Tsattsafin Fanɗare wa Addinin Musulunci: Wata Yasasshiyar Gona a Gandun Waƙoƙin Baka na Hausa
Adamu
Rabi’u BAKURA
Department
of Languages and Cultures,
Federal
University,
Gusau, Zamfara
State, Nigeria
E-mail: adamubakura@fugusau.edu.ng, arbakura62@gmail.com
&
Abu-Ubaida
SANI
Department
of Languages and Cultures,
Federal
University,
Gusau, Zamfara
State, Nigeria
E-mail:
abu-ubaidallah@fugusau.edu.ng, abuubaidasani5@gmail.com
Tsakure
Rubuce-rubucen nazari da aka yi game da waƙoƙin Hausa sun fi
shurin masaƙi. Duk da haka, mafi yawan rubuce-rubucen sun karkata ne kan zaƙulo fasahohi da
ke cikin waƙoƙin tare da nuna yadda suke faɗakarwa da ilimantarwa da nishaɗantarwa. Wannan takarda na da fahimtar cewa an bar wani babban giɓi wanda shi ne nazarin fanɗare wa dokokin addini cikin waƙoƙin Hausa. Maƙalar nan na da
manufar binciko
muhallan da ɗiyan waƙoƙin baka na Hausa suka keta dokokin da
Allah ya shimfiɗa wa bayinsa. An tattara bayanai ta hanyar sauraron waƙoƙin da tsamo
misalan ɗiyan waƙoƙin da abin ya
shafa, tare da ciro hukunce-hukuncen da suka yi bayani kansu daga Alƙur’ani da hadisan
manzon Allah. Binciken ya fahimci cewa, akwai tarin misalan fanɗare wa addini a cikin waƙoƙin baka na Hausa.
Daga ƙarshe an ba da shawarwarin da suka haɗa da ɗaukar matakan da suka dace domin tabbatar da ire-iren waƙoƙin ba su yi
tasiri wajen gurɓata tarbiya nagartacciya ba.
Fitilun Kalmomi: Waƙoƙi, Addini, Musulunci, Fanɗarewa
1.0 Gabatarwa
Musulmi ba a bar shi
kara zube ba. An
kafa masa sharuɗɗan tafiyar da rayuwa
dukkanta. Ire-iren waɗannan sharuɗɗan suna ƙunshe cikin littafin
Allah (Alƙur’ani) da Hadisan Annabi S.A.W. Daga cikin dokokin akwai
na tilas, wato abin da Musulmi mai hankali ba zai iya rabuwa da shi ba, komai
tsanani. Akwai kuma abubuwan ƙi, wato waɗanda ba a so
Musulmin
ya aiwatar da su ba. Haka akwai haramun, waɗanda aka hana mutun ya aikata su. Idan dukkannin rayuwar mutum ta kasance cikin ɗa’a, kuma ya nisanci
saɓo, babu shakka ya
kiyaye dokokin Allah Maɗaukakin Sarki.
A gefe guda kuwa, kamar yadda Chiromawa, (n.d. p. 5-10) ya bayyana, ko da
addinin Musulunci ya iso ƙasar Hausa,[1] ya tarar da al’ummomi
da dama suna aiwatar da kaɗe-kaɗe da waƙe-waƙe nau’i-nau’i da
suka haɗa da:
i.
Kiɗan sana’a
ii.
Kiɗan jawo hankali
iii.
Kiɗan lallashi
(rarrashi)
iv.
Kiɗan faɗakarwa
v.
Kiɗan zaburarwa
vi.
Kiɗan ƙarfafa zuciya
vii. Kiɗan jaruntaka
viii. Kiɗan farin ciki
ix.
Kiɗan ibada
Duk ire-iren
waɗannan kaɗe-kaɗe akan haɗa su ne da waƙe-waƙe. Kasancewar addinin
Musulunci, addini ne mai sauƙi da
sauƙaƙa wa
mabiyansa, bai haramta waɗansu daga cikin
nau’ukan kaɗe-kaɗe
ba. Ya dai kawo gyare-gyare domin kare mutunci da martabar mabiyansa. Ya
haramta shi ne yayin da aka aiwatar da abin da Allah ya haramta a cikinsa.[2]
Hasali ma akwai wuraren da Musulunci ya sunnanta kiɗa da waƙa, kamar a lokuttan ɗaura aure, tamkar
yadda Imamu Buhari ya bayyana a “Babin Kaɗa Ganha” a ranar aure da walima. Bayan haka, akwai
ranar kai amarya ɗakin mijinta, da
ranar idi da ranar suna, da ranar zuwan wani shugaba da ranar komawarsa, da
ranar kaciya (kugunu/kuidu). Akwai hadisai waɗanda Buhari da Muslim
da Tirmizi
da Hakimu da Nisa’i suka rawaito da ke nuni ga halaccin
kiɗa da waƙa a babin aure da
sallar idi. Halaccin kan tabbata ne matuƙar bai haɗa da alfasha ko
motsawa zuwa ga saɓon Allah ba.
A bisa wannan ne, maƙalar ta ƙuduri aniyar yin ƙwarya-ƙwaryar bincike a
muhallan da makaɗan baka na Hausa suka
keta ƙa’idojin da Allah ya shata ta hanyar kauce musu. Duk wasu
ɗiyan waƙa da makaɗi ya
yi za a yi ƙoƙarin kawo shi tare da auna shi da ma’aunin shari’a da aka
ciro
daga nassin Alƙur’ani da Hadisan Annabi S.A.W. domin tabbatar da
hasashen. Ana iya samun ɗiyan waƙoƙin da ke ƙunshe da gurbin fanɗara a waƙoƙin makaɗan sarauta, da na
jama’a da na maza da sauransu, kamar yadda za a gani ɗaya bayan ɗaya.
1.1 Dabarun Gudanar da Bincike
Kadadar wannan bincike ta taƙaita ne ga waƙoƙin baka na Hausa a farfajiyar koyarwar addinin Musulunci. A ɓangaren waƙoƙin an ɗauko ɗiyan waƙoƙi da aka tattauna kansu kai tsaye ta hanyar sauraron odiyo-odiyo da kallon
bidiyoyinsu. A ɓangaren hukunce-hukuncen addinin
Musulunci kuwa, an ɗauko su kai tsaye daga cikin Alƙur’ani mai tsarki da hadisan Manzon Allah (S.A.W.)
ingantattu. An kuma nazarci rubuce-rubucen masana da manazarta a wannan fannin
inda suka haska hanya ga binciken.
