𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu alaikum warahmatullah Allah ya kara wa mallam
hirsi da taƙawa mallam. Ina buƙatan sharhin wannan hadisin ne
قال: رسول الله صلى الله عليه وسلم، "النوم أخو الموت وأهل الجنة لا ينامون"
𝐀𝐌𝐒𝐀👇
Wa alaikumus salam wa rahmatullahi wa barakatuh.
Alhamdu lillahi rabbil alamin wassalatu wassalamu ala rasulillah wa ala alihi
wa sahbihi ajma'in.
Manzon Allah sallallahu alaihi wa sallama ya ce
"barci ɗan'uwan mutuwa ne, alhali yan aljanna ba su yin barci".
Ma'anar wannan hadisi a sarari take, sai dai ƙarin bayani a kan wannan hadisi, shi ne, hadisin na tabbatar
da dangantaka mai ƙarfi tsakanin barci da
mutuwa, domin maɓuɓɓagar su ɗaya, ma'ana duk mai barci
gawa ne, har sai ya tashi, ma'ana matacce ne, sai dai idan ajalin shi bai zo
ba, sai Allah ya maido masa da ran shi, kamar yadda ya zo a alƙur'ani, inda Allah ya ce
(ٱللَّهُ یَتَوَفَّى ٱلۡأَنفُسَ حِینَ مَوۡتِهَا وَٱلَّتِی لَمۡ تَمُتۡ فِی مَنَامِهَاۖ فَیُمۡسِكُ ٱلَّتِی قَضَىٰ عَلَیۡهَا ٱلۡمَوۡتَ وَیُرۡسِلُ ٱلۡأُخۡرَىٰۤ إِلَىٰۤ أَجَلࣲ مُّسَمًّىۚ إِنَّ فِی ذَ ٰلِكَ لَـَٔایَـٰتࣲ لِّقَوۡمࣲ یَتَفَكَّرُونَ)
[Surah Az-Zumar 42]
Ke nan daga wannan aya da hadisin, za mu fahimci cewa
duk mai barci matacce ne, sai wanda Allah ya maido masa rayin sa. Toh idan haka
ne, yaya yan aljanna za su yi barci? Da sun yi barci, toh sun ɗanɗana mutuwa alhali Allah ya ƙaddara masu rashin mutuwa kamar yadda ya zo a wani hadisin,
za a ƙaddara ma kowanen su rayuwar da babu mutuwa, ma'ana ta
har abada, bayan an zo da mutuwa an yanka ta gaban idon yan wuta da yan aljanna sai a ce da yan aljanna ku dauwama babu
mutuwa, haka kuma za a ce da yan wuta.
فإذا أدخل الله أهل الجنة الجنة وأهل النار النار أتي بالموت ملببا فيوقف على السور الذي بين أهل الجنة وأهل النار ثم يقال: يا أهل الجنة! فيطلعون خائفين ثم يقال: يا أهل النار! فيطلعون مستبشرين يرجون الشفاعة فيقال لأهل الجنة وأهل النار: هل تعرفون هذا؟ فيقول هؤلاء وهؤلاء: قد عرفناه هو الموت الذي وكل بنا فيضجع فيذبح ذبحا على السور ثم يقال: يا أهل الجنة! خلود لا موت ويا أهل النار! خلود لا موت".
(صحيح) [ت] عن أبي هريرة. شرح الطحاوية 576.
Don haka babu barci a aljanna, tun da shi ɗan'uwan mutuwa ne, sai
shagali kawai, babu tsufa, babu gajiya, babu baƙin ciki, ɓacin rai ko takaici, babu
tsananin zafi ko tsananin sanyi, babu yunwa ko ƙishi, babu kashi ko fitsari,
kuma za a ci za a sha kayan daɗi, babu al'ada, majina,
maziyyi ko duk wani nau'in ƙazanta.
Amma wani zai iya cewa, me za ka ce da wannan ayar da
alƙur'ani ya ce yan aljanna za su yi ƙailula?
