Cite this article as: Abdullahi, I. S. S. (2009) “Bukin Hawan Sadaka na Maguzawa” Journal of Contemporary Hausa Studies, Vol. 1 No. 1, Department of Nigerian Languages, Umaru Musa ’Yar’adua University, Katsina. 2009, Page 94 – 105
Bukin Hawan Sadaka Na
Maguzawa
Daga,
Dr. Ibrahim
Abdullahi Sarkin Sudan
Sashen Koyar da Harsunan
Nijeriya,
Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo, Sakkwato.
e-mail: ibrasskg@gmail.com
Lambar Waya: 0803 6153 050
1.0
GABATARWA
Mutuwa babban
rashi ne da
MaƘasudin wannan
nazarin shi ne duban irin yadda al’ummar Maguzawa suke aiwatar da wani Ƙasaitaccen buki
wanda ke yi wa mutuwa rakiya.[1]
Wannan buki kuwa shi ne bukin cika shekara da mutuwar Bamaguje. Wasu Maguzawan
suna kiran wannan buki da suna Bukin Juya Kafaɗa. Maguzawan da suke
zaune a Ƙasar
Katsina (ta yanzu) sun fi sanin wannan buki da suna Bukin Hawan Sadaka. Masu
gudanar da wannan bukin sun tabbatar da cewa, ba su sami wannan sunan ba sai
bayan da wasu Maguzawa suka zama Musulmi. A lokacin ne suka maye gurbin wannan
bukin na shekara da yin sadaka. Maimakon a yi tsafe-tsafe da kaɗe-kaɗe,
sukan
2.0
MAMACIN DA AKE YI WA BUKIN HAWAN SADAKA
Bukin hawan sadaka
na mutuwar Maguzawa shi ne kusan buki na Ƙarshe mai
muhimmanci da ake gudanarwa idan Bamaguje ya mutu. Kafin wannan buki, Maguzawa
suna gudanar da bukukuwa na kwana uku, da na kwana bakwai da kuma na kwana
arba’in da mutuwar mutum. Idan yaro ya mutu ba a
3.0
SHIRYE-SHIRYEN HAWAN SADAKA
Bukin hawan sadaka buki ne da ba kamar sa idan ana maganar bukukuwan
Maguzawa na mutuwa. Wannan ya sa suka yi masa tanadi dangane da shirye-shirye
mataki-mataki. Muhimmancin
wannan buki da shagulgulan da akan yi da ɗaukar ɗawainiyar
mutanen da ke halarta
3.1
Neman Izini
Kafin Bamaguje ya
ce zai yi wa ubansa bukin hawan sadaka sai ya nemi izini daga shugaban wannan Ƙasar da ake ƘarƘashin riƘonsa. Ga misali
Maguzawan Lezumawa idan za su yi bukin hawan sadaka sai an sanar da Babban Kada
wanda shi ne shugabansu. In bai amince a yi ba, ba yadda za a yi sai a haƘura. In kuma ya
amince sai a ci gaba da sauran shirye-shirye. Za a sami lokaci na musamman a
sanar da shi. Ko dai ya amince nan take, ko kuma ya ce a ba shi lokaci. Wannan
3.2
Gayyatar Jama’a
Bayan shugaba ya
amince za a aika wa dangi na kusa da na nesa. Su kuma su haɗu
a aika da goron gayyata ga jama’a. Duk yankin da ke da Sarkin Noma da jama’arsa,
za a aika musu da goron gayyata. Da yake buki ne da ke bukatar shiri sosai, duk
Sarkin Noman da za a gayyata yana bukatar ya sami labari da wuri don ya sa a
shirya dawaki da tsafe-tsafe da makamai da kuma shirya adadin mutanen da zai zo
da su. Ana riƘa
makamai ne saboda bukin kamar wani yaƘi ne da nuna bajinta ko
buwaya ko fifiko a tsakanin Maguzawan da suka fito daga muhalli daban-daban. Da
makaman ake amfani wajen gwagwarmayar fasa gidan mamacin.
