Published in Himma Journal of Contemporary Hausa Studies, Vol. 1 No. 1 June, 2009, Department of Nigerian Languages, Umaru Musa Yar’adua University, Katsina, Page 106 – 121
Riga-Kafi Ya Fi Magani: Riga-Kafin Ciwon Shan Inna A Ma’aunin Bahaushe
English Rendition as “Preɓention is better than Cure: Poliomyelitis as Measured by a Typical Hausa man”
BASHIR ALIYU SALLAU
Department of Nigerian Languages
Umaru Musa Yar’adua University, Katsina – Nigeria
Tsakure
Rayuwar
kowace al’umma tana tafiya tare da tunaninsu da yardarsu da imaninsu kan
abubuwan da ka iya faruwa gare su da ma waɗanda suka rigaya suka faru a gare su. Wannan
dalili ne ya sa kowace al’umma takan alaƙanta dukkan abin da
ya faru ga ‘ya’yan wurin wani abin da suka amince da shi. Misali, kafin
al’ummar Hausawa su karɓi addinin Musulunci
da kuma shigowar sabuwar rayuwa wadda Turawa suka kawo, idan wata cuta ta kama
mutum, a mafi yawancin lokaci ana alaƙanta wannan cuta da
iskoki ko mutanen ɓoye, ko kuwa a
danganta ta da sammu ko makaru. Misali, cutar Shan Inna cuta ce wadda wasu
Hausawa suka ɗauka, iska Inna ce
take haddasa ta. Karɓar addinin Musulunci
da shigowar Turawa ƙasar Hausa ya kawo sauye-sauye dangane da wannan tunani
aka fahimci cewa, akwai cututtuka waɗanda iskoki kan haddasa, akwai kuma waɗanda ake kamuwa da su
ta hanyar shigar wasu ƙwayoyin cuta cikin jikin mutum, ana kuma iya yin
riga-kafin kamuwa da su.
1. 0 Gabatarwa
A haƙiƙa yana da matuƙar wuya a ce ga
lokacin da ɗan Adam ya fara
tunanin warkar da cututtukan da kan matsa wa rayuwarsa ko bin wasu hanyoyi
domin kare kansa daga kamuwa da su. Saboda haka a iya cewa, asalin magani domin
warkar da cututtuka ko domin kariya daga kamuwa da su a wannan duniya al’amari
ne wanda ya daɗe ƙwarai. Wannan dalili
ne ya sa wasu masana da manazarta da ɗaliban nazarin magani da al’adu suka kawo
hasashensu kan asalin magani a wannan duniya kamar haka:
Hanya ta farko wadda
aka bayyana a matsayin wadda ɗan Adam ya sami wannan hikima, ita ce ta jarraba abubuwan
da Allah Maɗaukaki ya yalwata a
kusa da shi. An ƙara da bayyana cewa, akwai abubuwa da dama waɗanda suka haɗa da itatuwa da
tsirrai da sinadarai a ko’ina, kuma a yalwace cikin wannan duniya tamu, waɗanda ta hanyar gwada
su ne a lokacin da aka fuskanci wata matsala ta rashin lafiya ɗan Adam ya sami
hanyar warkar da cututtuka iri daban-daban da suke damunsa. Masu irin wannan
ra’ayi na ganin cewa, ta wannan hanya ce magani ya samo asali har ya kai
matsayin da yake a yau (Musa, 1986:7).
Hasashe na biyu ya
bayyana cewa, magani ya samo asali daga tsuntsaye da dabbobi da ƙwari na gida da na
daji. A wannan ra’ayi ana ganin cewa, magani ya samo asali ne a sakamakon
ire-iren hakukuwa da tsirrai waɗanda tsuntsaye da dabbobi ke ci. Wai a lokacin da waɗannan halittu suke
lafiya akwai nau’o’in abincin da suke ci, haka kuma a lokacin da ba su da
lafiya akwai ire-iren hakukuwa da itatuwan da suke ci. Waɗanda suka kawo wannan
ra’ayi sun bayyana cewa, ta wannan hanya ce ɗan Adam ya gano ire-iren hakukuwa da tsirrai
waɗanda idan aka yi amfani
da su za a sami waraka daga wasu cututtuka (Musa, 1986:8).
Wani hasashen kuma
yana bayyana cewa, magani dai ya samo asali ne a sakamakon baiwa da Allah Maɗaukaki yake ba wasu
mutane a kan sanin magungunan cututtuka iri daban-daban. Masu irin wannan
ra’ayi suna bayyana cewa, ire-iren waɗannan mutane kan sami irin wannan baiwa ce a
lokacin da wani ciwo ya kama su. A irin wannan lokaci ne Allah Maɗaukaki, cikin ikonsa
yake sanar da su ire-iren hakukuwa da tsirran da suka dace su yi amfani da su da
kuma yadda za su yi amfani da su domin samun waraka daga wannan cuta (Musa, 1986:8).
Idan muka nazarci waɗannan hasashe na
asalin magani, a iya cewa ra’ayi na uku ya fi ɗaukar hankali, don kuwa tun farko an
yarda da cewa, Allah Shi ya halicci mutum, ya kuma halicci magani da cuta, sannan
ya sanar da mutum magungunan cututtuka iri daban-daban, amma waraka a hannunsa
take.
Ta irin sanin da
Allah Maɗaukaki ya ba ɗan Adam ne aka sami
wasu mutane a wannan zamani waɗanda suka gudanar da nazarce-nazarce na kimiyya wanda ya
haifar da samuwar nau’o’in magunguna daban-daban. Ire-iren waɗannan magunguna ana
amfani da su domin warkar da cututtuka masu yawa ko kuwa don yin kariya ga jiki
yadda ba zai fuskanci barazanar kamuwa da wasu cututtuka ba. Haka kuma a wasu
lokuta wasu daga cikin manazarta kan zuba wasu abubuwa cikin waɗannan magunguna da
suka ƙirƙiro domin cim ma wani buri wanda ka iya yin aibi ko kasha
wanda ya yi amfani da wannan magani.
