𝐓𝐀𝐌𝐁𝐀𝐘𝐀❓
Assalamu alykum, Idan mata suna jam'in sallah shin limamiyarsu za ta jiyar dasu katarun fatiha da sura (awajen bayyanawa)? za ta bayyana kabbarori yadda za ta jiyar da su? kuma zasu haɗa ƙafafuwansu a sahu kamar yadda maza suke?
𝐀𝐌𝐒𝐀❗️
Wa'alaikum assalam, Babu bambanci tsakanin sallar mace da
ta namiji a zance mafi inganci, saboda babu nassoshi yankakku waɗanda suka
bambanta, don haka in mace ta yiwa mata limanci za ta jiyar da su karatu kamar
yadda namiji yake jiyar da mamunsa maza, za su haɗa sawu saboda
zukatansu kar su saba.
Idan mace ta limanci 'yan'uwanta mata za ta tsaya ne a
tsakiyarsu, in har ya zama akwai maza a kusa waɗanda ba muharramai
ba, macen za ta iya yin kasa da muryarta saboda kada su fitinu da ita.
Allah ne mafi sani.
Amsawa✍🏻
DR. JAMILU YUSUF ZAREWA
ƘARIN BAYANI
Matsayi Na Farko: Akwai
Bambanci Tsakanin Sallar Mace Da Namiji
Mafi yawan malamai a mazhabobin
Fiqhu huɗu suna ganin
cewa akwai wasu bambance-bambance a wasu halaye na sallar mace da ta namiji.
Bambance-bambancen ba su shafi rukunnan sallah (wajibai) ba, sai dai sun shafi
wasu halaye da ayyukan sunna da suka dace da yanayin mace domin neman tsarkin
kanta da kuma nisantar fitina. Kamar yadda malamai suka ce: "An wajabta wa
mace ta ɓoye kanta
fiye da namiji," kuma a yawancin hukunce-hukuncen, an fi maida hankali kan
neman tsarki da kariya daga fitina .
Dalilan Bambancin
Duk da cewa babu wani nassi (aya
ko hadisi) da ya fito fili ya ce "Sallar mace ta bambanta da ta
namiji", malamai sun yi amfani da wasu ka'idoji na shari'a da hadisai don
suka ce akwai bambanci. Wadannan ka'idoji sun hada da:
1. Neman Tsarki da Rufin Al'aura:
Al'aurar mace a sallah ita ce dukkan jikinta banda fuskarta da tafin
hannayenta, yayin da al'aurar namiji tsakanin cibiya da gwiwa ce . Wannan yasa
mace ta fi bukatar neman hanyoyin da za su kara mata rufin jikinta.
2. Neman Nisantar Fitina: Malamai
sun ce mace ta rage sautin karatunta idan akwai maza (ba maharramanta ba) a
kusa . Wannan don kada muryarta ta zama fitina ga maza.
3. Koyi da Aikin Sahabban Mata:
An ruwaito cewa Aisha (Radhiyallahu Anha) da Ummu Salamah (Radhiyallahu Anha)
sun kasance suna koyar da 'yan'uwa mata su huddle jikinsu a ruku'i da sujada,
ba su yi kama da maza ba.
Bambance-Bambancen a Salla
Ga jerin bambance-bambancen da
malamai suka ambata, dangane da hanyar salla da matsayi:
1. Karatu (Qira'ah) da Bayyana
Murya
• Idan mace tana sallah ita
kadai, ko tare da maza (maharramanta), ko tare da 'yan'uwa mata kadai – ta na
iya karantawa da ƙarami ko da babba (a sallolin da ake karatu da babbar murya
kamar Fajr, Magrib, da Isha). Ba laifi.
• Idan akwai maza (ba
maharramanta ba) a kusa – ya fi kyau mace ta rage sautin karatunta, kada ta
bayyana da babbar murya, don nisantar fitina . Wannan shi ne ra'ayin mazhabar
Shafi'iyya da sauran mazhabobi.
• Idan mace ce limami ga 'yan'uwa
mata – za ta iya karantawa da ƙarami, har ma ta bayyana murya, domin
babu maza a wajen . A cikin wani fatawa daga "Aliftaa" (Jordan), an
ce: "Yana halatta mace mai limanci ga mata ta karanta da ƙarami,
matuƙar
babu wani namiji ba maharraminta da zai ji muryarta" .
