Na
ANAS MUSTAPHA
Tambaya
Ɗauki ɗaya daga cikin hanyoyin nazarin littafin zube ka yi nazarin wannan littafi “KASHIN BAƘI SAI TARO” na ɗaya da na biyu.
Gabatarwa
A cikin wannan
aiki za a yi amfani da hanyar nazarin gargajiya, za a yi bayani da a kan hanyar
nazarin gargajiya kana a ɗauki matakai na
yin nazarin wannan hanya da suka haɗa da: gabatar da littafi, da faɗin jigon littafi,
da kuma duba salon littafin da kuma duba hali da ɗabi’un taurari. Waɗannan sune abubuwa
d azan tattauna a cikin wannan littafi, daga ƙarshe kamala da
irin abubuwan da mu kai Magana a kai a taƙaice.
Hanyar Nazarin Gargagiya
A wannan hanya mai
nazarin littafin zube kan yi amfani da kayan aikinsa na gargajiya wajen fiɗar littafin zube.
Kayan sun haɗa da:
1.
Gabatar
da littafi
2.
Jigon
littafi
3.
Salon
littafi
4.
Zubi
da tsarin littafi
5.
Halayen
taurarin littafi
Gabatar da Littafi
A wannan aiki zan
yi nazarin littafi mai suna “KASHIN BAKI SAI TARO” marubucin littafin shi ne
BASHIR AHMAD UMAR.
Dalilin Rubuta Littafi
Wannan littafin an
rubuta shi ne bisa dalili na sha’awa da marubucin ke yi na rubuta littafin
zube, domin a shekarar da aka rubuta wannan littafi (2012) babu wata gasa da
aka sa domin yin wani aiki na rubutun zube, wannan dalili ne yasa muka ce
wannan littafi an rubuta shi ne saboda sha’awa.
Jigon Littafin “KASHIN BAKI SAI TARO”
Ma’anar Jigo
Ɗangambo (1981), ya
ce jigo shi ne saƙo da abin da waƙa ta ƙunsa wato abin da
waƙa
ta ke magana a kai.
Abin da ake nufi
da jigo shi ne manufar da littafin ya ke ɗauke da shi, wato irin saƙon da marubucin ke
ƙoƙarin sadarwa ga
jama’a a cikin littafin na Bashir Ahmad
Umar shi ne “Kashin Baƙi
sai Taro…”
yana ɗauke da jigo mai
nuna tashin tashina (ta’addanci) kamar yadda aka faɗa a zahiran a
shafi na 36
“Cikin
mutane ya kawo masa wani naushi a ƙahon zuci kafin ka
ce me har mai riƙe da jakarnan ya wujijjigata ya jiba a sama sannan kai
nan take DCO Zailani ya suma…”
Sannan ya ƙara tabbatarwa a
shafi na 74
“An
yanke ma Buwaya shari’ar kisa tare da wasu abokansa su huɗu bayan da aka
kama su da miyagun laifuka na cin amanar ƙasa”.
Sai a shafi na 78
“Kowannen
mu ya san irin kisan da aka yi wa su Buwaye, ba ya tsaya a kansu kaɗai ba ne, nan gaba
wajen mu zai zo”
Sannan a shafi na
78
“Ni
zan iya sanya shi gidan yari har iyakar rayuwarsa, na tabbata ba zai buwaye ni
ba don ko kashe shi ake buƙatar in yi, wannan ba wani abu ne a guri na”.
To idan aka duba
waɗannan bayanai na
sama suna nuna cewa lallai wannan littafi akwai tashin tashina wato jigon
ta’addanci a cikinsa.
Salo
Ma’anar salo: Salo ya na nufin hanyar da aka bi ake
isar da saƙon littafi, wato dabarun jawo hankali, da sarrafa
harshen Hausa misali amfani da Hausa mai kyau da kalmomi cikin hikima da
sauransu.
A cikin wannan
littafi mai suna “KASHIN BAƘI SAI TARO” an yi amfani da
salailai masu yawa waɗanda suka haɗa da
Salon Hira
Wannan littafi ya
fara ne da salon hira tsakanin Rufa’i da Jelani, ga abin da suke cewa a shafi
na 8
“Ai
da farko na ɗauka ba zan same ka ba a gida, shi yasa ban yi saurin
wucewa ɗaki
ba, a nan sai suka gaisa da juna sannan suka nufi cikin ɗakin”
Salon Aron Kalmomi
A wannan littafi
akwai aron kalmomi a cikinsa musamman kalmomin harshen Ingilishi, misali;
1.
D.C.O
2.
N.D.L.E.A
3.
Suzuki
4.
Cambridge
5.
Cocaine
6.
Heroine
7.
Computer
8.
Beirut
9.
