Kowace al’umma tana alfahari da samun ‘ya’ya na gari da za a yi bugun gaba da su. Kyakkyawar tarbiya ita ce sinadarin kafa shugabanni na gari masu gaskiya da amana da kuma haƙuri wajen tafiyar da shugabancin da aka ɗora masu. Haka kuma, a sami cikakken jagoranci cikin adalci da kwanciyar hankali. Tarbiya ta gari ita ce wadda iyaye na gari a cikin al’umma suke bayarwa ga ‘ya’yansu har su zama abin so a kowane lokaci suka sami kansu cikin al’ummar da ba tasu ba. Marubuta waƙoƙin siyasa suna ƙoƙarin tallata irin waɗannan mutane da suke da kyakkyawar tarbiya domin su nuna su a idon duniya har su sami karɓuwa, a kuma zaɓe su su jagoranci jama’a a muƙamai daban-daban na gwamnati. Zaɓen shugabanni masu tarbiya ta gari wani mataki ne ko gimshiƙin samar da shugabanni na gari a mulkin dimokuraɗiyya. Wannan takarda za ta yi nazarin halaye da ɗabi’u na gari da marubuta waƙoƙin siyasa ke kallo a cikin waƙoƙinsu suna faɗakar da al’umma mahimmancin zaɓen masu kyakyawar tarbiya domin a samu zaman lafiya da tsaro da cigaban tattalin arzikin ƙasa. Kauce wa zaɓen mutane masu tarbiya ta gari kan zama musabbabin taɓarɓarewar mulkin dimokuraɗiyya har a wayi gari a cikin mulkin zalunci da yawaitar ayyukan ta’addanci irin su fashi da makami, sara suka, bangar siyasa, sace-sacen dukiyoyi n al’umma, satar mutane a na garkuwa da su da cin hanci da rashawa, dukkansu ayukkan ne na rashin tarbiya da akan samu cikin al’umma. Waɗannan ayyukan rashin ɗa’a sukan zama tushen rashin tsaro da taɓarɓarewar tattalin arziki wanda ke jefa ƙasa cikin halin masu gudu su gudu. Kyakkyawar tarbiya itace nuna halaye na gari, da kunya da kawaici da dangana waɗanda suke zama ginshiƙin kafa mulkin adalci a mulkin dimokuraɗiyya.
Hoton Shugaba Na Gari
A Rubutattun Woƙoƙin Siyasa, Ta
Jamhuriya Ta Huɗu: Nazarin
Rubutattun Waƙoƙin Siyasar Zamani
ALIYU RABI’U ƊANGULBI
GSM NO. 07032567689
E-mail: aliyurabiu83@gmail.cim
1.0 GABATARWA
Mutane ku taho ina buƙatar ku fahimta,
Ga Waƙata wadda za ni yi
don mu riƙeta,
Ta gina mutanen da
anka san sun cimcimta,
Su zo, su yi mulkin ƙasa a samo daidaita,
Da kwantarwar hankali
a samu a yi aiki,
(Sambo Wali Sokotom
Waƙar
Muhimmancin mai da mulki hannun farar hula, 1997)
Sau da yawa akan zargi shugabanni da cewa su
ne mafarin taɓarɓarewar tattalin arikin
ƙasa,
da rashin tsaro da duk wani halin rashin zaman lafiya da al’ummar da suke
shugabanta kan sami kansu a ciki. Al’adar Bahaushe wata abu ce mai muhimmancin
gaske musamman wajen zaƙulo da kuma tantance halaye da ɗabi’un ‘ya’yansu tun
suna ƙanana har zuwa lokacin da suka isa su zama shugabanni.
Al’adar koyar da tarbiya ga Bahaushe aba ce mai dogon tarihi tun kafin zuwan
ilimin addinin musulunci da boko. Kyawawan halaye da ɗabi’u da Bahaushe ke
koyar da ‘ya’yansa ba ƙaramin tasiri suke da shi ba, musamman idan aka yi
la’akari da yadda shugabanci yake a masarautun ƙasar Hausa. Halaye da
ɗabi’u da Bahaushe ke
koyar da ‘ya’yansa irinsu riƙon amana, da dogaro da kai da dangana
da haƙuri da kuma juriya a lokacin da ake renon su. Dangane da
haka ne mawaƙan siyasa na Hausa suke ɗora alƙalami a kan takarda
su tsara tare da rera waƙa mai faɗakar da jama’a muhimmancin zaɓen mutane masu
kyakkyawar tarbiya, wanda shi ne zai kai ƙasa ga samun cikakken
tsaro da zaman lafiya da cigaban tattalin arzikinta.