2. Ruku'i (Bowing)
• Namiji – yana yada bayansa, ya
nisantar da hanunsa daga jikinsa, kuma baya daƙushe gwiwoyinsa.
• Mace – ta daƙushe
jikinta. Ta kuma huddle (ta tattara) gwiwoyinta da jikinta, kada ta yada
hannayenta. Wannan yana ba ta damar rufe jikinta sosai .
3. Sujada (Prostration)
• Namiji – yana ɗaga cikinsa daga
cinyoyinsa, yana barin hanunsa ya ɗan
ɗaga daga jikinsa,
kuma yana nisantar gwiwoyinsa daga ciki. Wannan ne ake kira "tajafi"
(natsuwa a buɗe).
• Mace – ta huddle jikinta. Ta sa
cikinta ya kusanci cinyoyinta, ta sa hannayenta su kusanci jikinta, kuma ta haɗa gwiwoyinta. Wannan ya fi
dacewa don ta rufe kanta da kuma nuna kunya . A cikin wani fatawa daga
"SeekersGuidance", an ce: "Ya fi kyau mace ta tsaya da ƙafafu
da gwiwoyi a haɗe"
.
4. Matsayin Limami (Idan Mace
ce Limami ga Mata)
• Idan mace ce limami ga 'yan'uwa
mata, ta tsaya a tsakiyar sahu (kar ta tsaya a gaba kamar namiji). Wannan ya
bambanta da namiji wanda yake tsayawa a gaba gabaki ɗaya
• Wannan yana nuna cewa sallar
mace ba ta buƙatar irin "jagoranci" na waje kamar namiji; ta fi
zama a cikin jama'a ba a bayyana ba.
• A cikin hadisi: An ruwaito cewa
Annabi (Sallallahu Alaihi Wasallam) ya umarci Ummu Waraqah ta yi limanci ga
'yan gidanta (mata), kuma ya sanya mata mai yin adhan. Wannan nassi yana nuna
halascin limancin mace ga mata .
5. Haɗa Ƙafafu
a Sahu (Idan Suna Sallah Tare)
Tambayarki ta kuma shafi:
"Zasu haɗa ƙafafuwansu
a sahu kamar yadda maza suke?"
• A mazhabar Shafi'iyya da
Hanbaliyya – ana so mata su haɗa
ƙafafuwansu,
su sa ƙafafunsu
su kusanci juna, don neman tsarki da kuma yin sahu daidai. Wannan kuma ya shafi
sujada; ana son su kuma su haɗa
ƙafafu
a sujada .
• A mazhabar Hanafiyya –
malamansu sun ce ya fi kyau mata su haɗa
ƙafafu
a sahu, amma ba dole ba ne. Suna nuni da cewa sahabbai (namiji) suna haɗa ƙafafu a sahu don su
daidaita sahu, ba don su taɓa
juna ba. Haka ma mata, suna iya kusantar ƙafafunsu, amma ba a tilasta su .
• A mazhabar Malikiyya – sun fi
mayar da hankali kan daidaita sahu; haɗa
ƙafafu
ba wajibi ba ne.
6. Tash da Jin Kuskuren Limami
• Namiji – idan ya ga limami ya
yi kuskure, ya ce: "Subhanallah" (sau biyu ko uku). Wannan ya tabbata
daga hadisi.
• Mace – idan ta ga limami ya yi
kuskure, ta tafa da hannunta (ta buga bayan hannun dama a bayan hannun hagu).
Manzon Allah (Sallallahu Alaihi Wasallam) ya ce: "Tash da hannu yana ga
mata, yin tasbihi (Subhanallah) yana ga maza" .
• Dalili: Wannan don kada muryar
mace ta zama fitina a cikin sallah.
7. Sautin "Amin" da
"Allahu Akbar"
• Namiji – yana bayyana
"Amin" da babbar murya a sallolin da ake karatu da ƙarami
(sirin).
• Mace – ta rage sautin
"Amin" da "Allahu Akbar" idan akwai maza ba maharramanta ba
a kusa. Idan babu, babu laifi ta ɗan
ɗaga murya .
8. Matsayin Sahu na Mata Idan
Suna Tare da Maza
• Namiji – matsayinsa a sahu na
gaba (matsayi mafi kyau).