2.1 Fanɗare wa Koyarwar Musulunci ta Hanyar Zambo
Makaɗan saurauta sun
shahara wajen yin zambo, domin ƙawata waƙoƙinsu. Masana da dama
sun bayyana ma’anar zambo gwargwadon fahimtarsu.
Gusau, (1984
p.
37) ya tafi kan cewa “Akan yi zambo don adanta waƙa da muzanta wanda ke
hamayya da wanda ake yi wa waƙa.” Abba da Zulyadaini,
(2000 p. 63)
sun bayyana zambo da cewa: “... nau’i ne na muzanta
mutum
ta hanyar ƙasƙantar da shi, ko wulaƙanta shi, domin a baƙanta masa tare da
dusashe masa kwarjini a idon jama’a. Mawaƙan sun fi shahara da
zambo don su aibanta duk wani ɗan sarki da ke ja da ubangidansu. Muhammad,
(2005) kuwa na da ra’ayin cewa zambo zagi ne kai tsaye,
... saboda akan ba da hoton wanda ake yi wa tare da
bayyana cikakkiyar sifarsa ta hanyar ambaton duk wani abu da ya dace da shi. A
lokacin da aka yi ma wani zambo akan fito da hotonsa ne zahiri, ta yadda duk
wanda ya san shi zai gane cewa da shi ake. Muhammad,
(2005 p. 28)
A taƙaice ke nan, zambo
yana ƙunshe da ma’anar ƙaga wa mutun magana
wadda za ta muzanta shi ta ɓata masa suna ba tare da bayyana wanda ake yi wa ba. A dubi misalin zambon da Alhaji Musa Ɗankwairo ya yi wa wani ɗan sarautar Tsafe:
Kun san
zamanin ga ya canza,
Ga wani
ɗan sarki da kandaye,
Ya
shaho hoda kamar Delu.
(Ɗankwairo: Waƙar Sarkin Tsahe).
Wannan zambon da Ɗankwairo ya yi wa ɗan sarki ya kai matuƙa wajen aibanta ɗan sarkin ta hanyar
kamanta shi da ɗan daudu.
Hakan ba ƙaramin
muzantawa da dushe masa kima ya yi a idon al’umma
ba. Tabbas kuwa hakan ya saɓa wa dokokin addinin Musulunci. An umurci
Musulmi da ya tsare (kame) harshensa da yin furucin abin da bai halatta ba,
kamar keta mutuncin ɗan uwansa Musulmi ba
tare da wani abu mai wajabtawa ba na shari’a. Allah na cewa:
Lalle
Allah na yin umurni da adalci da kyautatawa, da ba wa ma’abocin zumunta kuma
yana hani da alfasha da abin ƙi da zalunci. Allah
yana yi muku gargaɗi ko da
kuna tunawa. (Surar
Nahli: 16:90).
Idan aka dubi wannan
ayar za a tarar ta yi hani ga yi wa wani mugun baki (mugun fata), sannan ta yi hadi ga alfasha. Ya kuma yi umurni da tausayawa tare
da yin abu bisa gaskiya. Daga ƙarshe ta yi hani a kan ha’intar wani
ta kowane ɓangare. Wannan na iya
kasancewa ta hanyar lafazi ko a aikace. Ta la’akari
da wannan ɗiyar waƙar, za
a tarar mawaƙin ya kauce wa dokar da Allah ya ɗora masa.
Annabi S.A.W. ya ce:
Haƙiƙa, mafi sharrin
mutane a matsayi wurin Allah a ranar alƙiyama shi ne wanda
mutane suka ƙyale shi don ƙiyayyar alfasharsa. (Muslim ya ruwaito).
Wanda duk wani mawaƙi ya yi wa zambo, to
zai guje shi tare da yin kaffa-kaffa da al’amarinsa. Sau da yawa akan ba su
kyauta ne bisa tilas don gudun zambonsu. A irin wannan yanayin idan aka nazarci
hadisin,
za a ga a nan ma sun kauce wa koyarwar Annabi S.A.W.
A wani Hadisin kuwa
Annabi (SAW) cewa ya yi: “Mumini bai kasancewa
mai yawan suka ba ko yawan la’anta ko yawan alfasha, ko
mai sakin harshe” (Tirmizi ne ya ruwaito shi). Wannan
hadisin ya fito ƙarara ya bayyana mana cewa, duk mawaƙin da ya ba da
gaskiya ga
Allah da ranar lahira da manzancin Annabi S.A.W.,
zai kasance mai bin dokokin Musulunci kamar yadda suke. Hakan kuwa
zai sanya ya
guji yi wa Musulmi zambo.
Akwai misalan wuraren da makaɗan jama’a suka yi wa abokan hamayyarsu
zambo ta hanyar zagi kai tsaye. A irin wannan lamari ne mawaƙin jama’a kan fito da
halayen mutun a fili, sannan ya zage shi. Misali, a waƙar “Gagara Badau,”
Alhaji Mamman Shata cewa ya yi:
Shata: Allah ya tsine ma tsohon mazinaci,
Amshi: Gagara badau namiji tsayayyen ɗan kasuwa.
Shata: Allah ya tsine ma da kai da iyalinka.
Amshi: Gagara badau namiji tsayayyen ɗan kasuwa.
.....
Shata: Yanzu babban ɗan bai gani,
Amshi: Gagara badau namiji tsayayyen ɗan kasuwa.
Shata: Babban jikanshi kuma yana kama agwaginmu,
Amshi: Gagara badau namiji tsayayyen ɗan kasuwa.
Shata: Gida ya lalace.
Amshi: Gagara
badau namiji tsayayyen ɗan kasuwa.
Dubi yadda Shata yake
zagin wani basarake tare da nuna ɗansa ya makance, ya kuma kira jikansa ɓarawon agwagi. Wannan
ba ƙaramar
fanɗarewa ba ce,
domin a shara’ar Musulunci an umurci Musulmi da ya kiyaye da yin zance da bai
halatta ba, kamar ƙarya, da zage-zage da keta mutunci Musulmi. Allah na
cewa: “... Kuma yana hani da alfasha da abin ƙi da
zalunci. Allah yana muku gargaɗi ko da kuna tunatuwa.”
