Kassu Zurmi, Waƙar Ɗan Tauri Daɗi Na Amadu Kokirzon Kada Jabanda.

    "Baƙin Mai Sallah Ɗan
      Barmo

    Baƙin Alhaji Daɗi Na Amadu baƙin Wakkala

    Kokirzon Kada
    Yan Tauri kuyi tambaya
    Hwarauta an yarda muna ita, bana yada gudunmai za'ayi
    In an yi ta marus za a yi

    Haka kaji ina Waƙad Daɗi
    Jabandawa sun zaka
    In kau sun zaka ɓanna za'ayi
    Na Magaji Baraden yin hwaɗa
    Na Amadu Kokirzon Kada

    Daɗi baƙin Mai Sallah Ɗan Barmo
    Too
    Wanga Kiɗi ab basu so
    Dole ina Waƙad Daɗi
    Ni dai tun da yana kyauta
    mani
    Ehhhn!

    Wasu Yan Tauri Yan Karma ne
    Wasu kau gama lalatak kane
    Su ba'a da kyauta ba hwaɗa
    Bakin mi suke? 
    Sabad da ina Waƙad Daɗi
    Wasu Yan Tauri na gune mani
    Hah Anchana na hwaɗa mani
    Na hwaɗa mani
    Hah yak kama Kalangai
    yar riƙe, yacce min ba zuwa
    Nicce Dodo barmashi
    Kalangai so shi kai? 
    Shi banni da baki in hwaɗi, tun da mutun nike ba kusu ba ne
     In don ƙarhi nayi shi 
    Don dai bani da ƙwazon tambaya
    Da Anchana bai tarbe ni ba
    Tsawhhin kanun nika tambaya? 
    Aa' Katakare in ka aje
    In ka raga tuk'e emmani
    Gandau in baka yi 
    In ka raga kambu emmani
    Kaga hwa Anchana na hwaɗa mani
    Baraun Gyare ka jiya
    In ka raga tuk'e ci nikai

    Ina Na Mande Garu-garu 
    Ku ni tambaya kowar raga gari in ji ya

    Ko ishe Gurjago nikai? 
    In ya raga tuk'e in ji ya
    Ko hwadama ni kai 
    In ishe Isan Ɗan Madi? 
    Su nijji suna ƙago
    Isah kai kau emman ƙi-bugu
    In ka raga kambu emmani
    Kaga hwa Anchana na hwaɗa mani 
    In don ƙarhi na yi shi 
    Don dai bani da ƙwazon tambaya

    Ko ishe Basare nikai?
    Na Shanawa in ka aje
    In ka raga tuk'e emmani
    Ina Na Naye shegen wando na Tukud'awa? 
    Manyan dai nika tambaya 
    Kowar raga gari so nikai

    Ina Guguru Ɗan Mande
    Aa' ku ni tambaya 
    Kowar raga gari so nikai

    Ina S/Karma Baƙo Mai kacimo na Ango baka riƙon baya na Isa? 
    Aa' ku ni tambaya 
    Kowar raga gari in ji ya

    Ina Barmo Na Tubali 
    Na Gidan Bawa Akurkin Ɗund'u? 
    Manyan ku ni tambaya 
    Kowar raga gari so nikai
    Kun ga Anchana na hwaɗa mani

    Ina S/Karma Sharu Ɗankunce Galadi? 
    Aa' Manyan ku ni tambaya 
    Kowar raga gari so nikai
    Kun ga Anchana na hwaɗa mani 

    In kau kun ka hana mani
    In zaka in ɗau dangana
    Ku ma ya ƙare maku 
    Yau dai ba Tauri sai bagura
    Duh haukanka da wayo ne kukai 
    Gurud'au ne akai
    In don kuri na iya 
    Haaa! 
    Taro bagura ba yaji bace
    Bari in bid'i walki in hwasa
    In samu ɗamarru in guma
    In samu Takobi in laga
    In don kau suma in bari
    In ya saran ya cire nikau in sarai in cire 
    In da ba a huda shi ba nig gani

    Kyawon hwaɗa a zwage Takobi ayi sharo
    Asa gorori kaji rimis
    Wani kau iya sa gitta yakai
    Wani had da Wuk'ag gutcu shi kai

    Ka iske yana washe da wannan baka da mai jimre mata 

    Amma bindiga ba yaji ba ce
    Ba yaji ba ce 
    Gurud'au ne akai

    Ɗan Bindiga halbo in buga

    Daɗi baƙin Mai Sallah Ɗan Barmo". 
     
    www.amsoshi.com

    No comments:

    Post a Comment

    ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.

    HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.