Citation: Abdullahi, I.S.S. (2024). Bitar Dalilan Yawaitar Mutuwar Auren Hausawa a Ƙarni na 21. Ginshiƙin Nazarin Salon Waƙoƙin Hausa, 132-140. www.doi.org/10.36349/djhs.2024.v03i01.016.
Bitar
Dalilan Yawaitar Mutuwar Auren Hausawa a Ƙarni
na 21
Ibrahim Abdullahi
Sarkin Sudan
Sashen Koyar da
Harsunan Nigeriya
Jami’ar Usmanu
Danfodiyo, Sakkwato
ibrasskg@gmail.com
0803 6153 050
Tsakure: Wannan maƙala ta
yi ƙoƙarin yin bitar wasu matsaloli a al’umar
Hausawa waɗanda suke haddasa yawaitar mutuwar
aure. Waɗannan matsaloli kamar yadda aka yi
nazarinsu, suna da alaƙa ne
da zamani. Wato idan aka kwatanta, za a ga a da ba haka rayuwar ta Hausawa take
ba. An sami tattara waɗannan bayanai ne ta bin bahasin
dalilan mutuwar aurarrakin daga bakin zawarawan da abin ya shafa da kuma mazan
da suka yi sakin. Haka kuma an sami wasu bayanan daga dangin waɗanda
abin ya shafa da bayanan kotu da na kafafen yaɗa
labarai musamman na sadar da zumunta na zamani. Nazarin ya gano cewa, wasu daga
cikin matsalolin da suke jawo yawaitar mutuwar aure sun samu ne daga matan.
Wasu kuma suna da alaƙa da
mazan. Wasu sun shafi dangi ko iyaye na ma’auratan, a yayin da aka ɗora
alhakin wasu matsalolin ga gurɓacewar al’uma wadda sauyawar
zamani ya kawo. Nazarin ya gano cewa, akwai illoli masu yawa da al’umar Hausawa
za ta fuskanta idan aurarraki suka ci gaba da mutuwa kamar yadda abin yake ƙaruwa a wannan zamani.
Fitilun
Kalmomi: Matsaloli,
Al’umar Hausawa, Mutuwar aure, Ƙarni
na 21
Gabatarwa
Zamantakewar aure kamar rayuwa ce ga
abu mai rai. Aure yana iya mutuwa a kowane lokaci kamar yadda rayuwar abu mai
rai take iya ɗaukewa a duk sa’ilin da ta zo ƙarshe. Ga duk mabiya Musulunci, hukunce-hukuncen rayuwa
ko mutuwar aure abu ɗaya ne muddin dai ana bin sharuɗɗan
addinin sau-da-ƙafa. To sai
dai dalilan da sukan jawo saurin mutuwar aure suna iya danganta daga al’uma
zuwa wata ko daga wuri zuwa wuri. Yanayin mutane da tsarin gudanar da rayuwarsu
da na muhallin da suke zaune da kuma irin fahimta ko wayewarsu, suna iya yin
tasiri dangane da yawaita ko ƙarancin
mutuwar aure. Wannan ne ya sa idan aka kwatanta yawaitar mutuwar aure a
al’ummomi mabambanta, za a ga sakamakon ya fito kai tsaye. Haka abin dole zai
bambanta dangane da matsalolin da al’umma za ta fuskanta na ƙaranci ko yawaitar illolin rayuwa waɗanda
suka tuzgo a dalilin mutuwar aure. A cikin nazarin an yi ƙoƙarin bibiyar musabbabin yawaitar
mutuwar aure a al’umar Hausawa a wannan zamani (ƙarni na 21). Dalilin karkata linzamin nazarin ga Hausawa bai
rasa nasaba da lura da aka yi da ta’azzarar matsalar gare su fiye da yadda abin
yake gudana idan an kwatanta da maƙwantansu
na kusa da na nesa. Haka kuma, kasancewar zamani abokin tafiya, shi ma ya
taimaka wajen yawaitar mutuwar auren Hausawa.
Mutuwar Aure
Rayuwar Hausawa ta gargajiya da ta Musulunci sun aminta da
mutuwa a matsayin babban abin da ke raba aure. Da zarar ɗaya daga cikin ma’aurata ya mutu to aure ya ƙare. A duk lokacin da aka sami
rabuwa na halaccin zama a tsakanin ma’aurata Hausawa, to akan ce aure ya mutu.
Wato babu abin da ake kira aure a tsakanin mata da miji. Wannan kuwa yana
faruwa ne idan miji ya sauwaƙe
wa matarsa ko idan ita ta nema ya kuma amince da ya yi hakan. A wasu lokutan
kuma ana samun shigowar magabata wajen mutuwar aure. Idan aka fahimci zaman
auren ba zai iya ɗorewa a tsakanin mata da miji ba
ta la’akari da yanayin da ake ciki, sai magabatan kowane ɓangare su aminta a raba auren. Wata hanyar kuma da aure yake
rabuwa a tsakanin ma’aurata (Hausawa) ita ce ta hanyar hukuma. Idan aka sami saɓani a tsakanin ma’aurata, aka kasa warwarewa a gida, to abin
yakan kai ga hukuma. Galibi irin wannan yana aukuwa ne idan mace ita ke bukatar
rabuwar. A gargajiyance, mace tana iya kashe aure ta hanyar barin gidan miji ta
koma gidan wani namijin da take so. Shi kuma wanda aka koma gidansa idan ya
aminta sai ya biya tsohon mijin dukiyar aurensa (Abdullahi 2008).
