An turo waɗannan a matsayin wani ɓangare na bita a zauren WhatsApp na Gasar Gajerun Labarai Ta ACR. Ahmad Musa Dangiwa (2024).
TAƘAITACCEN BAYANI KAN GAJERUN LABARAN HAUSA
Da yake tattaunawa ce tsakanin marubuta da manazarta, ba sai
an nanata ma’anar labari ba, sai dai za mu tafi kai-tsaye ga wasu bayanai game
da gajerun labarai.
Mun sani cewa su labarai, musamman na adabi, sukan kasance
ko dai dogaye ne da za a ɗauki
lokaci mai tsawo wajen bayar da su, ko kuma wajen karanta su idan rubutattu ne,
ko kuma gajeru ne waɗanda
za a iya labarta su a magance ko a karance cikin ƙanƙanin lokaci. Dogayen labarai da gajerun
labarai dukkansu nau’o’i ne na ƙagaggun
labaran Hausa, sai dai sun sha bamban ta wasu fuskoki ko siffofi da dama. Duk
da haka, masana sun nuna cewa babu wani takamaimen bambance-bambance na
a-zo-a-gani tsakanin gajerun labarai da dogaye. A ganin wasu masanan, gajarta
gajeren labari dabara ce kawai ta fitar da sarƙaƙƙen jigo da kuma tsarin taurarin nau’in adabin. Ke nan, gajeren
labari zai iya kasancewa gajere ne ko dai don ya shafi batutuwan da suke a
matse ko kuma domin ya matse batutuwan da suke da faɗi, ta bin dabarun bayar da labari kai-tsaye.
Saboda haka, hanya mafi sauƙi ta rarrabe tsakanin dogayen labarai da gajerun labarai ita
ce ta hanyar adadin kalmominsu da kuma ƙullin da ke damfare da su ta fuskar
manufa da tsari.
TSAKANIN DOGAYEN LABARAI DA GAJERUN LABARAI
Dogayen labarai, labarai ne masu yawan kalmomi da sukan fara
tun daga dubu bakwai da ɗari
bakwai (7,700) zuwa sama. Wani lokacin ma sukan wuce dubu arba’in (40,000).
Haka kuma, yawa ko tsayin dogayen labarai shi ke haifar da sarƙaƙiya a
zubinsu da taurari masu yawa da kuma ƙananan jigogi. Suna da ƙulli
da ake warwarewa a hankali tare da gina ƙarin taurari da kuma faɗaɗa zubi mai ƙunshe da ƙananan saƙonni. Ana buƙatar lokaci mai tsawo
wajen karanta dogayen labarai.
Ke nan, gajeren labari daidaitaccen aikin zube ne wanda
yawanci bai wuce kalmomi dubu goma ba kuma yake ƙunshe da batutuwan ƙirƙira da
aka zubo su a tare da wani tauraro da yake fuskantar wani ƙalubale wanda dole sai ya tunkara.
Shi ya sa wannan nau’i zai iya kasancewa daga gajeren labari
mai kalmomi dubu biyar zuwa matsakaicin labari mai kalmomi dubu goma. Ƙagaggen
labari ne wanda yake ƙunshe da wani batu ɗaya
tal da ya mamaye labarin a kan babban tauraro ɗaya.
Kuma yana ƙunshe
da zubi wanda yake a matse kuma a tsare domin isar da wani saƙo. Sai
dai, a fahimtar mafi rinjaye, adadin kalmomin kowane gajeren labari yana farawa
ne daga kalmomi dubu ɗaya
(1,000) zuwa dubu bakwai da ɗari
biyar (7,500).
Har ila yau, ana iya samun wasu gajerun labarai cikin mafi ƙarancin
kalmomi kamar haka:
- Ƙagaggen labarin da bai kai kalmomi ɗari biyar (500) ba, wato Micro-Fiction. Wannan
shi ne mafi gajarta.
- Ƙagaggen labarin da bai wuce kalmomi ɗari biyar (500) zuwa dubu ɗaya (1,000) ba, ana kiran
sa Walƙiyar
Labari, wato Flash Fiction.
