Citation: Yusuf, J. & Bunza, U.A. (2025). Maguɗin Zaɓe a Tarihin Siyasar Jam’iyyu a Arewacin Nijeriya: Nazari Daga Rubutaccen Zuben Hausa. Tasambo Journal of Language, Literature, and Culture, 4(1), 1-13. www.doi.org/10.36349/tjllc.2025.v04i01.001.
MAGUƊIN ZAƁE A TARIHIN SIYASAR JAM’IYYU A
AREWACIN NIJERIYA: NAZARI DAGA RUBUTACCEN ZUBEN HAUSA
Na
Jibril Yusuf
Department of
Nigerian Languages and Linguistics
Kaduna State University, Kaduna.
Phone no: +2347030399995
Email: yusuf.jibril@kasu.edu.ng
Da
Umar Aliyu Bunza
Sashen Harsunan
Nijeriya
Jami’ar Usmanu
Danfodiyo, Sokoto
Email: aliyu.bunza@udusok.edu.ng
Phone No: +2347063532532
Tsakure
Sunan wannan takarda
shi ne “Maguɗin Zaɓe a Tarihin Siyasar Jam’iyyu a Arewacin Nijeriya: Nazari daga Rubutaccen Zuben Hausa”. A cikin wannan
takarda an duba yadda maguɗin zaɓe ya ginu a cikin tarihin siyasa Arewacin Nijeriya. Manufar wannan
bincike shi ne yin nazarin maguɗin zaɓe a cikin tarihin siyasar jam’iyyu daga ayyukan rubutaccen zube. Takardar ta mayar da hankali ne ga
siyasar Arewacin Nijeriya, domin ganin yadda maguɗin zaɓe ya ginu a cikinta. Hanyoyin da aka yi amfani da su wajen tattara bayanan da wannan nazarin ya
yi amfani da su sun haɗa da:
Karance-karance na ayyukan da aka samu a kan siyasa musamman waɗanda suka shafi maguɗin zaɓe, inda aka samu bayanan da suka taimaka wajen gina wannan maƙalar. An duba jaridu da jawaban siyasa da wasiƙu da kuma ƙagaggun labarai waɗanda suke ɗauke da ruhin siyasar jam’iyyu a cikinsu domin samun batutuwan da aka kafa hujja da su. An yi amfani da ra’in
Tarihanci wanda aka ɗora binciken a kansa.
A ƙarshe takardar ta gano cewa maguɗin zaɓe abu ne da ya ginu a cikin siyasar jam’iyyu tun daga
farkonta, kuma har yanzu ana amfani da shi domin fafutukar neman ɗarewa bisa madafun
iko a cikin siyasar Arewacin Nijeriya.
Fitilun Kalmomi: Maguɗi, Zaɓe, Tarihi, Siyasa,
Maguɗin Zaɓe
1.0
Gabatarwa
Maguɗin zaɓe yana cikin haramtattun hanyoyin neman mulki a
dimokuraɗiyyar Nijeriya. Yana ɗaya daga cikin muhimman abubuwan da suke haifar da rashin cin moriyar
mulkin dimokuraɗiyya ga al’umma. Hanya ce da ‘yan siyasa suke bi
domin su kai ga ɗarewa a kan madafun iko ta kowane hali. A tsarin
dimokuraɗiyya zaɓe shi ne hanya ɗaya da ake bi wajen tabbatar da waɗanda za su shugabanci al’umma ko kuma sauke waɗanda suke kan mulki tun daga matakin mazaɓa har zuwa mataƙin ƙasa baki ɗaya (Bello da Bappi, 2015: 3). Muhimmancin wannan
al’amari na zaɓe ya sanya ‘yan siyasa tsayawa kai da fata wajen
ganin sun yi duk yadda za su yi domin aiwatar da shi da kuma neman samun nasara
a kan abokin hamayya ta kowane hali. Duk da cewa, zaɓe a kowane mataki yana ɗauke da wasu dokoki da ƙa’idojin gudanar da shi wanda
hukuma takan sanya domin tabbatar da adalci ga ‘yan takara, amma a wasu lokuta akan samu waɗanda sukan bi wasu hanyoyi da suka saɓa wa dokokin hukuma domin tabbatar da sun kai ga
nasara ko ta halin ƙaƙa. Amfani da waɗannan haramtattun hanyoyin tare da saɓa ƙa’idojin gudanar da zaɓe, musamman a lokacin da ake gab da fara jefa ƙuri’a ko kuma aka fara jefa ƙuri’ar shi ne yake haifar da
maguɗin zaɓe.
2.0 Waiwaye
Dangane da batun maguɗin zaɓe a cikin siyasar jam’iyyu, masana da manazarta
sun tofa albarkacin bakinsu. Daga cikinsu akwai Bello da Bappi (2015) da suka
dubi yadda al’amuran maguɗin zaɓe suka wakana daga 1999 zuwa 2015. Sun kawo wasu
abubuwa da ake ganin sun taimaka wajen aiwatar da maguɗi a wannan lokacin kamar amfani da ‘yan bangar siyasa wajen tayar da
yamutsi domin yin maguɗi. Aikin Bunza (2018) ya taɓo maguɗin zaɓe a cikin waƙoƙin Kyaftin Umaru Ɗa Suru. Ya kafa hujja da wasu baitukan waƙoƙinsa tare da sharhinsu waɗanda suka nuna samuwar maguɗin zaɓe a siyasar jam’iyyu. Takardar Micheal da
Ogunrotimi da Roland (2023) ta kawo bayanai kan ginuwar maguɗin zaɓe a cikin tarihi. Takardar ta kawo bayanai kan zaɓuɓɓukan da aka gudanar a shekarar 1959 da 1964 da 1965 da kuma 1983. Duka waɗannan ayyukan sun ƙunshi muhimman bayanai a kan maguɗin zaɓe, sai dai ba su kafa hujjoji daga rubutaccen
zuben Hausa ba. Manufar wannan takarda shi ne nazarin tarihin maguɗin zaɓe a cikin rubutaccen zuben Hausa. Takardar ta
kawo misalai da bayanai game da masu gudanar da maguɗin zaɓe da kuma wasu dabarun da ake amfani da su domin
gudanar da maguɗin zaɓe a cikin siyasar jam’iyyu a Arewacin Nijeriya,
kamar yadda takardar ta mayar da hankali kan jaridu da wasiƙu da kuma ƙagaggun labaran Hausa.
3.0 Ma’anar Muhimman
Kalmomin Bincike
A nan an kawo ma’anonin fitilun kalmomin taken maƙala. Yin hakan ya ba da haske wajen fahimtar inda
maƙalar ta dosa da kuma abubuwa da nazarin ya tattauna a kansu.
3.1 Maguɗi
Kalmar maguɗi tana nufin yin amaja wajen aiki ko haɗin abinci (CNHN, 2006:317).
Ma’ana dai yin algus ko coge ko ha’inci a cikin wani aiki ko al’amari da ake
gudanarwa musamman wanda aka bai wa mai yin sa aminci ko yarda. A cikin
Newman(1997: 231) an bayyana ma’anar maguɗi da cewa yin
zalunci a zaɓe.
Dangane da wannan takardar kuwa, maguɗi yana nufin yin amfani da wasu hanyoyi da dabaru
wajen sauya abin da yake na gaskiya ko na zahiri da wani akasinsa, domin a cuci
wani.
3.2 Zaɓe
Kalmar zaɓe kuwa tana nufin ƙuri’a da ake jefawa don
sanin wanda ya fi rinjaye a takara (CNHN, 2006:486-487).
Oni (2016: 23) ya bayyana zaɓe da cewa, kimiyya da fasahar jefa ƙuri’a ne domin zaɓen jam’iyya ko ɗan takarar da aka fi so a cikin siyasar jam’iyyu ko kuma takara a tsarin
dimokuraɗiyya. Shi kuwa Ujo (2000: 249) cewa ya yi, zaɓe hanya ce da ake amfani
da ita wajen yin zaɓi tsakanin abubuwa biyu ko fiye ta amfani da wasu karɓaɓɓun hanyoyi.