3.3
Abinci da Muhalli
A lokacin da ake
bukin hawan sadaka, shi uban sadakar (wanda zai yi wa ubansa sadaka) shi ke da
alhakin saukar da duk waɗanda aka gayyata. Shi ne
abincinsu, shi ne giyar da za su sha. Shi ne abincin dawakan da za su zo da su,
shi ne wajen kwanansu. Don haka sai ya tabbatar da ya tanadi waɗannan
kafin ya kira bukin. Wannan ne ma ya sa Maguzawa suke yi wa bukin kirari da
“Hawan sadaka sai wanda ya shirya.” A nan ana nufin shiri na magani (neman
buwaya ta hanyar tsafi) ga shi wanda aka gayyata da kuma shiri na ɗaukar
ɗawainiya
ga wanda ya gayyato jama’a. Uban sadaka zai tabbatar da rumbunan gidansa a cike
suke da hatsi. Wannan hatsin za a ci, shi za a ba dabbobi su ci, domin akan
sami dawaki fiye da ɗari biyar a lokacin bukin
hawan sadaka. Kuma kowane doki damin dawa akan ajiye masa in ya cinye a Ƙara ajiye masa
wani. Daga hatsin da aka tanada za a ɗiba a yi giyar da
taro za su sha. Haka kuma, dole zai tanadi sa ko ma shanun da za a yanka wa
taro su ci nama. Duk da yake ana samun gudummuwar ’yan awaki daga dangi, idan
taro ya yi taro wane ’yan awaki wajen Ƙosar da su da nama! Haka kuma
zai tanadi turakun da mutanen da aka gayyata za su ɗaure dawakinsu. Za
a yi rumfuna inda za a saukar da jama’a.
3.4
Gayyatar Makaɗa
Bukin hawan sadaka
bai taɓa
yiwuwa ba tare da makaɗa ba. Wannan ne
3.5
Gudummawar Dangi
Tun lokacin da aka
tsayar da ranar da za a yi bukin hawan sadaka dangin uban sadaka za su yi ta
kawo masa gudummawa musamman ta hatsi da ’yan awaki. Idan mamacin mai mutane ne,
akan sami
4.0
LOKACIN YIN BUKIN HAWAN SADAKA DA KWANAKIN DA AKE YI
Maguzawa ba su da
wani aiki da ya fi noma a rayuwarsu. Wannan ya nuna ke nan, ba yadda za a yi a
sa wannan shagalin da ke bukatar ɗimbin lokaci wajen
shirye-shirye a lokacin damana. Baya ga cewa in an sa a damana ba wanda zai
sami damar zuwa, ruwan sama da ake tabkawa a wannan lokaci zai hana jama’a
gudanar da bukin cikin natsuwa. Wannan ya sa ya zama dole a sa bukin a lokacin
rani, lokacin da aka tabbatar mutane sun Ƙare aikin gona.
Haka kuma, a irin wannan lokacin, dangin mamacin suna cikin yalwan abinci wanda
sukan ɗiba
su bayar a matsayin tasu gudunmuwa. Gudun kada ranar da aka sa ta yi daidai da
ta wasu, a lokacin da aka je neman izini wajen shugaban Maguzawan za a
daidaita, a tsara shi ta yadda za a gama na wannan kafin a fara na wani. Dangane
da tsawon lokacin da akan ɗauka ana yi, wannan ya dogara
ne ga irin shirin da uban sadaka ya yi. An fi yin bukin cikin kwana uku, duk da
yake wasu suna kai shi har kwana huɗu.
5.0
YADDA AKE YIN BUKIN HAWAN SADAKA
Idan ranar da za a
buɗe
bukin sadakar ta zo, tun daren wannan ranar za a fara hallara. Waɗanda
ke kusa kuma da safiyar wannan ranar za su iso. Da ma an
A cikin wannan
daren ba wanda zai fita waje, domin a ranar Sarkin Noman wannan gari da aka zo
hawan sadaka zai gudanar da nasa tsafe-tsafen. BaƘin da aka gayyato
kowa zai kasance cikin rumfarsa. Su ma mutanen gari kowa zai ɗauke
Ƙafa.
An nuna cewa, idan mutum ya haɗu da shugaban tsafin a wannan
dare to tasa ta Ƙare.
Haka su ma iyalin gidan uban sadakar a wannan daren za su Ƙaurace wa gidan
nasu, inda aka binne tsohon da ya mutu. Za su koma gidajen maƘwabta da na
’yan’uwa. Haka kuma za a yi wa gidan sabon darni inda akan yi wasu ’yan
sihirce-sihirce wurin yin sa.
Gari na wayewa
bayan an kai wa mutane karin kumallo, za a fara jin kaɗe-kaɗe
na tashi daga rumfunan da aka saukar da mutanen da aka gayyata. Kafin a ce an
ba su umurni su shigo Ƙofar
gidan da za a yi bukin, jama’ar gari (’yan kallo) sun taru. Shugaban tsafin da
uban sadakar da manyan magabata da duk dangin wanda za a yi wa bukin za a
shimfiɗa
musu tabarmi a gefe ɗaya su zauna. Kowane Sarkin
Noma da jama’arsa za su iso wannan wuri. Bayan an hallara, abin da za a fara yi
shi ne cin tuwon noma.