Tunani da kuma hukunce-hukuncen da sukan biyo bayan mutuwar
aure suna da yawa. Daga ciki, dole ma’auratan da danginsu ko makusanta da ma
al’uma su yarda:
·
Babu sauran gusar da sha’awa ko saduwa
a tsakaninsu a matsayin mata da miji.
·
Babu wajibcin taimakon juna wanda
addini ko al’ada suka tanada.
·
Babu gado a tsakaninsu idan ɗaya ya mutu bayan
mutuwar aure.
·
Babu tilastawa na bin umurnin da ya
shafi hani ko horo.
·
Babu tilastawa na biyayya.
A taƙaice
dai, duk abin da ya haɗa su mai alaƙa da aure ya raba su in ban da
wasu haƙƙoƙi da aka fayyace kamar kula da
kuma shawara a kan ‘ya’ya ko wata dukiya da ta sarƙu a tsakani da dai makamantansu.
Fuskokin Dalilan
Mutuwar Auren Hausawa a Ƙarni
na 21
Hausawa suna cewa, “Zamani abokin tafiya.” Baya ga abin da
aka sani a gargajiyance ko a al’adance masu sa aure ya mutu kai tsaye, zamanin
da Hausawa suka sami kansu ya buɗe musu wani shafi na dalilan
rabuwa tsakanin mata da miji. Wasu daga cikin waɗannan
matsaloli akwai su tun ba yau ba. To, sai dai zamani ya sabunta su. A wannan
fasali, an yi bitar dalilan da sukan haddasa mutuwar auren Hausawa a wannan
zamanin zuwa ga matsalolin namiji ko mace ko na tarayya (maza da mata) ko na
iyaye da dangi da makusantan ma’aurata da kuma na al’umma.
Matsalolin da Suka Shafi Miji
A cikin wannan fasalin, an dubi wasu
matsalolin da suke haddasa mutuwar aure a al’ummar Hausawa masu alaƙa da zamani waɗanda suka
ta’allaƙa ga maza. Wato aiwatar da su da maza
magidanta suke yi, sais u zama musabbabin mutuwar aure.
Neman Matan Banza
Wasu magidanta a wannan zamanin sun ɗabi’antu
da cin amanar matansu ta hanyar neman matan banza a waje ba da niyyar auren su
ba. Da zarar mace ta sami labari ko ƙwararan
hujjoji a kan wannan hali da miji yake ciki, to sai a fara ɗaukar
matakai waɗanda za su sa a yi ta fitina har daga ƙarshe idan bai bari ba, sai aure ya mutu. Wasu matan
sukan ɗauki matakai ne saboda kare kansu daga kamuwa da
cututtuka masu alaƙa da jima’i
barkatai.
Kwaɗayin
Arzikin Iyayen Mace
Wasu maza sukan auri mace saboda kwaɗayin abin hannunta ko na iyayenta/danginta. Duk wani abu da
zai biyo bayan auren na kasa cimma abin da ya sa ya yi shi, to yana iya kawo saɓani. Daga nan sai rabuwa, saboda ba zai iya jure wa zaman ba
muddin bai fa’idantu da abin da ta mallaka ko iyayenta suka mallaka ba.
Gurin Auren Mace ‘Yar Boko
Ganin yadda ilimin boko ya zama ado a
al’umar Hausawa a wannan zamani, an wayi gari idan mace ba ta yi karatun boko
ba to samun miji musamman ɗan bokon yakan yi mata wahala. Ga maza ‘yan boko waɗanda
suka riga suka auri mata marasa ilinin boko a can baya, sukan fuskanci matsalar
zamantakewar aure a lokacin da suka ƙallafa
wa kansu zama da mace ‘yar boko. Duk kyautatawar da matarsa (marar ilimin boko)
take yi ba zai gani ba saboda yana ganin bai shiga cikin yayi ba. Wannan yakan
sa a yi ta samun matsala har auren ya mutu, ya je ya auro ‘yar bokon don ya
sami gamsuwar da zamani ya ƙawata.
Neman Ƙawar Mata ko Ƙanwa ko ‘Yar’aiki
Rashin kunya da iskanci na wasu mazan da suke neman ƙanne ko ƙawaye ko masu aikin matansu.
Yawan neman mata barkatai ya zama ɗabi’ar wasu mazaje Hausawa a
wannan zamani. Ana samun magidanta da yawa da sukan kasance, ko bayan
sun yi aure ba su barin neman mata a waje domin su yi iskanci ko lalata da su.
Wannan ƙazantar ba ta tsaya ga neman matan da
suke nesa da su ba. Hatta da matan da suke kusa da su ba su bari ba. A irin
wannan yanayi, akan sami mazan da sukan jarabtu da neman ƙannen matansu ko ƙawayen
matansu ko ma ‘yan aikin gidajensu. Da zarar irin wannan matsalar ta fallasu to nan take aure
yakan mutu.