Dangane da wannan bincike kuwa, zaɓe yana nufin tantancewa da jefa ƙuri’a ga wani mutum wanda ya
tsaya takara ƙarƙashin wata jam’iyyar siyasa.
3.3 Tarihi
Kalmar tarihi Balarabiyar kalma ce wato (At-tarikh) kamar
yadda ƙamusun harshen
Larabci Lisan Al-Arab ya bayyana, wanda
yake nufin abubuwan da suka shuɗe. CNHN (2006: 428) ya
bayyana kalmar tarihi da cewa labarin abubuwan da suka wuce.
Ta fuskar ma’ana ta ilimi kuwa, Carr (1961: 8) ya nuna cewa,
tarihi shi ne bin diddigin abubuwa da suka
faru na gaskiya ta hanyar samun
tabbas daga masanin tarihi. Ana samun tabbas a kan labarin da ya shuɗe ne ta hanyar wanda ya ga abin da ya faru ko ya ji, ko
samun kayayyakin tarihi ko rubutaccen bayani da masana tarihi kan rubuta tare
da duba lokaci da bagire da jerantuwar
tunani a kan labarin, da dai sauransu.
Shi kuwa Mohammed (2013:
53) ya bayyana cewa tarihi ya samu asali ne daga abin da ya shuɗe, saboda ba za mu iya
fahimtar duniyarmu ta yau ba sai da sanin abin da ya gabata. Haka kuma
gwargwadon zurfafawarmu cikin abin da ya gabata a tarihi, gwargwadon yadda za
mu samu haske a kan rayuwarmu ta gaba. Bunza (2018: 175) ya bayyana ma’anar
tarihi da cewa, hanya ce ta adana wani abu da ya shuɗe da ake sanar da matasa
labarin magabatansu. Adana tarihi abu ne mai muhimmanci da yake taimakawa wajen
sanin asalin abu da mutane suke gani a rayuwarsu.
Lawal (2018: 47) ya ce,
kafin tarihi ya amsa sunansa na tarihi sai ya cika wasu sharuɗɗa, kamar bayani daga
wanda ya ji ko ya gani (oral tradition) ko samun kayan tarihi (Archaeological
source) ko rubutaccen bayani daga masana tarihi (written decument). Haka kuma ana la’akari da bagire da lokaci da jerantuwar tunani a labarin.
Ta la’akari da ma’anonin
da aka kawo a sama, wannan binciken yana da fahimtar cewa, tarihi yana nufin
tabbataccen bayani kan faruwar wani abu a wani ayyanannen lokaci da ya shuɗe. Yana iya kasancewa na
baka ko rubutacce.
3.4 Siyasa
An bayyana kalmar siyasa
da cewa, Balarabiyar kalma ce wadda asalinta daga kalmar “saasa” ne, amma
saboda ƙa’idar tasarifi na nahawun Larabci sai kalmar ta koma “siyaasa”, wadda take nufin juyawa a kan wani lamari ko kuma yarda
da wani ko jiɓintar al’amarin al’umma tare da saninsu ko ba tare da saninsu ba (Idris, 2016:49).
A cikin Ƙamusun CNHN (2006:397) an kawo ma’anoni huɗu da suke bayyana siyasa kamar haka:
a. Tafiyar
da al’amuran jama’a ta hanyar neman ra’ayinsu da shawarwari da su.
b. Rangwame,
musamman a ciniki.
c. Dabara
ko wayo.
d. Iya
hulɗa da jama’a.
A ma’ana ta ilimi kuwa, masana da dama sun bayyana
fahimtarsu dangane da ma’anar siyasa, inda suka dubi kalmar ta fuskoki
mabambanta. Daga cikinsu akwai:
A ra’ayin Mashi (1986:16) ya
bayyana siyasa ne ta fuskoki uku: Hanya ta farko ya bayyana ta da ma’anar salo.
Sauran hanyoyin kuwa wato ta biyu da ta uku, ya bayyana siyasa da cewa sulhu ko
sauƙi. Waɗannan ma’anoni da ya bai wa siyasa ba za su rasa nasaba da yadda
siyasa ta kasance hanyar lallashi ko lallaɓa mutane domin neman goyon
bayansu ba. Haka kuma ya kalli siyasa a matsayin yaudara ko ƙarya, saboda yadda ‘yan siyasa kan tsara wani
lamari na yaudara domin neman biyan buƙata.
Blackburn (1994: 281) ya bayyana siyasa da cewa, tsarin rayuwar al’umma ce tare da hukuma, da
kuma yadda dangantakar al’umma yake da ɗaiɗaikun mutane, inda hakan yake ƙunshe da tsarin nau’o’in hukumomi kamar samar da doka da oda da dai sauransu.
A ra’ayin Funtua,
(2003:19-20) ya nuna siyasa da cewa, ararriyar kalma ce ta Larabci wadda take
nufin sauƙi ko rangwame ko jin ƙai. A da, da zarar an ce
wa mutum ɗan siyasa to ana nufin mutum mai jin ƙai, kuma mai rangwame, wato dai mutum mai jin tausayin al’umma.
Shi kuwa Idris (2016:49) ya
bayyana siyasa da cewa hanya ce ta tafiyar da mulkin jama’a a zamanance ko a
gargajiyance. Haka kuma dabara ce ta jawo hankalin mutane ta hanyar karkata ta
inda suka sa gaba a kowane fage. Misali idan ɗan siyasa ya lura da abin da mutane suka fi so, to shi ma sai ya
karkata ta can ko da kuwa da gaske har cikin zuciyarsa ba yana nufin hakan ne
ba.
A taƙaice dai, idan aka dubi waɗannan ma’anoni da aka bai wa siyasa za a iya cewa, siyasa tana nufin
neman ra’ayin jama’a ta hanyar amfani da lafuzza masu daɗi da suka ƙunshi tausasawa da nuna jin ƙai da rangwame da amfani da hanyar ƙarya da gaskiya, domin samun biyan wata buƙata wadda kan iya kasancewa ta neman shugabancin al’umma ko cimma wani buri na
rayuwa.
3.5 Maguɗin Zaɓe
Maguɗin zaɓe na nufin dabarun
satar ƙuri’a da ake amfani da su ta kowane hali don ganin abokin ko
abokan hamayya ba su samu rinjaye cikin abin da ake yi ba. Yawanci wanda bai yi
nasara ba shi ne yake yin koke kan maguɗin zaɓe (Bunza, 2018: 108).
Shi kuwa Awopeju (2024: 7) ya bayyana maguɗin zaɓe da cewa, haramtacciyar hanya ce wadda ta ƙunshi aikata
rashin gaskiya domin samun sakamakon da ake buƙata yayin gudanar
da zaɓe.
Maguɗin zaɓe tsari ne da ‘yan siyasa da ‘yan takara da kuma
jam’iyyun siyasa kan
yi wa kansu domin samun rinjaye ko damar ɗarewa kan madafun
iko ta kowane hali. Ya shafi kowane irin nau’in rashin gaskiya
a zaɓe kamar cushen ƙuri’u da ta da
hankalin masu zaɓe ko tayar da hargitsi a lokacin jefa ƙuri’a domin kawo cikas
ga harkar zaɓe (Ejituwu, 1997: 38).
A cikin maƙalar Bello da
Bappi (2015: 3) an bayyana cewa, yayin da aka yi maguɗin zaɓe domin kama madafun iko, akan yi ne domin hana abokan
hamayya dama. Akan iya ƙwace wannan damar
ce ta abokan hamayya idan ya kasance masu zaɓe ba su da iko a kan komai na zaɓen, yayin da waɗanda za su ƙidaya ƙuri’u su ne suke da wuƙa da nama a kan ƙuri’un da aka jefa. A
wannan yanayin akan tuhumi sahihancin zaɓen.