5.1
Cin Tuwon Noma
Shi dai tuwon noma
a al’adar wannan buki mugan tuwo ne da aka yi wa haɗe-haɗen
tsafe-tsafe da magunguna ta yadda ba kowa ke iya cin shi ya kwana lafiya ba, sai
arnen da ya ci magani ya Ƙoshi,
ya shahara kuma yana son ya nuna bajintarsa. Maguzawa sukan ce duk mai son ya
mutu ko ubansa ya mutu, to ya ci tuwon noma. An nuna cewa, abu ne mai wuya a
duk lokacin da aka yi irin wannan buki ba a sami waɗanda suka mutu ba
a sakamakon cin wannan tuwo na tsafi. Idan har ba a ga wanda ya mutu nan take
ba, to kafin wata shekara ta zagayo za a ji wasu da ba su Ƙoshi da magungunan
kariya ba sun mutu a sanadiyyar cin wannan tuwon. Hakan ya sa in har Arne ko
Sarkin noma zai ci tuwon noma to tun daga gida ake fara shiryawa. Idan an san
mutum bai shirya ba to akan ja kunnensa da ya fasa, saboda in ba a yi hattara
ba Ƙarshensa
ke nan. Ga duk wanda ya ci wannan tuwo kuma ya kwana lafiya, ko ya shekara
garau, to ya zama abin alfahari ga kansa da dangi. Zai zama abin tsoro, kuma za
a yi ta nuna shi in an zo wani taro ana ba shi girma.
A al’adance,
babban maroƘin
shugaban tsafin garin ke kawo wannan tuwon kamar malmala uku, ya ajiye a
tsakiyar fili. Haka kuma za a kawo gasasshen ɗan akuya da aka
banƘare
a ajiye tare da tuwon nan. Su kuma masu niyyar cin wannan tuwo za su fito daga
cikin sansaninsu su taru a gefe ɗaya. Bisa al’ada,
ba wanda zai ci wannan tuwon sai in mutum yana da tabbacin zai iya yi wa
tsohonsa da ya mutu ko wani nasa irin wannan buki idan shekara ta zagayo.
Shugaban tsafin zai umurci wannan maroƘin da ya gabatar da tuwon ga
arna masu niyyar ci. MaroƘin
zai fito tsakiyar fage ya yi ihu a yi tsit! Sai ya ce:
“To, Arna!
Ga fa tuwon sadaka
nan!”
Daga nan sai kuma
waɗanda
suka sami kaiwa ga naman su sauko kan doki su rinƘa ɗiban
loma ɗaya
ko biyu suna kai baki. Hankalin jama’a da dangi
5.2
Fasa Gida
Fasa gida wata
gasa ce tsakanin mutanen da aka gayyata daga wurare daban-daban. A wurin wannan
gasa ana so ne a ga wanda zai jagoranci karya darnin gidan da aka binne gawar
mamacin, a yi kaca-kaca da gidan. A washegarin ranar da aka ci tuwon noma za a Ƙara haɗuwa
a filin da ake wannan buki.[4]
Kowane Sarkin Noma zai zo da jama’arsa da makamai da makaɗa
da maroƘa.
Idan kowa ya hallara za a ce duk mai son fasa gida ya zo ya nemi izini a wajen
shugaban wannan taro wanda shi ne shugaban tsafin Ƙasar. Shi ke ba da
izini ga kowane Sarkin Noma da jama’arsa su fasa gidan mamacin, inda kushewarsa
take. Wannan ne dalilin da ya sa aka ce iyalin gidan su Ƙaurace wa gidan na
tsawon lokacin da za a yi wannan bukin. Haka kuma shi ya sa ake yi wa gidan
darnin kara wanda ake tsafewa don nuna Ƙarfin mamacin da
tsafin da ya
Idan aka ba da
umurnin fasa gida, kowane Sarkin Noma zai shiga gaba a
Wanda ya yi
nasarar fasa wannan darnin ya karya shi ya shiga gidan, duk jama’arsa za su ɗuru
cikin gidan ana jin daɗi. Su ma sauran Sarakunan
noman kowa zai yi ƘoƘarin neman inda
zai fasa ya shiga gidan. Wasu su fasa ta gaba, wasu ta baya. Idan kowa ya sami
shiga gidan ta nasa gefen duk jama’arsa za su bi shi da makamansu. Gidan zai
rincaɓe.