• Mace – matsayinta mafi kyau a
sahu na ƙarshe
(domin nesa da maza). Manzon Allah (Sallallahu Alaihi Wasallam) ya ce:
"Mafi kyawun sahu ga maza shi ne na farko, mafi sharri shi ne na ƙarshe.
Mafi kyawun sahu ga mata shi ne na ƙarshe, mafi sharri shi ne na farko"
(Sahih Muslim) .
Taƙaitaccen
Matsayin Amsa (Ga Tambayarki)
1. Idan mata suna jam'in
sallah (babu maza) :
o Limamiya zata iya karantawa da ƙarami
(bayyana) kamar yadda namiji yake yi, domin babu wani namiji ba maharraminta da
zai ji muryarta .
o Za ta kuma bayyana kabbarori
(Allahu Akbar), "Sami Allahu liman hamidah", da "Amin".
o Za su iya haɗa ƙafafuwansu a sahu. Wannan
ya fi dacewa da sunna, musamman a mazhabar Shafi'iyya. A mazhabar Hanafiyya, ya
fi dacewa su kusantar da ƙafafu, amma ba dole ba ne su taɓa
juna .
2. Matsayin Limamiya:
o Ta tsaya a tsakiyar sahu (kamar
tana ɗaya daga
cikinsu, amma ɗan gaba
kadan). Wannan yana nuna cewa ba ta da matsayi kamar limami namiji, don neman
tsarki da nisantar fahariya .
3. Dangane da Yadda Za Su Ji
Karatun Limamiya:
o Za su saurara kamar yadda masu
sallah suke sauraron limami namiji. Babu wani bambanci a wannan bangare.
Shawara ta Ƙarshe
'Yar'uwa, mafi muhimmanci shi ne
fahimtar cewa Allah (Subhanahu Wa Ta'ala) bai aiko mana da wannan addini don ya
wahalar da mu ba. Wannan bambance-bambancen da malamai suka ambata, suna da
tushe ne a cikin koyarwar Manzon Allah (Sallallahu Alaihi Wasallam) da
sahabbansa. Babban abin da ake nema shi ne cika rukunnan sallah da kusantar
zuciya ga Allah.
A mazhabar Shafi'iyya da
Hanbaliyya, an fi son mace ta haɗa
ƙafafu
a sahu kuma ta huddle jikinta a ruku'i da sujada. A mazhabar Hanafiyya, ana son
ta kusantar da ƙafafu, amma ba a wajabta taɓawa
ba. A mazhabar Malikiyya, sun fi mayar da hankali kan daidaita sahu.
Don haka, idan kun kasance tare
da 'yan'uwa mata a sallah, ku yi kokarin daidaita sahu, ku kusantar da ƙafafu
(don ku zama kamar gini ɗaya),
kuma limamiya ta tsaya a tsakiyar sahu. Kuma ta karanta da ƙarami,
domin babu namiji ba maharraminta.
Allah Ya karɓi ayyukanmu, Ya sanya mu
daga cikin masu bin Sunnah da niyya mai kyau.
والله أعلم (Wallahu A'alam – Allah ne Mafi sani).
𝐖𝐇𝐀𝐓𝐒𝐀𝐏𝐏👇
https://chat.whatsapp.com/LMfHgWHKrUG9c16dKf9ZBH
𝐅𝐀𝐂𝐄𝐁𝐎𝐎𝐊👇
Https://www.facebook.com/groups/336629807654177
𝐓𝐄𝐋𝐄𝐆𝐑𝐀𝐌👇
https://t.me/TambayoyiDaAmsoshi
ﺳُﺒﺤَﺎﻧَﻚَ ﺍﻟﻠَّﻬُﻢَّ ﻭَﺑِﺤَﻤْﺪِﻙَ ﺃﺷْﻬَﺪُ ﺃﻥ ﻟَﺎ ﺇِﻟَﻪَ ﺇِﻻَّ ﺃﻧْﺖَ ﺃﺳْﺘَﻐْﻔِﺮُﻙَ ﻭﺃَﺗُﻮﺏُ ﺇِﻟَﻴْﻚ
**************************
Wannan ɗaya ne daga cikin fatahowin Musulunci da aka gina su kan Ƙur’ani da Hadisan Manzon Allah (SAW) waɗanda ake samu a shafukan Tambayoyi da Amsoshi na Sheik Malam Khamis Yusuf a Facebook, Telegram, da WhatsApp. Za ku iya bibiyar shafukansa domin karanta ƙarin fatawowi.

0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.