Dangane da wannan nazari, maguɗin zaɓe yana nufin yin amfani da duk wata hanya domin yin
ha’inci yayin jefa ƙuri’a, ko bayan an
kammala, ta hanyar ƙara wa wata jam’iyya yawan ƙuri’a ko lalata ƙuri’unta domin tauye
wanda ya yi nasara da kuma tabbatar da wanda bai samu nasara ba.
4.0 Ra’in
Bincike
An ɗora wannan bincike a kan Ra’in Tarihanci (Historicism Theory), wanda
masanin falsafa Karl Wilhelm Fredrich Schlegel (1772-1829) ya samar. Masana da manazarta irin su, Blackburn (1994)
da Barry (1995) da Habib (2008) da kuma Lawal (2018) sun ba da ma’anar
tarihanci daidai fahimtarsu kamar haka:
A fahimtar Blackburn (1994:
167) ya bayyana ma’anar tarihanci da cewa, hanya ce ta fahimtar abubuwan zahiri na zamantakewa ta
yadda za a iya bin diddigin faruwarsu da haɓakarsu, domin ba a
iya gane abubuwan zahiri na rayuwa, kamar dimokuraɗiyya ko sassaucin
ra’ayi ta la’akari da yadda suke a yanzu, ba tare da kallon tarihinsu ba.
Masanin ya nuna cewa sanin tarihin abubuwan da suka faru a cikin al’umma
musamman abin da ya shafi salon shugabanci kamar na dimokuraɗiyya ko wasu ra’ayoyi
na rayuwa, ba a iya fahimtarsu ta hanyar duban halin da ake ciki a yanzu, dole
sai an koma ga tarihi.
Shi kuwa Barry (1995: 170) a tasa fahimtar ya bayyana
tarihanci da cewa, wata hanya ce ta ƙulla alaƙa tsakanin matanin adabi da wanda ba na matani ba, sau da
yawa masu ɗauke da lokacin tarihi iri ɗaya. Ya nuna cewa, a
cikin nazarin adabi ta fuskar tarihanci akan ƙulla alaƙa ne tsakanin matanin adabi wato rubutaccen adabi da
wanda ba rubutacce ba. A nan idan aka lura za a ga cewa ta hanyar tarihanci ne
ake tabbatar da wani abu da ya faru a cikin tarihi da zamanin da ya faru ta
hanyar amfani da matanin adabi.
Habib (2008: 147) a tasa ma’anar ya bayar da wasu siffofi
ne da za a iya tantance tarihanci da su, inda ya nuna cewa, dole ne a karanci
adabi ta muhallin al’adarsa, da sauran muhallan tattaunawa waɗanda suka kama tun
daga siyasa da addini da ƙawa ko kwalliya, da kuma tattalin arziƙi. A nan masanin yana nufin idan har za a yi nazarin
adabi ta mahangar tarihanci to wajibi ne a dubi wasu mihimman abubuwa waɗanda akan tattauna a
kansu kamar siyasa da addini da tattalin arziƙi da sauransu. A wata ma’ana da Lawal (2018: 34) ya kawo, ya
ce, tarihanci yana nufin duba yadda al’amuran tarihi suke a cikin matanin adabi
ta hanyar la’akari da rubutaccen tarihi domin samun tabbas.
Ke nan, idan aka dubi waɗannan ma’anonin da aka kawo sama za a iya cewa tarihanci ba wani abu
ba ne illa, nazarin wasu al’amuran da suka shafi rayuwa waɗanda suka danganci al’ada da addini da siyasa da tattalin arziƙi da sauran gwagwarmayar
rayuwa a cikin matanin adabi ko ba na matani ba ta hanyar duba zuwa ga
ingantaccen tarihi.
An fara amfani da ra’in
tarihanci ne tun a ƙarni na 18. Ra’in yana bayani ne a kan
yadda tarihi yake bayyana hanyoyi da tsarin rayuwar al’umma. Haka kuma, yana
bayyana yadda wasu al’amurra suka faru a cikin wani zamani, da irin ci gaban da aka samu
cikin al’adu na can dauri da kuma bayanin wurin zaman wata al’umma.
George Hegel (1770- 1831)
yana ganin cewa tabbatuwar ‘yancin ɗan Adam shi ne maƙasudin adana tarihi, wanda
kuma hakan kan samu ne kaɗai ta hanyar samar da
tabbatacciyar ƙasa. A ganin wannan masani,
sanin abin da ya faru a baya shi ne yake ba da damar rayuwa cikin ‘yanci da fita daga ƙangin bauta, domin yakan ba
da damar fahimtar inda aka fito don a ƙara ɗaura ɗamara zuwa inda aka dosa.
Ƙarƙashin wannan ra’in an sake samun wani sabon
tunani a wuraren shekarun 1980 da aka kira shi da suna “Sabon Tarihanci” wanda wani Ba’amirke matarki mai suna Stephen Greenblatt
ya samar a shekara ta (1980). Greenblatt ya samar da Sabon Ra’in Tarihanci ne a
sakamakon wasu nazarce-nazarce da ya gudanar, sai aka buƙaci ya tattara ayyukan ya nazarce su ta fuskar wani ra’i na musamman, sai ya samar da wannan ra’i da ya kira Sabon Tarihanci “New Historicism”
a shekarar 1980 (Lawal ,2018:35).
Nazari ta mahangar ra’in tarihanci, shi ne dubi zuwa ga
al’amura na tarihi a cikin adabi ta hanyar danganta wannan adabin zuwa ga
tarihi na haƙiƙa daga masana tarihi, kuma wannan tarihin ya kasance
tabbatace ta sigar rubutu.
Greenblatt (1980:47)
ya tabbatar cewa, tarihanci yana ɗauke da manyan ginshiƙai ko tubala guda
biyu da ake dubawa a wajen tarken adabi. Ga su kamar haka:
a. Matsayin
Tarihi a Cikin Matani(Historisity of a Text)
b. Sahihancin
Tarihi a Rubutaccen Labari(Textuality of history)
Ke nan, a duk lokacin da ake tarken adabi ta mahangar tarihanci, sai an
dubi yadda adabin yake ɗauke da zantuttuka na tarihi a cikinsa, wato yadda aka gina zantuttukan
tarihi da nuna su a bisa tarihin na gaskiya. Na biyun kuwa, shi ne a nazarci
yadda labarai ko bayanai da aka rubuta suke ɗauke da tarihin da su
marubutan suka sarrafa da irin sahihancin wannan tarihin daga tunanin
marubutan, wato ya kasance tabbatacce ne ta sigar bayar da labari. A ƙarƙashin waɗannan manyan tubala
guda biyu ne ake tarken adabi ta mahangar ra’in tarihanci kamar yadda
Greenblatt (1980:47) ya bayyana.
Idan aka dubi ra’in da kyau za a fahimci cewa, da farko
an kira shi tarihanci ne kawai, sai bayan tatttara ayyukan da Greenblatt ya yi
ne ya sake nazarinsu bisa ra’in na tarihanci sai ya kira su “Sabon Tarihanci”.
Dangane da bambanci tsakanin Tarihanci da Sabon Tarihanci
kuwa, Habib (2008: 147) ya ce, mafi yawan abubuwan da suka gabata a ƙarƙashin jagorancin “Sabon
Tarihanci” ba wani sabon abu ba
ne, sai dai za a iya cewa yana wakiltar salon nazari da bunƙasar tarihanci na gargajiya da ya gabata ne. Idan aka
lura za a fahimci cewa, Sabon Tarihanci ba wani sabon abu ne na daban ba, sai
dai za a iya cewa Sabon Tarihanci ci gaban Tsohon Tarihanci ne kawai, domin duk
manufarsu ɗaya ce a fagen nazari.