(Alƙur’ani,
Suratul Nahl, 16:90).
2.2 Fanɗare wa Koyarwar Musulunci ta Hanyar Habaici
Habaici ko gugar zana salo ne ko azancin yi da wani a kaikaice ta yadda sai
wanda ya san shi kuma ya san abin da ake magana game da shi ne kaɗai zai iya ganewa.
Habaici
wata hanya ce da makaɗan baka suke amfani da
shi a cikin waƙoƙinsu domin ƙara musu armashi, ta
hanyar ƙasƙantar da wani mutun ko kuma muzanta shi ko su zage shi ko
kuma su soka masa wata magana a kaikaice. Misali, a cikin waƙar Mai Dubun Nasara Sardauna, Alhaji Musa Ɗankwairo yana
cewa:
Ga kare
ga kura kowane ya hangi wani,
Ga aura
ya koma,
Wagga
nan hanya ba mu ga wurin wali ba.
(Alhaji Musa Ɗankwairo, Waƙar Mai Dubun Nasara,
ta Sardauna).
Yayin da aka dubi ɗiyar wannan waƙar za a ga yadda Ɗankwairo ya siffanta
Sir. Ahmadu Bello Sardaunan Sakkwato da kura. Ya yi hakan ne
domin bayyana irin ƙarfinsa kamar yadda kura ke da shi. Wannan kuwa ya shafi yadda take iya tauna ƙashi da kuma kwarjini da waibuwarta
na sanya rashin kuzari ga halittar da ta tunkare ta. A gefe guda kuwa, sai ya kira wanda yake yi wa habaici da kare,
saboda ba sa zama inuwa ɗaya da kura. Hasali
ma kare ba ya hangen nesa sosai, kuma mai gidansa yakan yi amfani da shi
ne wajen farauta. Kiran mutun kare ba ƙaramin ƙasƙantarwa
ba ne a al’adance. Wannan ne ya sa makaɗan baka sukan siffanta waɗanda suke son wulaƙantawa da kare
saboda halayyarsa da ɗabi’unsa.
Musulunci ya
hana keta mutuncin Musulmi ko wulaƙanta shi ko
zagin sa ko laƙa masa munanan sunaye, ba tare da haƙƙin shara’a ba.
Allah na cewa: “… kuma
kada ku jefi juna da miyagun sunaye” (Alƙur’ani, 49:11).
Idan muka dubi wannan
ayar,
za mu ga cewa
ta hana a kira Musulmi da sunan da zai kasance tamkar zagi ne gare shi. Yin
haka kuma fanɗare wa umurnin
Ubangiji ne. Annabi S.A.W. ya ce: “Zagin Musulmi fasiƙanci ne, kuma yaƙar sa
kafirci ne” (Buhari da Muslim ne suka ruwaito shi).
Idan aka dubi wannan
hadisin cikinsa da wajensa, aka kuma nazarci ɗiyar waƙar da ta gabata, za a
tarar cewa, makaɗin ya kauce wa faɗar Annabin S.A.W., ya
yi gaban kansa. Yin haka fanɗarewa ne ga dokokin addinin Musulunci. Bin dokoki da ƙa’idojin Musulunci kuwa dole ne, inda har Allah ke cewa: “Kuma
abin da Manzo ya zo muku da shi, to ku riƙe shi, kuma abin da
ya hane ku,
to ku hanu” (Surah Al-hashr, 59:9).
3.0 Fito-na-Fito da Koyarwar Muslunci
Akwai misalan inda mawaƙa ke amfani da wasu kalmomin da suka kauce
wa ƙa’idojin
addinin Musulunci. Akan samu irin wannan fito-na-fito a
fannonin da suka shafi sahihan
aƙidojin
da suka danganci ranar lahira, da matsayin mala’ikun Allah da makamantansu. Ya kuma haɗa da dokoki da ƙa’idojin addinin Musulunci ta fuskar
hani da horo. Wannan bangare na aikin zai mayar da hankali wajen zaƙule ire-iren waɗannan misalai:
3.1 Izgilanci
Izgilanci ga abubuwan da addini ya zo da su na nuni ga halin ko-oho ga
lamarin addinin. Musulunci kansa ya tsawatar da riƙo da dokokin da ke ƙunshe cikinsa ba tare da
wargi (wasa) ba. Duk da haka, akan samu wuraren da mawaƙa suka yi izgilanci ga lamarin
addini.
Alhaji Muhammadu Ɗan’anace a waƙar Shago yana
cewa:
Jagora: In da lahira ana kasa
dambe...
‘Y/Amsohi: Da Walakiri ya ji ƙwal ga gaba
nai.
......
Jagora: Duk wanda bai yi kallon
Shago ba,
Aradu yana da sauran kallo,
Ya zaka duniya kamar bai zo ba,
Kamar zuwan kare ga aboki,
Tamkar mutum ya mari budurwa,
Ko ya mutu ba a gafarta mai.
In aka dubi wannan ɗan waƙar, za a tarar cewa,
wannan makaɗin ba ƙaramar kasada ya yi
ba. Ya nuna rashin jin tsoron aukawar wani
haɗari (hatsari) ko
shiga cikin abin da bai san sakamakonsa ba. Allah na cewa: “Kuma
kada ka bi abin da ba ka da ilimi a kansa.” (Surar Isra’i, 17:36).
Idan muka nazarci
wannan ayar,
za a ga yadda Mahaliccin sammai da ƙassai ya faɗakar da masu imani da
su yi kaffa-kaffa ga dukkan lamarin da ba su san haƙiƙanin yadda yake ba. Ko bayan batu kan abin da mutum bai sani ba, batutuwan da ke ƙunshe cikin ɗiyar waƙar na tattare da izgilanci ga abin da ya shafi imani da
mala’iku da ranar ƙiyama.
3.2 Goyon Bayan Karuwanci
Kalmar karuwa, suna
ne na mace. Jam’i
kuwa shi
ne karuwai. Karuwa na nufin mace mai zaman kanta wadda mazan banza ke neman ta
su ba ta kuɗi
domin
saduwa (zina) da ita. Zina kuwa tana nufin saduwa (jima’i) da matar da ba ta
halatta ga mutun ba ta hanyar aure, wato wadda ba matarsa ba.