Ɗaure Miji a Gidan Yari
Matsalar aikata laifin da zai kai miji
gidan yari kamar sata da sauransu. A lokacin da mace da miji suke gudanar da
rayuwarsu, sai kwatsam wani abu na ƙaddara
ta faru ga miji. Irin waɗannan miyagun ƙaddarori
sukan iya sa hukuma zartar da hukunci a ɗaure
maigida a gidan yari na wani lokaci. Misalan irin wannan matsaloli su ne a kama
shi da laifin sata ko zamba ko damfara da dai sauran miyagun ɗabi’u
da zamani ya ɓullo da su. Wannan ɗauri da za
a yi wa mai laifin yakan shafi auren. Wato matar ta ga ba ta iya zama a cikin ƙasƙanci na
lokacin da mijin yake ɗaure. Tana ganin jama’a za su ta yi mata kallon matar
azzalumi. Sakamakon haka sai ita ko iyayenta su nemi a raba auren.
Rashin Aikin yi ga Miji
A duk lokacin da magidanci ba ya da
aikin yi, to dole sai iyalinsa sun shiga cikin ƙuncin rayuwa. A taƙaice
zai kasa ciyar da iyalinsa. Ita kuma rayuwa ba ta gudana sai da ci. A da
magidanci ba ya zama ba aikin yi. Ko da ba ya da shi, ba a rasa rufin asiri
daga dangi ko abokan zama. Haka ita ma matar ba za ta rasa ‘yan dabarun da za
ta riƙa yi ba musamman na ƙananan sana’o’in mata ana samun abin da aka rufa wa juna
asiri. A yanzu, idan mutum ya rasa aikin yi, ba lallai ba ne wani ya ɗauki
nauyinsa. Ƙarshen,
auren mutuwa yake yi saboda rashin ɗaukar ɗawainiyar iyali.
Rashin Adalci a
Tsakanin Matan Mutum Ɗaya
A wannan zamanin ana samun mazan Hausawa da ke auren mata
fiye da ɗaya. Zamani ya zo da matsalar
rashin nuna adalci a tsakanin matan daga namiji. Kai tsaye za a ga magidanci
yana nuna wariya ko cin amanar wasu matan da ba ya ɗasawa da su. Idan cin fuska da walaƙancin ya yi yawa sai ya zama
sanadin mutuwar aure. Wasu mazan ma dalili kawai suke nema na rabuwa da mace,
shi yakan sa a ɗaukar mata wannan matakin.
Jarabar Son Mata
Tsananin kwaɗayi
ko jarabar wasu mazaje na sha’awar mata yakan sa duk wadda suka gani ta ba su
sha’awa kuma suna da hali sai su ƙoƙarta auren ta. Irin wanan aure da aka yi da manufar gusar
da sha’awa, da zarar an biya bukata ba abin da zai biyo baya sai rabuwa. A
wannan zamanin ana saurin jan hankalin matan ne da kuɗi
ko wasu abubuwan kamar mota ko gida mai kyau ko alƙawuran ƙarya da dai
sauransu.
Ba Mace ‘Yanci
Fiye da Kima
A wannan zamani ana samun mazan da suke
ikirarin wayewa. Wannan
wayewar takan ba su damar ba matansu ‘yanci fiye da kima. Akan wayi gari irin
wannan mata ta riƙa yin duk
abin da ta ga dama a gidan. A duk lokacin da hankalinsa ya dawo, ya yi ƙoƙarin hana ta, to sai sabuwar fitina ta ɓarke a gidan wanda takan iya kaiwa ga mutuwar aure.
Matsalolin da Suka Shafi Mata
Wannan fasalin ya mayar da hankali ne
wajen tattaro matsalolin matan aure da suke haddasa mutuwar aure a al’umar
Hausawa a wannan zamanin. Daga cikin waɗannan
matsalolin akwai:
Rashin Kunya da Ƙarancin
Tarbiyya
Yawancin yara mata a wannan zamanin
sukan ɗabi’antu da rashin kunya tun kafin su shigo gidan miji. Wannan ya danganci furta
maganganun rashin mutunci ga duk wanda aka ga dama ba tare da ganin girma ko
kima ko matsayin mutum ba. Wasu matan suna ganin idan mace ba ta yi rashin
kunya ba, ba ta waye ba (Isah, 2013). A irin wannan yanayi ba su fahimtar cewa,
mu’amala a gidan miji ba ɗaya take da mu’amala a waje ko a
gidan iyaye ba. Idan suka ci gaba da wannan ɗabi’a
ta rashin kunya ga mutane a gidan miji to nan take aure yakan mutu, domin ba
kowane gida ko kowane namiji yake haƙuri da rashin kunyar mace ba. Galibi irin wannan ɗabi’a
ga matan yanzu tana aukuwa ne a sakamakon ƙarancin tarbiyya da suka samu daga iyayensu. Haka kuma
akwai mummunar ɗabi’ar nuna tsananin so da ƙauna da iyaye mata suke yi wa ‘ya’yansu ta yadda duk abin
da yarinya ta yi ba a ganin laifinta. Idan wannan ɗabi’a
ta kai gidan miji ko wani magabaci nasa, nan da nan takan zama sanadin mutuwar
aure.
Wulaƙanta Abokan
Zama
Al’adar Hausawa ta yi kyakkyawar tanadi
a kan yadda matan da ke auren miji ɗaya suke
zama da juna ta hanyar girmamawa da mutunta juna. A al’adance akwai wata ‘yar
girmamawa da ake yi wa Uwar-gida (Matar farko). Haka abin yake tafiya
girma-girma har zuwa ga ta ƙarshe
(amarya). A yanzu ba a yawaita samun irin wannan gimamawar daga amare zuwa ga
matan auren da suka tarar kamar yadda ake samu a da. A maimakon haka sai walaƙanci da cin fuska musamman in ba
a jituwa da juna. Wannan yakan sa a yi ta samun saɓani
da faɗace-faɗace har aure ya mutu.