(أَصۡحَـٰبُ ٱلۡجَنَّةِ یَوۡمَىِٕذٍ خَیۡرࣱ مُّسۡتَقَرࣰّا وَأَحۡسَنُ مَقِیلࣰا)
[Surah Al-Furƙan 24]
Sai mu ce da shi, ƙailula a yaren larabci, ba
ta nufin dole yin barci da rana, kamar yadda kalmar baituta, ba ta lazimta yin
barci da dare. A'a, abin da ƙailula ke nufi shi ne ko da
zama ka yi na ba tare da ka yi wani kai komo ba, ana kiran shi da suna ƙailula, hutawa ka yi ko barci ko kuma sararawa ka yi, duk ana
kiran shi da sunan haka.
Wallahu ta'aala a'lam.
Amsawa:
Malam Aliyu Abubakar Masanawa
Ku Kasance Da mu Cikin Wannan Group Domin Ilimantarwa
Tare Da Faɗakarwa a Sunnah.
ƘARIN BAYANI
MENE NE ALAKAR
BARCI DA MUTUWA, KUMA ME YA SA YAN ALJANNA BA SA BARCI?
TAMBAYA:
An saba jin magana cewa
"Barci ɗan'uwan
mutuwa ne." Mene ne asalin wannan maganar a cikin nassoshin shari'a?
Sannan kuma, idan har barci hutu ne da daɗi,
me ya sa aka hana shi ga muminai a gidan Aljanna? Shin hakan ba zai janyo musu
gajiya ba?
AMSA:
Haƙiƙanin
Barci A Matsayin "Ƙaramar Mutuwa" Da Ni'imar Rayuwa
Madawwama
A cikin koyarwar Musulunci, barci
ba kawai hutu ba ne na jiki; wani yanayi ne da rai yake fita daga jiki zuwa
wani mataki na daban, wanda hakan ya sa Allah ya kira shi da sunan
"Mutuwa" a cikin Alƙur'ani mai girma. Lokacin da mutum yake
barci, ba shi da iko a kan kansa, hankalinsa yana gushewa, kuma dukkan wata
ni'ima ko wahala ta zahiri tana tsayawa. Wannan shi ya sa ake kiran sa da ɗan'uwan mutuwa, domin duka
biyun suna nuna raunin ɗan
adam da kuma buƙatarsa zuwa ga Mahalicci.
Allah Madaukakin Sarki yana cewa:
اللَّهُ يَتَوَفَّى الْأَنفُسَ حِينَ مَوْتِهَا
وَالَّتِي لَمْ تَمُتْ فِي مَنَامِهَا ۖ فَيُمْسِكُ الَّتِي قَضَىٰ عَلَيْهَا الْمَوْتَ
وَيُرْسِلُ الْأُخْرَىٰ إِلَىٰ أَجَلٍ مُّسَمًّى ۚ إِنَّ فِي ذَٰلِكَ لَآيَاتٍ لِّقَوْمٍ
يَتَفَكَّرُونَ
Hausa: "Allah Ne Yake karɓar rayuka a lokacin
mutuwarsu, da waɗanda
ba su mutu ba a cikin barcinsu. Sai Ya riƙe wadda Ya hukunta mutuwa a kanta, kuma
Ya tura ɗayar har zuwa
ga ajali ambatacce. Lallai a cikin wannan akwai ayoyi ga mutane waɗanda suke yin tunani."
(Suratuz-Zumar: 42).
Wannan aya tana tabbatar da cewa
barci wani nau'i ne na mutuwa, inda Allah yake riƙe ran mutum na ɗan lokaci. Don haka, idan mutum ya tashi daga
barci, ana son ya gode wa Allah da ya dawo masa da ransa.
1. Me Ya Sa Yan Aljanna Ba Sa
Barci?
Barci a duniya an halicce shi ne
don ya zama hutu ga jiki sakamakon gajiya. To amma a gidan Aljanna, babu
gajiya, babu cuta, kuma babu wahala. Idan ƴan Aljanna suka yi barci, to lallai sun
rasa wani lokaci na jin daɗin
ni'imomin da Allah ya tanadar musu. Saboda haka, rashin barci a Aljanna ba
azaba ba ne; kammalar ni'ima ce. Kowane sakan da zai wuce a Aljanna, ɗan Aljanna yana cikun wani
sabon nau'i na jin daɗi
ne wanda ba ya son ya tsaya.