Tun kafin bayyanar
Musulunci a farfajiyar ƙasar Hausa, Bahaushe ya ƙyamanci zina. Don
haka karuwanci bai samu bagiren zama ba, balle a yi zina. Duk da
kasancewar akwai al’adar tsarance, a inda saurayi kan gayyaci budurwarsa ta je ɗakinsa har ma ta
kwana. Sakamakon irin wannan al’adar ce, ya sanya su amfani da al’adun tsafi
domin tabbatar da amarya ba ta taɓa sanin wani ɗa namiji ba (zina) kafin a yi mata
aure. A irin wannan al’adar ce, idan yarinya ta san maza kafin a yi mata aure,
za ta kunyata a cikin jama’a. Idan kuma ta ɓoye ba ta faɗa ba, ta mutu, kamar yadda Ibrahim,
(1985 p. 5) ya nuna.
Yayin da addinin
Musulunci ya bayyana, sai ya haramta zina. Hasali ma ya sanya ta cikin manyan
laifuka, bayan kafirci, wato haɗa Allah da wani da kashe ɗan Adam. Allah yana cewa: “Kuma
kada ku kusanci zina, lalle ne ita ta kasance alfasha ce kuma ta munana
ga zama hanya” (Alƙur’ani; Suratul Isra’i,
17:32).[3]
Haka kuma Musulunci
ya yi ƙoƙarin toshe duk wata kafa da za ta iya zama sanadin aikata
zina ta hanyar wajabta wa mata sanya hijabi. Sanya hukuncin jefe mazinaci da
mazinaciya har su mutu a bainar jama’a, idan sun yi aure, ko a yi musu bulala
idan ba su taɓa yin aure ba, na nuni da girman zunubin.[4]
Duk da wannan umarni
na Ubangijin talikai da kuma uƙubar da aka tanadar wa mazinata,
sai aka sami wani mawaƙi da ake kira Habibu
Sakarci ya yi wa wata karuwa waƙa. A
cikin ɗiyan waƙar yana cewa:
Jagora: Shehuwar mata Safiya Kano,
Ta
gidan ‘Yajja Safiya Kano.
Jagora: ‘Yan birni roƙo suke,
Allah
ba mu jaka bakwai,
Mu
gano ɗakin Safiya Kano.
Jagora: Direbobi ma roƙo suke,
Allah
ba mu jaka bakwai,
Mu
gano ɗakin Safiya Kano.
Jagora: Mutan birni yanga suke,
Domin darajar Safiya
Kano.
Yayin da aka nazarci ɗiyan waƙar, za
a ga cewa Habibu Sakarci yana tallar wannan karuwa ta hanyar bayyana ta a
matsayin ƙasaitacciyar karuwa. Har ma ya nuna ‘yan birni da dirobobi
na burin Allah ya ba su kuɗi masu yawa, don su tafi ɗakinta. Hasali ma ya
bayyana ta fi sauran karuwan birnin kyau. Wannan ba ƙaramar fanɗara ba ce da keta
dokokin Allah. Ya zo cikin hadisi Annabi S.A.W. yana cewa:
Lalle
ana rubuta wa ɗan’adam
rabonsa daga zina, kuma lalle mai risker sa wancananka
ne babu makawa. Idanu zinarsu ita ce kallo, kunnuwa kuwa zinarsu ita ce
sauraro, harshe kuwa zinarsa ita ce zance. Hannuwa kuma zinarsu ita ce damƙa, ƙafa kuma zinarta ita
ce taku, zuciya kuwa saƙa soye-soyenta
ne, kuma tana guranta su, farji yana
gaskata wancananka ko ya ƙaryata (Buhari da Muslimu ne suka
ruwaito hadisin).
Duk da irin waɗannan nassoshin Alƙur’ani da hadisan Annabi
S.A.W.,
sai ga ya makaɗa na fanɗare musu ta hanyar
gayyatar al’umma zuwa ga aikata fasiƙanci. Shi ma Alhaji
Mamman Shata ya yi makamanciyar wannan waƙar, a inda ya yi wa
wata mata da ake kira Karo Oma:
Jagora: Duk ɗan birnin da ya riƙa,
Ni
kar ya yi mini yanga,
In
yana so ya isa
In
gan shi gidan Kara Oma.
(Alhaji Dakta Mamman Shata: Waƙar Kara Oma)
A nan
Shata ya fito ƙarara ya tura ‘yan birni su tafi gidan wannan karuwa idan
har sun isa. A ɗaya ɓangaren kuwa cicciɓa ta ya yi da cewa,
sai manyan mutane wayayyu ne kawai suka isa su
yi hulɗa da ita. Wannan waƙar ba abin da ya raba
ta da fanɗare wa dokokin Allah
da ya shata wa Musulmi.
A shara’ar Musulunci,
an san Musulmi da kunya. Hasali ma kunya tana cikin halayensa, kuma tana
daga cikin Imani.[5] Imani kuwa
shi ne aƙida da rayuwar Musulmi. Manzon Allah yana cewa: “Kunya
da imani suna zozozo da juna. Idan babu ɗayansu, ɗayan ma ba za
a same shi ba” (Buhari da Muslim ne suka ruwaito shi).
3.3 Goyon Bayan Shan Giya
Giya, kalmar suna ce
da ke cikin jerin sunaye jinsin mata. Ita kuma nau’i ce
da ake yi da hatsi ko alkama ko inibi wadda ake sha a yi
maye. Ana kuma kiranta barasa., kamar yadda ƙamusan CNHN (2006 p. 168)
ya nuna.
Shan giya a tsakanin
al’ummar Larabawa kafin bayyanar Musulunci abu ne sananne. Shi
ne ƙashin
bayan doron ginin tattalin arzikinsu, kuma giya na daga cikin
kayan fataucinsu. Har matansu sun kasance shahararru wajen haɗa ta. Hasali ma
kowane gida akan same ta. Wannan ya sa har suna yabon giya a cikin waƙoƙinsu.
Su ma al’ummar
Hausawa ba a bar su a baya ba, domin sun mayar da shan giya musamman a lokuttan
bukukuwan aure da na haihuwa tamkar ƙawa. Yayin da suka
samu rabauta
na
karɓar addinin Musulunci,
sai suka
guje ta a sakamakon hanin da addinin ya yi gare su.