Cin Amanar Aure
A wannan zamani, akan sami yawaitar
mu’amalar iskanci na matan aure da wasu mazajen na waje. Wasu matan aure sukan
yi amfani da damar da suka samu na wayewa, ci gaban zamani da sakewa a gidan
miji su ƙulla hulɗar
iskancici da wasu mazaje ana haɗuwa ana fasiƙanci. Duk
lokacin da asirin wannan cin amanar ya tonu, sai fitina ta kunno kai har auren
ya rabu.
Rashin Haƙuri a kan Karyewar Arzikin Miji
Matan aure da yawa a wannan zamanin ba
su yin haƙuri da karyewar arzikin miji. Wasu suna
yin auren ne a dalilin arzikin da mijin ya mallaka. Idan kuma arzikin ya karye su ma sai su
fice, su nemi wani mai arzikin kuma. Irin haka ya fi faruwa ne da matan da
iyayensu attajirai ne ko masu tsananin kyau ko masu surar jiki mai jan hankali.
Kishi a kan Ƙarin Aure
Matan yanzu sun fi son su zauna su kaɗai
daga su sai miji sai ‘ya’yansu a gida. Da zarar miji ya yi yunƙurin
ƙaro wata mata, an fara fitina ke
nan har maganar rabuwa ta kunno kai. Wasu matan sun fi sha’awar aurensu ya
mutu da su zauna da kishiya. Wasu kuma sun fi ƙaunar mijin ya yi ta bin matan banza a waje da ya ƙaro wata.
Ɗabi’ar
Sata
Wasu matan a wannan zamanin sukan auri namiji ne da niyyar
arzuta kansu ko samun abin duniya. Idan suka yi rashin sa’a mijin ya ƙi sakar musu bakin aljihunsa,
sai su shiga satar masa duk abin da suka gani mai amfani. Tun ana yi wa miji
har a fara kaiwa ga sauran mutanen gida. Sannu a hankali abin ya kai ga maƙwabta da gidayen buki ko inda ta
je baƙunta. Duk ranar da dubu ta cika
ko mijin ya gaji da wannan mummunar ɗabi’ar, sai auren ya mutu.
Shiga Bokaye da Malaman
Tsibbu
A wannan zamani ana samun mata da yawa da suka mayar da
hankali wajen shiga bokaye ko malaman tsibbu. Akasari suna yin haka ne domin su
mallake miji ko dukiyarsa ko kuma gidan, sai abin da suka ce. Duk da yake wasu
sukan yi ikirarin yin nasara, amma ba a kallon mace mai wannan ɗabi’ar da daraja. A ƙarshe
irin wannan aure yakan mutu.
Ƙazanta
Akwai maza da yawa da ba su sha’awar ƙazanta ko kaɗan. Idan
Allah ya jarabe su da mata ƙazama,
to sai zaman ya ƙi yin daɗi. Irin wannan mace za a ga ba ta damu da kulawa da tsabtar
muhalli da yara da abinci da ma ita kanta ba. Tun ana haƙuri, har a wayi gari mijin ya
kasa zama da ita saboda wannan mummunar ɗabi’a. Daga ƙarshe wasu mazan sukan zaɓi rabuwa da mace ƙazama.
Aikin Gwaunati da Kasuwanci.
Mata da yawa a wannan zamani musamman waɗanda suka yi karatun boko sukan so a ce suna aikin gwaunati
ko wani kasuwanci ko ma su haɗa duka biyun. Zamani yakan ba
irin waɗannan mata sa’a mazansu su
amince da abin da suke so. Irin yadda aikin ko kasuwancin suke ɗauke wa matan hankali sai a wayi gari suna watsi da
al’amurran kulawa na iyali. Irin wannan yanayi ya sha haifar da matsala ta
yadda har yakan zama sanadin mutuwar aure.
Shigar Matan Aure Kafafen Sada Zumunta na Zamani
Hausawa sukan ce ‘Zamani Riga.’ Matan
aure Hausawa sun tsunduma a cikin harkar sadarwa na zamani kamar Facebook da WhatsApp da Twitter da
sauran su ta hanyar amfani da wayar hannu. Wannan yanayi ya zama wa wasu matan
jaraba ta yadda har ya kawo musu fitintinu iri-iri a rayuwar aure. Maza da yawa
sukan zargi matansu da wuce gona da iri a wajen mu’amala da waɗanda
ba muharramansu ba ta hanyar amfani da waɗannan
kafafe na sada zumunta na zamani. Haka kuma waɗannan
kafafe suna ɗauke hankalin matan aure daga kula da yara ko mantawa da
girki a kan wuta ko wasu haƙƙoƙi na zamantakewar aure. Idan lamarin ya yi ƙamari, sai aure ya mutu.