Mabiya wannan mazahaba sun
haɗa da: Louiz Montrose da
Michael de Montaigne da G. B. Vico da George Hegel. Wasu daga cikin nazarce-nazarce na adabin Hausa da aka
gudanar ta mahangar ra’in tarihanci sun haɗa da: Usman (2016) da Bunza (2018) da Yusuf (2018) da Lawal (2018) da Bunza (2018) da kuma Ali (2020)
Wannan ne ya sa aka ga dacewar zaɓen wannan ra’in domin ɗora shi a kan wannan takarda, kasancewar tana bayani ne kan abin da ya
shafi maguɗin zaɓe a cikin tarihin siyasar jam’iyyu a Arewacin
Nijeriya, wanda ya fito a cikin rubutaccen zube na Hausa.
5.0 Nazarin Tarihin Maguɗin Zaɓe a cikin
Rubutaccen Zuben Hausa
A wannan ɓangaren, an yi nazari ne dangane da maguɗin zaɓe a cikin rubutaccen adabin Hausa. An shiga cikin jaridu
da wasiƙu da ƙagaggun labaran
Hausa inda aka riƙa kafa hujjoji da
wasu ɓangarori da suka nuna samuwar maguɗin zaɓe a cikin tarihin siyasar jam’iyyu a Arewacin
Nijeriya. Dangane da wannan binciken an raba maguɗin zaɓe zuwa manyan kaso guda biyu kamar haka: Hanyoyin gudanar
da maguɗin zaɓe da kuma masu gudanar maguɗin zaɓe. Bari mu dubi kowane kaso domin ganin abin da ya ƙunsa.
5.1 Hanyoyin Gudanar da Maguɗin Zaɓe
Maguɗin zaɓe yana cikin abubuwan da suke haifar da tarnaƙi wajen samun
cigaban ƙasa, kasancewar
akan yi amfani da haramtattun hanyoyi domin daƙile nasarar wanda
al’umma suke so, ko
kuma wanda ya fi cancanta. Maguɗin zaɓe abu ne wanda ya daɗe ana yin sa a
cikin tarihin siyasar jam’iyyu, duk da cewa
akwai hanyoyi daban-daban da ake bi wajen yin maguɗin. Wannan ya danganta da
irin yanayi da salon zaɓen da za a gudanar,
shi zai ba da damar sanin ko ta wace hanya ce za a bi a yi maguɗi. Alal misali, akan yi zaɓe ta hanyar tsayuwa jere bisa layi, inda akan yi layi daidai
da adadin ‘yan takara ko jam’iyya, sai a ƙidaya masu zaɓen. Wanda mutane suka
fi yawa a layinsa shi ne zai fi samun yawan ƙuri’u. Wani salon kuma shi ne, akan fitar da
akwati da za a jefa wa ƙuria da alamar jam’iyya a jikinsa. Adadin jam’iyyun da suka shiga
zaɓen shi ne adadin
akwatin da za a kawo, kowanne da alamar
jam’iyyarsa a jiki. Masu jefa ƙuri’a kuma idan sun zo sai mutum ya duba alamar jam’iyyar da yake goyon
baya ya jefa tasa ƙuri’ar a cikinsa. Haka
kuma akan yi amfani da takardun jefa ƙuri’a wanda suke ɗauke da sunan jam’iyya da alamarta da kuma matakin da za a jefa wa ƙuri’ar, wato ko dai ya
kasance na shugaban ƙasa ko gwamna ko kuma na ‘yan majalisu ko
shugabannin ƙananan hukumomi kamar dai yadda tsarin yake a jamhuriya ta
huɗu.
Ta la’akari da
kowane salo na zaɓe ne akan yi amfani da hanyar da akan yi maguɗin da ita. Daga cikin hanyoyin da ake amfani da su wajen gudanar da maguɗin zaɓe akwai:
5.1.1 Sace Akwatunan Zaɓe
Akwatin zaɓe shi ne mazubin ƙuri’u da ake amfani da
shi domin jefa dukkan wata ƙuri’a da aka zaɓa. A cikin wannan akwatin akan sanya ƙuri’ar da kowane ɗan takara ya samu, wanda kuma su ne za a ƙirga domin a iya
gane wanda ya yi nasara da wanda bai yi nasara ba a zaɓen. Akan yi amfani da wannan akwatin wajen gudanar da maguɗi ta hanyar sace shi daga rumfar zaɓe ko kuma ma kafin
a kai fa kawo shi rumfar zaɓen. Akan yi haka ne domin a raunana ƙuri’un abokan hamayya.
Irin wannan batun ya fito a cikin jaridar Aminiya
kamar haka:
Haka kuma su ke shirya mutane su sace akwatunan zaɓe, su yi dangwalen ƙarya, kamar kuma yadda suke buga takardun zaɓe na bogi. (Baba-Aminu da Ahemba da Salifu da Bivan da Malumfashi, 2014).
A cikin wannan misalin an bayyana
hanyar maguɗin zaɓe wadda akan shirya wasu mutane da sukan je su sace akwatunan zaɓe. Da dama idan aka sace akwatin akan yi amfani da shi ne a yi zuba ƙuri’un wanda aka ga
dama ko kuma a lalata ƙuri’un wanda ba a so
ya kai ga nasara maimakona a bari a yi zaɓen don fitar da
wanda ya yi nasarar na gaskiya. Akan yi amfani da takardun zaɓe na jabu waɗanda aka buga domin aiwatar da irin wannan maguɗin.
5.1.2 Amfani da Kayayyakin Zaɓe na Bogi
Idan aka yi nufi
yin magudin zaɓe, tun kafin lokacin zaɓen ya zo akan tanadi wasu abubuwa daga cikin kayan aikin zaɓe wanda akan yi amfani da su wajen gudanar da maguɗin. Irin waɗannan kayayyakin hukumar zaɓe ne kaɗai take da alhakin samar da su domin gudanar da zaɓe. ‘Yan siyasa sukan tanadi irin waɗannan kayayyakin domin su yi amfani da su
hankali kwance. Sukan shirya tare da aiwatar da
maguɗin ne idan suka lura
sakamakon da jama’a za su samar ba zai masu daɗi ba. Dubi wannan
misalin:
Da farko dai mun bi hanyar da za mu bi mun samo samfurin akwatin zaɓe, kuma a yanzu haka a cikin sutona na gidan gonata mun tara
namu akwatin irin na hukumar zaɓe, waɗanda sai ranar zaɓe za mu baza su lungu
da saƙo na ƙasar nan. (Surajo, 2006: 109).
A nan Shugaban
jam’iyyar JHC ne yake bayanin irin shirin
maguɗi da suka yi. Ya
nuna cewa, sun bi duk hanyar da za su bi sun samu nau’in akwatin da za a yi
amfani da shi a zaɓen, suka kuma tanade su. Ya nuna cewa sun tanadi irin
akwatunan da hukumar zaɓe za ta yi amfani da su, an ɓoye su, sai ranar zaɓe za su raba akwatunan a ko ina cikin ƙasar. Irin wannan
tanadin kayan zaɓe na bogi hanya ce ta maguɗin zaɓe. Da kayan ne akan yi amfani domin yin
maguɗi, maimakon amfani da wanda hukumar zaɓe za ta raba ranar zaɓe. Irin waɗannan akwatunan zaɓen ba a kai su filin zaɓe, maimakon haka akan samu wani wuri ne a ɓoye su, inda za a cika su da ƙuri’un da aka dangwala wa
jam’iyyar da ake so ta yi rinjaye. Da zarar an kammala
zaɓe za a tafi da akwatin zaɓe, sai a san hanyar da
za a bi musanya akwatin da al’umma suka kaɗa ƙuri’unsu a ciki da wannan akwatin da aka dangwale ƙuri’un maguɗin a cikinsu. Akan musanya idan aka samu ƙarancin masu sanya
ido daga jam’iyyar hamayya ko kuma a yi amfani da jami’an tsaro ko ‘yan banga
wajen tayar da yamutsi wanda hakan zai ba da damar a sauya akwatin zaɓen da na bogi.
