Ticker

6/recent/ticker-posts

Rigima Biyan Kudin Bashi Tsakanin Miji Da Matarsa

𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀

Assalamu Alaikum, Malam ina da tambaya; wani ne ya nemi budurwa aka sa masu ranar aure, da auren ya zo sai ya kasance sun yi rigima da wani a kan kasuwancinsa, har aka rufe shi a gidan yari, iyayensa ba su bari an daga bikin ba, suka ce a fara za a yi belin din sa kafin ranar daurin aure, to sai ya yi wa amaryarsa waya a kan cewar tun da ya kama za a yi biki ba shi nan to ta ranci kuɗi ko ma a ina ne 150,000 ta yi duk abin da suke buƙata na walima kunshi da sauransu, da niyyar zai biya bayan bikin, to malam har ya fito aka yi biki, sai Allah ya sa kafin ya biya mutanen sai suka rabu da matar, kuma ba a biya kuɗin nan ba, malam mene ne hukuncin wannan bashin, shin ita ce za ta biya ko mijin nata? Saboda bayan mutuwar auren mijin nata ya ce shi wallahi ba zai biya ba, ita za ta nema ta biya tun da sun rabu.

RIGIMA BIYAN KUƊIN BASHI TSAKANIN MIJI DA MATARSA

𝐀𝐌𝐒𝐀❗️

Wa'alaikumus Salamu, ƴar uwa a zahirin abin da ya bayyana a gare mu in dai wannna maganar haka suka yi ta, to mijin nata shi ne ya kamata ya ɗauki nauyin biyan wannan kuɗi, saboda shi ne ya ba da umurnin a ciwo wannan bashi, kuma ya ɗauki nauyin cewa zai biya idan ya fito gidan kurkuku, sai dai mu a nan ba mu isa mu ce lallai-lallai hakan za a yi ba, wannan matsalar magabatansu ne ya kamata su zauna don a warware matsalar, idan kuma duk ya gagara sai a garzaya kotu, shi Alƙali zai bayyana wanda ya wajaba a kansa ya biya wannan kuɗi a tsakanin su biyun, wannan ita ce magana ta gaskiya.

Allah ne mafi sani.

Jamilu Ibrahim Sarki, Zaria.

Zauren Fatawoyi Bisa Alkur'ani Da Sunnah. Ku kasance damu cikin wannan group domin Fadakarwa...

 ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ

WALLAHU A'ALAM.

https://t.me/TambayaDaAnsa

𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇

https://whatsapp.com/channel/0029VaA8YpB42DcZdoRuCj3G

𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇

Https://www.facebook.com/groups/336629807654177

**************************

Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

Question and Answers in Islam

RIGIMA BIYAN KUƊIN BASHI TSAKANIN MIJI DA MATARSA

Tambaya

Miji ya nemi budurwa ya aura, aka tsara ranar aure, amma kafin biki ya shiga gidan yari saboda rikici da wani. Yayi wa amaryarsa waya ya ce ta biya wasu kuɗi (₦150,000) da ake bukata a walima, zai biya bayan ya fito. Amma bayan sun rabu, bai biya ba. Shin kuɗin ya rataya a wuyan amarya ko mijin ne ya kamata ya biya?

Amsa

1. Daga ka’idojin Shari’a

Kuɗi da ake ɗauka don biki ko walima: Wannan bashi ne da aka ɗauka a umurnin miji

Shari’a ta ce: Duk wani bashi da mutum ya ɗauka da niyyar biya, shi ne ke ɗauke da alhakin biyan sa

Dalili daga Al-Qur’ani:

﴿لَا يُكَلَّفُ اللَّهُ نَفْسًا إِلَّا وُسْعَهَا﴾

(Suratul Baqarah: 286)

Hausa:

“Allah ba Ya ɗora rai sai da ƙarfin da yake da shi.”

Miji ya ɗauki nauyi cewa zai biya kuɗin, don haka alhakin ya rataya a wuyansa.

2. Matsayi a Shari’a

Idan mijin ya ce “zan biya bayan na fito”, shi ne wanda aka rataya alhakin biyan kuɗin a wuyansa

Amarya ta biya da kanta ba ta wajaba ba sai dai ta yi hakan da yardar kanta

Idan ba a biya ba, amarya ba ta da alhaki a shari’a wajen biyan wannan bashi

3. Idan akwai rigima ko rashin jituwa

Shari’a ta umurci sulhu: Idan rikici ya taso tsakanin mai bashi da wanda ake biyan, a fara sulhu

Idan ba a warware matsala ba: a garzaya kotu don Alƙali ya bayyana wanda ya wajaba ya biya

Dalili daga Al-Qur’ani:

﴿وَأَوْفُوا بِالْعُقُودِ﴾

(Suratul Nisa’i: 4)

Hausa:

“Kuma ku cika alkawuran da kuka yi.”

Wannan ya nuna cewa duk wanda ya yi alkawari (miji) yana wajibi ya biya bashi.

4. Shawarwari ga amarya

Kada ta ɗauki alhakin biyan kuɗin da miji ya ɗauka

Ta nemi shawarwarin malamai ko masu ilimi idan har akwai matsala wajen tabbatar da biyan kuɗi

Idan ba a warware matsala ba, ta je kotu don neman hakkinta

Wannan zai tabbatar da cewa an bi shari’a da adalci, kuma amarya ba ta cutar da kanta ba.

5. Kammalawa

Amarya ba ta wajaba ta biya bashi da mijinta ya ɗauka

Miji ne ke ɗauke da alhakin biyan bashi

Sulhu yana da muhimmanci kafin kotu

Kotu za ta bayyana wanda ya wajaba a kansa idan rikici ya ci gaba

Wallāhu a‘lam.

Post a Comment

0 Comments