Ticker

6/recent/ticker-posts

 Sana’o’i da kasuwanci da ƙwadago da fatauci duk hanyoyi ne na neman kuɗi ga Hausawa, har ma da wasu al’ummun duniya daban-daban. Kalmar ‘biɗa’ tana iya wakiltar su a jimlace. A ɓangare ɗaya kuwa, akwai hanyoyi da dabarun da Hausawa suke amfani da su wajen adana kuɗi ko wani abu mai daraja kwatankwacin na kuɗi domin yin amfani da su a wani lokaci, musamman yayin da wata buƙata ta taso. Duk harkokin da ake gudanarwa da suka shafi tattalin arziki a kowane mataki[1] ba sa fita daga da’irar ‘biɗa’ da ‘tanadi.’ Dalili kuwa shi ne, duk wata harƙalla a wannan ɓangaren ba ta wuce ta neman kuɗi da sauran nau’o’in dukiya ba, da kuma hanyoyin adana su.

Biɗa da tanadi sun kasance abubuwa masu muhimmanci ga cigaban ɗan’adam tun farkon halitta. Suna kasancewa ginshiƙan tattalin arziki a duk duniya. Yayin da ɗan’adam ya tsallaka daga tsarin ‘musaya’ zuwa amfani da kuɗi, har zuwa amfani da kadarorin dijital, ƙa'idodin kasuwanci da ajiyar kuɗi sun ci gaba da zama manyan ginshiƙai na ci gaban tattalin arziki. Daga tsarin musaya na farko zuwa kasuwar zamani ta intanet, hanyoyin samun dukiya da tanadinta sun fuskanci sauye-sauye da cigaba masu tarin yawa. Iko da damar ciniki da tara dukiya da adana ta don amfanin gaba ya zama ginshiƙi na cigaban al'ummomi, ci gaban fasaha, da ƙirƙirar tattalin arzikin zamani a matakin duniya baki ɗaya.

Nau’o’in sana’o’i da kasuwanci daban-daban sun ba al’ummomi damar samar da tsare-tsaren biɗa da suke ba su damar mallakar abubuwan da suka wuce buƙatunsu na yau da kullum. Haka kuma, dabarun tanadi sun ba shi damar tattali da ajiye dukiya domin samun tabbacin tattalin arziki da fuskantar lokutan ƙalubale tare da yin kyakkyawan shiri ga makoma.

Manufar wannan maƙala ita ce samar da cikakken bincike kan yadda kasuwanci da ajiyar kuɗi suka samu sauye-sauye cikin tsawon lokaci. Hakan ne kuma zai bayar da damar hasashen makomar biɗa da tanadi a yau. A a nazarci sauye-sauyen da aka samu a fannin biɗa da tanadi a matakin duniya, tare da ba da fifiko ga yadda abin yake kasancewa a farfajiyar al’adun Hausawa. Ta wannan hanya, za a iya fahimtar yadda zamantakewa da tattalin arziki da sauyin zamani suke tasiri a kan matakan biɗa da tanadi a matakin duniya da kuma a tsakanin Hausawa.


[1] Yana iya kasancewa a matakin duniya ko matakin nahiya ko ƙasa ko yanki, da sauransu.

Post a Comment

0 Comments