nuna ƙwarewarsa ga waƙa, sai ya yi amfnai
da wannan salo na mutuntawa ya bai wa jam’iyyar P.D.P daraja da ɗabia ta mutane. Ga
dai abinda yake cewa:
Malam Bello Isah
Bayero ga saƙo a shaida ma
Fi-di-fi Maraba take
ma al’ummarka, sun karɓa
Ya ya gaskiyarka da
Bil’ama ya ce shi ya koya ma
Ni na san jinin Dabo bai
zuwa gun masu ɓata ƙasata
Shi ma Ibrahim Aminu Ɗandago ya mutunta
Jam’iyyar A.P.P inda ya ba ta darajar dan Adam. Ya ce A.P.P tana ‘shiri” ta
kyautata wa talakawa. An san shiri ko tsari abu ne da ɗan Adam ke yi idan
yana son ya aiwatar da wani aiki. Saboda haka bai wa A.P.P wannan matsayi na ta
shirya wani tsari na aiwatar da cigaban talaka aiki ne na mutum aka ba ta,
kamar yadda mawaƙin yake cewa:
A.P.P na shirin ƙasa talaka ya san
hali
Ya sami sukuni ya ɗebi daularsa da cokali
Ba mai duban sa ko
gida ko ko a dandali
Yai masa kallon maras
kwabo ko maras hankali
Daidai da ƙasarmu jam’iyyar ‘yan
Nijeriya
Kamar yadda baitin ya
nuna jam’iyyar PDP ba mutum bace, amma an ɗora mata daraja irin ta ɗan adam, wato an bata
irin aikin da mutum kawai ke yin sa, yin shiri idan za’a aiwatar da wani aiki
mutum ne ke yin sa, domin Hausawa suna cewa In za’a a ke shiri ba sai an
dawo ba, ka ga a nan an mawaƙin ya mutumta APP
inda ya bata aikin shiri da ɗan adam ke yi, haka kuma mutum shi ke yin tsari idan zai
aikata wani abu, abin mamaki sai gashi yin tsari da yin shiri duk mawaƙin ya ɗorasu ga jam’iyyar
APP wajen tafiyar da harkokin samar wa talakawa jin ɗaɗin rayuwa a lokacin
mulkin demokuraɗiyya idan har aka zaɓe ta. Haƙiƙa wannan wani salo ne
da ke nuna cewa marubuta waƙoƙin siyasa sun kan
kalli yanayin da ake ciki da yanda abubuwa ke tafiya sannan su tsara waƙa ta yi dai dai da
wannan yanayi domin su faɗakar da al’umma da
‘yan siyasa a cikin tallata jam’iyyarsu.
2.5 DABBANTARWA
Salon dabbatarwa wani
abu ne da mawaƙan siyasa/Hausa ke amfani da darajar dabba ko aiki da
dabba aka san ta da yin shi, a laƙa ma mutum ko a ambace
shi da wannan hali ko ɗabi’a domin kawai a
muzanta shi ko a ƙwarzama shi a idon jama’a. Marubuta waƙoƙin siyasa babu shakka
suna amfani da irin wannan salo a cikin waƙoƙinsu domin su naƙasa ‘yan adawa da
jam’iyyar adawa. Misali inda Muhammadu Ɗan Musa yake cewa:
Tun da zakonya tai ƙara
Ba ni shakkar ta
murguɗe kura
Naja’atu zo ki yi
mana gyara
Nan Kano sai mai ɗan kwali
A farkon wannan baiti
a layi na ɗaya marubucin waƙar ya dabbantar da
Naja’atu inda ya sifanta ta da zakanya, kuma ya ba ta hali da ɗabi’a irin ta dabba.