Tarbiya ta gari daga sama take farowa, wato
sai an sami manya na gari sannan a sami yara na gari.
2.0 MA’ANAR
TARBIYA
Kyawawan ɗabi’u da halaye na gari su ne abubuwan da
masana suke cewa tarbiya. Kyakyawar tarbiya ta ƙunshi waɗannan halaye kamar
Dangana, Haƙuri, Kunya, Riƙon Amana da sauransu.
Kano (1982:6) ya bayyana tarbiya da cewa, kirki, wato girmama iyaye da yi wa na
gaba gare su ɗa’a, ita ce tarbiya.
Tarbiya ta fara daga magabata, wato iyaye waɗanda haƙƙin renon ‘ya’ya ya
rataya a wuyansu. Akan kula da ba da umurni da hani ga ƙananan yara ta hanyar
gabatar da labarai da tatsuniyoyi a al’adance kafin zuwan ilimin addini da na
zamani a ƙasar Hausa. Wato da zarar yaro ya fara wayo sai salon
reno ya sanya, iyaye da kakanni su riƙa tara ‘ya’yansu suna
tarbiyantar da su yadda za su zauna da mutane masu kirki da biyayya ga al’ummar
da suka tashi cikinta, da kuma wadda za su yi hulɗa da ita. Kafin zuwan addinin
musulunci da boko iyaye na biyar hanyoyin gargajiya musamman tatsuniya da tarihi
da karin magana suna koyar da yayansu dubarun zaman duniya. Da addini musulunci
ya zo ƙasar Hausa, Hausawa suka karɓi addini kuma suka cigaba
da koyar da ‘ya’yansu karatu da rubutu, da sana’a, da mu’amala da girmama na gaba
kamar yadda addini ya tanada. Wannan kuwa ba domin komai ba, sai don ka da
‘ya’yansu su tashi a watse su zama abin ƙyama ga al’umma da
kuma abin kunya da dariya a cikin jama’a.
Murad (1999:18-19) cewa ya yi, iyaye ke da haƙƙin tarbiyantar da
‘ya’yansu aƙidar bautar Mahalicci da koyar da su kyawawan ɗabi’u har sai sun kai
munzalin sanin ciwon kansu. Wato su koyar da ‘ya’ya girmama Mahalicci da kuma
mahaifansu, da yi masu hidima. Haka kuma, su koyar da su kyakkyawar ma’amala da
wasu mutane da ‘yan uwansu na jini da na addini. (Alkur’ani Suratul Isra’i: 23 -
24).
Gurin kowaɗanne iyaye shi ne su ga cewa ‘ya’yansu sun
zama na kirki har su zama manyan shugabannin al’umma. Don haka wajibi ne su
hori ‘ya’yansu da su ƙaurace wa hulɗa da miyagun abokai da ba su da kyakkyawar
tarbiya tun daga iyayensu.
Bakura da Aliya (2013:357), sun bayyana
tarbiya da cewa kyawawan ɗabi’u da halaye na
gari ne, wato tarbiya ita ce hanyar kyautata rayuwar ɗan Adam da shiryar da
shi bisa ga halaye da ɗabi’u masu kyau da
nagarta. Duk al’ummar da ke da kyakkyawar tarbiya babu shakka za ta zama mai
kima da kwarjini da ganin mutuncin abokan zama, kuma ta riƙa ba kowa haƙinsa kamar yadda ya
kamata.