Bugu da ƙari, takardun ƙuri’u suna daga cikin
kayan aikin zaɓe wanda akan raba, kuma da su ne ake jefa ƙuri’a. Su ma irin waɗannan takardu akan samar da na bogi wanda akan tanada tun kafin ranar zaɓe, wanda za a dangwale wa jam’iyyar da ake so ta
yi nasara. Bayan an dangwala wa jam’iyyar sai a yi amfani da ƙuri’un ta hanyar
dabara a kai su rumfar zaɓe tare da zuba su cikin akwatin ɗan takarar da ake so ya samu rinjaye. Irin wannan ya fito a cikin littafin Siyasa Waina Ce kamar haka:
Idan kuka isaTele, kada ku tsaya sai kun kai Tsamiya. Da kun kai Tsamiya,
ku ɗau ƙunshi guda daga cikin jakar ku zurara katunan ƙuri’u da ke ciki a akwatin YKK na ɗakin zaɓe da ke can bayan
gari. In kuka gama wannan, sai ku juyo ku zuba ƙunshin guda a akwatin YKK da ke ƙofar gidan Sakatarenmu na can Tele. Ɗayan da ya rage ku zuba a akwatin zaɓen YKK na ɗan ƙauyen nan Shayi da ke kan hanya. Daga nan sai ku dawo abinku. (Zukogi, 1994:
23).
Wannan misalin da
yake sama ya nuna yadda akan yi amfanin da ƙuri’un bogi ta hanyar
yin cushe a cikin akwatin zaɓe domin yin maguɗin zaɓe. A nan an nuna magoya bayan jam’iyyar YKK ne, wato Bogi da Nako waɗanda aka ba su
aikin kai ƙuri’un bogi domin yin
maguɗi da su bayan an haɗa baki da ma’aikatan zaɓe na rumfunan. An shirya amfani da waɗannan rumfunan ne
domin aiwatar da maguɗi kasancewar ba ko’ina ne ake iya shirya irin wannan maguɗin, kuma ya yiwu
ba. Yawanci akan duba inda aka san magoya bayan jam’iyyar da za ta yi
maguɗin ba su da rinjaye, sai a haɗa baki da ma’aikatan zaɓen domin aiwartarwa ba tare da masu zaɓen sun ankara ba.
5.1.3 Amfani da ‘Yan Bangar Siyasa
An sake nuna irin
wannan salon maguɗin a cikin littafin Siyasarmu
a Yau, sai dai a ciki marubucin bai kawo batun amfani da hikima da dabara
wajen yin cushen ƙuri’un ba, maimakon
haka sai ya nuna cewa an yi amfani da ‘yan banga ne ta hanyar nuna ƙarfin makami. Dubi
abin da marubucin ya ce:
Kowace mota ƙirar Jif ce, akwai kayan aiki a ciki, tare da akwatunan zaɓe da takardun zaɓen a ciki. Idan
kun tuna jiya, kun yini kuna cike takardun zaɓe da sunan bogi, amfanin da za ku yi da shi ne, gobe idan kowane ya je gun
da na ba shi ya kula da ɓangarensa, kuma
akwai wayar sadarwa wanda za mu dinga musayar bayanai da ku. Idan kun tabbatar
da cewa zaɓe yana tafiya
daidai watau jam’iyyata tana kan gabato shi ke nan, amma idan kun ga cewa jam’iyyar adawa ce
a kan gaba to ku tashin hankalin jama’a da harbe-harbe. Idan jama’a sun
tarwatse to sai ku yi ƙoƙarin ɗauke akwatunan zaɓen ku zuba tawa... (Kabara, 2005: 33).
Salon maguɗin da aka nuna a wannan misalin da yake sama ya bambanta da wanda ya gabace
shi. A wannan an nuna cewa ɗan takarar shugaban ƙasar Gashi, Alhaji Naso shi ne ya tara ‘yan bangarsa yake
nuna masu hanyar da suka shirya yin maguɗin zaɓe matuƙar aka lura ba jam’iyyarsu ce za ta
yi nasara ba. An nuna sun tanadi motocin da za su yin amfani da su, waɗanda suke ɗauke da kayan zaɓe da suka ƙunshi akwatunan zaɓe da katunan ƙuri’u waɗanda za su yi amfani da su a duk inda suka lura cewa jam’iyyarsu ba za ta
yi nasara ba. Haka kuma, ɗan takarar ya ba su makamai da za su yi amfani da su
wajen tarwatsa masu zaɓe bayan sun lura cewa ba su suke da rinjaye a rumfar ba.
Bayan sun kora jama’a sai su sauya
akwatunan zaɓen da nasu.
Wannan wata hanyar maguɗi ce da aka riƙa amfani da ita a cikin tarihin ginuwar siyasar Arewacin Nijeriya. An riƙa amfani da ‘yan banga wajen
aiwatar da irin wannan salon maguɗin zaɓen, inda sukan tayar da hankali a duk rumfar da suka lura
ba su ne suke da rinjaye ba. A wasu lokuta ma ba wani akwatin zaɓen sukan zo da shi ba, amma tun da sun lura ba za su yi nasara a wannan
rumfar zaɓen ba, sai su tayar da yamutsi ta yadda za a fasa
akwatin, a lalata ƙuri’un kowa ya rasa.
5.2 Masu Yin Maguɗin Zaɓe
Maguɗin zaɓe ba ya yiwuwa in ba tare da haɗin bakin masu ruwa da tsaki a harkar zaɓen ba. ko dai ya kasance ma’aikatan gwamnati
da suke aiki a ƙarƙashinta waɗanda akan tura a matsayin jami’an zaɓe, ko kuma a ɗora masu wani aiki da ya shafi aikin zaɓen. Ko waɗanda suke aiki da hukumar da take shiryawa tare da
aiwatar da zaɓen, ko kuma ma’aikatan tsaro da aka ɗora alhakin sanya ido da kula da rayukan al’umma a lokacin zaɓe da ma bayan zaɓe. Da dama idan aka rasa haɗin kan waɗannan kason na al’umma to maguɗin zaɓe zai samu cikas. Wannan ya sa wannan binciken ya yi
amfani da rubutaccen zube domin kafa hujja a kan waɗannan ɓangare na al’umma a matsayin
masu aiwatar da maguɗin zaɓe.
5.2.2 Ma’aikatan Gwamnati
A cikin
tsare-tsaren zaɓe an riƙa amfani da
ma’aikatan gwamnati tun daga jamhuriya ta farko domin aiwatar da maguɗin zaɓe. An samu hujjojin da suka fito da waɗannan batutuwa a cikin rubutattun
ayyukan adabin Hausa. Alal misali, a cikina jaridar Daily Comet an samu wani
bayani a kan abin da ya shafi
yunƙurin maguɗi a zaɓen ‘yan majalisar wakilai da aka gudanar a shekarar 1961. Ga
bayanin kamar haka:
Ranar Juma’a da ta
wuce majalisar Jihar Arewa ta zartar da cewa a zabe mai zuwa na majalisar
wakilai, Hakimai ne za su nada wakilan akwatunan zabe har da na abokan hamayya,
mai makon shi mai shiga zaben ya bada wakilinsa, amintaccensa. Kuma gwamnati ta
ƙara da cewa wai
Hakimai su ne za a bai wa ikon takardun kuri’a... Wannan ya
tabbatar mana cewa gwamnatin NPC ta tsorata da ‘yan hamayya, don haka
ta shirya yadda ta ga yafi yi mata daidai in an duba siyasar kasannan za a ga
Hakimai ne suke shiga zabe da sunan NPC ashe kuwa hauka ne a ce za a baiwa
abokin gaba kayan fada. Kuma zai zama abin dariya idan aka ce abokin gabarka
shi ne wakilin ka, wajen duba akwatunan zabe. (“Hakimai Ne Za Su Nada”, 1961).
