Ɗangambo, (2007) cewa ya yi abin da
ake nufi da jigo shi ne saƙo
manufa ko abin da waƙa
ta ƙunsa, wato abin da take magana a kai.
Jigo na nufin saƙo
ko manufar abin da mawaƙi
yake so ya nuna ga jama’a cikin waƙarsa.
Manazarci kan gane jigon waƙa
ne bayan ya duba waƙar
gaba ɗayanta,
sannan kuma ya fahince ta sama da ƙasa
daga nan kuma sai ya nutsu cikin kogin tunani domin fitar da jigon waƙar (Abba da Zilyadaini, 2000: 102).
Nazarin “Waƙar
Tsarin Mulkin Musulunci”
Abdul’aziz Sa’idu
07066557745
Gabatarwa
Al’ummar Hauswa kamar sauran al’umma suke
wajen yin amfanid ahanyoyi wajen isar da saƙo.
Daga cikin hanyoyin da suke bi wajen isar da saƙo
akwai waƙa. Waƙa
wani furuci ne (lafazi ko salo) cikin azanci da ake aiwatarwa ta hanyar rerawa da daidaita kalmomi cikin wani
tsari ko ƙaida da kuma yin
amfani da dabaru ko salo mai armashi (Ɗangambo,
(1981). Waƙa ta ƙunshi ƙoƙluluwar hikima da tunanin ɗan’adam
ta yin amfani da ƙwayoyi
aunannu cikin kalmomi zaɓaɓɓu,
wa ɗanda
ake jerantawa cikin tsari fitacce, ta yadda za ta fa’idantar da abin nufi a taƙaice (Yahaya, (1985).
A
ƙarƙashin
wannan aiki za a yi nazarin rubutacciyar waƙa
ne. kafin in shiga cikin aikin yana da kyau in bayyana ma’anar rubutacciyar waƙa da tarihin samuwar rubutacciyar waƙa da tarihin Abdullahi Fodiyo kamar
yadda ya ba da gudummuwa a ɓangaren waƙa a ƙarni
na sha tara, kuma waƙarsa
na ɗauka
ta Tsarin Mulki na Musulunci wajen aiwatar da nazari.
Ma’anar Rubutaciyar Waƙa
Sa’id,
(1981) cewa ya yi: “Rubutacciyar waƙa
ita ce wadda aka tsara aka rubuta ta a takarda don a karanta.” Muktar, (2006)
cewa ya yi: “Rubutacciyar waƙa wata hanya ce ta gabatar da wani saƙo a cikin ƙayyadaddun kalmomi da ake zaɓa
waɗanda
ake rerawa a kan kari da ƙafiya
a cikin baitoci.
Tarihin Samuwar Rubutacciyar Waƙa
Rubutattun
waƙoƙin
Hausa sun samo asali daga rubutattun waƙoƙi na Larabci waɗanda
malaman ƙasar Hausa suka nazarta dan ƙara fahimtar Alƙur’ani da sauran ilimin addinin
Musulunci, tun cikin ƙarni
na goma zuwa na sha shida ake tsammanin an fara rubuta waƙar Hausa inda aka binciko wata waƙa ta Wali ɗan
Masani wanda ya yi zamaninsa a birnin Katsina ya rubuta waƙoa mai suna Waƙar Yaƙin
Badar. Amma haɓaka da bazuwa ya samu ne a ƙarni na goma sha tara lokacin jihadin
Shaihu Usmanu Danfodiyo masu jihadi sun wallafa waƙoƙi
daga cikin wanda suka rubuta waƙoƙin a ƙarni
na sha tara akwai Abdullahi Ɗan
Fodiyo.
Waƙar Tsarin Mulkin Musulunci ta
Abdullahi Fodiyo wani ɓangare ne a fagen adabin
Hausa mai zaman kansa wanda aka yi tsokaci a kansa wajen yin nazari. A fagen
nazari ana buƙata a san abubuwa
kamar haka:
1.
Tarihin marubuci
2.
Dalilin yin waƙar
3.
Shekarar da aka yi waƙar
4.
Sunan wanda ya yi waƙar
5.
Sunan waƙar
6.
Jigo
7.
Zubi da tsarin waƙa
8.
