Muƙalar da aka gabatar a ajin ALH 400 (Seminar), a Sashen Harsuna da Al’adu, Jami’ar Tarayya, Gusau, Jahar Zamfara, Nijeriya, (Disamba 2022 - Janairu, 2023).
Name: Asma'u Ibrahim
B/Magaji
Admision Number: 1610104032
Tsakure
wannan
muƙalar
za ta dubi al'adun aure na Hausawa. Bugu-da-ƙari, muƙalar za ta kalli
yadda zamani ke ta tsoma ƙafa cikin al'adun domin fito da sauye-sauyen da ake samu
tun daga zamanin gargajiyar Bahaushe har zuwa yau. Daga ƙarshe kuma takardar
za ta yi ƙoƙarin binciko abin da ke faruwa na tsakanin Allah wadai da
Allah san barka a kan sauye-sauyen al'adun. Haka kuma takardar za ta bayar da
shawarwari a kan yadda za a iya daƙile munanan al'adun
da zamani ke kawowa. Sannan kuma takardar za ta yi ƙoƙarin bayyana al'adun
da suka fi canacanta ga rayuwar Bahaushe. A ƙoƙarin gudanar da
wannan aiki, an yi amfani da gogaggun hanyoyin tattara bayanai da suka haɗa da: Bitar ayyukan da suka gabata, karance-karancen
bugaggun litattafai, haka kuma an samu tattataunawa da jama'a a yayin gudanar
da wannan aikin. Binciken bai tsaya a nan ba kaɗai,
har ila yau, an yi amfani da kafar yanar-gizo domin tattara kayan aikin wannan
bincike.
1.0
Gabatarwa
Al'ummar
Hausawa kamar kowace al'umma. Hausawa al'umma ce da al'adu ke riƙe da ita, wato suka
mamaye rayuwarta tun daga haihuwa har zuwa mutuwa. Bunza (2002) ya bayyana
cewar: Al'ada ita ce dukkanin rayuwar ɗan'Adam. Wato hanya
ce da ɗan'Adam ke bi wajen gudanar da
rayuwarsa tun daga lokacin da ya zo duniya har zuwa mutuwa. A ko'ina mutum ya
samu kansa dole ne ya kasance a kan wata ɗabi'a da ya tashi da
ita, to wannan ɗabi'a ita ake kira da
al'ada. Haka kuma babu wata al'umma da za ta rayu a duniya ba tare da tana da
wata al'ada da take bi ba.
1.1
Dubarun Bincike
Domin
ɗaure ƙafar wannan binciken
a turken da ya dace, an yi amfani da shahararrun hanyoyin tattara bayanai da
suka haɗa da:
1-
Karance-karancen bugaggun litattafai
2-
Bitar ayyukan da suka gabata
3-
Hira da jama'a
4-
Amfani da kafar yanar-gizo
2.0
Waiwaye A Kan Ma'anar Aure Da Amfaninsa Ga Rayuwar Al'ummar Hausawa
Aure
wani muhimmin al'amari ne ga rayuwar kowace al'umma. Haka kuma a gurin kowace
al'umma aure abu ne da ke tattare da al'adu kala daban-daban wanda kuma haka
lamarin yake a wurin al'ummar Hausawa. kamar yadda masana suka bayyana, aure
alaƙa
ce ta halaccin zama tare a tsakanin namiji da mace. Kuma aure ya samo asali ne
tun a farkon ɗan'adam. Haka kuma
al'adar yin aure ta kan bambanta daga wani zamani zuwa wani, ko daga wata
al'umma zuwa wata. Muhimmancin yin aure ga rayuwar al'ummar Hausawa na tattare
da wasu abubuwa da suka haɗa da:
1-
Sama wa abin da aka haifa asali
2-
Samun magada
3-
Samun mazaje ta fuskar yaƙi
4-
Haɓɓaka tattalin arziki ta fuskar noma da
sha'anin kasuwanci
5-
Raya sunnar ma'aiki (Wannan dalili ne da ya samu bayan zuwan addinin
musulunci). Da dai sauransu.