Kyakkyawar tarbiya ita ce ginshiƙin da ake ɗora gini ko kange shi
daga tuɗewa watau samun baya
mai nagarta da za ta iya jagoranci na gari, wanda ke haifar da samuwar tabbacen
zaman lafiya da tsaro da bunƙasa arzikin ƙasa. Shugabannin na
gari su ne jagororin jama’a masu riƙon amana da haƙuri da gaskiya da Dattako
da kuma baiwa abun duniya bayam. Malam Umar Kwaren Gwamba yana jan hankalin ‘yan
siyasa da su sa ido su zaɓi mutum mai kirki
wanda zai kai ƙasa ga cigaba da kuma kyautata rayuwar al’ummarta. Yana
cewa:
“Ku zaɓi ɗan ƙwarai mai kirki guda
ku tsai da shi,
Wanda ya fito don su kara
sai ku mai da shi
Gami da ba shi amsar
cewa ɗangida ne shi,
Yanzu in guda daga
cikinku anka kada shi,
Za mu samu cikas
jam’iyyarmu ya hulla.
(Umar Kwaren Gamba, waƙar maida mulki ga hannun
farar hula 1997)
Tun da demokuraɗiyya wani salon mulki ne da ke buƙatar mutane su zaɓi mutane na kirki
wajen jagorancinsu domin su sami damar walwala da faɗar albarkacin
bakinsu, don haka mutumin kirki shi ne wanda masana daban daban suka bayyana
shi kamar haka:
2.1 MUTUMIN KIRKI
Kirki na nufin kyawon ɗabi’a da halaye na
gari waɗanda suka haɗa da biyayya ga iyaye
da manya na gaba gare ka da haƙuri da kunya da sauransu. Daga cikin
kyakkyawar tarbiya da Bahaushe yake da ita, kuma yake tunanen yi wa ‘ya’yansa
tarbiya ta gari domin su zama abin so a cikin al’umma. Kirkgreene (1973), ya
bayyana mutumin kirki da cewa shi ne wanda halayensa da ɗabi’unsa suka ƙunshi gaskiya, amana,
karamci, haƙuri, hankali, kunya, mutunci da hikima da kuma adalci.
Mutumin kirki shi ne mai kyawon ɗabi’u ko hali, wanda ba ya ƙarya idan ya yi
magana, ba a jin zancen banza ko batsa a bakinsa, ba ya ashararanci ko mugun
baki. Ba ya yi wa mutane shaƙiyanci, wato yana girmama mutane, ba
ya zunɗe da ƙifce. Haka kuma ba ya
ruba da fankama ko girman kai da sauransu. Koyaushe mutumin kirki yana kiyaye
dokokin Allah tare da girmama na gaba da shi a shekaru da sadar da zumunci, da
sauraro sau biyu kafin ya yi magana sau ɗaya. Kano (1982), ya ƙara da cewa mutumin
kirki shi ne mai riƙe amana da tausayin gajiyayyu da alhairi ga yara, mata da
tsofaffi, da rashin haɗama, wato son kai.
Haka kuma ba ya zalunci ta kowane fanni. Ana ta’allaƙa mutumin kirki da
son ƙasarsa, don haka ba za a haɗa kai da shi ba, a cuci ƙasarsa. Duk mutumin
da ke da irin waɗannan ɗabi’u da halaye shi
ne mutumin kirki kamar yadda Habib Alhassan da wasu (1982) suka siffanta mutumin
kirki da kyakkyawar ma’amala da ladabi da biyayya. Haka kuma, ga son zumunta da
kunya da kara. Ga kuma riƙon amana da addini da gaskiya da dattako da adalci da
kuma kawaici, da rashin tsegumi da dogaro da kai da juriya da kuma jaruntaka.
Aliya (2013) ta bayyana mutumin kirki shi ne
wanda ɗabi’unsa da halayensa
suka dace da tarbiya da reno na al’ummar Hausawa da suke bai wa ‘ya’yansu domin
shiryar da su bisa ga halaye masu kyau da nagarta. Duk mutumin da yake da irin
waɗannan halaye da ɗabi’u shi ne mutumin
kirki wanda marubuta waƙoƙin siyasa ke duƙufa ka-in-da-na-in
wajen tallata shi ga jama’a domin su amince da shi. Misali Garba (Gwandu), a
cikin waƙarsa ta mai da mulki a hannun farar hula a 1997, yana faɗakar da jama’a inda
yake cewa.