Salo
Tarihin Marubucin (Abdullahi Fodiyo)
Malam
Abdullahi Ɗan Fodiyo an haife
shi a wani gari da ake kira Marnona. A cikin ƙasar
Wurno a cikinw atan Jumada Akhir hijirar Annabi Muhammad (SAW) tana 1180 wanda ta yi daidai da 1766
miladiyya kuma shi Malam Abdullahi ƙani
ne ga Shaihu Usmanu Bn Fodiyo. A hanun Shehu ya tashi ya yi tarbiyarsa ya
karantar da shi alƙur’ani
da fiƙihu da ilimin Larabci da tafsiri da
sauransu tun tashinsa tare suke da Shehu, kuma shi ne ya fara yi wa Shehu
mubayi’a lokacin da aka naɗa shi sarkin Musulmi kuma
Abdullahi jarumi ne domin duk wani mai da martani shi ne ya ke yi kuma jarumi
ne wajen faɗa da kuma kariya.
Malam
Abdullahi ya haifi ‘ya’ya goma sha tara maza da kuma mata. Daga cikin su akwai:
Mahmud, da Halliru da Aliyu da Abubakar da Kadija da A’isha da Maimuna da
sauransu. Bayan an gama jihadi Shehu ya raba ƙasashen
da aka ci yaƙi ya ba wa
Abdullahi yankin yamma.
Malam
Abdullahi ya rasu a garin Gwandu a cikin jihar Kebbi a zamanin sarki Muhammadu
Bello a shekara ta 1244 hijirar Annabi Muhammadu (SAW), wanda ta yi daidai da
shekarar 1828 miladiya, aka rufe shi a can. Malam Abdullahiya rasu yana da
shekara 63 a duniya.
Sunan
mawaƙin: Abdullahi Fodiyo
Sunan
waƙar: Tsarin Mulki Na Musulunci
Dalilin Yin Waƙar
Waƙar na wayar da kan jama’a game da
siyasa yadda tsarin mulki na Musulunci da kuma nuna wa jama’a illar mulki na
kafirci da zalunci.
Jigon Waƙar Tsarin Mulki na Musulunci
Ɗangambo, (2007) cewa ya yi abin da
ake nufi da jigo shi ne saƙo
manufa ko abin da waƙa
ta ƙunsa, wato abin da take magana a kai.
Jigo na nufin saƙo
ko manufar abin da mawaƙi
yake so ya nuna ga jama’a cikin waƙarsa.
Manazarci kan gane jigon waƙa
ne bayan ya duba waƙar
gaba ɗayanta,
sannan kuma ya fahince ta sama da ƙasa
daga nan kuma sai ya nutsu cikin kogin tunani domin fitar da jigon waƙar (Abba da Zilyadaini, 2000: 102).
Saboda haka babban jigon waƙar shi ne Adalcin mulkin Musulunci da
zaluncin mulkin kafirci. Dalilinda suka sa na tabbatar da haka su ne kamar
yadda marubucin ya zayyana a cikin wassu baitoci da suka ratsa waƙar tun daga farko har ƙarshenta.
4.
Ku
saurara gabatam muslimina,
Ku
bi ta ku bar sarautak kafirina.
(Bt.
4 ɗango na 1-2)
5.
Musulmi
manya-manya da salihansu,
Ka
zaɓen mai gabatat
muslimina.
(Bt.
5 ɗango na 1-2)
6.
Su
taru su ɗauki alwashi na ɗa’a,
Ga
foron nan na Alƙur’an da Sunna.
(Bt.
6 ɗango na 1-2)
9. Shi ƙarfafa wajibi shi
hana haramun,
Kamas
salla masallaci shi gina.
(Bt.
6 ɗango na 1-2)
21. Shi sa wani
shugaban yaƙi shi zamna,
Iyakat
muslimina da kafirina.
(Bt.
6 ɗango na 1-2)
Idan
muka duba za mu ga cewa waɗannan baitoci na goma
suna yin bayani ne kan Musulmai a kan mulki na Musulunci da bijire wa mulki na
kafirci. Bayan wannan kuma a cikin waƙar
ya yi bayani a kan yadda tsarin mulki na Kafirci yake. Ga misali daga cikin baitoci:
23. Gululi duk shi bar
shi shi tsorci Allah,
Ku
saurara sarautak kafirina.
(Bt.
23 ɗango na 1-2)
31. Su zage gaisuwa
tare da ƙwace,
Su
kai ma uban wuta nasu, duk su ƙuna.
(Bt.