Faɗa
tsakanin Ƙungiyoyin
mutanen daban-daban yana iya ɓarkewa a yi ta sare-sare har
ma da kashe-kashe.
A wurin wannan
bukin ba abin da ya fi ɗaukaka mutum kamar fasa gida.
Ba Ƙaramin
shiri ke sa Sarkin Noma ya iya fasa gida ba. Tun daga wannan lokaci zai sami ɗaukaka
a idon mutane. Za a rinƘa
nuna shi ana cewa, Ga Sarkin Noman da ya fasa gidan Sarkin Noma Wane. Za a rinƘa jin tsoron sa da
ma mutanensa. Yawan fasa gidajen da Sarkin Noma ya yi, yakan samar masa Ƙarin ɗaukakar.
Bayan Sarkin Noma ya fasa gida, ba ta Ƙare a nan ba, dole sai ya
koma gida ya Ƙara
shiri. Domin tun a wannan lokacin ne zai fara fuskantar barazana na rayuwa.
Baya ga ƘwanƘwaman mamacin da
ya fasa gidansa, abokan adawa da suke jin takaicin ya
5.3 Shiga Sayi
Shiga sayi ya fi
komai burgewa a wajen wannan buki na hawa sadaka. Sayi shi ne bukka ko ɗakin
da aka binne mamaci.
Ana Ƙare wannan jidali
an gama bukin wannan ranar ke nan sai kuma a koma masauki sai gari ya waye a yi
sukuwa. Wasu kuma tun a wannan ranar za a fara watsewa musamman waɗanda
suka ga ba su yi nasara ba sai su
5.4
Sukuwar Dawaki
Ga waɗanda
suke yi wa bukin hawan sadaka kwana uku, a washegarin ranar da aka fasa gida
ake yin sukuwar dawaki. Manya za su sami wuri su zauna, suna kallon masu
sukuwar. Kowane Sarkin Noma zai zo da mutanensa a sanar cewa, wannan shi ne
Sarkin Noma Wane ko shi ne ɗan Sarkin Noma Wane. Su yi
sukuwa su koma gefe ɗaya. Haka za a yi ta yi sai
kowa ya yi. A nan ma akan gwada tsafe-tsafe. Ba wanda ke so a ce wani ɗan’uwansa
ya fi shi gwaninta ko taka rawa a harkar buki ko tsafi. Yawanci akan yi wa
mutane tsafin su faɗo
6.0 Naɗewa
A wannan nazarin, an waiwayi bukin da ya fi kowane buki muhimmanci a
al’adar mutuwar Maguzawa. Nazarin ya nuna cewa ba kowa ake yi wa bukin ba. Sai
namijin da ya taka wani mataki na bajinta a rayuwa. Duk da yake buki ne da ke
tafiya da tsafe-tsafe, wata hanya ce da za a iya tabbatar wa duniya cewa,
Hausawa suna da hanyoyin gargajiya na nuna ficen namiji da gano gwarzaye a
kowace shekara. Haka kuma bukin ya tabbatar da irin fasahar Hausawa na sanin matakan
tsaro da kariyar jiki da ta al’umma wanda ya yi daidai da irin bajintar da Ƙasashen duniya ke tinƘaho da shi a yanzu idan sun mallaki makamai da
dabarun tsaro. Bukin hawan sadaka buki ne da ke Ƙunshe da hikimar Hausawa ta karrama mamaci musamman wanda
ya yi abin a-zo-a-gani a rayuwarsa. Irin wannan ɗaukaka da mutun kan
samu ko bayan ya kau ya sa akan tashi tsaye wurin neman na kai da kauce wa abin
kunya da kuma ƘoƘarin samun zuri’a na
gari waɗanda za su yi musu sakayyar alheri. Hausawa sukan ce, “don gobe ake wanke tukunya.”
7.0 Manazarta
Adamu,
M. (1976), “The Spread of Hausa Culture in
Akodu, A. (2001), Arts
and Crafts of the Maguzawa and some Educational Implications. Gaskiya Corporation Limited. Zariya – Nigeria.
Alhassan, H. da Sauransu (1982), Zaman Hausawa (Babu Maɗaba’a).
Bunza, A. M. (1995) “Magungunan Hausa a Rubuce: (Nanzari Ayyukan Malaman
Tsibbu),” Kundin digiri na uku (Ph.D Hausa) Jami’ar Bayero, Kano.