Kasancewar Musulunci
addini ne mai sauƙi da ke ƙunshe da dabarun
magance abubuwan da ke haifar da fitsara da ta’addanci a tsakanin al’umma, sai
ya fara bayyana wa muminai rashin kyanta.[6] Daga nan kuma ya hana
kusantar wurin ibada yayin da aka sha ta.[7] Daga ƙarshe ne kuma ya sauƙar da hani kai tsaye
game da shan giya inda aka ce:
“Ya
ku waɗanda suka yi imani,
ku sani cewa, giya da caca da gumaka da ƙyaurayen duba ƙazanta ne daga aikin
shaiɗan, sai ku nisance su
don ku rabauta (Alƙur’ani; 5:90).
A wannan ayar an
bayyana wa masu imani munanan ayyuka da ake buƙatar mumini ya
nisance su. Kuma duk al’ummar da ta rungume su za ta faɗa cikin masifa da
rashin kwanciyar hankali. Ayar ce kuma ta zo da haramcin shan giya kai tsaye.
Akwai hadisai da dama
da suka tabbatar da haramcin shan giya da kuma abin da ake kira da giya. Annabi
S.A.W. yana cewa: “Duk
abin da ke bugarwa giya ce, kuma kowace irin giya haramun ce” (Muslim
ne ya ruwaito shi).
A wani hadisin kuwa
cewa ya yi:
Allah
ya tsine wa giya, masu shan ta, da waɗanda suka zuba ta, da waɗanda suka
sai da ita, da waɗanda suka saye ta, da
waɗanda suka tatso ta,
da waɗanda suka
ɗauki kayan da ake
tatsarta, da waɗanda suke ɗauke ta, da waɗanda aka kai wa ita,
da waɗanda suka samu kuɗi
a gare ta”
(Abu Dawuda, da Al-Hakem a
isnadi ingantacce, suka kawo shi)
Yayin da
aka dubi waɗannan nassoshi, za
a tarar cewa, ƙin bin su sau-da-ƙafa keta shara’ar
Musulunci ne, wato fanɗarewa faɗar Allah da annabinsa
ne. Duk da haka, an ci karo da waƙoƙin da suka yi kira da a sha gida. Alhaji Mamman Shata
Katsina ya waƙe giya. Har ma cewa ya yi:
Jagora: Ka ji karatun masu
bugun ruwa,
Waɗanda...
‘Y/Amshi: Ke zikiri a Kuloniya.
A sha ruwa ba laihi ba ne.
Jagora: A nan muke sallarmu ta Juma'a,
Mu tattara kayanmu mu kai Neja,
Ku sha ruwan nan...
‘Y/Amshi: Ba laihi ba ne.
A sha ruwa ba laihi ba ne.
Jagora: Ruwa na kwalba ba laihi
ba ne,
Ai kun ga...
‘Y/Amshi: Alhaji Shata sha yake.
A sha ruwa ba laihi ba ne.
Jagora: Yara mu koma wasa
Kuloniya,
Mu tashi kana mu koma Neja,
‘Y/Amshi: Nan ne muke zikirinmu
na Juma'a.
A sha ruwa ba laihi ba ne.
Jagora: Malam ka sha ai ba
laihi ba ne,
Ga taka ga tau...
‘Y/Amshi: Kowa ya aje.
A sha ruwa ba laihi ba ne.
Idan muka nazarci waɗannan ɗiyan waƙar za a ga yadda mawaƙin
ya yi fito-na-fito da dokokin Allah da Manzonsa.
Allah ya haramta, shi kuma ya halatta. Dubi yadda mawaƙin
ya ce a sha giya ba laifi ba ne, bayan Annabi S.A.W. ya ce kada a sha, a inda
yake cewa: “Kada
ku haɗa fulawa da dabino
gaba ɗaya, kuma kada ku haɗa busasshen tafarnuwa
da dabino sam-sam, ku bar su idan an niƙa su.”
Yayin da aka niƙa su,
nan take suna bugar da wanda ya sha su. Don haka ne Annabi ya umarci
masu imani da kada su sha a haɗe yayin da suke niƙe,
kamar yadda Munhajul Muslimu Jadawali na uku: Abinci da Abinsha ya nuna.
Hasali ma mawaƙin ya
bayyana cewa shi ma yana shan giyar tare da yaransa. Akwai hadisai da dama
da suka nuna haɗarin Musulmi ya mutu
yana shan giya, ko da bai halatta ta ba. To ina ga wanda ya
halatta shan ta? Daga cikin ire-iren waɗannan hadisai akwai
wanda Ibni Abbas ya ce: Manzon Allah S.A.W. ya ce:
Duk
wanda ya mutu yana cikin ɗabi’ar shan giya bai tuba ba, zai
tarar da Ubangiji Allah Maɗaukakin Sarki tamkar
wanda ya bauta wa gumaka (Muslim ne ya ruwaito wannan hadisin).
A wata waƙar ta mawaƙin da ake kira Horo/Horu, an ga baitukan da suka nuna ba laifi ba ne shan
giya da ma cin mushe. Mawaƙin na cewa:
Jagora: Arnaaa ku sha giya ku ci
mushe,
Aljanna mai rabo zai sama.
A wani wuri kuwa, har ya nuna ma kashi ne ga mutum ya sha giya ‘yar kaɗan kuma ta wahalshe shi. Yana cewa:
Jagora: Kowa ya sha giya yai yi
amai,
Ba ɗan halas ba ne, shege ne!
Jagora: Su wane ‘yan giyan ƙarya ne,
Shegu, kwalba guda take ka da su.
3.4 Goyon Bayan Sata
Abubakar (2015, p. 431)
ya bayyana cewa, sata “tana nufin ɗaukar abin wani ba da saninsa ko
izinin ba.” Sata na nufin ɗaukar wani abu da hukuncin shari’a ko hankalin tuwo bai mallaka wa wanda ya
ɗauka ba, tare da amfani da shi ko musanyensa da wani abu mai daraja
kwatankwacin na kuɗi ko kuma mai amfanarwa, ba tare da
izinin wanda ko waɗanda ke da mallakin abun ba.
Sata ta kasu zuwa nau’uka daban-daban. Sun fi danganta da salon yadda aka
gudanar da satan. Fitattu daga cikinsu sun haɗa da:
i.
Cuta[8]
ii.
Damfara[9]
iii.
Fashi[10]
iv.
Fizge/Wabce/Fauce[11]
v.
Ƙwace[12]
vi.