A saboda haka, bayanan wannan takarda an gabatar da su ne, domin a fito da bayani kan ciwon Shan Inna da yadda Hausawa suka ɗauke da kuma ire-iren magunguna da alluran riga-kafin wannan ciwo a wannan zamani.
1. 1
Tarihin Magungunan Riga-Kafi
Hanyar yin riga-kafi
ko kare jiki daga kamuwa da wasu cututtuka daɗaɗɗiya ce a tsakanin al’ummomin wannan duniya. Tun
kafin shigowar Turawa ƙasar Hausa, akwai hanyoyin da ake amfani da su domin a
kare yaɗuwar wasu cututtuka a
tsakanin wannan al’umma. Misali, mutanen ƙasar suna amfani da
‘ya’yan iccen gawo domin riga-kafin ciwon ƙyanda. Ana yin ‘yar ƙofa a wurin ‘ya’yan a
saka zare a rataya wa yara a wuya kamar laya. Haka kuma, suna amfani da baƙin tukunya wanda ake
shafa wa yara a idanunsu domin riga-kafin ciwon ƙyanda nau’in da yake
sanadiyyar makanta yaran day a kama. Bayan wannan akwai cututtuka iri
daban-daban waɗanda Hausawa suke yin
riga-kafin kamuwa da su. A tunaninsu waɗannan hanyoyi suna taimaka masu wajen rage yaɗuwar waɗannan cututtuka da
makamantansu. Wannan dalili ne ya sa Hausawa suke da wata faɗa da suke cewa, “Riga-kafi
ya fi magani”, watau a yi riga-kafin cuta kafin abkuwarta.
A lokacin da Turawa
suka shigo ƙasar Hausa sun kawo sabuwar rayuwa wadda ta ƙunshi amfani da
magungunan zamani naƙwarori da na ruwa na shad a allurai da sauransu. Haka
kuma, sun tarar cututtuka irin su ‘yan rani da agana sun addabi mazauna wannan ƙasa. Saboda haka, alluran
riga-kafi na farko da aka fara shigowa da su cikin ƙasar Hausa, sun e na
yaƙi
da ciwon ‘yan rani da agana waɗanda a wancan lokaci aka riƙa kiransu ‘lamba’. Sannu
a hankali ana ƙara samun wayewa da fahimtar muhimmancin magungunan
asibiti har aka kawo wannan zamani wanda aka ƙirƙiro magungunan
riga-kafin cututtuka iri daban-daban waɗanda a wasu lokuta suke nakasa wanda ya kamu
da cutar ko su kasha shi.
2. 0 Alluran Riga-Kafi
Alluran riga-kafi
hanya ce wadda ake bi a wannan zamani domin kula da lafiyar jarirai da yara ƙanana don kare
jikinsu daga kamuwa da wasu cututtuka waɗanda kan yi barazana ga lafiyarsu. Ire-iren
waɗannan cututtuka sun
haɗa da ciwon Shan Inna
da tarin-huka da tarin maƙarau da tarin shiƙa da tsinkau-tsinkau
da ciwon hanta da ciwon ƙyanda da ciwon shawara. Haka kuma ana yi ba jarirai da
yara ƙanana sinadarin Ɓitamin ‘A’ domin ƙarin gani da ƙarfin garkuwar jiki. Wannan takarda za ta yi bayani ne a kan ciwon
Shan Inna a idon Hausawa jiya da yau.
2. 1 Ciwon Shan Inna
Shan Inna cuta ce
wadda kan yin dalilin mutum ya rasa ɗayan hannuwansa ko ƙafa ko wani sashe na
jikinsa ya shanye, ya kuma daina yin cikakken amfani. A wasu lokuta wasu daga
cikin waɗanda suka kamu da
wannan ciwo kan samun taɓuwar ƙwaƙwalwa, haka kuma
yakan haddasa wasu cututtuka iri daban-dabam kamar sanyewar magana, da fitar da
yawu ba da sani ba, da rawar kai da kyarmar hannu da ciwon farfaɗiya da sauransu
(Bunza, 1995:543).
2. 2 Ciwon Shan Inna
a Idanun Hausawa
Ita wannan cuta ta
Shan Inna, Hausawa sun ɗauka cewar iska Inna
ce take haifar da ita. Wannan dalili ne ya sa idan ciwon ya kama mutum ake kai
shi wurin bokaye ko ‘yanbori’ ko wanzamai domin neman magani.
Haka kuma an ɗauka cewa, ita wannan
aljana Inna ce take shanye jinin mutum daga nan sai ya kamu da ciwon Shan Inna.
Wasu Hausawa kuma, sun yarda da cewa, kowane mutum yana tare da iskoki, kuma
dukkan abin ya yi ko ya faɗa suna jin sa. Wannan dalili ne ya sa har a wannan zamani
ake tsoron faɗar wata Magana ko yin
wani aiki wanda zai zama marar daɗi wurin iskokin, don suna da tunanin yin haka
zai sa iskokin su cuci wanda ya yi ire-iren waɗannan maganganu ko ya aikata irin
wannan aiki. A saboda haka ne, mafi yawancin mutanen da aka tattauna da su
dangane da wannan bincike day a shafi ciwon Shan Inna a al’adar Hausawa, a
farko da ƙarshen bayaninsu, sai sun yi roƙo da yin tuba ga iska
Inna, don ta san ba zagin ta ake yi ba. A tunaninsu yin
haka ne zai sa ba za ta cuce sub a. Ga irin roƙon da ake yi mata:
“Amma Allah shi ba ki haƙuri,
Yabonki ake yi ba zagin ki ba,
Sha’ani ne na amana da haihuwa,
Ka da ki bi ko ɗaya,
Ka da ki bi mai tambaya,
Ka da kuma ki bi mai ba da bayani,
Kuma ka da ki cuci kowa,
Mu nan duk iyalinki ne Inna,
Sai amana a tsakanin mu,
Allah Shi ba ki haƙuri”.
