𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalaamu Alaikum Wa Rahmatul Laah. Akwai wani
group na social media da a ciki members suke tura muryarsu da karatun
Alqur’ani. To ko ya halatta mace ta saka nata muryar karatun, kasantuwar
yawancin maza ne a group ɗin waɗanda kuma ba muharramanta ba?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul Laahi Wa
Barakaatuh.
Allaah Ubangijin Halittu dai cewa ya yi:
...فَلَا تَخْضَعْنَ بِالْقَوْلِ فَيَطْمَعَ الَّذِي فِي قَلْبِهِ مَرَضٌ وَقُلْنَ قَوْلًا مَعْرُوفًا ٢٣
Kuma kar ku riƙa lanƙwasa
murya da Magana, sai wanda akwai cutar munafunci a zuciyarsa ya yi ɗammani. Amma dai ku faɗi magana sananniya a shari’a. (Surah
Al-Ahzaab: 32).
Wannan ayar ita ce madogarin waɗansu malamai a wurin hana mace ta bayyana
muryarta ga maza, hatta ma a wurin sallar da take yi ga Ubnagijinta a cikin ɗakinta!
Amma a wurin waɗansu malaman, wannan ba hujja ce
gamsasshiya ba. Domin a fili ya ke ko a cikin ayar cewa: Allaah ya halatta musu
faɗin magana sananniya da
ta dace da shari’a (Qaulun Ma’aruuf). Kuma abu ne sananne cewa: Babu wata
magana sananniya a shari’a da ta kai Alqur’ani balle ta fi shi.
A shari’a dai ba a hana mace bayyanar da karatunta
na Alqur’ani ba: Ko a cikin sallah ko ba a cikin sallah ba, kamar a makaranta a
gaban malamanta da sauran ’yan uwanta ɗalibai. Allaahumma! Sai dai ko in an samu wani
dalili sahihi kuma sarihi wanda ya hana ta haka ɗin.
Bayan wannan, to ko zai yiwu a ƙyale
mace - musamman a irin wannan zamanin da yananyin - ta saki muryarta na karatun
Alqur’ani a
cikin dandalin da ke ƙunshe da mazajen da ba ta san su ba, waɗanda kuma ba muharramai ne a gare ta ba?
A gaskiya bayan nazari, abin da na gamsu da shi a
yanzu dai shi ne: Ba na ganin halaccin yin hakan ga mace mai mutunci da imani,
saboda dalilai kamar haka:
1. Ɗaga muryoyin maza da mata da cakuɗuwarsu a wuraren ayyukan addini kamar na
sallah a masallatai da wuraren ɗaukar
karatu a makarantu, ba abu ne da ya shahara a cikin magabatan wannan al’ummar
ba. Balle ko a iya cewa an samu wani abin yin ƙiyasi.
2. Haka kuma a zamunan farko, kodayake an samu waɗansu tsirarun mata masana ilimi sun zauna
domin bayar da karatu da ilimi ga al’ummar da suka haɗa da mazaje ta bayan shamaki, sai dai
hakan ba zai zama wani ma’auni a nan ba, domin dalilai kamar haka:
(i) Tsarkin zamunan da tsantsanin jama’a da kiyaye
dokokin shari’a a cikin zamunnan baya sun sha bamban da na yau. Shiyasa abin da
aka yi shi aka gama lafiya lau a cikin waɗancan zamunnan, ba zai yiwu a yau a buɗe masa ƙofa ba.
(ii) Babu buƙata ko larura ta shari’a da ta sa sai mace ta tura muryar karatun
ta a cikin irin waɗannan
dandalolin. Don haka yin shi ba wajibi ne ko mustahabbi ba. Ba kuma za a ce
halal ne ba, tun da yana iya haifar da waɗansu matsalolin da ba alheri ba.
(iii) Idan dai Annabi (Sallal Laahu Alaihi Wa
Alihi Wa Sallam) ya hana wata mace ta siffata wa wani namiji siffar wata macen
da ba muharramarsa ba domin tsoron buɗe ƙofar ɓarna,
to ina kuma ga sake masa muryarta a tare da shi, ta yadda yake iya saurare a
duk lokacin da ya ga dama?
Don haka a fahimtata, gara mace mai mutunci ta
nisanci shiga irin wannan group ɗin
kawai. Ko buɗe
group na mata zalla a kan hakan ma yana da na shi matsalolin. Domin mutane ba
su iya kiyayewa da tsarewa a kan ƙa’idojin da masu buɗe
group ɗin
suka shimfiɗa,
kamar yadda ake ji da gani a yau a cikin jama’armu. Shiyasa zai yi wuya a hana
wani namiji yin kutse a cikin matan ko da kuwa ta amfani da sunan mace ma!
Mafi kyau dai baiwar Allaah saliha ta mayar da
himma da ƙoƙarinta wurin tsarkake ayyukanta gaba-ɗaya ga Allaah Mabuwayi Mai Girma shi kaɗai kawai. Ta nisanci riya da sum’ah da sauran
hanyoyi masu lalatawa da rushe ayyukan bayin Allaah. Ta damu da karantar da
yara da ’ya’yanta da danginta da sauran makusanta a keɓe a cikin gidanta kawai.
Allah ya datar da mu ga abin da yake so kuma yake
yarda da shi.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaah Assalafiy
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah.
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/IQUc0RxgCwA3JFiEKl8j5E
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.