Sane[13]
Sata babbar abar ƙyama ce a farfajiyar Hausa da Hausawa, tun ma kafin bayyanar
addinin Musulunci. Sauyawan al’amurra da cuɗanyar Hausawa da baƙin al’ummu
sun wanzar da taɓarɓarewar tarbiyya da ƙoƙarin neman tara abin
duniya ido rufe. Ta kai ga fanɗararru marasa kishin kansu cikin
al’umma sun
tsunduma
a fagen wannan ta’addanci.
Yayin da addinin
Musulunci ya bayyana a ƙasar Hausa, sai ya ƙara ƙarfafa wa Hausawa ƙyamar wannan muguwar sana’a.
Musulunci ya zo da dokoki domin kawar da duk nau’o’in sata. Allah na cewa:
Ɓarawo kuma da ɓarauniya sai ku yanke
hannayensu ya zama sakamako ne na abin da suka aikata,
(wannan horo ne) daga Allah. Allah kuwa mabuwayi ne Gwani. (Alƙur’ani, 5:38).
A addinin Musulunci
ta kowace fuska ana ƙoƙarin kare dukkanin al’umma ta yadda za a zauna cikin
aminci game da dukiyoyi da rayukan al’umma. Ita kuwa sata, mugun hali ce da ke
haifar da rashin kwanciyar hankali da salwantar rayuwa a tsakanin al’umma. Don
haka ne shari’a
ta tanadar da hukuncin yanke hannun ɓarawo wanda zai hana watsuwar irin wannan
muguwar ta’asa a tsakanin al’umma.[14] Allah
na cewa: “Kuma
kada ku ci dukiyoyinku a tsakaninku ta hanyar cuta” (Alƙur’ani, 2: 188).
Ayar tana tabbatar wa
masu imani cewa, cuta haram ce. Ba ya halatta ga
Musulmi ya yi zalunci ta hanyar zaƙin baki ko dabara. Haka kuma,
bai halatta
ya yi jagora don a cuci wani ba.
Duk da irin waɗannan dokokin da
Allah Maɗaukakin Sarki ya
shimfiɗa domin samar da kyakkyawan zamantakewa da aminci a doron ƙasa, an samu gungun mawaƙa da ke jayayya da dokokin cikin lafuzzan waƙoƙinsu. Bunza, (2014) ya kawo baituka da dama daga bakin Alhaji Muhammadu Gambo Fagada. Gambo ya bayyana ƙarara cewa:
Jagora: Don waɗanda ka sata
nay yi ganga
Ba
do wani sarki mai naɗi ba.
(Alhaji Muhammadu Gambo Fagada: Tsoho Tudu)
A cikin waƙarsa ta Nazaƙi kuwa, an ga yadda
hirarsu ta gudana da Nazaƙi bayan ya tuba daga sata. Sannu a hankali har Gambo ya
sake zuga shi yadda har sai da ya dawo satan. Gambon da kansa ya bayyana cewa:
Ɓarawo in ina kusa ba tuba yakai ba,
Ko ya aje gemu, ko ya yi saje,
Ko ya fidda farin gashi ga kaina,
In Gambo na kusa ba tuba yakai ba,
Ba ko batun shegantaka ba.
(Alhaji Muhammadu Gambo Fagada: Waƙar Nazaƙi)
A wannan ɗiyan waƙa, sai da ya jaddada cewa, batunsa ba
“batun shegantaka” ba ce kawai. Wato dai haƙiƙanin gaskiya yake faɗa cewa idan yana
kusa ɓarawo ba ya tuba domin kuwa zai ziga shi ya hana shi tuban.
Wasu makaɗan sukan yi waƙoƙin yabo ne ga ɓarayin. Misali Alhaji
Mamman Shata ya yi wa wani ɓarawo mai suna Mamman Ɗan’yarbayye waƙa, a inda yake cewa:
Jagora: Mai hannun taɓa ƙofa in an bacci,
Masu
samame baƙon Ɗanmani.
Na
faɗa maka Mamman.
In
dai ka ɗauko sa’a,
Har
ka buɗe ƙofa,
Ka
tarar an bacci,
To
zari akwati tsakiyar shi ya fi kaya.
Na
saman hoto ne,
Na
ƙasan
maganin ƙwari ne.
Tafi
zari akwatin tsakiyar shi ya fi kaya.
Na
Abdu ƙyale dangi sai an bacci,
Iyalin
Mamman, waɗanda ba su so a yi
haske,
Su
sun fi so a tabka duhu da ruwa yaf-yaf-yaf.
Wani
don ya taka kara bai mai ƙara ba,
Sannan
ganyen ganji duk ya bi ƙasa.
(Alhaji Dakta Mamman Shata: Mamman Ɗan’yarbayye)
A waɗannan ɗiyan waƙar, mawaƙin
ya yabi ɓarawon tare da ba shi
shawarar yadda zi gudanar da sana’arsa ta sata. Wannan ya haɗa da yi masa ishara ga irin lokuta da yanayi da dabarun da zai bi wajen yin
satar, da kuma nau’in abin da zai sata da ya fi saura daraja. Hakan kuwa
karan-tsaye ne ga dokokin addini. Hadisin Manzo (S.A.W.) ya bayyana cewa: “Ɓarawo ba ya sata a
lokacin da yake da imani” (Buhari
ne ya
ruwaito hadisin).
Allah Maɗaukakin Sarki ya kawo
nau’in hukuncin da ya dace a zartar wa masu fashi da makami, a inda yake cewa:
Ba
wani abu ne sakamakon waɗanda suka yi wa (Musulmi masu bin) Allah da
manzonsa fashi ba, kuma suke tafiya a bayan ƙasa da ɓarna ba, sai kawai a
kashe su ko kuma a tsire su ko a yanke hannayensu da ƙafafuwansu a tarnaƙe, ko kuma a kore su
daga ƙasa. (Yin) wancan ƙasƙanci ne a gare su a
duniya, a lahira kuma suna da azaba mai girma. (Alƙur’ani,
5:33).
Allah ya bayyana mana
cewa masu yin fashi da makami suna ƙoƙarin ɓata tsarin Allah da
Manzonsa ne, saboda aiwatar da fashi ya kauce wa hanyar gaskiya da adalci, waɗanda Musulunci ke ƙoƙarin tabbatar da su a
doron ƙasa.