Alamomin
da suke nuna cewa mutum ya kamu da ciwon Shan Inna a gargajiyance sun haɗa da, yaron da ciwon ya kama zai fara da yin zazzaɓi wanda za a yi magani ya ƙi sauka. Daga nan sai a ga alamar wani ɓangare na jikinsa kamar hannu ko ƙafa ya bar yin amfani. Daga baya sai a
ga wannan hannu ko kafa ko sashen jikin ya shanye. Ganin waɗannan alamomi, sai a yanke hukuncin cewa aljana Inna ce
ta yi masa wannan aiki, sai neman magani.
Daga ana sai a kai
wannan marar lafiya wurin boka ko ‘yan bori domin neman magani. A lokacin da
aka je wurin boka, sai ya hau bori don yin magana da aljana Inna. Bokan zai
tambayi aljana Inna ko ita ce ta kama wannan majiyaci? Idan ita ce, sai Bokan ya roƙe ta don ta yi haƙuri, ta saki wannnan majiyaci don ya samu lafiya. Idan ta
yi haƙuri, sai ta sanar da bokan ire-iren abubuwan da za a deɓo don yin magani. Ana kuma zuwa wurin wanzamai don neman
maganin Shan Inna.
2. 3 Magungunan
Gargajiya na Ciwon Shan Inna
Akwai magungunan
ciwon Shan Inna waɗanda Hausawa suke
amfani da su kafin zuwan na Turawa. Ire-iren waɗannan magunguna akwai waɗanda ake dafawa da
ruwa a sha, akwai kuma wanda ake yin hayaƙi da kuma wanda ake
shafawa a wurin da ciwon ya kama.
Maganin da ake amfani
da shi don sha shi ne, sai a sami sassaƙen iccen gauɗe da sauyoyinsa a haɗa su, sai a sanya su
cikin tukunya da ruwa a dafa. Idan ruwan ya huce sai marar lafiyar ya riƙa sha. Zai yi ta sha
har sai ya warke.
Wanda kuma ake amfani
da shi don yin hayaƙi shi ne, sai a samu hakin da ake kira karfatoci da
kashin tunku da na baƙin jaki da ƙaron itacen faru da
kitsen baƙar akuya, sai a haɗa su a dake. Daga nan sai a samu ɗan kasko wanda za a
riƙa
zuba garwasin wuta a cikinsa, ana ɗan ɗibar wannan maganin ana zubawa a ciki. Daga
nan sai a ɗauko wannan kasko a
ajiye shi gaban wannan marar lafiya a lulluɓe shi da mayafi tare da kaskon maganin yadda
hayaƙin zai game jikinsa. Za a yi ta yi masa hayaƙi a kullum har zuwa
tsawon kwanaki bakwai.
Shi kuma maganin da
ake amfani da shi don shafa wa shi ne, sai a sassaƙen itacen sansani da
sauyoyin geza a haɗa su a daka. Garinsu
ne za a riƙa kwaɓawa da ruwa ana shafawa wuraren da ciwon ya kama har zuwa
tsawon kwana bakwai.
An bayyana cewa idan
an yi ire- iren waɗannan magunguna za a
warke daga cutar, amma wurin da ciwon ya kama ba zai koma kamar yadda yake a da
ba. Gaɓuɓɓan da cutar ta kama za
su shanye su zama naka sassu.
2. 4 Ciwon Shan Inna
a Wannan Zamani
A sakamakon shigowar Turawa ƙasar Hausa an gano
cewa ciwon Shan Inna ba Aljana Inna ce ke kawo shi ba. Wannan ciwo na kama
mutane ne a sakamakon shigar wasu ƙwayoyin cuta cikin
jikin mutum. Ana kiransu da suna ƙwayoyin cutar Shan
Inna “poliomylitis ɓirus”. Idan ƙwayoyin cutar suka
shiga jikin mutum, matuƙar ba a yi gaggawar yi masa magani ba, za su nakasa wani
sashe na jikinsa.
Wannan cuta na yaɗuwa cikin mutane ta
hanyoyi da dama waɗanda suka haɗa da:-
Tana shiga cikin
jikin mutum ta baki a lokacin da mutane suka ci abinci ko shan ruwa wanda ya
gurɓace da bayan-gida
(kashi).
Haka kuma wannan cuta
na saurin yaɗuwa a wuraren da ba
su da tsafta.
Ta fi saurin shiga
cikin jikin jarirai da yara ƙanana saboda rashin cikakkiyar
garkuwar jiki. Abin nufi a nan shi ne, jarirai da yara ƙanana ba su da
cikkakkar kariyar jiki wadda za ta iya yaƙar ƙwayoyin cutar Shan
Inna. Ƙwayoyin cutar Shan Inna na shiga hanyar jini, daga nan, sai
su kai farmaki ga jijiyoyi da ƙwaƙwalwa, wanɗanda suke yi wa aibi
ko su lalata su.
An bayyana cewa a
mafi yawancin lokaci idan yaro ɗaya ya kamu da wannan cuta a cikin unguwa, yana iya
harbin sauran yaran da ke a wannan unguwar.
Yaran da suka kamu da
wannan cuta na iya yaɗa ta da sauri daga
kwana bakwai zuwa goma kafin alamomin cutar su fara bayyana a jikinsu. Haka
kuma suna iya yaɗa ta ga ‘yan uwansu
daga kwana bakwai zuwa kwana goma bayan alamomin cutar sun fara bayyana a
jikinsu.
Waɗanda suka kamu da
wannan cuta, amma saboda wasu dalilai, sai alamominta ba su fara bayyana ba na
iya yaɗa ta.
Wasu mutane a lokacin
da suka kamu da ƙwayoyin cutar Shan Inna, ba su faye kamuwa da waɗansu cututtuka ba.
Cutar Shan Inna ta
kasu zuwa iri uku kamar haka:-
i) Mataki na Ɗaya
Wannan mataki na Shan
Inna ya fi shafar yara ƙanana. Wannan kuwa ya faru ne a saboda ba su da
wadatacciyar kariyar jiki, kuma ana haihuwar wasu yaran da shi. Wannan mataki
ya rabu zuwa iri uku kamar haka:-
Nau’i na Ɗaya – Irin wannan
ciwo idan ya shiga cikin jikin yaro, yana sa masa matsananciyar rashin lafiya
wadda za ta iya nakasa wasu daga cikin gaɓoɓin jikinsa ko kuma dukkan jikinsa.