Kalmar “ƙara” kalma ce da ke wakiltar ‘kuka’ da mutum kan yi. Amma
Malamin sai ya yi amfani da ƙara da dabba ke yi, dabbar kuma
zakanya don ya nuna irin kwarjini da tsoratarwa da ƙarar zaki ke razana
‘ya’yan dabbobi, kai har ma da yan adam. A nan Malamin ya dabbantar da Naja’atu
inda ya ba ta ɗabi’a irin ta dabba
don ya nuna wa jama’ar Kano irin kwarjinin da Naja’atu take da shi a fagen
siyasa.
2.6 ABUNTARWA
Abuntarwa wani salo ne
cikin waƙoƙi inda mawaƙi ke bai wa mutum
daraja ko ɗabi’a ta wani abu
maras rai wanda ba ya cikin mutane, kuma shi ba dabba ba. Misali Alhaji Umaru
Nasarawa Wazirin Gwandu a cikin waƙarsa mai suna Yadda
Ya Kamata Nijeriya Ta Arewa Ta Zamo, yana cewa:
Yau ga kyauta su ce
babu tamkakka ai,
Wane da su wane tauri
sukai
A cikin wannan baitin
waƙa
a ɗango na biyu Malamin
ya kawo maganar da ɗan raraka ya yi, ya
nuna mana abuntawa a fili. Amfani da kalmar tauri da Malamin ya yi ya liƙa ta ga mutum domin
ya sifanta shi da marowaci ya sa mai karatu ko mai sauraron waƙa zai fahimci cewa an
abuntar da mutum ne. Irin wannan abuntarwa shi ne mawaƙan siyasa ke amfani
da shi domin su muzanta ‘yan jam’iyyar adawa ko wasu muhimman mutane na sauran
jam’iyyarsu masu adawa da tasu jam’iyyar. Misali inda Shu’aibu ke cewa:
Yau dai ga ni ga Sule
Lamiɗo don in ɗauki ummurni
Sannan ba ni sake
shiga jam’iyyar ‘yan guma ba ni,
Ba zan sake bin su ba
tun da suna cancanza ummurni
In an ce su ba mu su
sa aljihu sui ta ƙuƙuni
Yan ci babu ceto ba su
da kowa su ka ɓata ƙasata
Malamin ya kawo
kalmar ‘ƙuƙuni’ a cikin ɗango na huɗu na wannan baiti mai ɗango biyar, inda ya
abunta wasu mutane da ke cikin jam’iyyarsa. Waɗannan mutane inji mawaƙin su ne suke danne
duk wata kyauta da aka bai wa mawaƙin ba za ta kai gunsa
ba. Idan an ba su sun karɓa sai su yi ta ‘ƙuƙuni’ wato su yi ta
mutsu-mutsu da jiki da hannuwa suna ɓoye kyautar cikin aljihunsu. Ƙuƙumi kalma ce da take
nuna wata ɗabia da kaza ke yi
idan ta ɗauki ƙoto don ta ba ‘ya’yanta,
sai ta riƙa yin wata ƙara tanayin ƙu-ƙu-ƙu, domin ta hana wa ‘ya’yanta
da wasu kaji da ke biye da ita karbar abun da ke bakinta. To waɗannan mutane idan aka
ba su kyauta su bai wa mawaƙin, sai su ɓoye wa kansu, suna ta
yin ƙu-ƙu-ni don kada kowa ya samu. Irin waɗannan mutane su ne mawaƙin yake cewa ‘yan ci
babu ceto.