2.1
Al'adun Aure Kafin Zuwan Musulunci (Lokacin Maguzanci)
A
lokacin maguzanci da zarar saurayi ya ga budurwa a wajen bikin kalankuwa, matuƙar yarinyar ta amince
da shi shi ma ya amince da ita sai ya bi ta gidansu, wato gidan iyayenta can
zai rinƙa kwana har na tsawon kwana uku suna kwana a ɗaki ɗaya ba tare da
faruwar wani abu a tsakaninsu ba. Haka ita ma yarinyar za ta bi shi gidan
iyayensa su yi kwana huɗu. Ana yin haka ne
domin iyayen su samu gamsuwar cewa yaran suna son junansu sosai. Da zarar
iyayen sun fahimci haka daga nan sai maganar sa rana. Wannan al'ada ita ake
kira "Tsarance"
-Sa
Rana
A
lokacin auren maguzawa a kan sanya rana ta musamman wadda ake da tabbacin
mutane za su halarta. Kuma a kan yi haka ne ta amfani da shawarwarin iyayen
amarya da masu alhaki daga cikin dangin ango. An fi yin irin wannan bikin a
lokacin da ruwan sama ya ɗauke (Wato ba'a aikin
gona)
-Kayan
Ɗaurin
Aure
Al'adar
maguzawa ta tanadi kayayyakin da ake kawowa a matsayin kayan ɗaurin aure waɗanda suka haɗa da:
1-
Tulunan giya
2-
'Ya'yan gauɗe
3-
Ɗan
akuyar maraici (Idan uban amarya ba ya da rai)
4-
Akuyar maraici (Idan uwar amarya ba ta da rai)
5-
Goro
6-
Tabarmi
7-
Kaji huɗu
8-
Jar shirwa
9-
Kaza mai jan gaba
10-
Rago mai kwalli
11-
Tunkiya, da dai sauransu.
Waɗannan kayayyakin da
aka gabatar a sama su danganta ne da nau'in tsafin da maguzawan ke yi na abin
bautarsu saboda maguzawan sun bambanta daga na wani wuri zuwa wani, wata ƙila wanna dalilin ne
ya sa al'adun suka bambanta.
2.2
Fuskoki Da Lafuzzan Ɗaurin Aure
Bambancin
wurin zaman maguzawa kan janyo sauye-sauye na yadda ake yin ɗaurin aure a al'adarsu. Ga wasu daga ciki kamar haka:
1-
Amfani da ƙasa: A ƙarƙashin wannan al'adar,
wakilin ango da na amarya za su zo sai a tara ƙasa, daga nan sai
wanda zai ɗaura aure ya samu wata 'yar sanda ya
riƙe
tare da ambaton wani furuci kamar haka "Ni ne wane (Ya faɗi sunansa) na ɗaura auren wane da
wance na ga ɗan babbar bura-ubar
da zai kwance shi" Sai ya buga sanda sau uku a saman wannan ƙasar da aka tara shi
ke nan an ɗaura aure. Bayan wannan al'adar, akwai
wasu al'adun da suka haɗa da:
2-
Damar (Wannan shi ma wata siga ce ta yadda maguzawa ke ɗaura aure a da.
3-
Amfani da kibiya ko ruwan fartanya (Wannan ma wata siga ce ta fasalin ɗaurin auren maguzawa a wancan lokacin)
2.3
Ƙalubalantar
Ɗaurin
Aure
A
yayin da aka gama waɗannan al'adu na
zage-zage a wajen ɗaurin aure kamar
yadda aka ambata a sama, akwai kuma ƙalubalantar ɗaurin aure. A nan idan amarya ko ango wani daga cikinsu
ya taɓa aikata wani abin kunya, to wani kan faɗi cewa ya raba ɗaurin auren saboda
dalili kaza-da-kaza (Sai ya ambaci dalilin) daga nan sai dattijai su bincika,
da zarar an tabbatar da wannan abin kunyar da gaske ne sai a raba auren nan
take.
Wannan bayanin kaɗan ne daga cikin al'adun sigar ɗaurin aure na lokacin maguzawa domin kuwa masana kamar su
(Kruis, 1915) da (Fletche, 1929) da (Ibrahim, 1982) da (Yusuf, 1986) da wasunsu
duk sun amince da cewar maguzawa su ne asalin Hausawa.
3.0
Al'adun Auren Hausawa Bayan Zuwan Addinin Musulunci
Bayan
shigowar baƙin al'ummu ƙasar Hausa kamar
zuwan Larabawa da Fulani, sai al'ummar Hausawa suka karɓi addinin musulunci suka ci gaba da gudanar da harkokin
rayuwarsu kamar yadda addinin islama ya tanada. A ɓangaren al'du kuma, Hausawa sai suka yi watsi da al'adun
tsafe-tsafe da maguzanci suka riƙi addini hannu
bibbiyu. Karɓar addinin musulunci
bai sanya Hausawa watsi da wasu al'adun nasu ba. Ma'ana dai ba su yi watsi da
al'adun da addini bai haramta masu ba. Sha'anin aure ga rayuwar Bahaushe ya
fara canzawa tun daga wurare kamar haka:
1-
Bayyana so
Kafin bayyana soyayya a tsakanin saurayi da
budurwa dole sai an haɗu. Waɗannan wuraren haɗuwa kuwa sukan
kasance ko dai dandali, ko wajen wani biki, ko kasuwa ko wurin talla da
makamantansu. Bayan an haɗu tsakanin saurayi da
budurwa sai bayyana so. Galibi a al'adar Hausawa saurayi kan bayyana wa budurwa
soyayya ta hanyar aike. Wato sai ya samu ɗaya daga cikin ƙawayen wacce yake so ɗin ya faɗi mata, ita kuwa sai
ta isar da saƙon soyayyarsa ga wacce yake so ɗin. Wani lokaci kuma akan yi wani abu da ake kira kamu,
wato tun yarinya na ƙarama za a yi kamu, kuma galibi iyaye ne ke cewa sun yi
wa ɗansu wane kamun wance, kuma shi ke nan haka
lamarin zai kasance har su isa aure.