Kowane
ɗan siyasan ƙwarai mi an nufin shi,
Shi yoma ƙasarsu aiki da kowa
zai yaba shi
Ba shi da hura hanci
da hwaɗi ta naɗa shi
Mai dogon kwaɗai shi ka hanƙure amshi ta shi,
Mai rowa da ɗai ba shi murnar mai
matsewa
(Garba Gwandu)
Sha’irin ya fito fili ƙarara ya bayyana wasu
ɗabi’u da halaye na
rashin tarbiya da mutumin kirki ba za ya zama yana nuna su a bayyane ba, balle
har ya zama shugaba na gari ba. Ya bayyana cewa, hura hanci, wato ji da kai, da
yin hwaɗi da kwaɗayi wasu ɗabi’u ne na rashin
tarbiya.
Waɗannan ɗabi’u wato hura hanci da girman kai da kwaɗai kalmomi ne da ke
nuna rashin tarbiya da matsayin mutum maras kirki. Rashin tarbiya ita ke haifar
da rashin adalci da riƙon amana da satar dukiyar al’umma, idan aka zaɓi mutum maras kirki a
mulkin dimokuraɗiyya. Kuma a same shi
da rashin haƙuri da kwaɗayin tara dukiyar da ba ta halas ba. Garba
Gwandu na cewa:
Duk mai son a zaɓai shi fara cakin na
kainai,
Mi yaw wa mutane da
yas sa za su zaɓai,
Tare nai da fatan da
yay yi suna rufa mai,
Sauran masu zaɓe suna shawar tsayi
nai,
Amsa wagga ita za ta
nuna mai tsayawa.
(Garba Gwandu, Waƙar Maida mulki ga
hannun farar hula 1997)
Wato mutum mai kirki in ji shi, shi ne wanda
tarbiyarsa ta dace da ya zama shugaban al’umma ta hanyar taimakon da yake yi wa
jama’a. Sai dai in ji mawaƙin shi wannan mutum ya dace ya binciki
kansa idan ya kasance mai tausayi ne da kuma taimakon jama’a kafin ya tsaya
takarar kowane muƙami na siyasa, Saboda haka tausayi da taimako wasu halaye
ne na tarbiya da ake sa ran shugaba na gari ya kasance yana da su, sannan a zaɓe shi a matsayin da
yake takara. Don haka ga al’adar Bahaushe ana buƙatar mutum ya
tabbatar da cewa shi mutum ne na kirki kafin har ya nemi wata buƙata ga jama’a. Wato mutum
ya binciki irin kyakkyawar alaƙarsa da mutane da kuma irin taimakon
da yake bai wa jama’a ta kowane hali. Idan halayensa da ɗabi’unsa sun tabbata
bisa ga tarbiyar da Bahaushe ya aminta da ita, to shi zai tabbatar da
tsayawarsa takara har ya sami nasarar karɓuwa ga jama’a su zaɓe shi, inji garba
Gwandu.
“Mai son takara
kowane na ba ba’a ba,
In dai takara zai yi
don a kire shi babba,
A tabbata takaran
nashi bai zama twakarar ba,
Hulɗatai da sauran mutane
ba na ƙi ba,
Shi zo shi yi takara
don zaton shi zai hayewa”
(Garba Gwandu)
2.2
KISHIN ƘASA
Kalmar “kishin ƙasa” kalma ce da ke ɗauke da kalmomi biyu
masu banbancin ma’ana suka haɗe suka ba da kalma mai ma’ana ɗaya. Wato “kishi” da “ƙasa”. Masana suna
ganin cewa kishi kalma ce da ke nuna gwagwarmaya wajen ayukkan dogaro da kai da
wani zai yi lokacin da yaga wani ya yi wani abu na cigaba. Idan aka ɗauki wannan ma’ana a
iya cewa kishi ya na nufin tserereniya, yi in yi ba a bini ba game da wani
alkhairi da wani ya samu na cigaba, (Bakura (2014), Bergery (1934) sun bayyana kishi
da cewa shi ne ganin ƙyashi da ke tsakanin kishiyoyi. Ita kuma ƙasa tana nufin
muhalli ko bagire da wata halitta ke gudanar da rayuwarta. Thesaurus (Kamusna Turanci),
an bayana ƙasa da cewa al’umma da ke zaune a muhalli ɗaya bisa ga wani
tsarin rayuwa da al’adu na bai ɗaya a tsakaninsu, ko tarihi ko kuma al’umma da suka haɗu a ƙarkashin hukuma ɗaya suna gudanar da
rayuwarsu.