Nau’i na Biyu – Shi
kuma irin wannan ciwon Shan Inna bai faye nakasa yaron da ya kama ba, amma yana
sakar masa yawan zazzaɓi.
Nau’i na Uku – Irin
wannan ciwon Shan Inna yakan sakar wa yaro da ciwon sanƙarau, kuma yakan
shafi ƙwaƙwalwar yaron. A wani lokaci yakan iya kaiwa ga nakasa
wani sashe na jiki ya shanye kamar hannu ko ƙafa.
Abin la’akari a nan
shi ne, idan aka nazarci waɗannan ire-iren ciwon Shan Inna, za a ga cewar Nau’i na
Farko ya fi dukkan sauran haɗari, domin idan ƙwayoyin cutar suka
shiga cikin jikin yaron, cikin ɗan ƙanƙanen lokaci, sai a tarar hannun yaro ko ƙafarsa sun shanye ba
tare da an lura ba. Amma Nau’i na Biyu da na Uku ba su faye shanye hannu ko ƙafar yaro ba.
ii) Mataki na Biyu
Irin wannan ciwon
Shan Inna an fi samunsa wurin manyan mutane, amma a wasu lokuta yakan kama yara
ƙanana.
Wannan kuwa ya faru ne a saboda cutar da ke haddasa shi ba iri ɗaya ce da ta ciwon
Shan Inna Mataki na Farko ba. Akwai cututtuka iri daban-dabam waɗanda ke haifar da
irin wannan ciwo na Shan Inna. Ire-irensu sun haɗa da ciwon hawan – jini da yin allura
a wurin da bai dace ba, misali a tsira allura a bisa jijiyar da ke sarrafa
motsin jikin mutum, ko kuwa a yi rauni a cikin lakka wadda ke kai wa ƙwaƙwalwa bayanai da
sauransu. Idan aka samu ɗaya daga cikin waɗannan cututtuka wani ɓangare ko dukkan
sassan jiki na iya nakasa ya shanye.
iii) Mataki na Uku
Wannan mataki shi ma
ya yi kamanni da wanda ya gabace shi, domin kuwa shi ma ba ƙwayoyin cutar Shan
Inna ke haifar da shi ba. Yana kama mutum a sakamakon shigar wasu ƙwayoyin cuta a cikin
jiki. Ire-irensu sun haɗa da cutar ƙari a cikin ƙwaƙwalwa da ciwon
tarin-fuka wanda ya shafi lakka da kuma ciwon ƙari wanda ya kama ƙoda da sauransu. Ire-iren
waɗannan cututtuka idan
suka kama mutum, wani sashe na jikinsa na iya nakasa ya shanye.
A binciken da aka gudanar an gano cewar, a sakamakon kama mutum da waɗannan cuta waɗanda aka yi bayani a kansu a Mataki na Biyu da Mataki na Uku, suna iya haifar da nakasa ɗaya daga cikin waɗannan, shanyewar rabin jiki ko ƙasan jiki ya mutu ko kuma dukkan jiki ya mutu.
2. 5 Riga-Kafin Ciwon
Shan Inna a Wannan Zamani
A wannan zamani ana amfani
da hanyoyi uku domin yin riga- kafin ciwon Shan Inna. Waɗannan hanyoyin su ne:
Matakin kariya na ɗaya da na biyu da na
uku:
Matakin Kariya na Ɗaya – A wannan mataki
ana yi wa jama’a cikakken bayani dangane da ciwon Shan Inna. Ana faɗakar da su ire-iren
illoli da hanyoyin da ciwon ke yaɗuwa a cikin al’umma. Haka kuma ana bayyana
cewa wannan ciwo ba aljana Inna ce ke haifar da shi ba, ƙwayar cuta ce ke
haifar da shi. Ita wannan ƙwayar cuta an fi samunta a cikin
najasa kamar bayan gida. A saboda haka ne ake yi wa iyaye gargaɗin su daina barin
ya’yansu taɓa bayan gida. Idan
sun taɓa a wanke masu
hannuwa kafin da bayan sun ci abinci. Idan ana barin yaran da suka taɓa bayan gida cin
abinci ba a wanke masu hannuwa ba, akwai yiwuwar su kamu da ciwon Shan Inna.
Matakin Kariya na
Biyu – Hanya ta biyu wadda ake bi a wannan mataki domin yin riga-kafin kamuwa
da ciwon Shan Inna, ita ce ta yin allurar riga-kafin wannan cuta. Ana ɗiga wa yara sinadarin
maganin riga- kafin ciwon Shan Inna wanda ake kira da suna (OPƁ) a cikin baki ɗigo biyu a lokaci ɗaya. Ana fara ɗiga wannan magani a
lokacin da aka haifi yaro. A kuma maimaitawa bayan mako shida da ɗiga na farko. Daga
nan kuma za a sake ɗigawa bayan mako huɗu, a kuma ƙara bayan wasu mako
huɗu. Ana buƙatar lokacin da yaro
zai kai mako goma sha huɗu da haihuwa a ɗiga masa sinadarin
maganin riga- kafin ciwon Shan Inna sau huɗu, lokaci bayan lokacin kamar yadda aka yi
bayani a sama.
Bayan wannan kuma a
lokaci zuwa lokaci ana bi gida-gida don ɗiga wa jarirrai da yara ƙanana waɗanda ba su wuce
shekara biyar da haihuwa ba wannan sinadari na riga-kafin ciwon Shan Inna.
A nan Nijeriya akwai
hukumomi na gwamnati da waɗanda ba na Gwamnati ba da ke ɗaukar ɗawainiyar rarrabawa
da ɗiga sinadarin riga-kafi
ciwon Shan Inna. Waɗannan hukumomi sun haɗa da:
·
Hukumar
kula da riga-kafin cututtukan da ke kashe yara ƙanana ta Gwamnatin
Tarayya Nijeriya (NPI/ FGN).
·
Hukumar Lafiya ta Duniya
(WHO).
·
Hukumar
Ci-gaban Ƙasashe ta Amurka (USAID).
·
Hukumar Ƙananan Yara ta Majalisar
Ɗinkin Duniya (UNICEF).