Duba Wayar Miji
Aurarraki sun sha mutuwa a wannan
zamani a sakamakon fifintunun da suka taso bisa dalilan duba wayoyin mazaje ko ɗaukar
wayar miji idan an kira da matan aure suke yi. Tsananin kishi ko zargi ko
karanbanin son sanin abin da miji yake ciki na mu’amala da wasu a waje musamman
mata, shi yakan ja wasu mata su riƙa leƙa wayoyin mazajensu. Idan suka ga abin da bai gamsar da su ba sai fitina. Haka
shi ma mijin idan ba ya jin daɗin wannan ɗabi’ar to sai ta zama sanadin rabuwa.
Yawaitar Ciwon
Iskoki
A yanzu mata da yawa suna haɗuwa
da jarabawar iskoki su hana mace zama gidan miji. Wasu Iskokin sukan hana mace
haihuwa ko haddasa husuma da miji ko mutanen gida. Wasu kuma sukan cusa wa mace
matsanancin rashin lafiya ko ƙyamar
zama da mijin da dai sauran fifinfinu. To idan wannan yanayi ya yi tsanani ba
abin da kan biyo baya sai rabuwa.
Rashin Iya Girki
Zamani bai ba wasu iyaye sukunin samun lokaci ko yanayin
koya wa ‘ya’yansu mata girki ba. An wayi gari a wannan zanamin akan kai yara
mata gidan miji ba su iya girka abincin da za a ci ba. Wato har yarinya ta gama
zaman gidan iyayenta, ba ta san yadda ake girki ba. Tunanin irin waɗannan mata shi ne, idan miji yana da hali, ya samo mata mai
yi mata girki. In kuma ba a yi haka ba, to a rinƙa sawo dafaffen abinci a ci a gidan. In an yi rashin sa’ar
da mijin bai yarda da wannan tsarin na ƙarya
ba, to sai auren ya mutu.
Rashin Laƙantar Ladubban Aure ko Zama a
Gidan Miji
Irin rayuwar da wasu Hausawa suke gudanarwa a yanzu na
tsarin zaman bariki, yara mata da yawa sun rasa samun horo ko tarbiyar yadda
ake zama a gidan miji. Ba su tashi da sanin yadda ake aikace-aikace na gida ba
kamar shara da wanke-wanke da daka da sauran su. Haka kuma ba su ilmantu da
ladubban yadda ake gayar da mutane a gida ba, idan gari ya waye. Ba su san
ladubban zamantakewar aure ba. Irin wannan matsala takan sa auren ya sukurkuce
har ya mutu idan mijin ya gaji da sakarcin mace.
Matsalolin Maza da
Mata
Baya ga matsalolin maza da na mata, akwai wasu da ake samu
daga duk ɓangarorin biyu. Wato mata da
mata sukan yi ruwa da tsaki wajen aukuwar su, kuma su haddasa mutuwar aure a
wannan zamanin. Ga wasu daga ciki:
Ƙarya
a Lokacin Neman Aure
Samari da ’yanmata sukan yi wa juna ƙarya kafin a yi aure. Bayan an
yi auren sai a yi ta samun matsalolin a sakamakon fahimtar cewa an gina
soyayyar ne a kan ƙarya.
Ire-iren ƙaryayyakin
da aka fi yi sun haɗa da yanayin ƙarfin arziki, nasaba, wurin
zama, aikin yi, matsayin iyaye da dai sauransu. Aure yakan yi saurin mutuwa da
zarar ɗaya daga cikin ma’auratan ya
fahimci an yaudare shi da ƙarya
gabanin ƙulla
auren.
Rashin Haihuwa
Matsalar rashin haihuwa ba sabuwar aba ba ce a tsakanin
ma’aurata a al’umar Hausawa. To sai dai haƙuri
da irin wannan yanayi shi ne abin da ya ƙaranta
a wannan zamanin. Ma’aurata da danginsu sukan sa ran a haihu a cikin shekarar
farko da yin aure. Idan aka sami akasin haka, sai a fara neman dalili. Idan
matsalar ta fara ɗaukar lokaci mai tsawo to akan
shiga binciken inda take, wato ta ɓangaren namiji ko ta matar.
Namiji yakan fara neman aure idan ya fahimci matsalar ba daga gare shi ta fito
ba. Wannan aure da zai ƙara
yakan kawo taƙaddamar
da za ta sa matar da ke da lalurar rashin haihuwar ta fice kafin ko bayan an yi
auren. Idan kuma matsalar daga namijin ne, to ita matar takan kasa zama a irin
wannan yanayi. Ƙarshenta
dai sai aure ya mutu.
Shaye-shayen
Miyagun Ƙwayoyi
Maza da matan aure
Hausawa a wannan zamanin sun tsunduma a kan harkar shan miyagun ƙwayoyi. Wasu ana
sane za a ɗaura aure da tunanin ai auren zai iya natsar da mutum ya
daina. Wasu kuma za a yi auren ba tare da mace ko mijin ko iyayensu sun san
halin da wani daga cikin ma’auratan yake ciki na ɗabi’ar
shaye-shaye ba (Umar 2020). Sai bayan tafiya ta fara nisa sai komai ya bayyana.
A irin wannan
yanayi, aure yana mutuwa saboda rashin natsuwa da shaye-shayen abokin zama.