3.5 Goyon Bayan Kisan Kai
Kisan kai na daga cikin manyan zunubai masu matuƙar muni a Musulunci. A cikin Suratul
Nisa’i, Allah na cewa:
Wanda kuma ya kashe mumini da gangan, to Jahannama ce
sakamakonsa, yana madawwamini a cikinta, kuma Allah ya yi fushi da shi, ya kuma
tsine masa, kuma ya tanadi azaba mai girma a gare shi (Alƙur'ani, 4:93).
An jiyo Makaɗa Muhammadu Bawa Ɗan’anace ‘Yar Tsakkuwa,
Gandi, Sakkwato yana ziga fitaccen ɗan damben nan Shago domin ya yi kisa. A
cikin Bakandamiyar Shago[15]
yana cewa:
Bayarwa: Yanzu inai maka kuka,
Ba kukan tuwo ba,
Ba na hura ba...
‘Y/Amshi: Kukan Ɓaleri ya raga bayi,
Suna kirarin banza.
Bayarwa: Ɗan Abdu ko ga girbin
‘Y/Amshi: Gero, bara-bara ta na hana wake....
A wani wuri yana cewa:
Bayarwa: Ɗan Abdu kashe mutum a gafarta ma.
Ɗan Abdu...
‘Y/Amshi: Kashe mutum a gafarta
ma.
(Muhammadu Bawa Ɗan’anace: Bakandamiyar Shago)
Ba za a ce maganar kisa a nan ta taƙaita ga buge mutum a dambe ba kawai. Ya haɗa da kashewa har lahira. Hakan zai ƙara tabbata yayin da aka yi la’akari da lafuzza
da ya riƙa amfani da su cikin waƙar da suka haɗa da:
i.
Kusheyi
ii. Lahira a kai miki gawa
iii. Lahira tana yin baƙo
iv. Uwar mutum ta haifi wani, da sauransu[16]
Gambo ma ya yi makamanciyar zigar nan inda yake ziga inda yake cewa:
Bayarwa: Duw wanda ya ishe mai kuɗi lahiya lau,
Ya yi
sata yab bar mai kuɗi da rai nai,
In yaz
zaka Allah ya isam min za ni ce mai,
Don
wagga ba sata ta ba Gambo.
(Alhaji Muhammadu Gambo Fagada: Waƙar Kashe Mace)
A nan, ko bayan ziga zuwa ga yin sata, mawaƙin ya nuna cewa satar ba ta cika har
sai an yi kisan kai. Wannan kuwa fanɗarewa ne daga koyarwar addinin Musulunci.
3.4 Hani ga Bautar Ubangiji
Ko bayan kira zuwa ga aikata ɓarna da fasadi, akwai misalan ɗiyan waƙoƙi kuma da ke kira ga barin bautar Ubangiji. Na biyu a cikin shika-shikan
Musulunci ita ce salla. Tana da matuƙar muhimmancin da har ya kasance kadarko tsakanin mutum
da kuma shirka da kafirci. Duk da haka, sai ga ɗiyan waƙa da ke hani ga yin salla:
Bayarwa: Ɗan Abdu ban da sallas swahe,
‘Y/Amshi: Domin yawan sallan nan yana
rage maka ƙarhi.
(Muhammadu Bawa Ɗan’anace: Bakandamiyar Shago)
4.1 Sakamakon Bincike
Ta la’akari da
nassoshin Alƙur’ani da Hadisan Annabi S.A.W. da kuma ƙumshiyar wasu waƙoƙin baka na makaɗan Hausa, za a a iya
cewa, mawaƙa na wuce gona da iri a waɗansu lokuta. Yawanci hakann na faruwa ne yayin da suka yi
ƙoƙarin adanta
waƙoƙin nasu domin burge
wanda aka yi wa waƙar da kuma sauran masu
sauraro. A haka ake samu ɗiyan waƙoƙin sun yi wa dokokin Musulunci
karan-tsaye.
A wannan nazarin an
fahimci cewa duk wani aikin da ɗan’adam ya aikata wanda
Allah da manzonsa suka yi hani da shi, yin haka nau’i ne
na fanɗare wa dokokin Allah.
Ya zama tilas kowane Musulmi ya nemi ilimin duk wani lamarin da ya shafi
rayuwarsa, (kamar
yadda mai Ahalari ya bayyana) don gudun auka wa
fushin Ubangiji. An kuma fahimci cewa, a Musulunci kowane
irin al’amari an ɗora shi a kan
mataki-mataki. Wannan ne ya wajabta wa kowane Musulmi ya yi umurni da aikata
alheri da kuma hani ga mummunan aiki gwargwadon ƙarfin ikon mutun.
4.2 Kammalawa
Yin fice da waƙoƙi suka yi wurin ilimantarwa da faɗakarwa da nishaɗantarwa, ba shi ke nuna ba a samun fanɗarewa a cikinsu ba. Nau’ukan fanɗarewa da ake samu cikin waƙoƙin Hausa sun shafi ziga zuwa aikata
abin da Ubangiji ya hana, ko izgilanci ga abubuwan da Musulunci ya zo da su, ko
kuma hani ga abin da Ubangiji ya yi umarni da a aikata. Abu ne mai kyau
manazarta su riƙa zaƙulo ire-iren fanɗarewa da ake samu a cikin waƙoƙi domin faɗakar da al’umma da su kansu mawaƙan. Malamai da ke jagorantar
nazarce-nazarcen waƙoƙi a makarantu kuwa, ya kamata su mayar da hankali wajen yin shiri na
musamman na faɗakar da ɗalibai ta fuskokin da suka dace yayin da aka ci karo da
ire-iren baitukan fanɗarewa a cikin waƙoƙin da suke nazarta. Gwamnatoci da hukumomin da abin ya shafa ma na da rawar
takawa wajen samar da ƙa’idoji da tsare-tsaren tace waƙoƙi kafin sakinsu. Haɗakar waɗannan za su tabbatar da al’umma ba
ta rinjayu da kiraye-kirayen waƙoƙin fanɗara ba zuwa taɓewa.
Manazarta
Abba,
M. da Zulyadaini, B. (2000). Nazari kan waƙar baka ta Hausa. Gaskiya Corporation
Limited.
Abubakar,
A. (2015) Ƙamusun Harshen Hausa. Zaria: Northern Nigeria Publishing
Company LTD.