An ruwaito daga Jabir bin
Abdullahi (R.A) cewa:
قِيلَ: يَا رَسُولَ اللَّهِ، أَيَنَامُ أَهْلُ
الْجَنَّةِ؟ فَقَالَ رَسُولُ اللَّهِ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ: النَّوْمُ
أَخُو الْمَوْتِ، وَأَهْلُ الْجَنَّةِ لَا يَنَامُونَ
Hausa: "An tambayi Manzon
Allah (S.A.W): Shin mutanen Aljanna suna barci? Sai Manzon Allah (S.A.W) ya ce:
'Barci ɗan'uwan mutuwa
ne, kuma mutanen Aljanna ba sa yin barci.'" (Dabarani da Abu Nu'aim suka
rawaito shi, kuma malamai da yawa sun inganta shi).
2. Bambancin Rayuwar Duniya Da Ta
Aljanna
Rayuwar duniya rayuwa ce ta rashi
da rauni. Mutum yana buƙatar barci don ya rayu, yana buƙatar abinci don ya ji ƙarfi,
kuma yana buƙatar
hutu don ya warke daga gajiya. Amma rayuwar Aljanna rayuwa ce ta
"Al-Hayawan" (Rayuwa mai cikakken inganci), inda jikin ɗan adam zai canza zuwa wata
siffa ta daban wadda ba ta gajiyawa.
Allah Madaukakin Sarki yana
siffanta gidan lahira da cewa:
وَمَا هَٰذِهِ الْحَيَاةُ الدُّنْيَا إِلَّا
لَهْوٌ وَلَعِبٌ ۚ وَإِنَّ الدَّارَ الْآخِرَةَ لَهِيَ الْحَيَوَانُ ۚ لَوْ كَانُوا
يَعْلَمُونَ
Hausa: "Wannan rayuwar
duniya ba komai ba ce face shagala da wasa. Kuma lallai gidan lahira, shi ne
rayuwa (ta har abada mai cikakken inganci), ba dã sun kasance suna sani
ba." (Suratul 'Ankabut: 64).
Kalmar "Al-Hayawan" a
nan tana nufin rayuwar da babu mutuwa a cikinta, babu barci, kuma babu yankewa.
Saboda barci yana "kashe" jin daɗi
na ɗan lokaci, Allah
ya ɗaukaka ƴan
Aljanna daga yin sa domin su dawwama cikin farin ciki ba tare da ɓata lokaci a cikin gajiyar
barci ba.
3. Hikimar Addu'ar Tashi Daga
Barci
Domin ƙarfafa fahimtar cewa
barci mutuwa ne, Manzon Allah (S.A.W) ya koyar da mu mu rinka cewa idan mun
tashi:
الْحَمْدُ لِلَّهِ الَّذِي أَحْيَانَا بَعْدَ
مَا أَمَاتَنَا وَإِلَيْهِ النُّشُورُ
Hausa: "Godiya ta tabbata ga
Allah wanda Ya rayer da mu bayan da Ya matar da mu, kuma gare Shi ne tashi
yake." (Buhari).
Wannan addu'ar tana nuna cewa
dukkanmu muna ɗanɗana "mutuwa" a
kowace rana lokacin da muka kwanta. Idan har muna son mu kai ga gidan da babu
wannan mutuwar ko barcin, to sai mun yi aiki da tsoron Allah a nan duniya.
Kammalawa
Tabbas, barci ɗan'uwan mutuwa ne domin
yana nuna rashi da buƙata. Amma ga wanda Allah ya albarkace shi da shiga Aljanna,
zai rayu ne cikin wani yanayi na ban mamaki inda idanunsa ba za su taɓa lumshewa don gajiya ba,
sai dai don kalle-kalle na jin daɗi
da kallon Fuskar Allah Madaukakin Sarki. Wannan shi ne babban rabo.
WALLAHU A'ALAMU
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/GcU1I5wjOB18K4PA6eURƘƘ
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.