31 ɗango na 1-2)
35. Barori ag gare su
da ‘yan barade,
Lifidda
ba su tarac cin amana.
(Bt.
35 ɗango na 1-2)
Idan
muka duba za mu ga cewa waɗannan baitoci sun fito da
bayani kan mulki na kafirci da kuma zalunci wajen yadda suke aiwatarwa.
Jigon Waƙar a Gajarce
Jigo a gajarce shi ne ƙananan saƙonni da mawaƙi ya yi amfani da su a cikin waƙarsa a lokacin da yake ƙoƙarin
gina saƙonsa. Irin waɗannan
saƙonni kan zamo wania bin dogara tamkar
gwafanni da waɗanda mawaƙi yakan yi domin aza waƙarsa a kai Abba da Zulyadaini, 2000:
104). Wannan waƙar
ta Tsarin Mulki na Musulunci ta hanyar baitoci ne za a bi domin fitar da ƙanann jigoginta:
Baiti na 1 – 3 Godiya ga Allah da salati
ga annabi da sahabbansa
Baiti na 4 – 7 Biyayyar mabiya ga
shugabanni
Baiti na 8 – 22 Ayyukan da suka rataya a
kan shuwagabanni masu tafarkin Musulunci
Baiti na 23 – 28 Bayyana tsarin Musulunci
da kafirci
Baiti na 2 – 36 Yadda zaluncin mulkin
kafirci yake
Baiti na 37 – 40 Addua’ar rufewa da godiya
Warwarar
Jigo
A nan za a yi sharhi ne kan jigon gaba ɗayansa.
Za a duba shi dagangane da jawabin jigon da kuma abin da waƙar ta faɗa
gaba ɗaya
a taaƙaice (Ɗangambo,
2007). Sarɓi, (2007: 79) cewa ya yi, warwarar
jigo sharhi ne da ya dogara da fahimtar da mai nazari ya yi wa waƙa da kuma irin ƙwarewarsa na sarrafa harshe.
Waƙar
Tsarin Mulki na Musulunci waƙa
ce da take bayani a kan mulki na Musulunci bisa ga sunan waƙar a cikin waƙar an bayyana yadda mulki na
Musulunci yake da kuma yadda mulki na kafirci yake gudana. Bisa ga waƙar an fahintar da mutane game da haƙƙinsu da ya rataya a kan
shuwagabanni ta fuskar muli/siyasa da kuma faɗakarwa
wajen yadda za su zaɓi shuwagabanni na
Musulunci da kuma illa ga akasin haka. Ga misalai daga cikin waƙar:
1.
Mu
gode Wanda yay yi mu musulimina,
Na
Ahamadu Ƙadirawa masu Sunna.
2.
Salati
nai da taslimi su duma,
Ga
Ahmadu Shugabanmu zuwa ga dina.
3.
Da
Allai nai Sahabbai nai Fiyayye,
Da
Atbai da Tabi’i-Tabi’ina.
A cikin waɗannan
baitocin marubucin yana yin godiya ne ga Allah da ya yi su Musulmai kuma masu
bin tafarkin manzon Allah (S.A.W.).
4.
Ku
saurara gabatam muslimina,
Ku
bi ta ku bar sarautak kafirina.
5.
Musulmi
manya-manya da salihansu,
Ka
zaɓen mai gabatat
muslimina.
6.
Su
taru su ɗauki alwashi na ɗa’a,
Ga
foron nan na Alƙur’an da Sunna.
7.
Shari’a
ko’ina tat tausa kowa,
Ta
shuɗe ya ƙi ya so kowane na.
A baiti na huɗu
wanda a nan ne babban jigon waƙar
yake, ya bayyana Musulmai su yi koyi da magabatansu kada su bi sarautak
kafirina. Sannan wajen zaɓen shuwagabanni su zaɓi
salihai, sannan kuma su yi biyayya ga shuwagabannin nasu.
Idan muka lura za mu ga cewa a baiti na
takwas zuwa na ashirin da biyu mawaƙin
ya yi bayani ne a kan abin da shuwagabanni ke kansu. Ga misalan wasu baitoci
nan kamar haka:
9. Shi ƙarfafa wajibi shi
hana haramun,
Kamas
salla masallaci shi gina.
10. Riyoji kasuwa hanya
tafukka,
Kusheyi
don shi sa matsaran abin nan.
19. Makamayyen jihadi
har dawaki,
Da
nasu rabo akwai shi ga dukiyan nan.
