𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalaamu Alaikum Wa Rahmatul Laah. Tambaya ce a
kan wanda ya zo ya tarar da liman yana huɗuba, ko zai iya yin nafilarsa a haraba tun da bai
samu cikin masallaci ba, ko kuwa ba zai yi ba?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul Laahi Wa
Barakaatuh.
Malamai suna da amsoshi mabambanta a nan:
1. Tun da dai an yarda cewa wannan sallar
Tahiyyatul Masjid ce, shiyasa waɗansu
suka kafe a kan cewa ba makawa sai dai a yi ta a cikin masallaci kawai, amma ba
a haraba ko a wani wurin ba. Domin lafuzan hadisin abin da suka nuna kenan:
Al-Imaam Al-Bukhaariy ya ƙulla babi a cikin Sahihin
Littafinsa ya yi masa suna:
باب إِذَا دَخَلَ الْمَسْجِدَ فَلْيَرْكَعْ رَكْعَتَيْنِ
Baab: Idan ya shiga masallaci to sai ya yi sallah
raka’o’i biyu.
Sannan ya kawo hadisin Abu-Qataadah As-Sulamiy
(Radiyal Laahu Anhu) cewa: Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa
Sallam) ya ce:
« إِذَا دَخَلَ أَحَدُكُمُ الْمَسْجِدَ فَلْيَرْكَعْ رَكْعَتَيْنِ قَبْلَ أَنْ يَجْلِسَ »
Idan ɗayanku
ya shiga masallaci, to ya yi sallah raka’o’i biyu kafin ya zauna. (Sahih
Al-Bukhaariy: 444, Sahih Muslim: 1687, Sunan An-Nasaa’iy: 738, Sunan Ibn
Maajah: 1065, 1066)
Sannan Al-Imaam Muslim ya sake riwaitowa daga
Abu-Qataadah ɗin dai
(Radiyal Laahu Anhu) cewa:
Na shiga masallaci alhali Manzon Allaah (Sallal
Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) yana zaune a tsakanin mutane, sai ni ma na
zauna. Amma sai Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya ce:
‘Me ya hana ka yin raka’o’i guda biyu kafin ka zauna?’ Na ce: Manzon Allaah! Na
gan ka a zaune ne, kuma mutane ma duk suna zaune. Sai ya ce:
« فَإِذَا دَخَلَ أَحَدُكُمُ الْمَسْجِدَ فَلاَ يَجْلِسْ حَتَّى يَرْكَعَ رَكْعَتَيْنِ »
Idan dai ɗayanku ya shiga masallaci, to kar ya zauna har sai
ya yi raka’o’i guda biyu. (Sahih Muslim: 1688)
Amma kuma wannan hadisin na Abu-Qataadah ya zo da
wani buɗaɗɗen lafazi, kamar yadda waɗansu daga cikin malaman Sunan suka riwaito
cewa:
« إِذَا جَاءَ أَحَدُكُمُ الْمَسْجِدَ فَلْيُصَلِّ سَجْدَتَيْنِ مِنْ قَبْلِ أَنْ يَجْلِسَ »
Idan ɗayanku
ya zo masallaci, to sai ya yi sallah raka’o’i biyu kafin ya zauna. (Sunan
Abi-Daawud: 467, Sunan At-Tirmiziy: 317, kuma ya ce: Sahihi ne, kyakkyawa).
Daga wannan mun gane cewa:
Wanda ya zo masallacin kuma ya yi sallar nafilarsa
a haraba domin masallaci ya cika, ba za a ce ya saɓa ko bai kyauta ba, in Shã Allãh.
Har shi ma Hadisin Sulaik Al-Ghatfaaniy (Radiyal
Laahu Anhu) wanda ya zo a ranar Jumma’a, an riwaito shi da irin wannan lafazin
daga riwayar Jaabir Bn Abdillaah (Radiyal Laahu Anhumaa) ya ce:
جَاءَ سُلَيْكٌ الْغَطَفَانِىُّ يَوْمَ الْجُمُعَةِ وَرَسُولُ اللَّهِ - صلى الله عليه وسلم - يَخْطُبُ فَجَلَسَ فَقَالَ لَهُ « يَا سُلَيْكُ قُمْ فَارْكَعْ رَكْعَتَيْنِ وَتَجَوَّزْ فِيهِمَا - ثُمَّ قَالَ - إِذَا جَاءَ أَحَدُكُمْ يَوْمَ الْجُمُعَةِ وَالإِمَامُ يَخْطُبُ فَلْيَرْكَعْ رَكْعَتَيْنِ وَلْيَتَجَوَّزْ فِيهِمَا ».
Sulaik Al-Ghatfaaniy ya zo a ranar Jumma’a alhali
Manzon Allaah (Sallal Laahu Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) yana cikin huɗuba sai ya zauna. Sai ya ce masa: ‘Sulaik!
Tashi ka yi sallah raka’o’i biyu, kuma ka taƙaita karatu a cikinsu.’ Sai kuma ya ce: ‘Idan ɗayanku ya zo a ranar Jumma’a alhalin liman
yana cikin huɗuba,
to ya yi sallah raka’o’i biyu, kuma ya taƙaita karatu a cikinsu.’ (Sahih Muslim: 2061)
A wannan lafazin cewa ya yi: ‘Idan ɗayanku ya zo…’ Bai ce: ‘In ya shigo…’ irin
na riwayoyin da suka gabata ba.
Don haka, matuƙar dai mutum masallacin
Jumma’ar ya
zo, ko ya samu cikin masallacin ko bai samu ba, umurnin da Annabi (Sallal Laahu
Alaihi Wa Alihi Wa Sallam) ya ba shi dai kenan cewa: Ya yi sallah raka’o’i biyu gajajjeru.
Wannan kenan.
Kuma ai abu ne sananne cewa Masallacin Harami
kamar na Makkah Al-Mukarramah a yanzu gini ne hawa-hawa: Akwai gine-gine wani a
kan wani ta sama, akwai kuma gini a ƙarƙashin ƙasa waɗanda akan buɗe wa masu sallah a lokacin cunkuson
jama’a, kamar a lokutan aikin Hajji. To, yanzu Alhajin da ya shiga waɗannan wuraren na sama ko na ƙasa
shi ba a Masallacin Harami ya shiga ba? Shi ba zai samu ladan nan dubu ɗari (100,000) da aka faɗa ba? Kuma sai a ce: Ba zai yi nafilar
Jumma’ar a wurin ba?!
Sannan kuma malamai sun tabbatar da cewa: Filin da
ke kewaye da masallaci, da ginin da ke a sama da masallaci, da ginin da ke a ƙarƙashin
ginin masallaci, da sauran ɗakunan
da katangar masallaci ta kewaye su, waɗanda kuma aka gina domin yin sallah a cikinsu a
lokacin cunkoson jama’a, duk suna ɗaukar
hukuncin cikin masallaci ne.
Dubi litaffan fatawoyin manyan malamai kamar su:
Fataawaa As-Shaikh Ibn Baaz: 10/221 da Fataawa As-Shaikh Ibn Uthaimeen: 14/351
don ƙarin haske.
WALLAHU A'ALAM
Sheikh Muhammad Abdullaah Assalafiy
Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku
kasance Damu...
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.