Bunza,
A. M. (2006) Gadon Feɗe
Al’ada Tiwal
Nig. Ltd
Bunza, A.M. (1990), “HayaƘi Fid Da
Na Kogo: (Nazarin Siddabaru Da Sihirin Hausawa)”, Kundin Digiri na Biyu (M.A.
Hausa), Jami’ar Bayero, Kano.
Charanchi, R.
(1999), Katsina Dakin Kara: Tarihin Katsina Da Garuruwanta, Northern
Nigerian Publishing Company Limited, Zariya.
Ɗangambo,
A. (1984) Rabe-Raben Adabin Hausa Da Muhimmacinsa Ga Rayuwar Hausawa.
Triumph Publishing Company,
Fletcher, D. C. (1929) “The Kai-na-Fara.”
Extract from Re-assessment Report on ’Yanɗaka District,
Katsina Emirate,
Furniss, G.
(1999), Poetry, Prose and Popular Culture in Hausa,
Greenberg,
J. (1946) The Influence of Islam on a Sudanese Religion: Monographs of
the American Ethnological Society. J. J. Augustin Publisher,
Ibrahim, M.S.
(1982), “Dangantakar Al’adu da Addini: Tasirin Musulunci Kan Rayuwar Hausawa”,
Kundin Digiri na Biyu (M.A. Hausa), Jami’ar Bayero,
Kado, A.A. (1987),
“Kainafara Arnan Birchi”, Kundin Digiri na farko (B.A. Hausa), Jami’ar
Sakkwato.
Krusius, P.
(1915), “Maguzawa” in: Archiu, Anthropologies, NF Vol. XIV.
Lawal, A.T.
(1986), “Al’adun Hausawa Jiya da Yau”, Kundin Digirin farko (B.A. Hausa)
Jami’ar Sakkwato.
Madauci
I. da wasu (1968) Hausa customs Northern Nigerian Publishing Company,
Magaji, A. (2002)
“Wasu Al’adun Hausawa: Yanaye- yanayensu a Ƙasar Katsina.”
Kundin digiri na uku (Ph.D Hausa) Ja’mi’ar Bayero,
Malumfashi, A. A.
(1987) “Hausa Language Speech Usage Norms: A Case Study of Maguzawa Society in
Malumfashi Area” (B. A. Hausa Project), Bayero University, Kano.
Morel, E.D.
(1968),
Ottenberg, P. and
Simon (Ed.) (1960), Cultures and Ethics of Africa, H. Wolff Book Mfg.Co.,
Inc. U.S.A.
Safana, Y. B.
(2001), “Maguzawan Lezumawa (Babban Kada) Gundumar Safana”, Kundin Digiri na
farko (B.A. Hausa), Jami’ar Usmanu Danfodiyo, Sakkwato.
Sufi, A. H. (2001)
“Hanyar Kiran Maguzawa Zuwa Ga Addinin Musulunci.” MaƘalar da aka
gabatar a taron Kwamitin Yaɗa Addinin Musulunci na Jihar Kano.
Tremearne,
A. J. N. (1913) Hausa Superstitions And Customs. John Bale, Sons and
Danielsson, LTD
Yahaya,
Yusuf, A.B.
(1986), “Wasannin Maguzawan Ƙasar
Katsina”, Kundin Digirin farko, Jami’ar Sakkwato.
[1] Maguzawa su ne
Hausawan da ba musulmi ba waɗanda addininsu na gargajiya
ke jagorancin rayuwarsu.
[2] Dubu na nufin Bamaguje ya
muhallin a lokacin da aka cire amfanin gona. Don ganin yadda
Maguzawa ke yin bukin dubu, Dubi
Kundin digiri na uku, na Ahmad Magaji,
Ja’mi’ar Bayero, Kano- 2002, mai take: “Wasu Al’adun
Hausawa: Yanaye- yanayensu a Ƙasar Katsina,” shafi
na 150- 153.
[3] Tsokar cinya ko Ƙafar gaba ta dabba
ita ake kira karfata.
[4] Akwai
saɓanin
bayanai dangane da lokacin da akan fasa gida a lokacin wannan bukin. Wasu da
asubar
ranar da za a fara bukin ake fasa gida. Wasu
kuma sai washegarin ranar da aka fara, amma babu
wani bambanci dangane da abin da ke faruwa.
Salam.
ReplyDeleteZuwa ga Amsoshi, bayan gaisuwa da fatan alheri. Na ji dadin ziyartar wannan shafi naku. Allah Ya taimaka.
Bissalam, sai wani lokaci.
Wslm,
DeleteMun gode sosai.
This comment has been removed by a blog administrator.
ReplyDelete