Idan aka yi
la’akari da wannan bayanin, za a fahimci cewa ba hakimai dama cikin gudanar da
ayyukan zaɓe wata dama ce da za su tafka maguɗi cikin zaɓen da za a gudanar. Hakimai da sarakuna a wancan lokaci a
ƙarƙashin gwamnati
suke, wadda jam’iyyar NPC ta kafa.
Ayyana hakimai a
matsayin waɗanda za su naɗa wakilan
akwatunan zaɓe na duk jam’iyyun siyasa na
wancan lokacin (1961), ya tabbatar da cewa, ana samun sa hannun jami’an
gwamnati a cikin maguɗin zaɓe. Ba yadda za a yi wani cikin hakiman ya yarda a faɗi akwatinsa domin ya san bakin rawaninsa ke nan. Don haka ko ta halin ƙaƙa sai ya tabbatar
jam’iyyar gwamnati ta
yi nasara a mazaɓarsa, domin ya tsira da rawaninsa.
A cikin misalin da
yake sama idan aka lura za a ga cewa, ‘yan hamayya sun riga sun nuna cewa idan
har ya kasance hakiman ne za a danƙa wa kula da al’amuran zaɓen to sun tabbatar jam’iyya mai mulki ta ƙulla wani abu na
rashin gaskiya ne. Don haka take neman
hanyar da za ta shirya abin da zai yi mata daɗi kawai. Bai wa hakiman kula
da al’umaran zaɓen tamkar bai wa
abokin gaba ne kayan faɗa. A cikin misalin an
nuna cewa, zai iya zama abin dariya a ce abokin hamayya kuma shi ne wakilin da
za a sanya ya tsaya a madadin abokin hamayyarsa, wanda kuma ake sa rai shi ne
zai tabbatar da an yi wa wannan abokin
hamayyar tasa adalci a akwatin zaɓe.
Idan aka dubi wannan batun da aka kawo za a gane cewa, maguɗin zaɓe
ne aka shirya domin a tabbatar jam’iyya mai mulki ta wancan lokacin wato NPC ta
samu rinjaye a zaɓen ‘yan majalisar, domin
in ba maguɗi ba ne, ya kamata a
bai wa kowane ɓangare damar kawo wanda zai sanya ido a kan akwatinsa domin kada a samu
matsala. Maimakon haka sai aka sanya waɗanda da su za a shirya yadda za a kayar da jam’iyyar hamayya.
Dangane da wannan batu da aka kawo misali da shi a sama,
jaridar Daily Comet ta yi kira ga
‘yan hamayya na jam’iyyun NEPU da Action Group da NCNC, a kan su fito su mayar
da martani ta hanyar nuna rashin jin daɗinsu a kan yunƙurin da gwamnati ta yi, wanda a ganin jaridar wannan tsarin
da gangan aka kitsa shi domin tafka maguɗin zaɓe. Dubi abin da
jaridar ta ce:
Ya zama wajibi ‘yan
hamayya musamman na NEPU, NCNC da Action Group su san sabuwar dabara. Mu baza
muce ga yadda zasu yi ba, hausawa suna cewa mai kai shi yasan makafar zanko.
Amma kuma tilas ne wannan jarida ta la’anci kuma ta tsine dukan mutanen da suke
nufin zaluntar na bayansu ko da wane irin zalunci ne. Lalle ne Talakawa da
jam’iyoyin siyasa su gane wannan kullin da ake yi masu na nufin a zambace su. (“Hakimai Ne Za Su Nada”, 1961).
Jaridar ta bayyana cewa, wannan tsari
da jam’iyya mai mulki ta fito da shi na miƙa ikon kula da akwatunan zaɓe da takardun jefa ƙuri’a a hannun hakimai, dole jam’iyyun
hamayya su tashi tsaye wajen ganin hakan bai tabbata ba. Jaridar ta ce, an shirya bai wa hakiman kula da akwatunan zaɓen ne domin a zambaci sauran jam’iyyu masu hamayya. Zamba a nan yana
nufin maguɗin zaɓe ne aka shirya. Duk da cewa jaridar ta yarda cewa
gwamnati tana da ikon tsara abubuwanta yadda ta so domin ta san abin da ya
kamata ta yi, amma kuma ya kamata ta yi adalci.
5.2.1 Ma’aikatan Zaɓe
Ma’aiakatan zaɓe sukan kasance na wucin gadi waɗanda akan ɗauka domin aikin zaɓen wannan kakar zaɓen kaɗai. Akwai kuma waɗanda suke ma’aikatan hukumar ne
na dindindin, waɗanda suke aiki da hukumar kodayaushe. Duk waɗannan nau’o’in ma’aikatan hukumar
akan yi amfani da su domin gudanar da maguɗin zaɓe. Hanyar da ake bi domin yin irin wannan maguɗin zaɓen ita ce, ma’aikatan hukumar zaɓe sukan miƙa wuya bayan an
saye su da kuɗi da wasu manyan kyaututtuka da sauransu. Irin wannan
misali ya bayyana a cikin littafin Da
Bazarku inda aka nuna wasu manyan ‘yan siyasa wato Sanata Bolton da Lauya
Uba da kuma Cif Kolade suke tattauna hanyoyin gudanar da maguɗin zaɓe cikin ruwan sanyi. Ga abin da suka ce:
...sannan kuma
bugu da ƙari tuni mun riga mun saye wasu daga cikin manyan ma’aikatan hukumar zaɓe ta ƙasa, da kuɗi da kuma
kyaututtuka na gidaje tare da yi masu alƙawarin ɗasawa da su idan
mun kama ragamar mulki... Murɗiyar zaɓe ba yau muka fara ba, don haka kuwa a yau ba za mu ji kunya
ba. (Surajo, 2006: 17).
A nan Sanata Bolton ne yake bayyana tsare-tsaren da suka riga suka yi na aiwatar
da maguɗin zaɓe. Sanata Bolton ƙwararre ne kan
harkar zaɓe wanda aka ɗauko hayarsa daga ƙasar Amurka, don ya tsara hanyoyin da za a shirya maguɗin zaɓe. A cikin bayaninsa ya nuna cewa, daga cikin hanyoyin
maguɗin zaɓe akwai saye ma’aikatan hukumar zaɓe ta yadda za su ba da ƙofar da za a yi
murɗiya ba tare da an samu wata matsala ba. Akan ba su
toshiyar baki na kuɗi da gidaje da wasu manyan kyaututtuka har ma da alƙawarin gudanar da
gwamnati tare da su. A ƙarshe ma har wani iƙirari ya yi cewa ba
su suka fara murɗiyar zaɓe ba wato an saba tun a baya ana yi, don haka za su
tabbatar shirin maguɗin da suka yi ya yi nasara.
A wani misalin dangane
da yadda ma’aikatan zaɓe suke gudanar da maguɗin zaɓe, a cikin littafin Dambarwar
Siyasa an nuna yadda wata budurwa mai suna Nabila ta naɗo wa ɗan takarar jam’iyyar hamayya hujjar bai wa jami’an zaɓe cin hanci domin su murɗe zaɓensa, a bai wa wani daban wanda ba shi ne ya yi nasara
ba. Dubi wannan misalin:
A cikin wannan Memory
card ɗin akwai bidiyoyi da
dama da suke nuna lokacin da ake ba jami’an zaɓe cin hanci domin murɗe zaɓen yau. (Aminiya-Trust, 2020:
109).
Nabila ‘yar Alhaji
Maikwabo ce, wato ɗantakara a jam’iyyar RPC mai mulki, sai dai ta kasance tana goyon bayan ɗan takaran jam’iyyar hamayya ta
NCC, wato Abubakar Mai-Allah wanda ya kasance malaminta na darasin ‘government’ lokacin tana
sakandire. Wata rana, yayin da ake tsaka da shirya maƙarƙashiyar yadda za a
yi wa jam’iyyar NCC maguɗi ta yi amfani da kyamara ta yi rikodin bidiyo na duk maƙarƙashiyar da aka
shirya wa jam’iyyar hamayya.