·
Ƙungiyar Rotary ta Ƙasa da Ƙasa.
Matakin Kariya na
Biyu – A wannan mataki ne ake ƙoƙarin binciko wanda
wannan ciwon ya kama a farkon kwanaki uku zuwa goma sha huɗu da kamuwa. Daga nan
sai a ɗauki bayan-gidansa a
kai ɗakin awo don a
bincika a gano a cikinsa akwai ire-iren ƙwayoyin cuta waɗanda ke haifar da
cutar Shan Inna? Idan aka tabbatar da cewa ya kamu da ciwon Shan Inna, sai a ɗora shi akan hanyar
da zai samu magani. Idan da can an yi allurar riga-kafi a unguwar da wannan
wanda ya kamu da cutar ya fito, alama ce wadda ke nuna cewa, har wannan lokaci
akwai ƙwayoyin cutar Shan Inna a wannan Unguwa. Wannan dalili ne
zai tilasta a sake yin allurar riga-kafi a wannan unguwa da kewayenta. An bayyana
cewa abin da ke kawo haka shi ne, wani baƙo mai ɗauke da wannan cuta
ya shigo unguwar. Hukumar Lafiya ta Najeriya tare da haɗin gwiwar ƙungiyoyin da ke yaƙi da ciwon Shan Inna
a Nijeriya, sun ware kuɗi masu yawa don
bayarwa ga duk wani jami’in kiwon lafiya wanda ya kawo labarin yaron da ke ɗauke da ƙwayoyin cutar Shan
Inna, wanda kuma bai wuce kwana goma shan huɗu da kamuwa ba. Ana yin haka ne domin a yi wa
yaron magani yadda ba zai nakasa ba, amma idan ya wuce wannan lokaci yana iya
nakasa wani ɓangaren na jikinsa ya
shanye.
Matakin Kariya na Uku – Ana amfani da
wannan matakin kariya ne lokacin da
cutar Shan Inna ta rigaya ta kama mutum, har ta kai ga matakin nakasa wani
sashen jikinsa ya shanye. Dukkan sashen da ya nakasa ba wani magani da za a yi
amfani da shi ya mayar da shi yadda yake kafin kamuwa da ciwon. Abin da ake yi
kawai shi ne, sai a yi ƙoƙarin kula da shi ta hanyar ba shi wadataccen abinci da
sutura da muhalli mai kyau. A kuma riƙa cuɗanya da shi ba tare
da nuna masa ƙyama ba. Yana da kyau kuma a riƙa koya masa yin
amfani da sashen jikinsa. Wannan ne zai sa ɓangaren da ya nakasa samun ƙarfi ba kamar idan an
sanya masa ido ba. Yana da matuƙar muhimmanci a yi ƙoƙarin koya masa wata sana’a
wadda zai riƙa yin wasu abubuwa waɗanda za a sayar a kawo masa kuɗin da za su taimaka
masa ya riƙa dogaro da kansa, ba a bar shi ya riƙa yin bara ko ya
dogara ga wani wanda a yau da kullum yana iya gajiya daga ƙarshe ya bar shi ya
tagayyara.
2. 6 Ra’o’in Mutane
Dangane da Riga-Kafin Ciwon Shan Inna
A saboda yadda
hukumomi na Gwamnati da ma waɗanda ba na Gwamnati ba suke ba yin allrar ruga-kafi ciwon
Shan Inna muhimmanci da kuma yadda ake yawan yin wannan allura, ya kawo shakku
a cikin zukatan mutane. Wannan dalili ne ya sa aka fara tunani kan amfani ko
rashinsa ko aibi dangane da yin wannan allura.
A lokacin da aka fara
wannan tunani an ɗauka cewar akwai wata
manufa ta ɓoye da ta sa aka ba
allurar riga-kafin ciwon Shan Inna muhimmanci da bai dace a ba ta ba. Masu irin
wannan ra’ayi sun kafa hujjarsu da cewa, akwai cututtuka masu kisan yara waɗanda ya kamata a ba
muhimmanci fiye da irin wanda aka ba cutar Shan Inna wadda ita nakasa yaro
kawai take yi. Waɗannan cututtuka masu
kisa sun haɗa da ciwon ƙyanda da amai da
gudawa da zazzaɓin cizon sauro. An
bayyana cewa daga cikin mutane Miliyan Ɗari Biyar waɗanda waɗannan cututtuka ke
kashewa, Miliyan Ɗari Huɗu da Hamsin, kimanin kashi casa’in bisa ɗari (90%) sun fito
daga ƙasashen Africa. Daga cikinsa kuma kashi Arba’in bisa Ɗari (40%) sun fito
daga Nijeriya (Kaita, Ba Shekarar Bugu:1).
Wannan al’amari ya
jawo hankalin matasa da masu sharhi kan al’amuran rayuwar yau da kullum da ƙungiyoyin addinai don
gudanar da bincike a gano gaskiyar wannan al’amari. Misali, Gidan Radiyon
Tarayyar Nijerya na Kaduna (FRCN Kaduna) ya gabatar da sharhin bayan labarai, wanda
a cikinsa an bayyana cewa, babban gidan Talabijin mai watsa labarai a duk
duniya na ƙasar Amurka (CNN),
a wani shiri mai taken lafiyarku “Your
Health, ” masana ilimin kiwon lafiya, a cikin tattaunawar da suke yi a
wannan sharhi, sun gargaɗi mutane dangane da
aibin da ke tattare da alluran riga-kafin ciwon Shan Inna. Waɗannan masana sun
bayyana cewa, ruwan maganin riga-kafin ciwon Shan Inna (OPƁ) wanda ake ɗiga wa biliyoyin yara a wannan zamani, zai
iya haifar da wata cuta bayan shekaru da yawa da ɗiga masu sinadarin. Sun kira wannan
cutar da sunan Bi-Bayan Maganin Riga-kafin Shan Inna (Post-Polio Syndrome PPS). Sun ƙara bayyana cewa, a
lokacin da ire-iren yaran da aka ɗiga wa wannan riga-kafi suka kai shekara
ashirin da ɗiga masu wannan
sinadari, za a tarar sun kamu da wasu irin munanan cututtuka waɗanda suka haɗa da fitowar ƙari a ƙwalwa, kuma za su
kamu da wasu cututtuka waɗanda ba ire-iren su a
wannan zamani, don haka za su yi wuyar magani (Bello, 2001: 3).
