Ticker

6/recent/ticker-posts

Mayar Wa Mamaci Hakkinsa

𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀

Slm. Mallam misali ka yi wa mutum Satan kudi da yakai dubu talatin sannan lokacin da ka yi nadama ka je neman yafiya sai ka tarar wannan mutumin ya mutu ya za ka yi kuma kana tsoron kar ka kaiwa yaran shi su tona ma asiri.

𝐀𝐌𝐒𝐀❗️

Wa alaikumussalam warahmatullahi wabarakatuhu

Musulunci ya samar da mafita mai sauƙi ga mutumin da yake son yin tuba na gaskiya amma mai haƙƙin ya rasu, kuma ba lallai ba ne sai ka tona wa kanka asiri a gaban yaransa.

Wannan lamari ne da yake buƙatar natsuwa da kuma biyo matakan da addini ya tanada don sauke wannan nauyin, tunda har ka riga ka yi nadama.

Tunda mai kuɗin ya mutu, kuɗin sun zama na magadansa (mata, miji, yara, ko iyaye).

Kana iya tura wani amintaccen mutum wanda ba zai tona maka asiri ba, ya kai musu kuɗin a matsayin "kyauta" ko "haƙƙin mahaifinsu" ba gaira ba dalili, ya kaiwa babban ɗansa da kake da yakinin zai raba wa sauran ’yan uwansa kuɗin. Ko ka nemo lambar asusun banki (Account Number) na ɗaya daga cikin manyan yaran, sai ka tura musu ta banki ta hanyar amfani da sunan da ba naka ba (kamar yin amfani da POS). Ko Ka sanya kuɗin a ambulan, ka rubuta "Haƙƙin Mahaifinku ne" a jiki, sannan ka jefa musu ta ƙarƙashin ƙofa ko ka ba wani yaro ya mika musu ba tare da ya san ko mene ne ba.

Idan har babu wata hanya kwata-kwata da zaka iya mika wa yaran kuɗin ba tare da an gano ka ba, ga abin da malamai suka ce za ka yi: Idan babu yaran kwata-kwata ko ba a san inda suke ba, za ka iya sadakar da wannan dubu talatin ɗin da sunan marigayin. Sannan ka yawaita yi masa addu'ar gafara da rahamar Ubangiji.

Ka kwantar da hankalinka, Musulunci ba ya son tona asirin bawa idan ya tuba. Don haka, muddin ka mayar da dukiyar ta kowace irin hanya ta sirri, Allah zai karbi tubanka.

Idan har ka yi nadama amma ba ka mayar wa mutum hakkinsa ba (ko ka nema a yafe maka), tubarka ba za ta karbu wajen Allah (SWT) ba saboda Shi Adali ne kuma ba Ya yafe hakkin wani bawanSa sai dai idan shi wanda aka zaluncin ya yafe.

An karɓo daga Abu Huraira (RA) cewa Manzon Allah (Sallallahu Alaihi Wasallam) ya ce: Idan akwai Wanda ya zalunci ɗan'uwansa (cikin mutuncinsa ko dukiyarsa) ya nemi ya wanke kansa a duniya. Idan bai yi ba, za a ɗauki kyakkyawan aikinsa a ba wanda aka zalunta gwargwadon zaluncin da aka yi masa. Idan babu kyakkyawan aiki (ko kuma sun kare), sai a ɗauki zunuban wanda aka zalunta a ɗora wa wanda ya zalunce shi. Sahih al-Bukhari 2449.

Wajibi ne a nemi gafarar wanda aka zalunta ko a mayar masa da haƙƙinsa tun kafin ranar sakamako. A ranar lahira, kowa zai karbi haƙƙinsa daidai gwargwado.

Tuba na gaskiya yana goge zunubi, kuma tunda kana da niyyar gyarawa, Allah zai rufa maka asiri muddin ka nemo hanyar sirri ka mika musu haƙƙinsu.

Daga karshe ina yi maka fatan alkhairi da addu'ar Allah shi karɓi tubanka, ya yafe zunubanka, ya sanyaka cikin salihan bayinsa. Ameen.

WALLAHU A'ALAM

   ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ

WALLAHU A'ALAM.

https://t.me/TambayaDaAnsa

𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇

https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G

𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇

Https://www.facebook.com/groups/336629807654177

**************************

Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

Question and Answers in Islam 

Post a Comment

0 Comments