Daga cikin maƙarƙashiyar da aka
shirya har da bai wa jami’an zaɓe cin hanci domin a murɗe zaɓen. A cikin misalin da yake sama an nuna cewa daga cikin
hanyar maguɗin zaɓe akan yi amfani da jami’an zaɓe domin a murɗe zaɓe, ta hanyar ba su cin hanci domin samun sakamako na ƙarya ga wanda bai
cancanta ba.
5.2.3 Jami’an Tsaro
Aikin jami’an
tsaro ne shi ne tabbatar da zamna lafiyar ƙasa ta hanyar kula da tsaron lafiya da dukiyoyin al’umma. Wannan ya sa
a lokacin gudanar zaɓuɓɓuka akakn tura su domin su tabbatar al’amuran zaɓe ya tafi bisa tsarin doka. An bayyana cewa an tafka maguɗin zaɓe mai yawa jamhuriya ta biyu, inda aka nuna cewa babu
jam’iyyar da ba ta yi amfani da wata hanyar maguɗi ba sai dai wadda ba ta samu dama ba[1]. A wannan kakar
zaɓen na jamhuriya ta biyu sojoji ba su sanya hannu wajen
tabbatar da doka da oda a wajen gudanar da zaɓuɓɓukan ba, wanda hakan ya haifar da matsaloli da dama, kuma
‘yan siyasa suka ci
karensu babu babbaka. Waɗanda ma ba su tsoma hannu cikin maguɗin zaɓe a zaɓen 1979 ba sun shiga a zango na biyu. Hakan ne ma ya haifar
da juyin mulkin da ya kawo ƙarshen wannan jamhuriyar.[2]
An riƙa samun zarge-zarge da suke nuna cewa jami’an tsaro suna da
hannu dumu-dumu a cikin ayyukan maguɗin zaɓe. Alal misali, a jamhuriya ta huɗu an samu irin waɗannan ƙorafe-ƙorafen na cewa,
jam’iyyar PDP tana yin amfani da jami’an tsaro wajen tafka maguɗi a zaɓuɓɓuka. Dubi abin da jaridar Aminiya ta ruwaito:
Hukumar zaɓe ta zargi
hukumomin tsaro wato ‘yan sanda da jami’an fararen kaya na S.S.S da laifin taimakawa game da maguɗin da aka tafka a zaɓen gwamnoni da na ‘yan majalisu da aka gudanar ranar Asabar ɗin da ta gabata. (Mijinyawa, 2007).
Hukumar zaɓe hukuma ce mai zaman kanta, wadda take da alhakin shirya zaɓuɓɓuka a dukkan matakai. Ita ce take da alhakin tura ma’aikatanta kowane
lungu da saƙo domin gudanar da
zaɓuɓɓukan da aka shirya. A wannan misalin da yake sama an nuna
cewa hukumar zaɓen ce ta zargi hukumomin tsaro na ‘yan sanda da na
S.S.S. da laifin taimakawa wajen aikata maguɗi a zaɓe na shekarar 2007 da aka gudanar. Jami’an tsaro aikinsu shi ne tabbatar da doka da oda a ƙasa. Aikinsu ne su tabbatar lokacin gudanar zaɓuɓɓuka an yi lafiya ba tare da samun rikici ko wasu abubuwan da suka saɓa wa doka ba, amma hukumar ta yi zargin an haɗa kai da su an yi
maguɗi a zaɓen gwamnoni da na ‘yan majalisu da aka gudanar a wannan lokacin. Wannan zargin da hukumar zaɓe ta yi ya ƙara tabbatar da
samuwar maguɗin zaɓe a jamhuriya ta huɗu.
Wani misalin da
yake nuna yadda maguɗin zaɓe ya ginu a cikin tarihin siyasar Nijeriya shi ne, yadda
aka riƙa kama shugabannin
jam’iyyar hamayya ana
kullewa ta hanyar amfani da jami’an tsaro, a
matsayin wata hanya ta gudanar da maguɗin zaɓe, kuma ba a sakinsu sai bayan an kammala zaɓe. Dubi abin da jaridar Aminiya
ta ranar 26 ga Disamba 2014 ta wallafa:
...kuma muna sane da
cewa babu abin da PDP ta iya illa maguɗin zaɓe, ta tura ma’aikatan
tsaro marasa gaskiya, waɗanda suke kama
shugabannin jam’iyyun hamayya suna kullewa, su sake su bayan an kammala zaɓe. (Baba-Aminu da wasu, 2014).
A cikin misalin an
nuna cewa ana amfani da jami’an tsaro wajen kama ‘yan hamayya da kuma tsare su
har bayan kammala zaɓe, wanda hakan zai ba damar gudanar da dukkan wani nau’in maguɗi tun da babu masu faɗa a ji ko kuma manyan masu sanya ido na jam’iyyun hamayya.
Irin waɗannan mutanen da jami’an tsaro sukan kama, a tsare har
sai bayan zaɓe a sako su, akan lura da irin rawar da za su taka ne a
cikin zaɓuɓɓukan, kasancewar su masu faɗa a ji a cikin jam’iyyar. Wani lokaci kuma akan kama su ne domin sun san sirrin yadda
ake yin maguɗin, don haka barin su
ba tare da an kama su an tsare ba zai iya kawo wa abokan hamayya tarnaƙi.
6.0 Sakamakon Bincike
Idan aka dubi bayanan da aka kawo a sama za a fahimci cewa, maguɗin zaɓe yana cikin abubuwan
da suke hana samun cigaba a siyasa domin kuwa, hanya ce da ake tauye wa al’umma
haƙƙinsu da kuma hana su kai ga muradinsu. Duk wanda ya san ba
zaɓen sa aka yi ba, ko
kuma al’umma ba shi suke so ba, to bai cika tsayawa ya yi abin da al’umma suke buƙata ba. Wannan yakan
sa al’ummar ƙasa su yi ƙasa a guiwa wajen jajircewa don tabbatar da adalcin
shugabanni, domin kuwa shugabannin sun san cewa ba zaɓensu aka yi ba, kuma ko da ba su yi wa al’umma abin a-zo-a-gani
ba za su sa rai da za su iya ɗorewa a kan mulki ta
hanyar da suka hau.
Kasancewar wannan
binciken na tarihi ne, an fahimci cewa maguɗin zaɓe daɗaɗɗen al’amari ne a cikin
siyasar Arewacin Nijeriya, domin kuwa an samu bayanansa tun daga farkon siyasar jam’iyyu wato a jamhuriya ta farko. An ci gaba da
amfani da wannan hanyar ta maguɗi a cikin zamunnan siyasar da aka samar wato na ɗaya zuwa na huɗu har zuwa yau.
Haka kuma, binciken ya
gano waɗansu hanyoyi da ake amfani da su wajen aiwatar da maguɗin zaɓe. Akan yi amfani da wata hanya idan wata ba ta ɓulle ba, ko kuma a yi amfani da su lokaci guda domin a tabbatar jam’iyyar da ake wa
wannan fafutukar ta samu rinjaye. Hanyoyin sun haɗa da satar akwatin zaɓe, da tanadar kayan zaɓe na bogi da kuma amfani da ‘yan bangar siyasa.
Bugu da ƙari, binciken ya gano waɗansu da akan haɗa baki da su wajen yin maguɗin zaɓe ta fuskoki mabambanta kamar su jami’an tsaro da ma’aikatan gwamnati, da
ma’aikatan zaɓe da sauransu.