Duk da ire-iren waɗannan ƙorafe-ƙorafe da koke-koke da
ake yi dangane da illoli da shakkun da ake nunawa akan maganin riga-kafin ciwon
Shan Inna, hukumomin da suke bayar da shi, watau Gwamnatin Tarayya da Hukumar
Lafiya ta Majalisar Ɗunkin Duniya da Ƙungiyar Rotary ta Ƙasa da Ƙasa da Hukumar
Ci-gaban Ƙasashe ta Amurka da Hukumar Yara ta Majalisar Dunkin
Duniya, sun ci gaba da bayyana cewa, wannan magani na riga-kafin ciwon Shan
Inna, ba shi da wata matsala ko illa, kuma yana maganin riga-kafin kamuwa da
ciwon Shan Inna (Kaita, Ba Shekarar Bugu: 3).
Waɗannan hujjoji da waɗannan hukumomi suke
bayarwa, ba su gamsar da mutane ba. Wannan dalili ne ya tilasta wa Gwamnatin
Tarayyar Nijeriya kafa kwamitin ƙwararru don binciko
sahihancin maganin riga-kafin ciwon Shan Inna. Wannan kwamiti ya ƙunshi ƙwararrun masana kan
kimiyyar haɗa magunguna da kuma
sarakunan gargajiya. Waɗannan ‘yan kwamiti
sun ziyarci shahararrun ɗakunan bincike da haɗa magunguna a ƙasashen Afriƙa ta Kudu da
Indonesiya da Indiya a cikin watan Fabrairu na 2004. Sakamakon binciken wannan
kwamiti bai zama karɓaɓɓe ba wurin al’ummar
Nijeriya. Dalili kuwa shi ne, ana zargin sun sanya sakamakon yadda zai wanke waɗanda suka tura su, don
a yarda da cewa maganin riga-kafin ciwon Shan Inna ba shi da wata illa, kuma
yana da amfani wajen riga-kafin kamuwa da ciwon Shan Inna (Kaita, 2004:1-2).
Wannan sakamako na
Kwamitin Gwanatin Tarayya, ya haifar da tsegunguma da ka-ce-na-ce. Wannan
dalili ne ya sa Ƙungiyar Jama’atu Nasril Islam (JNI) ta kafa wani kwamiti,
don ya binciko mata, ya kuma kawo mata ingantaccen bayani a kan sahihancin
maganin riga-kafi ciwon Shan Inna inna. ‘Ya’yan wannan kwamiti sun ɗauki ɗaya daga cikinsu mai
suna Farfesa Haruna Abdu Kaita, wanda a yanzu shahararren Farfesa ne a kan
Kimiyyar haɗa magunguna, kuma a
wancan lokaci, shi ne Shugaban Tsangayar Kimiyyar Haɗa Magunguna a Jami’ar
Ahmadu Bello ta Zariya. An ɗora wa wannan masani nauyin ya tafi ƙasar Indiya don ya
gudanar da bincike kan wannan magani. Kafin ya tafi ya tattara samfur na
ire-iren kwalebanin ruwan maganin riga-kafin ciwon Shan Inna daga jihohin
Kaduna da Sakkwato da Zamfara. Ya saka su a cikin kuloli waɗanda ke ɗauke da wadatacciyar ƙanƙara wadda za ta
sanyaya su yadda ba za su lalace ba har zuwa wuri da lokacin da zai ɗauka na aiwatar da
bincikensa. Ya samo waɗannan samfur ne a
Ofishin Riga-kafin cututtuka na ƙasa a waɗannan jahohi, kuma waɗannan magunguna an yi
su a ƙasashen Faransa da Indiya da Belguim (Kaita, Ba Shekarar
Bugu:1-2).
A Indiya ya yi
kwanaki ashirin da uku. Mafi yawancin waɗannan kwanaki ya yi su ne, a mashahurar ɗakunan kimiyyar
bincike da haɗa magunguna waɗanda masana ilimin
kimiyyar bincike da haɗa magunguna na duniya
suke aminta da su. Bayan ya kammala bincikensa, ya fito da sakamako kamar haka:
Ya gano cewa daga
cikin sinadaran da aka yi amfani da su cikin ruwan maganin riga-kafin ciwon
Shan Inna, akwai abubuwa waɗanda ke da aibi ga mutane kuma suna iya hana haihuwa.
Haka kuma ruwan maganin
gurɓatacce ne, don kuwa
yana ɗauke da abubuwa waɗanda suke da mummunan
lahani ga rayuwar mutane (Kaita, 2004: 1- 2 of 5, Kaita, Ba Shekarar Bugu, 3-10).
Wannan sakamako ya ɗaure masa kai da
sauran manyan masana ilimin kimiyyar haɗa magunguna ‘yan ƙasar Indiya waɗanda ya gudanar da
wannan gwaji a kan idanunsu. A saboda haka sun yi matuƙar mamakin samun
wannan sakamako wanda ke nuna cewa, maganin riga-kafin ciwon Shan Inna na ɗauke da waɗannan mugayen abubuwa
waɗanda bai dace a same
su a cikinsa ba. Wannan dalili ne ya tilasta ma shi maimaita wannan gwaji. Amma
da ya kammala sakamakon bai canza ba. Ya sake yi, ya ƙara maimaitawa, ya
kuma maimaitawa sau da dama, amma duk lokacin da ya kamala, sai sakamakon ya
bayyana masa cewa, wannan magani na ɗauke da waɗannan abubuwa waɗanda ya gano tun
farko. Daga ƙarshe ya yanke hukuncin cewa, wannan sakamako dai haka
yake, ya kuma amince da cewa wannan magani gurɓatacce ne, kuma ba shi da kyau (Kaita,
2004:1-2).