2.7 SALON KARIN
MAGANA
Karin magana wata dunƙulliyar magana ce wadda
idan aka yi bayaninta za ta ba da ma’ana mai yawa; (Dangambo 2007). Salon karin
magana a cikin waƙar siyasa abu ne da ya zama ruwan dare game duniya ga
mawaƙan Hausa. Suna amfani da wannan salo na karin magana
cikin waƙoƙinsu domin su nuna ƙwarewarsu ga harshe. Sannan
kuma su yi wa abokan hamayya (‘Yan Adawa) habaici dangane da muƙamin da suke takara
tsakaninsu. Wani lokaci marubuta waƙoƙin siyasa kan yi
amfani da karin magana a cikin waƙoƙinsu domin su yi
gargaɗi da hannunka mai
sanda ga jama’a, dangane da mai da hankali ga zaɓen abin da ya fi muhimmanci da kuma
ingancin ɗan takara. Misali don
talakawa su kauce wa zaɓen tumun dare, a lokacin
zaɓe, marubuta waƙoƙin siyasa kan yi
amfani da karin magana su yi gargaɗi gare su bisa ga zaɓen mutumen da ya dace
mai gaskiya da riƙon amana, wanda ba ɓarawo ba, ba kuma macuci ba. Malam Shu’aibu ‘Yar
Medi da Aminu Ɗandago da Muhammadu Ɗan Musa da sauransu
sun taka muhimmiyar rawa wajen yin amfani da karin magana a cikin waƙoƙinsu na siyasa domin
su faɗakar da talakawa game
da muhimmancin zaɓen shugaba nagari. Misali
Shu’aibu ‘Yar Medi yana cewa:
Hausawan garinmu suke
cewa in za ka sai ƙwarya
Sai an ƙwanƙwasa ka ji ta ce ƙwar-ƙwar ƙwar a can baya
Jam’iyyun ƙasarmu ku tashi ku
koma can ku ja baya
Fi-di-fi kawai jama’ar
ƙauye domin a gyara ƙasata
Haka kuma yana cewa:
Dillalin jirajirai
shi yas san kimar kuɗin wada
Mai neman farar akuya
bari kallon tunkiyar Dada
In kau ka ƙi sai mu buge ka da
hannu ko mu sa sanda
Jam’iyyarmu ce da
Halimatu suya ban sayen ganda
Ko an babbake ta
akwai ƙauri gara ma na ci gauta.
Babu shakka amfani da
salon karin magana a cikin waƙoƙin siyasa ya taimaka
ainun wajen wayar wa talakawa da ‘yan siyasa kai ta hanyar yi masu hannunka mai
sanda ga zaɓen jam’iyyar da ta
dace da manufofin gina ƙasa.
Shi ma Muhammadu ɗan Musa ya tofa albarkacin
bakinsa inda yake cewa:
Zaƙin kiɗa sai kalangun Shata
Kyan gidaje a bar wa
mata
Anti Hadiza na ƙauna ta
Zara’u ma tana ƙauna ta
Don ina waƙar talakawa
3.0 KAMMALAWA
Bisa ga bayanai da masana
suka yi game da salo da amfani da shi a harkokin yau da kullum ciki har da waƙoƙin siyasa. Yana da
kyau mu fahimci irin tasirin da salo yake da shi wajen warware jigon rubutattun
waƙoƙin siyasa domin isar
da saƙo zuwa ga al’umma. Yin amfani da irin waɗannan salailai a
cikin waƙoƙin siyasa ya jawo wa jam’iyyun siyasa kwarjini da ƙarbuwa ga talakkawan ƙasa wanda ya assasa
samar da shugabanni da suka ƙware a sha’anin mulki.
Mawaƙan siyasa suna amfani
da wannan tsari domin su nuna ƙwarewarsu ga harshe da kuma ƙoƙarin wayar wa jama’a
kai dangane da abun da ya shige masu duhu game da manufofin jam’iyyu da kuma zaɓen ɗan takara na gari. A tsarin
waƙoƙin siyasa salon sifantawa
da kamantawa da alamtawa da mutuntawa da dabbantarwa da abuntarwa da kuma karin
magana a cikin rubutattun waƙoƙin siyasa wata babbar
dabara ce da marubuta waƙoƙin siyasa ke amfani da ita domin su samar da kyakkyawan
yanayin siyasa da ka haifar da tabbataccen mulkin adalci a Nijeriya.
MANAZARTA
Tuntuɓi mai takarda.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.