Binciken ya gano cewa,
samuwar maguɗin zaɓe a cikin tsarin siyasar Arewacin Nijeriya yana cikin
abubuwan da sukan kashe wa wasu ‘yan siyasa jiki
wajen dagewa domin fafutukar neman matsayi, kasancewar akasarin waɗanda suke yin maguɗi masu riƙe da madafun iko
ne, domin neman tabbata a kan mulki ta kowane hali. Wannan ya sa wasu suke
ganin hamayya da gwamnati tamkar ɓata lokaci ne, domin sukan yi amfani da ƙarfin mulki wajen
yin duk wani nau’in maguɗi domin samun nasara.
7.0 Naɗewa
Wannan takarda ta tattauna a kan maguɗin zaɓe a cikin tarihin ginuwar siyasar jam’iyyu a Arewacin
Nijeriya. Tun da farko a cikin gabatarwa an kawo taƙaitacciyar shimfiɗa a kan maguɗin zaɓe. Daga nan sai aka
kawo ma’anonin kalmomin bincike domin ya ba da damar fahimtar inda maƙalar ta fuskanta. Daga bisani sai aka
tsunduma cikin nazarin maguɗin zaɓe a cikin tarihin
ginuwar siyasar jam’iyyu a Arewacin Nijeriy. An kasa bayanan zuwa gida biyu manya, wato hanyoyin
gudanar da maguɗin zaɓe da kuma waɗanda suke gudanar da maguɗin zaɓe, inda aka riƙa kawo misalai daga rubutaccen zube na Hausa.
Manazarta
Ali, B. Y. (2020) Cuɗanyar Adabi da Al’ada: Nazarin Tarihi a Cikin Wasu Waƙoƙin Baka na Hausa. A cikin Ɗunɗaye Journal of Hausa
Studies. Vol.2 no.3, December 2020. Sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Usmanu
Danfodiyo, Sakkwato. Shafi na
291-300.
Aminiya-Trust (2020) Dambarwar Siyasa. Kaduna: Tast and Print
Ventures.
Awopeju, A. (2024) From Election Rigging to Vote Buying: Evolving Decay of
a Dysfuntional Electoral Process in Nigeria. https://www.researchgate.net/publication/383438553_
Baba-Aminu,
A., Ahemba, T., Salifu, U. F., Bivan N., Malumfashi, B. Y. (2014, Disamba 26)
Za Mu Tabbatar Da A Kasa A Tsare A Zaɓe. Jaridar Aminiya, shafi na 2.
Barry, P. (1995)
Beginning Theory: An Introduction to Literary and Cultural Theory. London:
Manchester University Press.
Ba
Za Mu Yi Maguɗi a Zaɓe
Mai Zuwa Ba. (2007, Fabrairu 2). Jaridar Aminiya, shafi na 5.
Blackburn, S. (1994)
Oxford Dictionary of Philosophy. New York: Oxford University Press.
Bunza, U. A. (2018). Auratayyar Zube da Tarihi a Littafin Ganɗoki na Bello Kagara. A Cikin Ife
Journal of Languages and Literature. Vol. 4 no.1, December 2018. Department
of Linguistics and African Languages, Obafemi Awolowo University, Ile-Ife. Shafi na 174-183.
Bunza, D. B. (2018) Tarihi A Rubutaccen Adabi:
Nazari A Kan Rayuwar Kyaftin Umaru Da Suru Daga Waƙoƙinsa. Kundin digiri na Uku, Sashen Harsunan Nijeriya.
Sokoto: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
CNHN
(2006) Ƙamusun Hausa na Jami’ar Bayero. Zaria: Ahmadu Bello University Press.
Carr, E. H. (1961) What is
History? England: Penguin Books Ltd.
Micheal, E., da Ogunrotimi, O., da Roland, U. A. (2023) Electoral Rigging and Violence in Nigeria in
Historical Perspective: A Case Study of 1959, 1964, 1965 and 1983. A cikin
International Journal of Multidisciplinary Research and Analysis, Volume 06
Issue 01 January 2023.
Ejituwu, C. N. (1997). Election Process and Governance: Election
Rigging in the USA And Nigeria. In: Oyin Ogunba (ed.), Governance and the
Electoral Process: Nigeria and the United States of America, Lagos: American
Studies Association of Nigeria.
Gowon Ya Yi Tir Da Zaɓen Da Aka Yi. (2007,
Mayu 4-10). Jaridar Aminiya, shafi na 1.
Greenblatt, S. (1980)
Renaissance Self-Fashioning: From More to Shakespeare: Chicago: University of
Chicago Press.
Habib, M.A.R. (2008) Modern Literary Criticism and Theory: A
History. UK: Blackwell Publishing.
Hakimai Ne Za Su Nada Wakilan Akwatunan Zaben 1961. (1961, Maris 11). Jaridar Daily Comet, B.sh.
Ibn Manzur (B. Sh) Lisan Al-Arab. Vol. vi. Lebanon: Dar Sar
Publishers Lebanon.
Idris, Y. (2016). Bijirewa A Waƙoƙin Siyasa: Bincike Kan Waƙoƙin 1903-2015. Kundin Digiri
na Uku. Sashen Harsuna da Al’adun Afirka. Zaria: Jami’ar Ahmadu Bello.
Kabara, A. M. C. (2005). Siyasarmu a Yau. Kano: Government Printers.
Lawal, N. (2018). Adabi da Tarihanci: Nazarin Wasu Wasanni na Rudolf
Prietze. Kundin Digiri na Biyu. Zaria: Jami’ar Ahmadu Bello.
Maƙera, S. da Agbese, A. da Jimoh, A. (2013, Maris
1) PDP Ta Yi Shirin Ci Gaba Da Mulki Ko Ta Halin Ƙaƙa. Jaridar Aminiya,
shafi na 26.
Mashi, M. B. (1986). Waƙoƙin Baka na Siyasa, Dalilansu
da Sababinsu ga Rayuwar Hausawa. Kundin Digiri na Biyu. Kano: Jami’ar Bayero.
Mijinyawa, I. (2007, Afrilu 20). Jami’an Tsaro
Sun Taimaka Wajen Maguɗi. Jaridar Aminiya, shafi na 7.
Micheal, E., Ogunrotimi, O., Roland, U. A. (2023).
Election Rigging and Violence in Historical Perspective: A Case Study of 1959,
1964, 1965 and 1983 Elections.
International Journal of Multidisciplinary Research and Anlysis. Shafi na
28-36. DOI: 10.47191/ijmra/v6-i1-04.
Mohammed, K. (2013). The Role of History,
Historiography and Historian in Nation Building. A cikin International Journal of Humanities and Social Science Invention,
Volume 2, Issue 7.
https://www.ijhssi.org/papers/v2(7)/Version-2/J0272050057.pdf
NPN za ta ba da Haske kan Maguɗin UPN. (1980, Yuni 9). Jaridar Gaskiya Ta Fi Kwabo, shafi na 11.
Newman, R. M. (1997) An English-Hausa Dictionary.
Lagos: Longman Nigeria PLC.
Oni, M. A. (2016).
Election and electoral process. In Yagboyaju, D., Ojukwu, C., Salawu, M.,
&Oni, E. (eds.). fundamentals of politics and governance. Lagos; concept
publications.
Surajo, B. I. (2006). Da Bazarku. Kano: Gidan Dabino
Publishers.
Ujo, A. A. (2000). Understanding the 1998-99 election in
Nigeria. klamidas: Indiana University
Usman, M. Y. (2016).
Waƙa: Tubalin Gina Tarihin Ƙasar Hausa. Kundin Digiri na Biyu. Zaria: Jami’ar Ahmadu Bello.
Yusuf, J. (2018). Tarihin Jam’iyyar PDP A Bakin Marubuta Waƙa. Kundin Digiri na Biyu.
Sakkwato: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
Zukogi, A. A. (1994). Siyasa Waina Ce.
Ba Maɗaba’a.
[1] Bayanin yana cikin takardar Awopeju, A. (2024) From Election rigging
to Vote Buying: Evolving Decay of a Dysfunctional Process in Nigeria. A cikin Innovations, Number 76 March 2024. www.
Journal-innovetions.com.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.