Farfesa Kaita ya
gabatar da rahoton bincikensa a gaban kwamitin ƙungiyar Jama’atu
Nasril Islam wanda ya ƙunshi masana da manazarta kimiyyar haɗa magunguna. Bayan su
kuma akwai wakilai daga Hukumar Riga-Kafin Cututtuka ta Gwamnatin Tarayyar
Nijeriya da Hukumar Lafiya ta Duniya da Hukumar Ci- gaban Ƙasashe ta Amurka da Ƙungiyar Rotary ta Ƙasa da Ƙasa da Hukumar Kula
da Yara ta Majalisar Dunkin Duniya. A lokacin da ya gabatar da wannan rahoto, an
yi masa tambayoyi masu tarin yawa waɗanda suka shafi wannan rahoto. Ya kuma ba su
gamsassun amshoshi waɗanda suka kare wannan
rahoto da abubuwan da aka gano. Daga ƙarshe waɗannan hukumomi suka
yarda da cewa, wannan ruwan magani da aka riƙa ɗiga wa yaro tun daga
shekara ta 2000 zuwa ta 2004 gurɓatacce ne, wanda suka ce a wannan shekara ta
2004 zai ƙare. Waɗannan Hukumomi sun bayyana cewa, suna gayyatar dukkan
wani masani ko manazarci ko wata ƙungiya da ke da
sha’awar gwada wannan sabon magani, don ya zo a ba shi samfur don yin gwaji
(Kaita, 2004: 2-4 of 5).
Idan aka yi la’akari
da sakamakon binciken da Farfesa Haruna Kaita ya bayar, da kuma irin halin
ko-in-kula da Hukuma mai kula da riga-kafin cututtuka ta Gwamnatin Tarayya (NPI/FGN) da Hukumar mai kula da
ingancin abinci da magunguna ta Tarayyar Nijeriya (NAFDAC) suka nuna a lokacin da ake ta yin wannan ka-ce-na-ce, kuma
ba su ɗauki wani mataki ba, sai
mutum ya yanke hukuncin cewa akwai wata manufa ta ɓoye. Wasu na danganta
wannan da cewar, waɗannan hukumomi da ita
kanta Gwamnatin Tarayyar Nijeriya wakilai ne na Amurka da Turawa waɗanda ke yaƙi da yawan haihuwa a ƙarshen Afrika da
Asiya da Latin Amurka. A irin tunaninsu, wai yawan haihuwa a waɗannan Nahiyoyi da
kuma ƙasancewarsu matalautan ƙasashe, zai ƙara yawan kwararrar
baƙin
haure zuwa ƙarshen Turai da Amurka. Domin su yi maganin haka ya sanya
suka ƙirƙiro yin allurar riga-kafin Shan Inna wadda aka gurɓata da sinadarin da
zai hana haihuwa. A tunaninsu ta wannan hanya ce za su
rage yawan haihuwa a waɗannan ƙasashe.
Wasu kuwa na danganta goyon bayan da jami’an kiwon lafiya waɗanda ke ba da wannan riga-kafi ke bayar wa, ya samo asali
ne, a sakamakon maƙudan kuɗin da waɗannan hukumomi na Turawa da Amurka suke bayarwa a duk
lokacin da za a yi alluran riga-kafin ciwon Shan Inna. A duk lokacin da za a yi
allurar riga-kafin ciwon Shan Inna, waɗannan hukumomi na turo kuɗi masu tarin yawa, waɗanda daga ƙarshe jami’an da ke gudanar da wannan aiki, tun daga Gwamnatin Tarayya da
Jihohi da Ƙananan Hukumomi da sarakunan gargajiya a wani lokaci ma har da shugabannin
addinai suke rarraba waɗannan kuɗi a tsakaninsu. Idan aka yarda da
cewa waɗannan magunguna gurbatattu ne ba su
da amfani, kuma suna cutar da yara a saboda haka a daina yin su, zai sanya waɗannan Hukumomi na Turawa da Amurka su dakatar da ba da kuɗin da suke bayarwa. Yin haka zai sanya waɗannan manyan mutane na wannan ƙasa su bar samun waɗannan kuɗi. A saboda haka ne suke ta yin bakin ƙoƙarinsu ta hanyoyi iri daban-dabam
don jawo hankalin talakawa su ba da goyon baya a riƙa yi wa ’ya’yansu allurar riga-kafin
ciwon Shan Inna. Daga cikin ire-iren
matakan da aka riƙa ɗauke don tilasta wa iyayen yara
yarda a ɗiga wa ’ya’yansu maganin riga-kafin
ciwon Shan Inna, ana ɗaurewa da muzantawa da cin mutuncin iyayen da suka hana a ɗiga wa ya’yansu wannan magani. Haka kuma suna amfani da
dabarun jawo hankalin yara ta hanyar ba su kyaututtukan abubuwa irin su alawa
da biskit da makamantansu da kuma magunguna irin su panadol da ɓitamin c na ruwa don su zo a ɗiga masu wannan sinadari.
Duk da cewa hukumomin da suke gudanar da yin allurar riga-kafin ciwon Shan
Inna, sun bayyana cewa sindarin da ake amfani da shi a yanzu an tabbatar da
cewa ba shi da wani aibi kuma lafiyayye ne, kuma yana yin riga-kafin kamuwa da
ciwon Shan Inna, har yanzu akwai mutane masu yawa waɗanda ba su aminta da shi ba, kuma ba a yi wa ‘ya’yansu
riga-kafin da ake yi wa yara.
3. 0 Kammalawa
Ta yin la’akari da yadda wasu cututtuka suke yin barazana ga lafiyar
al’ummomin wannan duniya musamman jarirai da yara ƙanana a wannan zamani, ya zama dole
a sami ingantattun magungunan riga-kafi domin yin kariya ga jiki yadda ba zai
fuskanci barazanar kamuwa da su ba. Wannan dalili ne ya sa hukumomi na gwamnati
da ma waɗanda ba na gwamnati ba suka duƙufa wajen gudanar da
bincike don samo ingantattun magungunan riga-kafin wasu cututtuka waɗanda suke nakasa ko kashe jarirai da yara ƙanana a wasu lokuta ma
har da manya. Kamar yadda aka gani, wannan takarda an yi bayani ne a kan cutar
Shan Inna dangane da yadda al’ummar Hausawa suke ɗauke ta da yadda suke yin maganinta, daga nan kuma aka
kawo matsayin wannan cuta a wannan zamani da yadda ake yin riga-kafin kamuwa da
ita da kuma irin ka-ce-na-ce da ake ta faman yi a kan wannan riga-kafi da kuma
irin yadda Hausawa suka yarda ko ƙin yarda a yi wa ‘ya’yansu wannan riga-kafi a yau.