22. Shi zam shimgi shi
daidai ganima,
Shi
ɗau humusi shi
nisanta amana.
Bayanan
suna nuna ayyukan da suka rataya a kan shugabanni wajen fitowa da abin da ya
shafi mulki. Haka kuma a cikin baitoci na shirin da uku zuwa baiti na ashirin
da takwas mawaƙin ya bayyana
yadda tsarin mulki na kafirai yake. Ga misali daga baitocin waƙar:
24. Saraki su ka ƙarfafa fada zaɓe,
Ga
‘yan sarkinsu wane a juye suna.
27. Su gangunma da
algaitu kalangai,
Da
tabburra abin wasa na sunna.
28. Da jan kaya da
gwarje alharini,
Azurfa
su abin girmansu ke nan.
Daga misalan nan na baitoci za mu ga cea
ana gudanar da biki ne wajen zaɓar sarakuna da kuma naɗa
su wajen yin shagali. Haka kuma abaiti na talatin zuwa baiti na talatin da
shida mawaƙin ya fito ya
bayyana yadda mulkin kafirci yake da kuma zaluncinsu. Ga wasu misalai daga
cikin waƙar:
30. Shi ɗauki wanda yas so
kowane na,
Shi ba shi gari a
ce sarkin gari na.
31. Su zage gaisuwa
tare da ƙwace,
Su kai ma uban wuta nasu, duk su ƙuna,
35. Barori ag gare su
da ‘yan barade,
Lifidda ba su tarac cin amana.
36. Gululi ba su
istibra ga mata,
Su samu a nan su sa ɗaka, ha wutan nan.
A
waɗannan
baitoci mawaƙin ya bayyana
yadda mulkin zalinci yake a cikin mulkin kafirci, yadda suke mallakewar komai
irin su ganima da kuma dukkan wani abu mai kyawu hatta mata ba su bari ba. A
baiti na talatin da bakwai zuwa baiti na arba’in ya yi bayani ne wajen kammala
waƙarsa aydda yake roƙon Allah ya tseratar da mu daga
mulkin kafirai ya kuma gafarta wa jama’ar ƙadirawa
ya yi kuma godiya da salati ga fiyayyen halitta annabin rahama sallallahu
alaihi wa sallam. Ga misali daga baitocin waƙar:
37. Muna roƙonka kai Sarkin
sarauta,
Ka
sa mu cikin gabatar muslimina.
38. Mu zamna
salihina mu sami tsiran,
Sarautak
kafirina da fasiƙina.
39. Ka gafarta
jama’aƙ Ƙadirawa,
Ka
sa mu ciki ga hanayn nan ta Sunna.
40. Mu ƙara godiya mu zubo
salati,
Ga
Ahmadu mun cika bisa arba’ina.
A
baitocin ƙarshe na waƙar ya yi addu’ar rufwa ta hanayr yin
salati da godiya da roƙon
Allah ya samu cikin tsari na sunna ya kuma kautar da mu daga mulki na kafirci.
Nazarin Salon Waƙar
Ɗangambo, (2007) cewa ya yi salo shi
ne hanyoyi ko dabarun isar da saƙo.
Za a iya fassara salo (ma’ana) kamar haka, salo wani yanayi ne da ya ƙunshi zaɓi
cikin rubutu ko furuci. Wannan yana nufin yin amfnai da wata kalma, lafazi
yanayi, hanya ko tunani a maimakon wani.
Yahaya,
(2002) cewa ya yi, salo a fagen nazarin waƙa
wani muhimmin ɓangare ne kandami ne saboda kusan a
ce kowane furuci a cikinw aƙa
yana cikin wani nau’I na salo. Haka kuma kandami ne saobda a koyaushe mawaƙi yake ƙirƙirar waƙa
mais auƙi ne ya zo da wani irin salo wanda da
ba a taɓa
lura da shi ba. Wannan waƙar
ta zo da wasu salailai kamar haka:
a.
Salon zayyanawa
b.
Alamtawa
c.
Salon aron kalma
d.
Saɓi
zarce
e.
Karin harshe
f.
Adon magana
Salon Alamtawa
Salon
alamtawa shi ne wanda mawaƙi
ke kiran wani abu da wani suna wanda a cikin harshen da aka yi waƙar suna ne ƙarɓaɓɓe
da ke tsayawa a madadin wancan abu, ko kuma mawaƙin
ya ba wani abu suna cikin waƙarsa
bayan sunan da aka san abin da shi (Yahaya, 2001: 90). A waƙar an sami alamtawa kamar haka:
6. Su taru su ɗauki alwashi na ɗa’a,
Ga
foron nan na Alƙur’an da Sunna.