- Ɗan gajeren rubutu mai ƙunshe da wani bayani kan wani batu guda ɗaya (cikin falle ɗaya) mai ƙunshe
da shafuka huɗu ƙanana,
wato Phamplets.
Yawanci akan gina gajerun labarai ne a kan wani batu guda ɗaya, a wani ayyanannen
lokaci. Suna da zubi da tsari mai sauƙi, wanda ke ƙunshe da taƙaitattun
taurari. Wani lokacin ma tauraro guda ɗaya
ne, saboda gajartar labarin. A ire-iren waɗannan
labaran, ana warware ƙulli cikin sauri. A wasu lokutan kuma akan ƙare
shi a buɗe, a bar mai
karatu da yanke hukunci. Ana iya karanta gajeren labari a zama ɗaya kuma ya shiga ran mai
karatu ya yi tasiri a zuciyarsa.
Gajerun labarai, kamar sauran nau’o’in adabi, suna tafiya ne
ko wanzuwa daidai da sassauyawar rayuwar al’umma. Saboda haka, ana iya yin
la’akari da rayuwar gargajiya da kuma samuwar rubutu da karatu wajen rarraba
gajerun labarai. Shi ya sa Kalu (2016) ya rarraba gajerun labarai gida biyu:
Labarun gargajiya da rubutattun gajerun labarai na zamani. Idan aka ce
gargajiya, ana nufin labaran da ake da su tun tale-tale kafin samuwar rubutu da
karatu a cikin al’ummar da aka same su. Su ne labaran da ake bayar da su da
baka kuma a adana su a ka. Su kuwa rubutattun gajerun labarai, kamar yadda
sunansu ya nuna, sun samu ne bayan samuwar rubutu da karatu a cikin al’ummar da
aka same su. Gajerun labarun baka ana ƙirƙirar su a ka, a wanzar da su da fatar
baki, kuma a adana su a ka. Labarai ne da aka gada daga kaka da kakanni, wato
nau’i ne na adabi
wanda ke ɗauke da
zantuttuka gajeru ko dogaye na hikima waɗanda
ke koyar da wasu darrusa.
Ke nan, labarai ne da suke wanzuwa ta hanyar magana. Da baki
ake isar da su, kuma a taskace su a ka. Babbar hanyar isar da su ita ce
kunne-ya-girmi-kaka (Ɗangambo, 2008).
Yawanci, yara ne a lokacin ƙuruciya ake ba su labarai domin
tarbiyyantar da su, a kuma nuna masu al’adun
al’umma da abubuwan da
ake so a yi da waɗanda
ba a so. Akan samu gajerun labaran baka masu kai-komo a tsakanin al’ummomi a
dalilin samuwar wasu halittu da suke kewaye da su ko yanayin muhalli ko
daidaituwar tunani a tsakaninsu.
Gajerun labarun baka sun haɗa
da labarun gargajiya da tatsuniya da almara da ƙissa da hikaya da tarihi da tarihihi da
sauransu. Bugu da ƙari, ana yin su ne a lokacin hira, kamar labarai na jarumai ko
`yan fashi ko na almara, irin su labaran hikima ko wasa ƙwaƙwalwa da kuma
tatsunniyoyi irin na gizo da ƙoƙi da hikayoyi na iskoki ko kuma aljannu
da almara da ƙissa da tarihi da tarihihi.
Su kuwa rubutattun gajerun labarai, kamar yadda sunansu ya
nuna, labarai ne waɗanda
suka wanzu bayan samuwar karatu da rubutu, wato waɗanda aka wallafa su cikin littafi ko intanet
da sauran hanyoyin rubutu da karatu na zamani.
Daga abin da ya gabata, mun fahimci cewa fasahar samar da
gajeren labari daɗaɗɗiyar fasaha ce wadda ta
wanzu tun tale-tale kuma ta cigaba da wanzuwa. Saboda haka, gajeren labari a
matsayin nau’in adabi, ba sabon abu ba ne. Haka kuma, gano ainahin asalin
gajeren labari na baka yana da wahala, sai dai an fara ƙirƙiro rubutun da za a iya
gani a siffar gajeren labarin Hausa(na adabi) ne bayan samuwar karatu da
rubutun boko a ƙasar Hausa.
Mal. Mujahid Abdullahi
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.