2-
Kyauta
Bayan
haɗuwa da bayyana soyayya kuma sai kyauta.
Wannan waɗansu 'yan kayayyayaki ne da mai neman
aure ko iyayensa ke kaiwa gidansu yarinyar da ake nema.
3-
Lefe
Lefe
wasu kayayyaki ne da ake haɗawa da suka shafi
tufafi da kayan kwalliya gwargwadon ƙarfin mai nema auren.
Ana zuba waɗannan kayayyaki ne a
cikin Fantimoti ko kwalla ko akwatu.
4-
Baiko
Wannan
tabbatarwa ce da ake yi na an ba wa mai neman yarinya ita. Akan raba ɗan abin masarufi irin su alewa, biskit da sauransu.
6-
Sa Rana
Wannan
wata al'ada ce da ake ɗaukar kayayyaki daga
gidansu mai neman aure zuwa gidan iyayen yarinyar da ake nema. Daga nan sai
dukkan ɓangarorin biyu na yarinyar da na yaron
su tsayar da rana guda wacce za a yi ɗaurin aure a cikin
ta. Daga cikin kayan da ake kaiwa akwai: Goro, alewa, tabarma, kuɗi da sauransu. Daga nan sai ɗaurin aure.
7-
Ɗaurin
Aure
A
ranar ɗaurin aure akan taru a ƙofar gidan iyayen
amarya domin ɗaurin aure. Daga
cikin abubuwan da ake gabatarwa a wajen ɗaurin aure akwai:
-Sadaki
-Waliyyai
-Shaidu
-Goro
-Siga
Daga
waɗannan ababe da aka lissafa a sama shi ke nan
sai addu'ar ɗaurin aure, ita kuma
wannan ana yi ne kamar yadda addinin musulunci ya tanada. Wannan shi ne taƙaitaccen bayani
dangane da sha'anin al'adun aure bayan zuwan addinin musulunci ƙasar Hausa.
4.0
Shawagin Zamani A kan Al'adun Auren Hausawa
Idan
aka yi duba da bayanan da suka gabata za a tabbatar da cewar, zuwan addinin
musulunci ya canza abubuwa da dama dangane da sha'anin al'adun aure na Hausawa,
saboda haka ana iya cewa akalar zamani ta janyo al'ummar Hausawa cikin tsarin
addini wanda hakan ya haddasa sauyawar wasu al'adu da suke gudana a yayin bikin
aurensu musamman na lokacin maguzanci. To ai "Ba hawan ba saukar"
Ganin yadda zamani ke shawagi cikin lamurran rayuwa, yanzu kuma wani zamani ya
zo haɗe da sauye-sauye na wasu al'adu waɗanda a can baya ba a gudanar da su a cikin sha'anin aure.
An samu canji ta fuskar ababe da dama kamar haka:
1-
Wurin haɗuwa
Yanzu
ana haɗuwa ne a shafukan sada zumunta da
makarantu, wuraren biki, hotel da sauransu.
2-
Bayyana soyayya
Yanzu
ana amfani da wayar hannu, wasiƙa, haɗuwa
ido-da-ido, kafafen sada zumunta da sauransu
3-Kayan
na gani ina so
A
wancan lokacin galibi akan yi amfani da kayan gona ne kamar su dawa, gero
masara, amma yanzu sam ba haka ba ne
4-
Lefe
Da
akan zuba lefe ne cikin wani abu da ake kira lefe, daga baya kuma aka din
sanyawa a fantimoti, kwalla ko akwati, amma yanzu ana sanyawa ne a cikin akwati
mai taya ko firiza wadda ake sanya kayan sanyi a ciki, wai yanzu har a cikinta
zuba lefe ake
5-
Kafin a yi ɗaurin aure
Yanzu
kafin a yi ɗaurin aure akan ware
wasu ranaku da ake gudanar da wasu al'adu da suka haɗa da: Hotunan biki (Free weeding pictures) da ranar cin
fara da cin wainar fulawa, ranar shan rake da ranar cin goriba, kallon ruwa da
sauran al'adu barkatai. Wannan kuwa na ci gaba da faruwa ne sakamakon huɗɗa da wasu baƙin al'ummomi kamar
Turawa da makamantansu.