Salon Saɓi-Zarce
Salon
saɓi-zarce
salon gangara ne babba. Salo ne wanda kan ɗauki
magana daga wani baiti zuwa wani mai bi masa (Yahaya, 2001: 98-98). A cikin waƙar an amu irin waɗannan
salo na saɓi-zarce misali:
19. Makamayyen jihadi
har dawaki,
Da
nasu rabo akwai shi ga dukiyan nan.
20. Da mallammai da alkalai da sauran,
Musulmi duk shi
nura da maslahan nan.
Salon Karin Harshe
Abba
da Zulyadaini, (2000: 157) sun bayyana cewa, Hauswa na da akre-karen harshe da
suka haɗa
da Kananci da Katsinanci da Zazzaganci da Sakwkatanci da Bausanci da Dauranci
da Guddiranci da Haɗejiyanci. Sakamakon mawaƙin Basakkwace ne, a cikin waƙarsa ta Tsarin Mulki na Musulunci ya
yi amfani da karin ahrshen Sakwkatanci a wurare masu yawa. Ga misali a cikin waƙar:
10. Riyoji kasuwa
hanya tafukka,
Kusheyi
don shi sa matsaran abin nan.
11. Talakkawa marayu
sa gwagware,
Abin
matafa shi nura da alhakin nan.
Idan
muka lura za mu ga cewa a cikin baitocin nan na sama mawaƙin ya yi amfani da karin harshe na
Sakwkatanci.
Salon Zayyanawa
Salon
zayyanawa yana nufin amfani da kalmomi a cikin waƙa
waɗanda
tattare da sauran maganar da suka fito cikinta za su ƙirƙiro
siffar abu yanayi a cikin zuciyar mai karatu (Yahay, 2001: 89). A cikin waƙar ta mulki na Musulunci akwai irin
wannan salon ga misali daga wasu baitoci:
26. Ga al’adunsu kowaz
zo shi duƙa,
Waɗansu suna afi ku
ji wane dai na.
27. Su gangunma da
algaitu kalangai,
Da
tabburra abin wasa na sunna.
A
cikin waɗannan
baitoci marubucin ya zayyana yadda kafirai suke yin bukinsu.
Salon Aron Kalmomi
Manazarci
zai duba waƙar da ke gabansa
domin ya tantance shin waƙar
an yi amfani da da Hausawa ne ko kuma an yo aron wasu kalmomi daga wani harshe
domin kuwa wasu lokutan mawaƙa
sukan yo aron kalmomi daga Ingilishi, Filatanci, Larabci da sauransu (Abba da
Zulyadaini, 2000: 153). Lallai mawaƙin
ya yi aron kalmomin Larabci da ya yi amfani da su. Ga misali daga cikin waƙar:
2.
Salati
nai da taslimi su duma,
Ga
Ahmadu Shugabanmu zuwa ga dina.
5.
Musulmi
manya-manya da salihansu,
Ka
zaɓen mai gabatat
muslimina.
20. Da mallammai
da alkalai da sauran,
Musulmi duk shi nura da maslahan nan.
34. Su bar humusi su
tausa sunka saba,
Su
ce ko way yi kamu nas kenan.
A
cikin waɗannan
baitoci mawaƙin ya yi amfani da
kalmomin Larabci irin su humusi da dina da sauransu.
Salon Adon Magana
Abbda
da Zulyadaini, (2000: 141) cewa suka yi, salon adon magana wannan wata hikima
ce da mawaƙa ke amfani da ita
wajen ƙara wa waƙar su zaƙi da armashi a wasu lokutan. Adon
magana kan zo da siga irin ta karin magana. A cikin waƙar an samu salon adon magana a ciki.
Ga misali daga baitocin waƙar>
31. Su zage gaisuwa
tare da ƙwace,
Su
kai ma uban wuta nasu, duk su ƙuna.
Ya
bayyana a baiti na na 31 cewa mai mulkin kafiri uban wuta.