Rashin Gamsuwa
Wajen Kwanciya Tsakanin Ma’aurata
Wannan matsala ce da ake haƙuri da ita a al’umar Hausawa. Ba a ma so abin ya shiga kunnen
jama’a har a ji kunya. Akan shiga neman magani idan ana ganinn matsalar rashin
lafiya ce, ko kuma a haƙura
idan yanayin mutum ne. To amma a wannan zamani, ma’aurata ba su cika yin haƙuri da rashin gamsuwa da juna
wajen kwanciya ba. Tsoron gudun kada mace ta rinƙa bin maza a waje saboda rashin gamsuwa yakan sa miji ya
saki matar. Shi kuma namiji yakan samu mafitar ƙara aure, wanda hakan yana iya jawo wata fitinar da za ta
kashe auren matar da ke da matsala.
Rashin Lafiya
Rayuwar aure a wasu lokuta takan haɗu da jarabawar rashin lafiya. A da ma’aurata sukan yi haƙuri a duƙufa wajen neman magani. Duk da
yake a yanzun ma ana samun masu haƙurin,
amma akasarin matasa ba su iya jimirin rashin lafiyar abokan zama. Misali, ga
macen da ta sami matsalar yoyon fitsari (VVF) takan fuskanci matsalar tsangwama
da ƙyama daga miji. Daga ƙarshe ya rabu da ita ya yi wani
auren. Haka ma abin yake ga rashin lafiyar da ke da alaƙa da cutar da ke karya garkuwar
jiki (HIV/AIDS). Nan ma ma’aurata ba su haƙura da ɗorewar aure. Hasali ma akan ƙare da zargin juna.
Luwaɗi da Maɗigo
A wannan zamani, matasa maza da mata
suna shiga cikin mummunar ɗabi’ar luwaɗi ga maza da kuma maɗigo
ga mata. Idan aka
yi rashin sa’ar daura aure da ɗaya daga cikin masu wannan ɗabi’ar (mace ko namiji), to auren yakan yi saurin mutuwa da
zarar an fahimta. Gambo (2013) ya tabbatar da cewa, idan mace ta ɗabi’antu
da harkar maɗigo ba yadda za a yi ta daraja aure. Al’umar Hausawa tana
ƙyamar waɗannan
munanan ɗabi’u ta yadda babu mai son haɗa
zuri’arsa da masu yi in ba a tsakaninsu ba.
Ƙayyade
Iyali
Tunanin ma’aurata a wannan zamanin yakan bambanta a kan ƙayyade yawan ‘ya’yan da za a
haifa ko tsayar da haihuwa a wani lakaci. Idan aka sami irin wannan matsala
yakan sa sa a ja daga kuma daga ƙarshe
aure ya mutu.
Rashin haƙuri
Rashin haƙuri
ga mata da maza a wannan zamani musamman masu ƙananan shekaru abu ne da ya yawaita. Ba su ladabtu da jure
wa kwaramniyar aure ba. Da zarar an ɗan sami saɓani sai su harzuƙa.
Ammani (2013) yana da tunanin cewa, rashin uzurin ma’aurata ga juna idan an yi
kuskure shi ke haifar da rashin haƙuri.
Yawaitar rashin haƙuri ga mace
ko magidanci a lamarin aure, abu ne da yake haifar da saurin mutuwar aure. Daga baya kuma a yi nadamar
rashin hakurin da aka yi.
Matsalolin Iyaye
da Dangi da Makusanta
Bayan matsalolin da ma’aurata suke haddasawa waɗanda kan sa aure ya mutu a wannan zamanin, akwai tarin wasu
da suka shafi mutanen da ke da alaƙa
da auren musamman makusanta. Waɗannan sun haɗa da iyaye da dangi maza da mata da kuma sauran makusanta.
Wannan fasalin zai yi bitar rawar da suke takawa.
Son Abin Duniya
A wannan zamani, son abin duniya yakan yi tasiri wajen ƙulla aure. Iyaye ko dangin mace
ko namiji sukan sa ido ga abin da za su samu ko za su riƙa samu albarkacin auren da suka ƙulla a tsakanin ‘ya’yansu. Idan
suka kasa cimma wannan burin sai auren ya fara sukurkucewa. Wasu iyayen idan
suka aurar da ‘yarsu ga mai arziki, sukan yi mata huɗubar ta yi ƙoƙari ta tara abin duniya ta
hanyar kisisina ko yaudara ga miji. Haka su ma dangin namiji talaka idan ya
auri mai hali ko ‘yar mai arziki, sukan so yin amfani da wannan dama su tara
abin duniya albarkacin auren. Idan hakan bai samu ba to ba za a ba auren goyon
bayan da yake bukata ba. Wannan yakan iya jawo mutuwar aure.
Sa Ido ga
Ma’aurata
Wasu iyayen miji ko na mata da ‘yan’uwansu ko masu
“shige-da-fice” (Ammani, 2013) a wannan zamani sukan sa ido a kan duk abin da
mace ko namji suke yi ko da ba a muhalli ɗaya suke zaune ba. Wannan ya saɓa wa irin zaman da ake yi a da na jin kunyar juna da kawar
da kai ga abin da kowa ke aikatawa. Duk abin da mace ta yi ko miji ya yi ga
matarsa suna lura. Idan bai gamshe su ba sun kama jinini ke nan. Ta haka za a
yi ta yaɗa gulma da tsegumi da zuga wani
sashe don ya ƙi yarda
da ra’ayin ɗaya. Idan ma aka sami dama har
cin fuska iyayen miji ke yi wa mata ko iyayen mata su yi wa miji. Idan
irin wannan matsala ta yi yawa sai fitintinu su fara kunno kai. Auren da ke
cikin irin wannan yanayi yakan mutu ne idan matar ta ƙi yin abin da ake so ko mijin ya ƙi yarda da manufofin ‘yan sa ido.