To idan aka haɗa kishi da ƙasa bisa ga bayanan
da suka gabata, sai a fahimta da cewa kishin ƙasa yana nufin gwagwarmaya
da tserereniyar neman ma kai wani matsayi na ɗaukaka ko bunƙasar tattalin arziki
fiye da wata ƙasa. Wannan zai ba mu ma’anar cewa kishin ƙasa shi ne damuwa da
ci gaban al’umma ta fuskar abubuwa daban-daban na raya ƙasa. Misali Malam
Sambo Waliyi yana siffanta ɗan ƙasa na gari da cewa zaɓen shi ya waƙilci jama’a shi zai
samar da cigaban ƙasa ta fuskar bunƙasa tattalin arziki
da ilimi da sauran harkokin rayuwa. Malamin yana cewa:
Muhimmancin ɗan ƙasa idan an zaɓe ka,
Ka zauna, ka yi
tuntunin shirin gina ƙasar ka
Ka yo aiki wanda ‘yan
uwa zasu yabon ka
Kai kassa kanka, in
tunama uzurinka
Bawan yarda ga zuciya
ba shi da surki.
(Sambo Wali, Waƙar muhimmancin mai da
mulki hannun farar hula, 1997)
Kishin ƙasa al’ada ce da ta
keɓanta ga ɗan Adam wadda ke
tabbatar da zaman mutum mai hankali da ya bambanta da dabba. Wato hankali da
tunani shi zai tabbatar da kasancewar ɗan Adam ya zama mai kishin farfaɗo da matsayin
al’ummarsa fiye da sauran al’ummomi na duniya. A taƙaice wannan shi ne
kishin ƙasa. Don haka yin biyayya ga dokoki da shirye-shiryen
gwamnati wata “tarbiya ce da ke tabbatar da cikakken kishin ƙasa da sadaukar da
kai wajen bunƙasa cigaban ƙasa ga kowane mutum
mai kirki. Misali Shu’aibu Yar Medi yana cewa a cikin waƙarsa ta PDP kamar
haka:
In Ɗa na da kunya shi da
uwa ba za su saɓa ba
Ko sanda ta sa ta
buge shi ba zai juyo ya rama ba
Mai ƙaunar ƙasa ba zai shiga
layin ‘yan tazarce ba
Ko sun ce taho zai ce
a a don kar a ɓata ƙasata
(Shu’aibu Yar Medi,
Waƙar
PDP 1998).
Haka kuma, dangane da kishin ƙasa, Shu’aibu ‘Yar
Medi ya ƙara da cewa:
Kyakkyawar Aƙidar Cigaba ba mulkin
riƙau ne ba
‘yan cin al’umma
talakawa mu ba za mu manta ba
Tilas zamu karɓa har abada ba zamu
kyale ba
Sai mun kai ga
alkhairin da muke nema mazan mu da mata
Aminu Ibrahim Ɗandago a cikin waƙar sa ta APP ya na
nuna irin alkhairin da kishin ƙasa yake kawowa a lokacin mulkin
demokuraɗiyya. Malamin yana
cewa:
APP na shirin ƙasa talaka yasan hali
Ya sami sukuni ya ɗebi daularsa da
cokali
Ba mai dubansa ko
gida ko ko a dandali
Yai masa kallon maras
kwabo ko maras hankali
Daidai da ƙasarmu jam’iyyar ‘yan
Nijeriya
(Aminu Ibrahim Ɗandago)
Saboda haka duk ɗan ƙasa na gari mai
kishin ƙasa ya wajaba ya san cewa babban aikin da ke gabansa shi
ne ya fito da hanyoyin cigaban ƙasarsa da iyalansa don samun walwala
da kwanciyar hankali ga al’ummar ƙasarsa baki ɗaya. Mutumin da ya
kasance haka to shi ne ɗan kishin ƙasa na gari (Ibrahim
2004).