Nazarin Zubi da Tsarin Waƙar Tsarin Mulki na Musulunci
Ɗangambo, (1981) ya bayyana kalmar
zubi da tsari ta ɓangarori guda biyu. Zubi
da tsari na gaba ɗaya da kuma zubi da tsari
na cikin baitoci. Zubi da tsarin waƙa
hanay ce ta shimfiɗa waƙa baki ɗayanta
dangane da layuka da baitoci da amsa-amo da kuma jerantawar tunanin marubuci
wajen kaiwa ga manufarsa Sarɓi, 2007: 80).
A
ƙarƙashin
zubi da tsari za mu duba waɗannan abubuwa ne:
a.
Mahaɗi
b.
Marufi
c.
Tsarin baitoci
d.
Amsa-amo
e.
Kari
Mabuɗin Waƙar
Tsarin Mulki na Musulunci
A
waƙar Tsarin Mulki na Musulunci mawaƙin ya buɗe
waƙar da godiya ga Allah da salatin
annabi (SAW) da sahabbansa ga misalai daga waƙar.
1.
Mu
gode Wanda yay yi mu musulimina,
Na
Ahamadu Ƙadirawa masu Sunna.
2.
Salati
nai da taslimi su duma,
Ga
Ahmadu Shugabanmu zuwa ga dina.
3.
Da
Allai nai Sahabbai nai Fiyayye,
Da
Atbai da Tabi’i-Tabi’ina.
Mabuɗin
idan an lura ya fara daga baiti na 1-3.
Marufin
waƙar – Ya rufe waƙar da roƙon Allah da neman gafara sannan daga ƙarshe ya yi godiya ga Allah. Misali a
daga baitocin waƙar:
37. Muna roƙonka kai Sarkin
sarauta,
Ka
sa mu cikin gabatar muslimina.
38. Mu zamna salihina
mu sami tsiran,
Sarautak
kafirina da fasiƙina.
39. Ka gafarta jama’aƙ Ƙadirawa,
Ka
sa mu ciki ga hanayn nan ta Sunna.
40. Mu ƙara godiya mu zubo
salati,
Ga
Ahmadu mun cika bisa arba’ina.
Tsarin Baitocin Waƙar Tsarin Mulki na Musulunci
Wannan
waƙar ta Tsarin Mulki na Musulunci tana
da yawan baitoci guda arba’in (40) kuma tana da yawan layuwa ko ɗango
tamanin (80). Tsarin baitocin ‘yar ƙwar
biyu ce.
Amsa-Amo
Ɗangambo, (2007) ya ce, amsa-amo shi
ne sautin (gaɓar) ƙarshe
na kowane ɗango. Shi wannan ya kasu kashi biyu,
amsa-amon waje da kuma amsa-amon ciki ko kuma babban amsa-amo da kuma ƙaramin amsa-amo. Saboda haka, babban
amsa-amon wƙar shi ne “na” da
kuma “nan” domin kuwa akwai wurare da ake samun canji na babban amsa-amon waƙar.
Sannan
ƙaramin amsa-amon waƙar yana canzawa daga baiti zuwa
baiti. Wani ya zo da “na” wani kuma “wa” da sauransu. A taƙaice dai waƙar ba ta da takamaimai ƙaramin amsa-amo.
Karin waƙar Tsarin Mulki na Musulunci
Kari
ko ma’aunin waƙa shi en tsari na
daidaita ƙafafu ko gaɓoɓin
layukan cikin baitocin waƙa,
wato ya zama idan an yanka ta ta dangane da ƙafafu
za a ga sun yi daidai idan kuma an auna ta dangane da nau’o’in gaɓoɓin,
wato masu nauyi da marasa nauyi z aa gan su daidai (Sarɓi,
2007: 32).
Waƙar Tsarin Mulkin Musulunci tana da
karin “Wafi” (Bawafira ce). A wannan karin ana maimaita ƙafa ta 3 ne ita kaɗai
sau biyu ko uku ko ma sau huɗu, mufaa alatun.
Kammalawa
Lura
da jawaban da suka gaba a kan nazarin waƙar
Tsarin Mulki na Musulunci za a ga an kawo ma’anar rubutacciyar waƙa da tarihin samuwar rubutacciyar waƙa. Daga nan kuma aka ɗora
ta bisa nazari inda aka fara da tarihin mawaƙi,
sunansa dalilin yin waƙar
bayanin jigo, jigo a gajarce da warwarar jigo da bayani a kan salo, sannan kuma
aka kammala ta da zubi da tsari aka rufe ta.
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.