Auren Dole
Auren dole ya daɗe yana kawo illoli ga
zamantakewar Hausawa. Duk da yake Hausawa sun waye, amma ana samun birbishin
wannan lamari inda akan rinjayi yarinya ko yaro a tilasta musu auren waɗanda ba su so. A yanzu hakan ya fi faruwa ne a gidajen masu
arziki ko idan ana son ƙulla
alaƙar ta aure da mai arziki ko
sarauta ko wani matsayi a al’umma. Akan sami rashin natsuwa ga duk namiji ko
macen da aka yi wa auren dole. Wannan yakan jawo rashin walwala da gudanar da
ibadar cikin jin daɗi da sakewa. Idan yanayin ya
tsananta to sai rabuwa ta biyo baya ko da kuwa an sami zuri’a.
Matsalolin Al’uma
Yanayin da al’uma yake ciki a wannan zamani yana taimakawa
wajen yawaitar mutuwar auren Hausawa. A wannan fasali, an bibiyi halayen da
aure yakan shiga har ya kai ga mutuwa a sakamakon matsalolin da al’umar ta
haifar.
Bambancin Ra’ayin
Siyasa
A wannan zamani, ra’ayin siyasa yana shiga zukatan mutane ya
yi tasiri matuƙa ta
yadda har yakan shafi mu’amala da zumunci da ke tsakaninsu. Idan bambancin
ra’ayin siyasa mai tsanani da shiga cikin lamarin zamantakewar aure to takan sa
ya mutu. Ana samun irin wannan yanayin ne ga misali idan aka sami saɓanin ra’ayin siyasa tsakanin iyayen miji da na mata ko
tsakanin miji shi kan sa da iyayen mata ko ‘yan’uwanta. Zafafan kalamai da wulaƙanci suna iya bijirowa ta yadda
sukan shafi auren ya mutu ko da kuwa akwai zuri’a.
Mutuwar Magabata
A al’umar Hausawa, magabata suna taka muhimmiyar rawa wajen ɗorewar zamantakewar aure. A wasu
lokutan, su ne suke assasa auren ta hanyar zaɓa
wa ɗansu ko ‘yarsu miji ko mata. Bayan an yi auren kuma su yi
ta shiga tsakani suna tsawatawa ko sasantawa idan an sami saɓani
ko sun ga an saki hanya. To idan irin waɗannan
magabata ko iyaye suka rasu, sai ma’auratan su kasa warware matsalolinsu na
aure ko su kasa sauraron waɗanda suke kusa. Wannan yakan sa aure ya yi saurin mutuwa.
Bambancin Aƙidar Addini
Tsananin soyayya da ƙauna
da ke shiga tsakanin mace da namji takan sa a kasa lura da duk wani abu da zai
iya kawo matsala a zamantakewar aure. Sai bayan an yi aure, an zauna aka
fahimci juna sai a rinƙa
samun tashintashina. Bambancin aƙidar
addini tsakanin miji da mata ko tsakanin miji da iyayen mata yakan iya haifar
da saɓanin da jawo mutuwar aure. A
wasu lokuta, sai bayan an yi auren, miji yakan tsiri wata aƙida ta addini wadda takan sa a
ji ƙyamar ɗorewar zama tare da shi. Aurarraki sun sha mutuwa a wannan
zamani a kan wannan dalilin. Daga cikin aƙidojin
addini da akan sami matsala a tsakani akwai ɗariƙa da izala da shi’a.
Amfani da Sihiri Wajen Raba Aure
Ba tun yau ba, Hausawa suna amfani da
hanyoyin sihiri wajen warware matsalolinsu ko da kuwa sakamakon abin sharri ne
ga wasu. Irin wannan tunani har yanzu yana da tasiri kuma yana ɗaukar
sabon salo wajen wargaza zamantarewar aure. Galibi ana amfani ne da sihiri
wajen lalata auren da ba a so. Masu adawa da wannan auren kamar kishiyoyi ko waɗanda
aka yi kasayya da su ba su yi nasara ba, sun fi amfani da wannan dabarar wajen
raba aure. A taƙaice dai,
hanyoyi ne da Bokaye ko Malaman tsibbu suke amfani da iskoki wajen raba mata da
miji.
Rashin Jituwa
Tsakanin Matar Uba da ‘Ya’yan Miji
A gidajen Hausawa da dama akan sami rashin jituwa a tsanin
mutane daban-daban. Wanda ya fi tsananta da illa a wannnan zamanin ba kamar
tsakanin matar uba da ‘ya’yan miji. Ita tana alfahari ko gadarar mata ce ga
ubansu, su kuma suna ganin su ‘ya’ya ne ba bayi ko barori a gidan ba. An fi
samun irin wannan matsala a gidan da uwar ‘ya’yan ta mutu ko aurenta ya ƙare, aka damƙa su a
hannun matar uba. Hakan kuma yana faruwa ne a inda matar uba take nuna son rai
da son zuciya wajen mu’amala da ‘ya’yan miji (waɗanda
ba ita ce uwarsu ba). Haka kuma yana iya kasancewa ‘ya’yan ne suka ɗabi’antu
da rashin kunya ga matar ubansu. To ko dai yaya lamarin yake kasancewa, akwai
tabbacin yana kawo sanadin mutuwar aure a wannan zamani, musamman idan ba a kai
zuciya nesa ba.