Bisa ga wannan aƙida ta tarbiyar
kishin ƙasa, marubuta waƙoƙin siyasa suke ɗora alkalami kan
takarda su zayyana manufofinsu zuwa ga jama’a da nufin tallata ɗan takara na jam’iyyarsu
a idon duniya. Haka kuma su yi kira ko faɗakar da mutane alfanun zaɓen mutum mai aƙidar kishin ƙasa ya shugabance su
a lokacin mulkin dimokuraɗiyya. Wannan faɗakarwa tana taimakawa
wajen zaɓen shugabanni na gari
domin samun ɗorewar zaman lafiya
da tsaro da cigaban arzikin ƙasa. Wanda shi ne aka sa a gaba, ba wai
tarwatsa ƙasa da handame dukiyar jama’a ba. Malam Umar Kwaren Gamba
Sakkwato ya yi gargaɗi ga “yan siyasa inda
yake cewa:
“Kun ga ‘yan kwaɗan su yi mulki su cuci
danginsu,
Irin su ɗan kuregen dutsi kar ku
tsai da su,
Masu tattalin sui
mulki don ƙashin kansu
Nufin su kai su hau mulki
don cimma gurinsu,
Irin su kar ku tsai da
su ga mulkin farar hula.
(Umar Kwaren Gamba, Waƙar mai da mulki
hannun farar hula 1997)
Mutane marasa kishin ƙasa koyaushe gurinsu
shi ne su hau mulki ba don su ciyar da ƙasa gaba ba, a a sai
dai don su tara dukiya su riƙa jin daɗi daga su sai iyalansu. Wato kamar
yadda mawaƙin ya faɗa cewa gurin waɗannan mutane shi ne su handame dukiyar ƙasa su ɓoye a ƙasashen ƙetare saboda rashin
kishin ƙasa. Ya ƙara jaddada niyarsa ta faɗakar da al’umma
dangane da zaɓen irin wadannan
mutane da ba su da tarbiya ta kishin ƙasa cewa kuskure ne a
zaɓe su su shugabanci al’umma.
Yana cewa.
“Akwai su ɓera sarkin sata kar
ku tsaida shi,
Duk abin da an na hukuma
za su kwashe shi,
Buja-buja da babbar
riga ka gan shi koyaushi,
Duk abin da an na
hukuma muka ikonshi,
Wanga kar ku ba shi
muƙami cikin farar hula.
(Umar Kwaren Gamba)
Yin sama da faɗi ko handame dukiyar ƙasa suna daga cikin
ayyukan rashin kishin ƙasa. Duk wani ɗan siyasa ko shugaba da ba shi da tarbiya da
aƙidar
kishin ƙasarsa bai dace da a ba shi amanar shugabanci ba a mulkin
dimokuraɗiyya. Domin koyaushe
ba shi da wani guri face na satar kuɗin al’umma ya gina kansa, al-Bashi sauran
mutanen ƙasa su shiga wani halin la’ila ha ula’i. Irin wannan
mutum ba ya cikin mutanen da ke da kyakkyawar tarbiya da ya dace ya zama
shugaba na al’umma.
2.3 SHUGABANCI NA GARI
Shugabanci shi ne jagoranci na mutane da
Allah yake zaɓar wasu ɗaiɗaiku daga cikin
al’umma ya basu jagorancin mutanen da suke tare da su domin a samu rayuwa ta
tafi bisa gat sari na adalci. Wato shugabanci yana nufin kula da tafiyar da
al’amurran jama’a ko wasu rukuni na jama’a dangane da rayuwar yau da kullum,
wannan bayani ya nuna cewa shugabanci abu ne da Allah yake zaɓen wani ya ba shi mulki
lokacin da yake so ga wanda ya so kamar yadda ya fito a cikin Alƙur’ani mai tsarki,
inda Allah yake cewa “Ka ce Ya Allah Mamallakin mulki, Kana bayar da mulki ga
wanda kake so, Kana zare mulki daga wanda kake so, kuma kana buwayar da wanda
kake so, kuma kana ƙasƙantar da wanda kake so, ga hannunKa alkhairi yake. Lallai
ne kai a kan kowane abu, mai ikon yi ne. (Ƙ3:26).
