Maziyyi shi wani ruwa ne fari, bashi da kauri kuma yana da danƙo/yauƙi, yana fita ya yin da mace da namiji suka gabatar da wasa, ko kuma tunanin jima'i, ko kallon batsa ko karanta wani rubutu na batsa.
Sannan ba a jin mutuwar jiki bayan fitarsa, wani lokacin ma ba a sanin lokacin da yake fita.
Manzon ALLAH {s.a.w} ya ce:Da Aliyyu ɗan Abu Ɗalib (R.A) lokacin da ya yi masa tambaya game da Maziyyi, ya
ce masa: Ka wanke gabanka, ka sake alwala
[Bukhari da Muslim].
WADIYYI: Shi wani ruwa ne fari kamar farau-farau, mai
kauri, yana fita bayan fitsari.
Amma mafi akasarin dalilin fitowarsa ciwo ne, sanyi ne yake kawo shi,
shi ma yana ɗaukar hukuncin tsarkin fitsari.
MANIYYI: Wani ruwa ne fari, mai kauri, yana fitowa
tare da sha'awa, yana tunkuɗar juna, ana samun mutuwar
jiki bayan fitarsa, yana wari irin warin bara-gurbin ƙwai.
Sannan kuma maniyyi mai tsarki ne, domin da najasa ne
da Manzon ALLAH {s.a.w} ya yi umarni a wanke shi.
Ana wanke shi idan yana ɗanye, idan ya bushe kuma, to
kawai sai a kankare shi.
Saboda hadisin Nana A'isha (R.A) ta ce:
Manzon ALLAH {s.a.w} ya kasance yana wanke maniyyi,
sannan ya fita zuwa sallah da wannan tufar, ina ganin gurbin wurin da ya wanke.
[Bukhari da Muslim].
A ruwayar Muslim kuwa cewa tayi: Na ganni ina kankare
shi maniyyin daga tufar Manzon ALLAH {s.a.w} sannna ya yi sallah da wannan
tufar.
[(Bukhari da Muslim].
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.