5.0
Sakamakon Bincike
Sakamakon
wannan binciken ya cimma matsaya guda a tsakanin waɗannan jimlolin guda biyu, wato "Allah wadai da Allah
san barka."
Da farko idan aka dubi yadda musulunci ya sauya tsarin wasu al'adu na al'ummar
Hausawa, to za a ga cewa abu ne na Allah san barka domin kuwa da ma tsarin ya
yi daidai da wasu al'adun na wancan lokacin. Haka kuma idan aka dubi al'adun
gargajiyar Bahaushe za a fahimci cewa suna ɗauke da kyawawan
halaye da darussa masu kyau na yanayin tsarin zama. Za a iya fahimtar haka musamman idan aka kalli al'adar nan ta " Ƙalubalantar
aure" wadda kai tsaye tana yin nuni da yin ishara da cewa ko a wancan
lokacin ba a yarda da munanan ɗabi'u ba. idan kuwa
mace ko namiji suka aikata hakan, to akwai yiyuwar ko aure ma ba za su samu
damar yi ba don ko an ɗaura shi ana kwance
shi idan aka tuna da wannan abin kunyar.
Ta
fuskar zamanin da ake ciki kuwa a yanzu, to sai dai a ce Allah wadai, domin
kuwa an kawo sabbin abubuwa ma su ruguza tarbiyya da lalata dukiya da fasiƙanci da zinace-zinace
da shigar banza da yaɗa hotunan banza waɗanda addini da al'adar Hausawa duk ba su amince da su ba.
Haka kuma idan aka dubi yadda ake gudanar da soyayya a lokacin maguzanci da
kuma lokacin da Hausawa ke gudanar da al'adunsu bayan sun karɓi musulunci za a fahimci cewa, sha'anin aure soyayya ce
da ƙaunar
juna wadda ake ginawa bisa wasu dalilai da aka ambata tun a gabatarwar wannan
aikin, amma yanzu zamani ya sa ana gina soyayya ne ta wani abu daban da ya
danganci sha'awa ko kuma wani abu mai kama da haka. Duba da irin sauye-sauyen
da ake samu na zamani da kuma rungumarsa da al'ummar Hausawa ke yi ya sa wannan
muƙalar
ke ba da shawarar cewa, al'ummar Hausawa su yi taka-tsan-tsan wajen sanya rigar
kowacce irin al'ada da zamani ya kawo, domin kuwa bincike ya tabbatar da cewa
rungumar irin waɗannan al'adu na
haddasa mace-macen aure a tsakanin al'ummar Hausawan.
5.1
Kammalawa
A
cikin wannan aiki da ya gabata za a ga cewar an waiwayi sha'anin al'adun aure
tun na lokacin maguzanci. Haka kuma an bayyana kaɗan
daga cikin dalilan da ke sa a yi auren. Har ila yau aikin bai tsaya a nan ba kaɗai, aikin ya waiwayi al'adun aure na al'ummar Hausawa
bayan sun karɓi addinin musulunci.
Wannan aikin ya yi wannan gajeren yawon ne domin ya tantance abin da aka samu
ko kuma abin da ke faruwa dangane da zamani wanda ake da tabbacin cewar tuni ya
yi caraf da akalar al'adun aure na al'ummar Hausawa wanda daga ƙarshe kuma aka
bayyana kaɗan daga cikin irin sauye-sauyen da ake
samu tare da bayyana amfaninsu da kuma illolinsu ga al'ummar. Daga ƙarshe kuma aka bayar
da shawarwari tare da yin kira ga al'ummar don a ankarar da ita a kan abin da
ke faruwa.
Manazarta
Auta,
A.L. (2015). Aure A Rubutun Waƙoƙin Hausa. A Cikin
Gusau S.M.
Habib
A., Usman I.M, Da Rabi'u M.Z. (1982). Zaman Hausawa Bugu Na Biyu, Don
Makarantun Gaba Da Firamare.
Ibrahim
M., Yahaya I., Da Bello D. (1982). Hausa Custom. Northern Nigeria Publishing
Company Zariya.
Yahaya
I.Y., Zariya M.S., Gusau S.M. Da 'Yar'aduwa T.M. (1992). Sabuwar Hanyar Nazarin Hausa Don Ƙananan Makarantun
Sakandire, Littafi Na Uku. University Press P.L.C, Ibadan Nigeria.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.