Kamusun Hausa (2006: 415) ya bayyana kalmar
shugabanci da cewa tana nufin jan ragamar jama’a ko wata ƙungiya, wato daidai
da jagoranci. Al’adance a ƙasar Hausa, akwai rukuna daban-daban
na shuabanci. Akwai shugabanci na mulki waɗanda kan haɗa da sarakuna, da hakimai, da dagatai,
da masu unguwanni. Waɗannan su ne ke riƙe da ragamar
jagorancin al’ummar da suke a ƙarƙashin gundumominsu ko
yankinsu. Su ne ke da wuƙa da nama ga dukkan lamurra na mulki da suka shafi
yankunansu.
Haka kuma, akwai shugabanni waɗanda ba na mulki ba,
aikinsu shi ne jagorancin wani sashe na al’umma kawai suke yi, amma ba su da wuƙa da nama wajen abin
da ya shafi dukkanin al’umma. Misali jagorori da shugabanni na kungiyoyi da
sana’o’i da ake aiwatarwa a cikin al’umma. Haka shugabanni na siyasa suna cikin
rukunin shugabannin mulki wanda siyasa ta zo da shi. Saboda haka ne mawaƙan Hausa suke baje
hajar tunanensu wajen rubutawa da rera waƙoƙi domin su faɗakar da mutane da ‘yan
siyasa mahimmancin zaɓen mutane masu mutunci
da taimakon al’umma kamar yadda tarbiyar Hausawa ta nuna ta kuma yarda da shi. Shugaba
mai rikon amana da kula da ba da haƙƙi ga kowane ɗan ƙasa ba tare da nuna
bambancin addini ko kaɓilanci da bambancin
jam’iya ba, shi ne cikakken shugaba na gari mai adalci. Shugaba adili shi ne
wanda ba ya satar dukiyar al’umma, da nuna banbancin addini ko kabilanci ba.
Rashin tarbiya ta riƙon amana ita ce ke haddasa mulkin zalunci da rashin
tausayi ga waɗanda suke ƙarƙashin mulkinsa.
Saboda haka idan ana son a kauce wa mulkin zalunci a kafa mulkin adalci da
samun shugabanni na gari to dole ne a zaɓi mutane masu tarbiya ta gari da aƙidar ciyar da ƙasa gaba. Malam
Shu’aibu Yar Medi ya faɗakar da jama’a
dangane da haka, inda yake cewa:
Kyakkyawar aƙidar cigaba ba mulkin
riƙau ne ba
‘Yancin al’umma
talakawa mu ba za mu manta ba
Tilas za mu karɓa har abada ba za mu ƙyale ba.
Sai mun kai ga
alherin da muke nema mazanmu da mata.
(Sha’aibu Yar Medi)
KAMMALAWA
Tarbiya ginshiƙin samar da
shugabanni na gari. Wannan takarda ta yi nazarin irin alfanu da tarbiya take da
shi ga samar da jagorori na gari a kowane mataki na shugabanci. Hausawa sun ce
tarbiya daga gida takan somawa, don haka ne ya sa marubuta waƙoƙin Hausa musamman na siyasa
sukan yi la’akari da mutane masu kyakkyawar tarbiya su riƙa garzaya su da kuma
tallata su domin su sami karɓuwa a idon jama’a. Mulkin siyasa mulki ne da ke buƙatar mutane masu
kirki waɗanda za su riƙe amanar talakawa da
kuma bai wa kowa haƙƙinsa. Da wannan ne mawaƙa suke tsara waƙoƙinsu a rubuce suna yi
wa jama’a nuni da kuma hannun-ka-mai-sanda ga zaɓen shugabanni masu aƙida ta ƙwarai waɗanda ba za su zalunci
al’umma ba idan su riƙi ragamar mulki. Dalilin haka ya sa Garba Gwandu, yana faɗakarwa ga ‘yan
siyasa, cewa:
Dum
mai son a tsai sai ga fate kowane na,
Faten
nashi su za su san mai martaba na,
Mun
tsai sai ku zaɓai, faɗar wannan kure na,
Son
ran shugabanni cikin fate dahi na,
Shi
ka hana ma ɗan takararsu
wucewa.
(Garba
Gwandu, Waƙar muhimmancin maida mulki hannun farar hula 1997)
MANAZARTA
Tuntuɓi mai takarda.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.