Kammalawa
A wannan nazarin, an yi ƙoƙarin
bibiyar dalilan mutuwar aure waɗanda zamani ya assasa ko ya
samar wa sabon salo a al’umar Hausawa. Waɗannan dalilai sun kasu a rukuni
biyar. Rukuni na farko shi ne wanda ya shafi gefen miji ta inda aka dubi yadda
maza suke zama musabbabin mutuwar aure. Rukuni na biyu ya danganci ɓangaren mata waɗanda nazarin ya gano suka fi
yawa wajen haddasa rabuwar auren Hausawa a wannan zamani. Nazarin ya gano akwai
matsalolin da maza da mata suka yi tarayya wajen samar da su. Sai kuma rukunin
matsalolin da suke raba aure masu alaƙa
da iyayen ma’aurata ko danginsu ko makusantansu. Daga ƙarshe aka kawo rukunin da ya
shafi al’uma gaba ɗaya. Nazarin ya sami jimillar
matsaloli arba’in. Muhimmin abin lura da wannan bita shi ne, ba waɗannan dalilai ne kaɗai suke jawo mutuwar auren
Hausawa a wannan ƙarnin ba.
Su ne dai wannan nazarin ya iya hangowa. Haka kuma za a iya fahimtar cewa,
yawaitar waɗannan matsaloli a wannan zamanin
a al’umar Hausawa ya ɗara abin da yake faruwa a sauran
al’umomi musamman maƙwabta.
Akwai tunanin wannan bitar za ta taimaka wajen nazarta da kuma samar da
hanyoyin warware matsalar. Haƙiƙa matsalar yawaitar mutuwar aure
tana da illa ga al’uma a wannan zamani musamman idan aka yi kirdadon rayuwar da
za a fuskanta nan gaba kamar yawaitar fitsaranci da munanan ɗabi’u daga matasan da abin ya shafa waɗanda ake sa ran su zama mayan gobe.
Manazarta
Abdullahi, I. S. S. (2008).
”Jiya Ba Yau Ba: Waiwaye a Kan Al’adun Matakan Rayuwar Maguzawana Aure da
Haihuwa da Mutuwa”. Kundin Digiri na Uku. Sakkwato: Jami’ar Usmanu Danfodiyo.
Abdullahi, M. B. (1997). “Yanayi
da Tsarin Al’adun Aure a Birnin Kebbi”, Kundin Digiri na Farko (B.A. Hausa).
Sakkwato: Jami’ar Usmanu Danfodiyo.
Adamu,
M. (2013). “Taɓarɓarewar
Al’adun Aure a Al’ummar Hausawa: Dalilansu da Hanyoyin Magance su”. A Cikin Excerpts of International Seminar on The
Deterioration of Hausa Culture. Zaria: Ahmadu Bello University Press
Limited.
Ammani,
M. (2013). “Zamantakewar Auren
Hausawa a Yau: Tsokaci a kan Wasu Matsalolin Aure da Hanyoyin Magance su”. A
Cikin Excerpts of International Seminar
on The Deterioration of Hausa Culture. Zaria: Ahmadu Bello University Press
Limited.
Anchau,
M. D. (1986). “Tasirin Zamani da Illolinsu Kan Al’adun Auren Hausawa a Lardin
Zazzau, Kundin Digiri na farko (B.A. Hausa). Sakkwato: Jami’ar Sakkwato.
Elias, T. O. (1957). “Hausa
Marriage” In Nigeria, A Quarterly Magazine of General Interest No 53.
Lagos: Published by the Federal Government of Nigeria, Exhibition Centre,
Marina.
Furniss, G. (1999). Poetry,
Prose and Popular Culture in Hausa. London: Edinburgh University Press.
Gambo,
R. (2013). “Lesbianism in Northern
Nigeria: An Assessment of its Causes and Cataclysmic Consequences in Katsina
Metropolis”. In Excerpts of International
Seminar on The Deterioration of Hausa Culture. Zaria: Ahmadu Bello
University Press Limited.
Gwarjo, Y. T. da wasu (2005). Aure
a Jihar Katsina. Katsina: Hukumar
Binciken Tarihi da Kyautata Al’adu ta Jihar Katsina.
Ibrahim, M. S. (1985). Auren Hausawa:
Gargajiya da Musulunci, Cyclostyled Edition. Zaria: Hausa Publications
Centre.
Isah,
S. S. (2013). “Taɓarɓarewar
Kunya ga Matan Hausawa”. A Cikin Excerpts
of International Seminar on The Deterioration of Hausa Culture. Zaria:
Ahmadu Bello University Press Limited.
Madauci I. da wasu (1968). Hausa
Customs. Zaria: Northern Nigerian Publishing Company.
Mainasara,
A. (1985). “Al’adun Aure da Canje-canjensu a Katsina,” Kundin Digirin Farko
(B.A. Hausa) Sakkwato: Jami’ar Sakkwato.
Umar,
H. A (2020). “Matan Hausawa da Shaye-Shayen Zamani”. A Cikin Bunza, M. U. (et
al) Nigeria In Search of Stability The
Relevance of History, Language and Religion. Sokoto: Faculty of Arts and
Islamic studies.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.