A haƙiƙa yin riga-kafi don kare jiki daga kamuwa da wasu cututtuka al’amari ne mai
matuƙar alfanu ga al’ummar wannan zamani a ko’ina suke cikin wannan duniya, amma
abin da yake ɗaure wa wasu mutane kai ya kuma sanya
su cikin tunanin da ya tilasta su ɗaukar matakin ƙin yarda a yi wa ‘ya’yansu wani nau’i na alluran riga-kafi shi ne, irin
yadda waɗanda suka ɗauki nauyin yin alluran riga-kafi suka bayar da
muhimmanci fiye da kima kan yin alluran riga-kafin ciwon Shan Inna maimakon a
mayar da hankali kan cututtukan da suka fi shi barazana ga lafiyar jarirai da
yara ƙanana. Misali, ciwon Shan Inna nakasa yara kawai yake yi, amma cututtuka
irin su ƙyanda da zazzaɓin cizon sauro da sauransu suna kashe jarirai da yara ƙanana har ma da manya a wasu lokuta.
A nan ire-iren waɗannan cututtuka ne kamata a ba su
cikakkar kulawa ta musamman don a ceto rayuwar al’umma. Yin haka ne zai sa
al’umma ta san cewa abubuwan da ake yi, ana yin su ne domin ci-gabansu ba da
wata ɓoyayyar manufa ba, kuma zuciyarsu ta
amince taimaka masu ake yi ba tare da sun kawo wata shakka ba.
Bisa la’akari da bayanan da suka gabata da kuma muhimmancin alluran
riga-kafi a wannan zamani, ya zama dole ga gwamnatocinmu a duk lokacin da aka
shigo da wasu sababbin allurai ko magunguna, a riƙa sanya masana ilimin kimiyyar haɗa magunguna ‘yan ƙasa gudanar da bincike mai zurfi domin gano alfanu ko
rashinsa da aibin da yake tattare da waɗannan magunguna. Yin haka da kyakkyawar niyya, zai taimaka matuƙa ainun waje rage
ire-iren kurakuran da aka aikata a Kano inda kamfanin ‘pfizer’ ya yi gwajin maganin ciwon sanƙarau mai suna ‘troɓan’ wanda ya yi dalilin mutuwa da nakasa yara masu yawa.
Manazarta
Bello,
A. I. M. (2001) “The Meaning of Globalisation”, Part I and II, In Focus. Kaduna:
Current Affairs Unit, Federal Radio Corporation of Nigeria.
Besmer,
F. E. (1073) “Praise Epithets and Song Teɗt for Some Bori Spirits in Kano”. Journal
Article. Kano: Harsunan Nijeriya, Centre for the Study of Nigerian Languages, Bayero
University.
Bunza,
A. M. (1988) “Hayaƙi fid da na Kogo”, Maƙala. Kano: Bikin
Makon Hausa na 18, Ƙungiyar Hausa, Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar
Bayero.
Bunza, A. M.
(1990) “Hayaƙi Fid da na
Kogo: Nazarin Siddabaru da Sihirin Hausawa”, Kundin Digiri na Biyu. Kano:
Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero.
Bunza, A. M. (2000)
“Gurbin Laya a Magungunan Bahaushe”, cikin Ɗegel
Journal.
Ibrahim, M. S. (1982)”Dangantakar
Al’ada da Addini: Tasirin Musulunci kan Rayuwar Hausawa ta Gargajiya, Kundin
Digiri na Biyu. Kano: Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero.
Jinju, M. H (1982)
“Hanyoyin Warkarwa a Ƙasar
Hausa”. Zariya: Sashen Harsunan Nijeriya da na Afirika, Jami’ar Ahmadu Bello.
Kaita, H. A (Year of
Publication not Aɓailable) “Facts on Polio Ɓaccine”, Seminar. Zaria: Faculty of
Phamaceutical Sciences, Ahmadu Bello University.
Kaita, H. A. (2004) “Our
Polio Test Was Conclusiɓe”, Interɓiew. Kaduna: Weekly Trust, Posted on the web on March 8, 2004.
Kaita, H. A. (Year of
Publication not Aɓailable) “Why Polio Ɓaccinations should be Suspended”, Seminar.
Zaria. Faculty of Phamaceutical Sciences, Ahmadu Bello University.
Kaita, H. A. (2004)
“Polio Immunisation and Child Survival”, Seminar. Kuru-Jos: National
Institute of Policy and Strategic Studies.
Musa, I. L. (1986)
“Rayuwar Amina Fanteka, Tarihinta da Shahararta a Fagen Magungunan Gargajiya”. Kundin
Digiri na Farko. Kano: Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero.
National Programme on
Immunization (NPI), (2004). Basic Guide for Routine Immunization Service Providers, Federal Government of Nigeria. Abuja:
USM Press.
Sallau, B. A. S. (2000). ”Wanzanci: Matsayinsa na Al’ada da Sana’a a Ƙasar Hausa”, Kundin Digiri na Biyu. Kano: Sashen Koyar da Harsunan Nijeriya, Jami’ar Bayero.
0 Comments
ENGLISH: You are warmly invited to share your comments or ask questions regarding this post or related topics of interest. Your feedback serves as evidence of your appreciation for our hard work and ongoing efforts to sustain this extensive and informative blog. We value your input and engagement.
HAUSA: Kuna iya rubuto mana tsokaci ko tambayoyi a ƙasa. Tsokacinku game da abubuwan da muke ɗorawa shi zai tabbatar mana cewa mutane suna amfana da wannan ƙoƙari da muke yi na tattaro muku ɗimbin ilimummuka a wannan kafar intanet.