Al-Munajjid,
M.S. (2004). Muharramat: Forbidden matters same people take lightly.
International
Islamic Publishing House, Saudi Arebia.
Bunza,
A.M. (2014). In ba ka san gari ba saurari daka: Muryar nazari cikin
tafashen Gambo Elkods Printing Hausa.
Chiromawa,
U.A.U.
(n.d.). Dalilin kiɗa a
cikin Alƙur'ani da hadisi.
Gusau,
S.M. (1984). Nazarin zaɓaɓɓun waƙoƙin makaɗan baka na Hausa,
littafe na ɗaya.
Ibrahim,
M.S. (1983). Kowa ya sha kiɗa.
Longman
Nigeria Limited.
Magaji,
A. (2016) Kassu Zurmi da waƙoƙinsa. Spectrum
Books Limited.
Muhammad,
Y.M. (2005). Adabin Hausa. Ahmadu Bello
University Press Limited
Sani
A-U. & Jaja, M.B. (2019). Zamani Riga: Akalar Magungunan Gargajiya a Hannu
Addini da Zamani. In The Nasarawa Journal of Humanities. Vol.7, Number
1&2, Pp. 257-268. ISSN: 1118-6887.
Shehu,
M. & Sani, A-U. (2019). Intra-Religious Conflicts within the Hausa
Hausa-folk. In EAS Journal of Humanities and Cultural Studies, Volume-1,
Issue-3. Pp 145-150. ISSN: 2663-0958 (Print) & ISSN: 2663-6743 (Online)
Available at: https://www.easpublisher.com/get-articles/344.
Umar,
M.B. (1987). Dangantakar adabin baka da al’adun gargajiya.
Kamfanin “Triumph” Gidan Sa’adu Zungur.
[1] Rubuce-rubuce da
dama sun kawo bayanai game da zuwan Musulunci ƙasar Hausa. Ana iya duba Shehu and Sani, (2019) ko Sani da Jaja, (2019)
domin samun ƙarin bayani.
[2] Akwai maganganun
malaman Musulunci mai tarin yawa game da wannan batu.
[3] Yayin da aka nazarci wannan ayar za a
tarar cewa Allah ya haramta zina da duk wani abu da zai haddas Musulmi ya
kusanci aikata zinar, kamar dubin wadda ta kasance aurenta ya halatta a
tsakaninsu da ita, da jin daɗin zancenta.
[4] Mazinata da suku
mutu ba tare da sun tuba ba kuwa, za su furkanci azaba mai raɗaɗi kamar
yadda addini ya nuna.
[5] Dalilin da ya ƙara danganta kunya da imani shi ne,
dukansu suna kira zuwa ga alheri da kuma nisanta al’umma daga miyagun ayyuka. Imani yakan
kai Musulmi da su yi biyayya ga dokokin Allah, tare da nisantar zunubai, kamar
yadda ya zo a cikin Munhajil-Muslimu (kashi na 7, Kunya a cikin Mutane).
[6] “Suna tambayar ka daga giya da caca. Ka
ce: A cikinsu akwai zunubi mai girma da wasu amfanoni kaɗan ga mutane. Kuma zunuban su
ne mafi girma sama da
amfaninsu” (Alƙur’ani; Suratul Baƙara, 2:219).
[7] “Ku waɗanda
suka yi imani! Kada ku kusanci sallah alhali kuwa kuna masu maye, har sai kun
san abin da kuke faɗa” (Alƙur’ani, 4:43). Alƙur’ani ya kuma yi nuni da munin shan giya inda yake cewa:
“Abin sani, Shaiɗan yana son kawai ya jefa gaba da ƙiyayya a tsakaninku, cikin hanyar giya da caca, ya kuma hana ku zikirinn
(ambaton) Allah, kuma da salla. Yanzu ba za ku bari ba!” (Alƙur’ani; 5:91).
[8] Cuta na nufin duk
wani nau’in tauye mudu ko danne haƙƙi ko cin amana da
zai kai ga mutum ya mallaki wani abu ko ya yi amfani da wani abin da a shari’ar
addinin musulunci ko ƙa’idar
zamantakewa da hankalin tuwo, bai kamata a ce ya mallaki abin ba.
[9] Damfara na nufin
amfani da dabaru da hikimomi domin raba wani ko waɗansu da
wani abin da suka mallaka yayin da suka faɗa tarkon
siddabaru ko wala-walar da aka shirya musu. Masu zalama sun fi faɗawa
tarkon ‘yan damfara.
[10] Fashi amfani ne
da makami domin ƙwace wa wani
mutum ko waɗansu mutane abin da suka mallaka.
[11] Fizge salon sata
ce da wanda ke yin ta ke wafcewa ko fizge abin da ke hannun wani sannan ya sheƙa da gudu ko ya yi waɗansu
dabarbarun ɓacewa daga idon masu abu da ‘yan kwalala.
[12] Ƙwace na nufin amfani da ƙarfin tuwo domin
karɓe abin da wani ko waɗansu suka mallaka ba tare da son zuciyarsu ba. Wanda aka
fi ƙarfi ko ƙarfin zuciya ake
yi wa ƙwace.
[13] Sane na nufin
amfani da hikima da ƙwarewa wajen sace
abin da ke jikin mutum ko wanda ke riƙe a
hannunsa ko cikin jakarsa ko masaki ko maɗauki da ke tare da
shi ba tare da saninsa ba, wanda a sababbiyar al’ada ya kai a ce ya farga a
lokacin da za a ɗauke abin.
[14] Aiwatar da hukuncin zai zama
tsawatarwa ga wani da ke sha’awar ta, ta la’akari da abin da ya auku ga wanda
aka zartar masa da hukuncin. Ta haka sai ya kasance babu ɓarawo a tsakanin al’umma, domin tsoron datse hannu da
kuma dawwamammiyar kunya a tsakanin al’umma. Hakan zai sa a samu aminci da
rashin fargaba a duk faɗin ƙasa.
[15] Asalin sunan
Shago shi ne Alhaji
Abubakar ‘Yarkofoji. An fi
sanin sa da Shagon
Bakura/Shagon Mafara.
[16] Wannan ita ce
fahimtar [Malam Ibrahim Muhammad Birnin Magaji, Keɓantacciyar
tattaunawa, 15 ga watan Oktoba, 2023].
No comments:
Post a Comment
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.