Honda
accord
Salon Zayyana
A nan za a ga inda
marubucin wannan littafi ke ƙoƙarin kawo hoto a
shafi na 17
“Lokacin
da Jelani ya hau babur ɗin, sai Rufa’i ya tuƙa su suka nufi
unguwar sabon gari da yake nan ne shiyar da gidan su Ummul Kulsum yake”
Akwai salailai da
dama waɗanda ban ambace su
ba a cikin wannan littafi kamar salon ba da labari, adon magana da dai
sauransu.
Zubi da Tsari
Wasu manazarta sun
fi son a ƙira shi da tsari kawai, ya kuma waɗannan abubuwa
kamar haka:
a.
Buɗewa da Rufewa: Wannan littafi ya
fara da hira don haka marubucin ya buɗe labarin da shi a tsakanin Rufa’i da
Jelani.
Ya kuma rufe
littafin da godiya ga Allah inda yake cewa “Alhamdulillahi
Rabbil Alamin”. Wannan shi ne ƙarshen labarin.
b.
Yawan Lambobin
Littafi:
wannan littafi ya na da yawan shafuka 152 in aka haɗa shafukan littafi
na ɗaya da na biyu.
c.
Dabarun Ƙulla
Labari:
wannan marubucin littafin ya yi ƙoƙari wajen ƙulla labarinsa
inda ya fara tsakanin Rufa’i da Jelani yana cikin yin hira da su ya saki ya
koma kan ba da labarin kamanin Rufa’i da kuma karatun da ya yi da kuma neman
aiki da yake yi, daga nan ya tafi kan zuwan wata budurwa Haizarani a ɗakin da su Rufa’i
suke. Sannan ya ci gaba da ba da labarin kyawun da Haizarani ta ke da shi daga
nan ya ci gaba da ƙulla labarinsa kan fataucin haramtattun miyagun ƙwayoyi da wasu
‘yan ta’adda ke yi, haka ya tafi da labarinsaa babu wani kwan gaba kwan baya.
Don haka nema nake ganin wannan littafin yana ɗauke ne da miƙaƙƙen salo.
d.
Tsarin Babi-Babi: Wannan littafin
marubucin ya yi amfani da tsarin babi-babi wajen rubuta shi ba kara zube kawai
ya rubuta shi ba.
e.
Halaye da Ɗabi’un
Taurari:
Salin halin taurarin cikin littafin abu ne mai kyau domin zai taimaka wajen
gane jigon littafi a cikin sauƙi. Wannan littafin yana da taurari
kamar haka:
i.
D.C.O Jelani: Shi ne babban
tauraro a cikin wannan littafi kuma ya fito a matsayin jami’in hana sha da
fataucin miyagun ƙwayoyi wanda ya yi gwagwarmaya da su har ya kawar da
su.
ii.
Alhaji Salisu: Ya fito a
matsayin shugaban ‘yan ta’adda wato dilan ƙwayoyi da fataucin
su.
iii.
Haizarana: Ta fito a
matsayin budurwa wadda ba ta son Jelani amma daga ƙarshe sai da ta
aure shi saboda tsabar son da ta dawo ta na yi masa.
iv.
Rumaisa’u: Ta fito a
matsayin budurwa ƙawar Haizarana kuma sun yi soyayya da Jelani har ya
aure ta.
v.
Buwaya: Ya fito a
matsayin babban yaron Alhaji Salisu shugaban ta’addanci.
vi.
Farancoise: Ɗan ƙasar Nemanki ne ya
kasance ɗan leƙen asirin abin da
Alhaji Salisu ya ke aikatawa.
vii.
Ɗan jimma: Wato ya fito a maigadin gidan su
Haizarana.
viii.
Alhaji Ibrahim: Ya fito a
matsayin mahaifin Haizarana.
ix.
Halen Christoper: Wato Hajiya
Balkisu a yanzu wadda ta fito a matsayin matar Alhaji Ibrahim.
Kammalawa
A wannan littafi na yi amfani da hanyar gargajiya wajen yin nazarinsa wato (Traditional Approach) inda aka yi nazarin littafin zube, inda aka ɗauki littafi guda biyu wato na ɗaya da na biyu mai suna “KASHIN BAƘI SAI TARO” na Bashir Ahmad Umar inda aka yi amfani da matakai biyar (5) wajen yin nazari a kansa, sai kuma jigon littafin da salon littafin kana aka duba zubi da tsari da halayen taurarin cikin littafin. Wannan shi ne abin da aka tattauna a cikin wannan aiki.
Manazarta
Atuwo,
A. A. (2017). ALH 406: Contemporary Hausa Prose. Laccar aji wanda aka gabatar a
Sashen Harsunan Nijeriya, Jami’ar Usmanu Danfodiyo Sakkwato.
Umar,
B. A. (2012). Kashin Baƙi Sai Taro 1, 2, 3. Kano: Gidan Dabino Publishers.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.